[Funland] Tổ chức xét nghiệm, tiêm...sao tệ hơn cả tổ chức bán Kem Tràng Tiền thế nhỉ?

thanhnam_xda

Xe buýt
Thiếu bác PTT là căng ngay, năm ngoái chữa có kngh còn dẹp đc nhưng năm nay có kng mà vẫn rồi ah!

phihanhgia

Xe container
Báo chí nó dọa từ ng đi tiêm đến ng làm việc tiêm đến cả ông chỉ đạo tiêm đều sợ vđ. Trong khi bọn báo chí thì toàn chém viết bài hot câu view chứ biết cái mẹ gì. Các ông làm nghề cũng lơ mơ lại sợ trách nhiệm. Tiêm toàn dân mà cứ phải đến viện tiêm thì méo bao h mới hết đc gần trăm trẹo dân. Các ông ý méo biết tính à. Nản.
Ngành Y biết đấy nhưng đang câu giờ và trục lợi ngành cụ ơi. Khi vaccine ít thì tiêm nhỏ giọt, tiêm ở BV, chỉ có ở vùng dịch mới tiêm đại trà. Khi có vaccine nhiều thì sẽ tiêm ở phường.

Bên y học dự phòng ví dụ riêng ở khu vực HN đang chuẩn bị 820 điểm tiêm chủng ở 579 xã phường khắp ở địa bàn thủ đô, với 1200 dây chuyền tiêm. HN đang chuẩn bị kế hoạch tiêm lên đến 200,000 người mỗi ngày. Vấn đề chính là chưa có vaccine số lượng lớn để tiêm nhanh.
Khi nào HN được cấp 1 triệu liều thì chỉ 1 tuần là tiêm hết. Hiện tại sở YT HN được cấp rất ít, mỗi đợt khoảng 100k liều nên ko tiêm ở phường. Các BV TW đóng trên địa bàn HN được cấp nhiều, nên họ tổ chức tiêm tại BV.

HN cũng quen với tiêm chủng vaccine mở rộng và tiêm dịch vụ rồi nên ko có khó khăn lớn. Yếu kém nằm ở khâu chuẩn bị kho lạnh âm sâu để bảo quản vaccine. Không có kho lạnh âm sâu để bảo quản vaccine chưa rã đông (âm 60 độ C, bảo quản 6 tháng), kho lạnh âm 15 độ C cũng thiếu. HN chỉ có thể bảo quản vaccine đã rã đông, bảo quản 2-8 độ như trong tủ lạnh, được tối đa 30 ngày.

Ở Mỹ chẳng hạn, tiêm vaccine covid, không cần khám sàng lọc, không cần đo huyết áp, không cần ngồi chờ 30 phút sau tiêm, không cần đo lại. Với vaccine Pfizer hay Moderna, không lo với sốc phản vệ, đến là tiêm thôi. Ở những điểm tiêm kiểu drive-through, phi ô tô đến, hạ kính, quẹt thẻ id, tiêm, xong. Thời kỳ đầu nhiều người đi tiêm, thì tiêm ở sân vận động hoặc khu thể thao ở các trường học công.

Chỉnh sửa cuối:

phihanhgia

Xe container
Đây là kiểu tiêm ở vùng dịch, tiêm cho tất cả dân cư của xã, huyện vùng dịch. Bắc Ninh, Bắc Giang thời kỳ dịch được cấp vaccine để tiêm như vậy. HN chưa phải là vùng dịch nên không có vaccine để tổ chức tiêm như vậy.
Hiện tại ở HN các Bệnh viện TW được BYT ưu ái cấp vaccine và họ tổ chức tiêm cho các cơ quan chính phủ, tập đoàn, ngân hàng, công ty, vv (và người nhà quan chức, một số cá nhân quan hệ lòng vòng khác).
So sánh 2 bức ảnh tiêm ở Bắc Ninh và tiêm ở BV E là không chính xác, một là tiêm đại trà, hai là tiêm kiểu quan hệ mập mờ.

