[Funland] Tò mò: Biếu tiền bố mẹ dịp tết

my.eb

Xe điện
Em đang mong lương tháng 1 về tk để biếu các cụ mấy đồng tiêu Tết, có tý tiền chợ bỏ hết vào CK giờ ôm đầu rồi :(
Em thích biếu tiền những ngày như này để các cụ mua bán cho xông xênh, chứ 29-30 mới mang về, cụ lại khăn gói cất đi, tiêu gì nữa.
Cố gắng mục tiêu năm nay biếu bố mẹ 10tr, dù cũng khó khăn, nhưng bố mẹ già rồi chẳng biết còn được biếu bao nhiêu cái Tết nữa, haiz

starsn

Xe điện
Ui zời, nhà cháu tiền điện có tí ấy mà. Tháng có 700k tiền điện, nước 100k thui.
còn muốn tiền tiêu, muốn trải đời thì phải lăn ra mà kiếm thôi.
Nếu nó chưa có ý thức, quyết tâm hay cách thức cụ thể để kiếm tiền thì cũng phải tạo áp lực như mợ thật. Đến tuổi tự lo đến nơi rồi, cứ vô tư mãi cũng chết.

starsn

Xe điện
Trước nó đi làm nhà hàng thì đã phải trả tiền điện rồi, sau đó covid nên chàng ta nghỉ ở nhà làm ô sin. Giờ apply được 1 job đi làm cộng tác viên cho 1 văn phòng của NGO thì mẹ lại bảo nôp tiền điện đê. Chả thấy chàng cãi câu nào nhưng tháng này mẹ vẫn đóng. Tháng sau mà lờ đi thì sẽ tổng sỉ vả.
Quan điểm của cháu nuôi con zai là phải khắt khe cho nó còn phấn đấu. Đến bố mẹ mà còn ko nhờ được thì sau này vợ con nhờ được mới là lạ.
Em cũng nghĩ muốn khắt khe với thằng con một tí, dù sao xã hội vẫn kỳ vọng con trai nhiều hơn, yếu đuối quá khó sống.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Em may mắn là phụ huynh ko đòi hỏi tiền bạc gì con cái cả dưng mình tự thấy có trách nhiệm. Tết em chỉ biếu cụ vài triệu theo phong tục. Tuy nhiên hầu hết chi tiêu trong ngày tết và chi lớn trong năm( Xây nhà cửa, mua đồ có giá trị, chữa bệnh ...) em đều chi trả. Riêng lễ tết nội ngoại các bên mỗi năm em phải lo đủ 10 lễ cho 10 nơi :))

starsn

Xe điện
Bố mẹ em, nhất là bố em dù đã đủ tuổi về hưu rồi nhưng vẫn ngoan cường chiến đấu trên thương trường. Nhìn cường độ làm việc của ông già nhiều lúc mình hết hồn, chỉ gặp nhau đúng bữa ăn, còn lại ở xường hết. Vì ông bà không muốn làm phiền con cháu nên mình càng nể, muốn báo hiếu nhiều hơn. Nhiều lúc em thầm nghĩ, nếu ông bà chỉ nhăm nhăm về hưu và đợi con cháu nuôi, em sẽ vẫn chăm sóc ông bà thôi, nhưng độ nể trọng chắc sẽ giảm đi nhiều phần.
Em phấn đấu làm bố mẹ thế này cho con nó noi gương :)

thằng làm đường

[Tịch thu bằng lái]
Một năm 12 tháng em vẫn biếu đều ạ dù mẹ em có chút lương hưu. Ngày lễ tết thì có thể nhiều hơn hoặc mua sắm thêm đồ đạc. Quan trọng là tấm lòng, đừng coi nó là nghĩa vụ đơn thuần, vì ai đang còn được làm điều ấy là còn đang may mắn

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Con em đang tuổi lớn nên em thỉnh thoảng cũng suy nghĩ sợ nó hư. Nhà em trung lưu không giàu không nghèo. Trước ít đi du lịch, giờ hay đi, hôm trước thằng bé bảo sinh nhật nó nó muốn quà là đi Hawaii chơi làm em tí xỉu.

Em nói nó đến 14 tuổi thì đi làm mỗi tuần 1 ngày, tiền đó mẹ cho để vào tài khoản đầu tư để sau này hết ĐH có tiền bắt đầu cs. Có đi làm, có tiết kiệm là được chứ không nhất định phải đóng góp.
Bên cụ thì cách dạy còn chắc phải khác VN tẹo :)
VN thì vẫn hơi hơi truyền thống...
Con bé em họ cty to đùng, năng động, hiện đại lắm, thế mà nó mắng em tơi tả vì tội hành hạ con em sớm quá, hixx.
Con em may cũng chưa làm em bị shock khi nào...
Chắc do cách sinh hoạt cũng rất bình thường, nên các con ko mơ xa xôi, có lần em book cho nó đi học hè ở nước ngoài, bình dân thôi mà nó sướng rung rinh.
Em còn đang treo công nợ, 1 chuyến đi học hè ở NZ khi con em tốt nghiệp lớp 12 vì em ko chuyển trường cho nó :) Nó đang thích lắm...

