Toàn cảnh Cuba dưới góc nhìn của 1 Offer

Duytung

Xe buýt
Những cái bài bản đó là của thời chưa giải phóng để lại cụ ạ. Hồi xưa cuba con đẹp hơn nhiều, cụ hỏi anh gúc là biết.
Em thấy các nước là đồng chí của Bắc Triều Tiên thì cũng chả hơn nhau là mấy. Thế mới thấy Thủ Tướng của mình thật lòng, đã thừa nhận ra Dân chủ là chìa khóa để phát triển.

calibrationwater

Xe điện
Bạn Cuba và Triều tiên thật kiên định theo con đường đã lượt chọn ! Cheer !

Cố gom góp đi 1 chuyến ....vài năm nữa nó thay đổi thể chế kiếm đâu ra những khung hình như này ! :D

hahut

Xe tăng
em dự là bác này làm bên TC thủy sản, sang đó chắc ăn tôm hùm ngập răng, hút xì gà havana tẹt... mừng bác, sau bác Tố Hữu chắc chỉ có bác là có bài cho anh em tưởng tượng đới. Tiếc là hơi ít thuyết minh!

buonduale

Xe tăng
Đất nước Cu Ba thanh bình nhỉ ! họ ko bon chen như mình nên, mọi người cử thủng thẳng làm việc mặc dù chẳng có hiệu quả công việc....đúng là tư duy bao cấp Nếu họ theo chế độ tư bản thì Việt Nam ta chắc ko đuổi kịp đâu

DUONGLAM

Xe điện
Hic mấy em la già này mà rít 120km/g thì còn rụng nhiều thứ nữa chứ không chỉ là bánh thôi đâu nhỉ
xe ở đây thì Lada chiếm 1 tỷ lệ tương đối lớn, và hình như ai sở hữu xe là biết sửa xe, trong xe bao giờ cũng có 1 bộ đồ nghề sửa lặt vặt, hình ảnh lật nắp cabo trên đường khá phổ biến, thậm chí trong 1 tháng em bắt gặp 2 xe đang đi thì rụng bánh

giangitjsc

Xe tải
Nơi mọi người thường tiếp nhau bằng nụ cười :) và
Website
www.vinakeway.com
Em được nghe nhiều về Cuba từ hồi còn bé tí bé tẹo, cảm xúc về Cuba lúc nào cũng đẹp. Nhưng không nghĩ họ còn khắc nghiệt hơn ta, cụ nhớ kể một ôố chuyện về tình cảm thắm thiết giữa hai dân tộc nhá. Tỷ rụ họ nghĩ về người Việt Nam ta như nào, yêu ghét điểm gì? cơ mà cụ chuyển sang vấn đề về văn hóa nhiều nhiều chút em thèm quá.

Saigon3

Xe tải
Từ tháng 11 năm ngoái Cuba mới cho phép dân mua nhà. Trước đó, từ năm 1959, sau khi Fidel lên cầm quyền, dân Cuba không được phép mua nhà, mua xe. Chỉ những nhân vật nổi tiếng, có công trạng mới được phép mua ô tô. Lương bác sĩ, giáo viên thì cũng chỉ 20 $ một tháng. Họ được bao cấp y tế, giáo dục, được phát tem phiếu nên không cần phải làm hùng hục như ở ta :).

minhmo

Xe cút kít
Từ tháng 11 năm ngoái Cuba mới cho phép dân mua nhà. Trước đó, từ năm 1959, sau khi Fidel lên cầm quyền, dân Cuba không được phép mua nhà, mua xe. Chỉ những nhân vật nổi tiếng, có công trạng mới được phép mua ô tô. Lương bác sĩ, giáo viên thì cũng chỉ 20 $ một tháng. Họ được bao cấp y tế, giáo dục, được phát tem phiếu nên không cần phải làm hùng hục như ở ta :).
Em là em sợ cái đoạn đỏ đỏ ấy lắm rồi.
Ở một xã hội không có cạnh tranh thì làm sao phát triển được. Nhưng được cái sướng là: mội người giầu như nhau, đỡ phải ghen tị.

minhmo

Xe cút kít
Cụ làm thế nào mà mang được cả ông bạn 94 Lò Đúc sang Cu Ba vậy?

Chỉnh sửa cuối:

HieuPride03

Xe tăng
Cụ chủ cho xin cái "Enter" giữa các ảnh để dễ theo dõi hơn nhé, nếu có thời gian cụ chú thích càng nhiều càng tốt, để mọi người hiểu hơn về nước Cuba anh em :D. Thanks và Voted cụ.
vâng, cám ơn cụ đã nhắc nhở nhưng nhiều quá nên em hơi lười viết lời bình
trong chuyến này em chộp đc 1 em ưng ý nhất, sẽ up hầu các cụ

Bạn Cuba và Triều tiên thật kiên định theo con đường đã lượt chọn ! Cheer !
tinh thần cách mạng mọi lúc, mọi nơi, các cán bộ lãnh đạo kể cả người dân pháp ngôn như lãnh tụ, tuy nhiên giữa nói và làm có khác nhau vài chút, chủ yếu là họ Hứa bên này hơi nhiều, giờ giấc thì cao su non, bảo họp 8h thì sớm cũng phải 8h30 mới có mặt đông đủ. Gặp mặt hôn xã giao chào hỏi mất 15 phút nữa
Cố gom góp đi 1 chuyến ....vài năm nữa nó thay đổi thể chế kiếm đâu ra những khung hình như này ! :D
nhiều khi em thấy cứ để thế này còn hay hơn khi phát triển, mà phát triển kiểu ta thì cũng chán hẳn