Khi HN được cấp 1 triệu liều vaccine trở lên (như Saigon) sẽ là tiêm đại trà ở phường xã. HN có 579 xã phường, đã kế hoạch chuẩn bị 820 điểm tiêm, với 1200 dây tiêm, công suất thiết kế tối đa 200,000 liều/ngày. Giờ không có vaccine nên các BV đang tiêm theo kiểu quan hệ, quan hệ mạnh thì được tiêm trước, quan hệ yếu thì được tiêm sau.

Bắc ninh e tiêm đây, rất bài bản quy củ, giãn cách nhẹ nhàng. Ngồi đợi, loa gọi thì vào tiêm.

search

Xe điện
Ngành Y biết đấy nhưng đang câu giờ và trục lợi ngành cụ ơi. Khi vaccine ít thì tiêm nhỏ giọt, tiêm ở BV, chỉ có ở vùng dịch mới tiêm đại trà. Khi có vaccine nhiều thì sẽ tiêm ở phường.

Bên y học dự phòng ví dụ riêng ở khu vực HN đang chuẩn bị 820 điểm tiêm chủng ở 579 xã phường khắp ở địa bàn thủ đô, với 1200 dây chuyền tiêm. HN đang chuẩn bị kế hoạch tiêm lên đến 200,000 người mỗi ngày. Vấn đề chính là chưa có vaccine số lượng lớn để tiêm nhanh.
Khi nào HN được cấp 1 triệu liều thì chỉ 1 tuần là tiêm hết. Hiện tại sở YT HN được cấp rất ít, mỗi đợt khoảng 100k liều nên ko tiêm ở phường. Các BV TW đóng trên địa bàn HN được cấp nhiều, nên họ tổ chức tiêm tại BV.

HN cũng quen với tiêm chủng vaccine mở rộng và tiêm dịch vụ rồi nên ko có khó khăn lớn. Yếu kém nằm ở khâu chuẩn bị kho lạnh âm sâu để bảo quản vaccine. Không có kho lạnh âm sâu để bảo quản vaccine chưa rã đông (âm 60 độ C, bảo quản 6 tháng), kho lạnh âm 15 độ C cũng thiếu. HN chỉ có thể bảo quản vaccine đã rã đông, bảo quản 2-8 độ như trong tủ lạnh, được tối đa 30 ngày.

Ở Mỹ chẳng hạn, tiêm vaccine covid, không cần khám sàng lọc, không cần đo huyết áp, không cần ngồi chờ 30 phút sau tiêm, không cần đo lại. Với vaccine Pfizer hay Moderna, không lo với sốc phản vệ, đến là tiêm thôi. Ở những điểm tiêm kiểu drive-through, phi ô tô đến, hạ kính, quẹt thẻ id, tiêm, xong. Thời kỳ đầu nhiều người đi tiêm, thì tiêm ở sân vận động hoặc khu thể thao ở các trường học công.
Khác lắm cụ ơi, ở Mỹ ít có chuyện đấu tố, cắt chức, mất ghế nếu tiêm xong có ng bị sốc phản vệ. Vaccine nào cũng có nguy cơ sốc phản vệ, ít hay nhiều thôi. Cơ bản là loại nào tỉ lệ cũng rất thấp nhưng báo chí thổi lên hót hòn họt nên ai cũng sợ. E thật tiêm kiểu táo bón thế này còn khướt mới tiêm hết được.
Kho lạnh này nọ thực ra chuẩn bị đc nhưng làm đúng quy trình (nói thẳng là lý thuyết) để đc mua thì ko biết đến bao h, làm mà ko đúng quy trình thì sẽ nhanh chóng bị chuyển đá Juve nên chẳng ai dám làm nữa. Hiện kho lạnh một số đv khối tư nhân họ có như Vnvc chẳng hạn vì họ là tư nhân họ ko bị cái quy trình cản trở. Thấy cần là mua.
Thời dịch như thời chiến mà muốn mua vật tư y tế đòi như lúc bt thì cứ chờ đi. Đã thế ai vì công việc làm tắt bước nào phát là bới lông tìm vết bắt ng ta luôn thì thôi các cụ cứ chờ nhé :)
Thêm là ng nhà quan chức, ông ngoại ông nội từ osin đến lx gia đình tiêm hết rồi nên lại càng ko vội, có sao thì dân đen chịu thôi nên cứ từ từ :)

