TNGT,hòa giải bất thành phải làm sao?

Già làng

Xe tải
Chuyện của thằng em ruột nhà cháu,xảy ra hôm mùng 4 tết.Hôm nay hòa giải bất thành với chú 2b.Chuyện như sau:
Khoảng 19h mùng 4 tết,4b đang lưu thông bình thường ở TT Nam Đàn-Nghệ An.Bỗng nghe "rầm" 1 phát phía sau bên phụ.Xuống xe đưa cụ 2b đi cấp cứu ngay vì máu me chảy lênh láng từ tai phải (2b va vào lốp sau,văng ra đập mặt xuống đường).
Cụ 2b đã xuất viện và tổng chi phí là 15 tr(theo gia đình họ nói),thằng em cháu đã đưa trước 5 tr ngay hôm chở 2b nhập viện ,họ đòi thêm 10 tr nhưng thằng em kô chịu vì theo biên bản hiện trường thì lỗi 100% do 2b gây ra.
Hiện tại giấy tờ xe còn bị tạm giữ tại CA (xe đã lấy ra từ mùng 6 tết).
Vậy nếu hòa giải kô xong thì CA xử lý thế nào các cụ?

Chỉnh sửa cuối:

jingyongle

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.shopkorea.com.vn
Cháu nghĩ theo biên bản thì ai sai phải chịu chứ, sao mình đúng mà lại mất tiền nhiều thế, hỗ trợ thế là quá tốt rồi

Già làng

Xe tải
Cháu nghĩ theo biên bản thì ai sai phải chịu chứ, sao mình đúng mà lại mất tiền nhiều thế, hỗ trợ thế là quá tốt rồi
Vâng,đúng là các anh CA cũng tư vấn như cụ nghĩ đấy.Nhưng luật pháp VN mình nó kô rõ ràng nên buộc lòng các anh ấy vẫn phải tạm giữ giấy tờ xe 4b và con 2b của cụ kia nữa.

xe365vn

Xe container
luật thì cụ đúng rồi
còn về tình thôi
gia đình kia cố chấp thì mình cũng ko thể lùi mãi đc
còn xxx thì cũng còn tùy vào $$$ của cụ
tóm lại, nếu ko hòa giải xxx vẫn phải trả giấy tờ cho cụ, vấn đề là thời gian :-??

TechVNS

Xe tải
cụ gửi cho em cái bệnh án hoặc giấy ra viện của 2b. Em xem mức bồi thường được bao nhiêu để cụ lựa mà đàm phán với 2b. Cụ cứ đàm phàn trong phạm vi bảo hiểm chi trả rồi về đòi bên bảo hiểm TNDS lại. Có gì PM em em tư vấn cho.

Đình Ngàn

Xe buýt
luật thì cụ đúng rồi
còn về tình thôi
gia đình kia cố chấp thì mình cũng ko thể lùi mãi đc
còn xxx thì cũng còn tùy vào $$$ của cụ
tóm lại, nếu ko hòa giải xxx vẫn phải trả giấy tờ cho cụ, vấn đề là thời gian :-??
Cụ này tư vấn hết rồi ạ.

PS: Cụ chủ thớt có biển OF khủng quá

Chuyện của thằng em ruột nhà cháu,xảy ra hôm mùng 4 tết.Hôm nay hòa giải bất thành với chú 2b.Chuyện như sau:
Khoảng 19h mùng 4 tết,4b đang lưu thông bình thường ở TT Nam Đàn-Nghệ An.Bỗng nghe "rầm" 1 phát phía sau bên phụ.Xuống xe đưa cụ 2b đi cấp cứu ngay vì máu me chảy lênh láng từ tai phải (2b va vào lốp sau,văng ra đập mặt xuống đường).
Cụ 2b đã xuất viện và tổng chi phí là 15 tr(theo gia đình họ nói),thằng em cháu đã đưa trước 5 tr ngay hôm chở 2b nhập viện ,họ đòi thêm 10 tr nhưng thằng em kô chịu vì theo biên bản hiện trường thì lỗi 100% do 2b gây ra.
Hiện tại giấy tờ xe còn bị tạm giữ tại CA (xe đã lấy ra từ mùng 6 tết).
Vậy nếu hòa giải kô xong thì CA xử lý thế nào các cụ?
trường hợp đơn giản quá rồi. Cụ nộp cho nó 5 củ đã là quá đáng rồi, cụ xông xênh đấy! Lỗi do ai người đó chịu, mình chưa bắt đền họ thì thôi lại còn ngoạc mồm ra mà vòi tiền này lọ là sao? Cụ dúi cho cái thằng xxx vài trăm cùng năm nếu cụ cần gấp thì 1 chai là ok. Nói chung ko gặp xxx thì ko sao, gặp nó rồi thì kể cả ko lỗi thì cụ dây dưa với nó cũng mất thời gian lắm nếu ko đưa xiền nhét vào mồm chúng nó cho nó ăn ko nó đói ko có sức mà lấy cái bằng đưa cho cụ đâu! :))

Già làng

Xe tải
cụ gửi cho em cái bệnh án hoặc giấy ra viện của 2b. Em xem mức bồi thường được bao nhiêu để cụ lựa mà đàm phán với 2b. Cụ cứ đàm phàn trong phạm vi bảo hiểm chi trả rồi về đòi bên bảo hiểm TNDS lại. Có gì PM em em tư vấn cho.
Kô được cụ ah,BHDS chỉ bồi thường cho bên vi phạm thôi (cháu đã hỏi BH rồi).
Theo mấy đ/c CA thì pháp luật kô quy định bên cháu phải bồi thường,vì lỗi 100% do 2b gây ra.