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Thì em nói tất cả là tại cái nghèo mà cụ. E thấy mợ ấy nói bmc như vậy nên thấy khó tả thôi mà
Em thì hiểu cụ ấy hơn, vì em từng trải qua cảnh chạy ăn từng đồng như thế, hixx.
Thế nên em mới bảo phải đi vào giầy người ta thì mình mới hiểu mà cụ!

starsn

Xe điện
Khả năng cao sau này cháu giống U mợ đấy, ko mua TPCN nhưng thích cho người khác tiền, kiểu sĩ bọ ấy. U cháu cằn nhằn về vụ tung tóe này suốt, cứ bảo "mày giống con Loãn" (Loãn là tên của một bà điên trong làng, hay lấy đồ đi cho lung tung :(() . Vụ 5k tpcn thì U mợ cũng hoành tráng đấy, dưng có giống U cháu không? mua cho cái gì là rất hay giấu mang về ngoại, từ đệm sưởi, máy ngâm chân, thuốc bổ các loại. U cháu có em gái ở quê nên hay giấu đồ mang về cho lém :))
Với kinh nghiệm của một đứa con, em khẩn khoản mong mợ đòi con quà giá trị ít gọi là thôi. Chứ mắc bệnh thích tiêu tiền xong ốp nó thì khổ thân nó lắm :">

Huhu mẹ em tiêu tiền như rác không giấu giếm ai cái gì đâu. Gd bên mẹ em có quỹ riêng 10tr/ tháng (tiền cho thuê nhà) chăm sóc các cụ rồi, anh chị em đều khá giả, tính ra có khi mẹ em nghèo nhất.

Vấn đề là em thấy mẹ em toàn tiêu bậy, không kế hoạch, phí phạm, thuốc mua về để quá hạn cả đống. Đồ ăn cũng vậy. Số tiền bỏ ra không tương xứng với chất lượng cuộc sống. Có lần sang em chơi được đúng 3 ngày đòi về ngay vì lý do bà cô ruột yếu "có vẻ" sắp mất (mà giờ thêm 3 năm đã mất đâu), bỏ vé cũ, bắt em mua vé business 1 chiều 2k, mình tiếc đứt cả ruột còn mẹ thì..

Gd thì kt bt, khá thôi không giàu tí nào, em không hỏi hết nhưng đoán thu nhập.. vừa đủ cho chuyện tiêu bậy. Thôi ai cũng được sống có 1 lần thôi, mẹ chọn thế nào em cũng ủng hộ. Mà không ủng hộ thì làm gì :D

P.S. U mợ hài hước quá =))

Chỉnh sửa cuối:

TSTA

Xe container
Ko thấy có lý do hợp ly để nói thật các cụ ạ :))

caisua

Xe lăn
Hàng năm em cứ biếu 10tr mỗi bên rồi mua thêm cây quất cành đào tầm 1tr nữa, thành nếp như vậy rồi nên kiểu gì em cũng dành ra khoản cố định đó từ trước tết 2 tháng và ko đụng đến nữa

starsn

Xe điện
Bên cụ thì cách dạy còn chắc phải khác VN tẹo :)
VN thì vẫn hơi hơi truyền thống...
Con bé em họ cty to đùng, năng động, hiện đại lắm, thế mà nó mắng em tơi tả vì tội hành hạ con em sớm quá, hixx.
Con em may cũng chưa làm em bị shock khi nào...
Chắc do cách sinh hoạt cũng rất bình thường, nên các con ko mơ xa xôi, có lần em book cho nó đi học hè ở nước ngoài, bình dân thôi mà nó sướng rung rinh.
Em còn đang treo công nợ, 1 chuyến đi học hè ở NZ khi con em tốt nghiệp lớp 12 vì em ko chuyển trường cho nó :) Nó đang thích lắm...
Cả 2 lần đều là bé thứ 2 à mợ? Nếu thế thì bé được đi nhiều quá ý chứ :x Bạn bé định học ĐH ngành gì ạ?

Nhà em di chuyển nhiều nên trẻ con thấy chuyện di chuyển hay đi chơi cũng bình thường hoá đi tí.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Bạn bè bm em ở quê nhiều người kỳ vọng con đi ĐH rồi mang tất cả tiền về cho bm cho đến khi lấy vợ. Cho nên em nghĩ chuyện này không phải đa số nhưng không quá hiếm.