Hai Toan

Xe container
HN nên rút kinh nghiệm từ vụ làm CCCD, cứ tập trung đông có vài ông F0 thì toang nhanh lắm.
Đợt trước chủng Anh,mình may là một đống F1 lọt ra ngoài nhưng nguy cơ không cao,bây giờ chủng Ấn thì F2-3 còn dính nên mới toang.

Website
www.otofun.net
Khác lắm cụ ơi, ở Mỹ ít có chuyện đấu tố, cắt chức, mất ghế nếu tiêm xong có ng bị sốc phản vệ. Vaccine nào cũng có nguy cơ sốc phản vệ, ít hay nhiều thôi. Cơ bản là loại nào tỉ lệ cũng rất thấp nhưng báo chí thổi lên hót hòn họt nên ai cũng sợ. E thật tiêm kiểu táo bón thế này còn khướt mới tiêm hết được.
Kho lạnh này nọ thực ra chuẩn bị đc nhưng làm đúng quy trình (nói thẳng là lý thuyết) để đc mua thì ko biết đến bao h, làm mà ko đúng quy trình thì sẽ nhanh chóng bị chuyển đá Juve nên chẳng ai dám làm nữa. Hiện kho lạnh một số đv khối tư nhân họ có như Vnvc chẳng hạn vì họ là tư nhân họ ko bị cái quy trình cản trở. Thấy cần là mua.
Thời dịch như thời chiến mà muốn mua vật tư y tế đòi như lúc bt thì cứ chờ đi. Đã thế ai vì công việc làm tắt bước nào phát là bới lông tìm vết bắt ng ta luôn thì thôi các cụ cứ chờ nhé :)
Thêm là ng nhà quan chức, ông ngoại ông nội từ osin đến lx gia đình tiêm hết rồi nên lại càng ko vội, có sao thì dân đen chịu thôi nên cứ từ từ :)
Thế mới nói là tổ chức tệ quá. Tình hình này thì mọi thứ đều PHẢI là khẩn cấp. Như tailong nó áp dụng cho sản xuất vaccine ý ạ. Cấp cơ chế mua nguyên liệu của Quốc phòng và tài trợ ngân sách ngay. Mình thì lắm quy trình, quyết tâm... mà kết quả thì chả thấy đâu

Website
www.otofun.net
Điển hình của việc không phải cứ là cán bộ thì biết thực hiện được quy định, chỉ thị của cấp trên và không chỉ có dân mà luôn cả cấp trên cũng đều là đối tượng bị hại của những ông não trạng như ví dụ trong 2 hình được trích dưới đây

darthvader

Xe điện
Ngày mai em thấy 1 số cụ trên 65 được gọi đi tiêm .. để xem tình hình triển khai có nhanh hơn trước đây không.. HN số ca F0 phát hiện còn ít, nhân lực y tế chưa bị căng cứng thì nên tranh thủ triển khai mà tiêm cho nhanh lên, chỉ ngại mỗi đưa vắc xin ra HN tiêm nhiều lại có người kêu :)

TheRepublic

Xe tải
Cũng phải đánh giá ý thức tiêm vắc-xin của dân mình cao, ít thành phần antivac nên mới đông như vậy.