New_Carens

Xe điện
Không xì tiền ra thì 80 đời nữa không lấy được giấy tờ xe về, luật pháp mình nó **** thế đấy các cụ ạ.

Libor

Xe điện
Thế cụ cứ kệ thôi, giấy tờ các anh bên CA giữ chả sao, cụ cầm giấy hẹn đi vô tư... họ có đưa ra tòa dân sự thì có khi cụ còn đòi được tiền đã ứng í chứ..em cứ dự thế :P vì ở bển đều thế! :((

Đại Ba

Xe điện
Theo mấy đ/c CA thì pháp luật kô quy định bên cháu phải bồi thường,vì lỗi 100% do 2b gây ra.
Theo em, cụ nên tiến hành đồng bộ 3 giải pháp thì sẽ lấy được giấy tờ:
1. "Bôi trơn" cho mấy chú CA 1 triệu.
2. Đồng thời với việc "bôi trơn", là thông báo với các đ/c công an ấy rằng 1 tuần nữa, nếu không trả lại giấy tờ cho em cụ, cụ sẽ nhờ phóng viên viết bài về vụ việc này đăng trên báo Trung ương. Hai tuần nữa, không trả lại giấy tờ, cụ sẽ làm đơn kiện công an Nghệ An ra tòa hành chính.
3. Sưu tầm toàn bộ văn bản pháp lý cho thấy rằng em cụ không có trách nhiệm bồi thường 1 xu nào cho 2b, và gửi cho gia đình chủ xe 2b kia, kèm theo lời nhắn là nếu kiện ra tòa, thì bên đó sẽ thua kiện, chịu toàn bộ án phí, kèm với việc phải trả lại em cụ 5 triệu.

Dọa kiện thôi cụ ạ, chứ chắc không cần kiện thật đâu. Dọa là đủ rồi. Vì em nghĩ họ sẽ biết đâu là con đường sáng, đâu là con đường tối.

Chỉnh sửa cuối:

kienbeu

Xe điện
Đâm vao mông *** cụ thì cho chết là phải roài, hơn nữa nếu ban căng thì cụ để bảo hiểm nó lo chi cho xxx một tí để lấy xe ra sớm thôi mừ.

xe365vn

Xe container
uh vẫn chưa thấy cụ Già bản thôgn báo kết quả nhỉ?

Game Over

Xe điện
Nếu hòa giải bất thành thì tiếp tục tìm phương án hòa giải mới!:))

HHN

Xe hơi
Vậy thì kệ nó thôi, đòi mấy chú xxx giấy tờ rùi về, vì mình có sai đâu ????? còn tranh chấp gì đâu mà hoà giải ???? không được thì lôi ra xxx tiếp mất thời gian thôi bác ạ :D

dong669999

Xe đạp
Theo em, cụ nên tiến hành đồng bộ 3 giải pháp thì sẽ lấy được giấy tờ:
1. "Bôi trơn" cho mấy chú CA 1 triệu.
2. Đồng thời với việc "bôi trơn", là thông báo với các đ/c công an ấy rằng 1 tuần nữa, nếu không trả lại giấy tờ cho em cụ, cụ sẽ nhờ phóng viên viết bài về vụ việc này đăng trên báo Trung ương. Hai tuần nữa, không trả lại giấy tờ, cụ sẽ làm đơn kiện công an Nghệ An ra tòa hành chính.
3. Sưu tầm toàn bộ văn bản pháp lý cho thấy rằng em cụ không có trách nhiệm bồi thường 1 xu nào cho 2b, và gửi cho gia đình chủ xe 2b kia, kèm theo lời nhắn là nếu kiện ra tòa, thì bên đó sẽ thua kiện, chịu toàn bộ án phí, kèm với việc phải trả lại em cụ 5 triệu.

Dọa kiện thôi cụ ạ, chứ chắc không cần kiện thật đâu. Dọa là đủ rồi. Vì em nghĩ họ sẽ biết đâu là con đường sáng, đâu là con đường tối.
Em thấy phương pháp này là hay nhất đó

nam-misu

Xe điện
Khó chịu cho cái luật ở Vịt!Đúng mờ vưỡn ...sai!^:)^

mrkey

Xe buýt
Bó tay với cái ông 2b. Bây giờ cụ bảo 2b ra đứng ở đường, rồi cụ đâm nó 1 phát, thế là hòa đúng không :-<

Già làng

Xe tải
Thế cụ cứ kệ thôi, giấy tờ các anh bên CA giữ chả sao, cụ cầm giấy hẹn đi vô tư... họ có đưa ra tòa dân sự thì có khi cụ còn đòi được tiền đã ứng í chứ..em cứ dự thế :P vì ở bển đều thế! :(([/QUOTE
Bá cáo các cụ là chiện nhà cháu rất có thể phải hầu tòa.
Trong lần hòa giải ngày 26/2/11 tại CA huyện, cái nhà 2b cứ nằng nặc đòi thêm 10 củ cho đủ chi phí điều trị nhưng nhà cháu cương quyết nói "không".Sau đó giải tán.
Để tránh kiện tụng,CA huyện sẽ mời Phòng KTHS-CA tỉnh giám định lại TN cho khách quan(dự kiến đầu tuần sau) rồi kết luận.
Nhà cháu dự nhà 2b sẽ khiếu nại với kết luận cuối cùng của CA tỉnh.