Tình huống oái oăm, nhờ các bác tư vấn giúp.

gianghovat

Đi bộ
Thưa các bác,
Số là em kiếm cơm nuôi vợ con bằng con xe tải nhỏ chở hàng thuê túc tắc qua ngày, thi thoảng cũng có vi phạm luật giao thông vì buộc phải chở quá tải. Nên biết thân biết phận cũng chẳng dám lên tiếng gì ở diễn đàn, nhưng vừa rồi em bị sao quả tạ chiếu nên băn khoăn quá, nhờ các bác tư vấn giúp :

Sáng hôm qua, trong lúc đang chất hàng lên xe, chả hiểu thế quái nào cái bằng lái xe của em rớt đâu mất, tìm mãi chẳng thấy.
Nhưng hàng đã lên đầy xe, phải giao hàng cho khách gấp, thế nên em chạy đại, nghĩ bụng giao xong rồi đi xin cấp lại bằng.
Nhưng thiên bất dung gian, em bị thanh tra giao thông túm lại và lập biên bản vì quá tải trên 40% ( xe em 1.2T em chở 1.8T ạ.), vì không xuất trình được giấy phép lái xe nên trong biên bản các vị ấy ghi là : lúc vi phạm không mang theo giấy phép lái xe, và tạm giữ cavẹt xe. ( chỉ giữ duy nhất cavẹt xe).

Với lỗi ghi trên biên bản : em biết chắc là mình phải nộp từ 3 -5 triệu cộng với hình phạt bổ sung là tước giấy phép lái xe 60 ngày.

Giờ em mới băn khoăn : Nếu muốn chấp hành nghiêm chỉnh pháp luật, thì em phải xin cấp lại giấy phép lái xe rồi mới có gplx cho các bác ấy tước, nhưng khi em mang hồ sơ gốc lên hỏi thì các bác trên trường cũ nơi em học lái xe bảo rằng nếu em nộp đơn xin cấp lại gplx thì khả năng là em bị tước vĩnh viễn luôn vì gian lận, xin cấp lại gplx khi gplx đang bị tạm giữ vì vi phạm.

Nhưng em đã bị giữ gplx đâu, vì có đâu mà giữ, mất con bà nó rồi còn đâu, thế nên các bác tư vấn giúp em có nên xin cấp lại gplx không ạ ? Và nếu xin cấp lại thì có khả năng bị tước vĩnh viễn luôn không ?
Biên bản hẹn em cả tuần nữa mới lên đội giải quyết, em băn khoăn quá, có mỗi cái giấy phép cơm gạo, giờ lớ quớ bị tước luôn thì vợ con em đói mất, các bác đi nhiều hiểu rộng xin cho em ít ý kiến ạ, em rối quá.
Xin đa tạ các bác,

biahoihanoi

Xe lăn
Bác gặp riêng mấy bác thanh tra chưa?

chip.hyt.chip

Xe buýt
tình huống khó khăn nhỉ? Ủn lên cho các cụ vào giúp cụ chủ vậy.
Cụ chủ tham khảo cách của cụ biahoihanoi xem

LamKhanh

Xe tải
Có lỗi thì phải xin lỗi thôi.

vt2phuc

Xe điện
Thưa các bác,
Số là em kiếm cơm nuôi vợ con bằng con xe tải nhỏ chở hàng thuê túc tắc qua ngày, thi thoảng cũng có vi phạm luật giao thông vì buộc phải chở quá tải. Nên biết thân biết phận cũng chẳng dám lên tiếng gì ở diễn đàn, nhưng vừa rồi em bị sao quả tạ chiếu nên băn khoăn quá, nhờ các bác tư vấn giúp :

Sáng hôm qua, trong lúc đang chất hàng lên xe, chả hiểu thế quái nào cái bằng lái xe của em rớt đâu mất, tìm mãi chẳng thấy.
Nhưng hàng đã lên đầy xe, phải giao hàng cho khách gấp, thế nên em chạy đại, nghĩ bụng giao xong rồi đi xin cấp lại bằng.
Nhưng thiên bất dung gian, em bị thanh tra giao thông túm lại và lập biên bản vì quá tải trên 40% ( xe em 1.2T em chở 1.8T ạ.), vì không xuất trình được giấy phép lái xe nên trong biên bản các vị ấy ghi là : lúc vi phạm không mang theo giấy phép lái xe, và tạm giữ cavẹt xe. ( chỉ giữ duy nhất cavẹt xe).

Với lỗi ghi trên biên bản : em biết chắc là mình phải nộp từ 3 -5 triệu cộng với hình phạt bổ sung là tước giấy phép lái xe 60 ngày.