Website
www.otofun.net
Ngày mai em thấy 1 số cụ trên 65 được gọi đi tiêm .. để xem tình hình triển khai có nhanh hơn trước đây không.. HN số ca F0 phát hiện còn ít, nhân lực y tế chưa bị căng cứng thì nên tranh thủ triển khai mà tiêm cho nhanh lên, chỉ ngại mỗi đưa vắc xin ra HN tiêm nhiều lại có người kêu :)
Ở đâu thế hả cụ? Sếp nhà em cũng U80 mà chửa thấy gì ạ :(

darthvader

Xe điện
Ở đâu thế hả cụ? Sếp nhà em cũng U80 mà chửa thấy gì ạ :(
Mấy cụ chỗ em tiêm theo danh sách hội cựu giáo chức ĐHY HN.. Cụ thử hỏi các hội cựu giáo chức cựu cán bộ v..v... xem , đó là các đầu mối lên danh sách để tiêm cho người già trên 65 .. sau đó sẽ đến danh sách trên 65 theo phường , với phường thì em thấy ông tổ trưởng dân phố bảo thế..

Website
www.otofun.net
Mấy cụ chỗ em tiêm theo danh sách hội cựu giáo chức ĐHY HN.. Cụ thử hỏi các hội cựu giáo chức cựu cán bộ v..v... xem , đó là các đầu mối lên danh sách để tiêm cho người già trên 65 .. sau đó sẽ đến danh sách trên 65 theo phường , với phường thì em thấy ông tổ trưởng dân phố bảo thế..
Vâng. Cựu giáo chức thì khác rồi ạ. Em tưởng đại trà thôi vì sếp nhà em là cựu chán binh chứ hem phải cựu giáo chức ạ ;))

darthvader

Xe điện
Vâng. Cựu giáo chức thì khác rồi ạ. Em tưởng đại trà thôi vì sếp nhà em là cựu chán binh chứ hem phải cựu giáo chức ạ ;))
Cựu chiến binh trên 65 nếu theo phường là cũng trong danh sách ưu tiên đó ạ, vx đợt về vừa rồi thì đang chờ để phân bổ về sớm, theo lời ông tổ trưởng dân phố em kiêm hội viên hội cựu chiến binh phường... Em đi theo danh sách chung của phường nên giờ cũng đã tiêm đâu, chắc đứng cuối danh sách :)

Website
www.otofun.net

Hà Nội sáng hôm nay không khác gì Sài Gòn mấy tháng trước sau mấy cái "chỉ thị". Chả nhẽ cứ nhất định phải đi vào vũng lầy mà bao người đã và đang trả giá? Không hiểu lãnh đạo Hà Nội nghĩ gì nữa? 😥

Matizcoi

Xe cút kít
Tại sao ko chia về phường nhỉ.
Chỗ tôi tiêm luôn tại thôn, mỗi thôn vài h, nhanh và trật tự, an toàn.
Phường ko dám tiêm cho đối tượng có huyết áp cao hay lịch sử có sốc phản vệ với thuốc, nên bị hạn chế số lượng người tiêm lắm (hôm em đi tiêm có khoảng hơn 20% dạng này ra về, đợi viện gọi đến tiêm sau)

langbaohacu

[Tịch thu bằng lái]
Ngôn ngữ không phù hợp

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:
Ngoài vấn đề tổ chức ra thì ý thức cá nhân rất quan trọng. Có những nơi 1 ngày tiêm được 200 người nhưng cũng có nơi 1 buổi chiều tiêm được tới 400 người. Tất nhiên chỗ 400 kia là 1 cơ quan nhà nước, công văn chỉ đạo đích danh từng cá nhân đến khung giờ nào, kê khai cái gì. Người đến tiêm đã răm rắp kê khai sẵn, không chen lấn xô đẩy.

tuctuc2010

Xe điện
Sáng nay phường em và 4, 5 phường nữa tổ chức đi tiêm tập trung, rất chi là trật tự và nhanh. Bên em tổ trưởng dân phố đến tận nhà phát giấy mời và lên lịch từng người. Thế nên em đến đúng giờ xếp hàng, khám sàng lọc và tiêm các kiểu gói gọn trong 30p ko chen chúc gì. Tiêm xong ngồi đợi theo dõi sau tiêm thêm 30p là tròn 1 tiếng. Sáng nay em được tiêm Moderna các cụ ạ