Em thấy các nước là đồng chí của Bắc Triều Tiên thì cũng chả hơn nhau là mấy. Thế mới thấy Thủ Tướng của mình thật lòng, đã thừa nhận ra Dân chủ là chìa khóa để phát triển.
nhiều lúc em thấy vì sao vẫn còn tồn tại kiểu này cũng có rất nhiều lý do chính đáng, chính vì vậy họ cũng rất thận trọng trong đường lối phát triển, giữa 2 luồn tư tưởng luôn đấu tranh giữ như này hay phát triển kinh tế thị trường
em dự là bác này làm bên TC thủy sản, sang đó chắc ăn tôm hùm ngập răng, hút xì gà havana tẹt... mừng bác, sau bác Tố Hữu chắc chỉ có bác là có bài cho anh em tưởng tượng đới. Tiếc là hơi ít thuyết minh!
em làm về thủy sản, sang đây mới đc ăn tôm hùm đấy, tôm hùm ở đây rẻ lắm, chừng 17-18USD/kg, chủ yếu đc các doanh nghiệp tiếp đãi, muốn ăn thì phải nhờ chủ nhà mua lậu mới có

Đất nước Cu Ba thanh bình nhỉ ! họ ko bon chen như mình nên, mọi người cử thủng thẳng làm việc mặc dù chẳng có hiệu quả công việc....đúng là tư duy bao cấp Nếu họ theo chế độ tư bản thì Việt Nam ta chắc ko đuổi kịp đâu
nếu họ mở cửa thì sẽ phát triển 1 cách chóng mặt vì đã có nền tảng là cơ sở hạ tầng, dân trí, luật pháp,...và hơn nữa là hoàn cảnh thế giới bây giờ khác xa với VN giai đoạn những năm 80 của thế lỷ trước

Hic mấy em la già này mà rít 120km/g thì còn rụng nhiều thứ nữa chứ không chỉ là bánh thôi đâu nhỉ
Em được nghe nhiều về Cuba từ hồi còn bé tí bé tẹo, cảm xúc về Cuba lúc nào cũng đẹp. Nhưng không nghĩ họ còn khắc nghiệt hơn ta, cụ nhớ kể một ôố chuyện về tình cảm thắm thiết giữa hai dân tộc nhá. Tỷ rụ họ nghĩ về người Việt Nam ta như nào, yêu ghét điểm gì? cơ mà cụ chuyển sang vấn đề về văn hóa nhiều nhiều chút em thèm quá.
riêng tình cảm 2 dânn tộc thì khỏi phải bàn, đi đâu nói mình là người VN thì họ quý lắm, và câu chào của mình họ cũng biết, đặc biệt là tên lãnh tụ HCM hầu như ai cũng biết. Chỉ có 1 điều bọ em ơi a cay là đi chợ hoặc trên đường khi chưa biết mình là VN thì họ đều cho mình là Chi ni tồ hết (cứ người châu Á sang là họ quy về dân TA hết) thế mới đau, chứng tỏ tầm ảnh hưởng của khựa là đáng kể

Cụ làm thế nào mà mang được cả ông bạn 94 Lò Đúc sang Cu Ba vậy?
cho vào hành lý ký gửi đc 2 chai cụ ạ

HieuPride03

Xe tăng
Dọc đường dừng chân mua chuối, công nhận chuối Cuba to và ngon thật

các tòa nhà chung cư, mới có, cũ có, vấn đề vật liệu xây dựng bên này cũng rất khó khăn

HieuPride03

Xe tăng
Lại vào một cái chợ mua ít rau tươi về ăn

bazoka

Xe buýt
Website
baohiemvietlife.com

chợ gì mà iem thấy củ quả nhiều hơn rau.
cuộc sống của họ dường như còn thấp hơn so với nước mình ấy. nhưng qua những bức ảnh của cụ, iem thấy con người nơi đây sống giàu tình cảm :D

HieuPride03

Xe tăng
ban đêm đi chơi ở pháp đài xem bắn pháo, hôm nào cũng vậy cứ 9h tối là bắn 1 quả pháo ra biển, chẳng biết đạn thật hay đạn giả, chỉ nghe đánh đoàng 1 phát là mất toi 5 Cuc/người (tương đương khoảng 6 usd) xong là giải tán. Trước khi bắn họ làm một bài như điếu văn rất hoành tráng và nghe có vẻ huyền bí và rùng rợn, ghê ghê người, với một dàn quân phục thời cổ nhìn cũng gớm lắm.

HieuPride03

Xe tăng
chợ gì mà iem thấy củ quả nhiều hơn rau.
cuộc sống của họ dường như còn thấp hơn so với nước mình ấy. nhưng qua những bức ảnh của cụ, iem thấy con người nơi đây sống giàu tình cảm :D[/QUOTE]

người dân ở đây rất hiền lành, mến khách và thân thiện, vui vẻ