Nói đâu xa, ngay bạn em đi học ĐH nn (dạng hb toàn phần) đi làm tháng 7. Tết năm đầu tiên về nhà biếu bm $2k, bố mẹ hỏi "có mỗi thế này thôi à". Mà bm giảng viên BK HN chứ không phải dạng vớ vẩn. Nó trả lời "thế thôi, con còn phải lo cho cs của con chứ". Nhưng đứa nào yếu bóng vía cung cúc là cũng mệt phết đấy :)
Bố mẹ hơi " lợi dụng" con cái chuyện tiền nong là có. Nhưng cũng có nhiều ca bề ngoài là vậy nhưng phía sau là lý do khác.
Có bố mẹ lấy tiền đó để dành hộ con vì dợ con phung phí. Khi cần thì đưa/cho lại
Có bố mẹ thì lấy để lo việc bù đắp trong số con cái có đứa này đứa kia thiệt thòi.
Có khi để đua, so kè với trong họ, hơi tiêu cực nhưng có. Em đồng ý là lợi dụng vì mục đích không thiết yếu.
Còn chuyện các cụ sửa sang mua sắm thêm thì là chuyện thường em ko bàn.

just for fun

Xe lăn
Với kinh nghiệm của một đứa con, em khẩn khoản mong mợ đòi con quà giá trị ít gọi là thôi. Chứ mắc bệnh thích tiêu tiền xong ốp nó thì khổ thân nó lắm :">

Huhu mẹ em tiêu tiền như rác không giấu giếm ai cái gì đâu. Gd bên mẹ em có quỹ riêng 10tr/ tháng (tiền cho thuê nhà) chăm sóc các cụ rồi, anh chị em đều khá giả, tính ra có khi mẹ em nghèo nhất.

Vấn đề là em thấy mẹ em toàn tiêu bậy, không kế hoạch, phí phạm, thuốc mua về để quá hạn cả đống. Đồ ăn cũng vậy. Số tiền bỏ ra không tương xứng với chất lượng cuộc sống. Có lần sang em chơi được đúng 3 ngày đòi về ngay vì lý do bà cô ruột yếu "có vẻ" sắp mất (mà giờ thêm 3 năm đã mất đâu), bỏ vé cũ, bắt em mua vé business 1 chiều 2k, mình tiếc đứt cả ruột còn mẹ thì..

Gd thì kt bt, khá thôi không giàu tí nào, em không hỏi hết nhưng đoán thu nhập.. vừa đủ cho chuyện tiêu bậy. Thôi ai cũng được sống có 1 lần thôi, mẹ chọn thế nào em cũng ủng hộ. Mà không ủng hộ thì làm gì :D

P.S. U mợ hài hước quá =))
Ui đấy là dọa nó thế thôi, chứ sau này nó có vợ con thì chỉ mong chúng nó đủ ăn đủ nuôi con và ko xin tiền mình thoai. Và là đứa có trách nhiệm với gia đình, bố mẹ, vợ con. Sống biết điều với bố mẹ 2 bên chứ quà thi gói bánh cũng vui, miễn là nó có lòng còn thì ko quan trọng là quà gì. Còn bản tính cháu thì nói thật, thích cho hơn thích nhận. Thầy U ở quê thỉnh thoảng muốn cho tiền gái út lắm mà nó có nhận cho đâu ;))
Còn sau này nếu tính lẩm cẩm chưa nặng lắm thì chắc thu nhập cũng đủ cho tính sĩ bọ :))

Yellowtea

[Tịch thu bằng lái]
Cả 2 lần đều là bé thứ 2 à mợ? Nếu thế thì bé được đi nhiều quá ý chứ :x Bạn bé định học ĐH ngành gì ạ?

Nhà em di chuyển nhiều nên trẻ con thấy chuyện di chuyển hay đi chơi cũng bình thường hoá đi tí.
Bé được đi 2 chuyến rồi đó cụ, Hàn Quốc 1 tuần và Philippines 1 tháng, bé được thương hơn vì bố mất khi còn bé quá, mà khi sống bố rất yêu em bé. Như vậy em còn nợ 1 chuyến đi NZ với nàng :)
Con bé chị khi bố còn sống cũng được đi Hàn 1 chuyến, đi đâu đó 1 chuyến nữa mà tự nhiên em quên :) Nhưng nó cũng tự túc một phần của nó, còn lại bố cho :)
2 chị em tự đi TQ với nhau 1 chuyến, tự túc ko xin mẹ gì cả, đi cận biên thôi, cũng vui lắm.