Giờ em mới băn khoăn : Nếu muốn chấp hành nghiêm chỉnh pháp luật, thì em phải xin cấp lại giấy phép lái xe rồi mới có gplx cho các bác ấy tước, nhưng khi em mang hồ sơ gốc lên hỏi thì các bác trên trường cũ nơi em học lái xe bảo rằng nếu em nộp đơn xin cấp lại gplx thì khả năng là em bị tước vĩnh viễn luôn vì gian lận, xin cấp lại gplx khi gplx đang bị tạm giữ vì vi phạm.

Nhưng em đã bị giữ gplx đâu, vì có đâu mà giữ, mất con bà nó rồi còn đâu, thế nên các bác tư vấn giúp em có nên xin cấp lại gplx không ạ ? Và nếu xin cấp lại thì có khả năng bị tước vĩnh viễn luôn không ?
Biên bản hẹn em cả tuần nữa mới lên đội giải quyết, em băn khoăn quá, có mỗi cái giấy phép cơm gạo, giờ lớ quớ bị tước luôn thì vợ con em đói mất, các bác đi nhiều hiểu rộng xin cho em ít ý kiến ạ, em rối quá.
Xin đa tạ các bác,
CÁi đỏ là đúng đấy. Nhưng theo trường hợp bác thì lại chưa bị giữ. Mới chỉ ghi tên tuổi không mang bằng lái. Nhưng nó xác minh theo tên, tuổi. Mà giờ lại không hủy được biên bản. Bác lên trên chỗ mấy ông thanh tra mà làm việc thôi.

messenger87

Xe buýt
chia buồn cùng bác, em cũng nghĩ bác lên mấy chỗ anh ấy hỏi đầu đuôi xem sao!

registeronline

Đi bộ
Em xin chia sẻ với cả nhà một "kinh nghiệm" cá nhân, là một lỗi tham gia giao thông em vừa mắc: Hôm qua em chạy xe trên đoạn đường cầu vượt Cầu Giẽ, hướng Phủ Lý - Hà Nội, là đường dành riêng cho xe ô tô, có 2 làn xe, giới hạn tốc độ 40km, có biển cấm vượt. Em chạy <40km, chạy sau 1 anh xe tải 1 tấn, làn đường bên trái; đến gần cuối đoạn đường (chỗ đường dẫn sát với đường cao tốc), anh xe tải đột nhiên giảm tốc, chỉ còn khoảng <30km, cho xe dạt vào làn bên phải (kiểu như nhường đường!!!); em vẫn giữ tốc độ khoảng 35km, tiếp tục đi, và như vậy đã vô tình vượt chiếc xe tải kia. Ngay lập tức, phía trước xuất hiện mấy anh áo vàng, chỉ gậy, thông báo lỗi vượt tại nơi cấm vượt, và kết cục là mất toi 500K, sau khi thương lượng một hồi! (quyển luật ghi lỗi này phạt 2,5T + thu GPLX!!!). Vấn đề là, nếu xe đi phía trước dừng lại hoặc đi rất chậm như trong tình huống em vừa nêu, rồi em vẫn cho xe chạy như bình thường (không chuyển làn, không xin vượt - vì thực tế thì em không có ý định vượt; không chạy quá giới hạn tốc độ), xe của em vẫn "được" coi là vi phạm lỗi cấm vượt (mặc dù mình gần như không có lựa chọn nào khác trong tình huống như vậy, ngoại trừ việc phải đi chậm hơn anh xe tải kia, thậm chí phải dừng lại, nếu anh ta dừng lại!!!). Em thấy đoạn đường này là một cái bẫy hoàn hảo của CSGT; anh xe tải kia rất có thể là một chiếc xe "chim mồi", và em là nạn nhân. Bác nào chạy qua đoạn này, xin thận trọng nhé.

manhxuongkho

Xe hơi
Em xin chia sẻ với cả nhà một "kinh nghiệm" cá nhân, là một lỗi tham gia giao thông em vừa mắc: Hôm qua em chạy xe trên đoạn đường cầu vượt Cầu Giẽ, hướng Phủ Lý - Hà Nội, là đường dành riêng cho xe ô tô, có 2 làn xe, giới hạn tốc độ 40km, có biển cấm vượt. Em chạy <40km, chạy sau 1 anh xe tải 1 tấn, làn đường bên trái; đến gần cuối đoạn đường (chỗ đường dẫn sát với đường cao tốc), anh xe tải đột nhiên giảm tốc, chỉ còn khoảng <30km, cho xe dạt vào làn bên phải (kiểu như nhường đường!!!); em vẫn giữ tốc độ khoảng 35km, tiếp tục đi, và như vậy đã vô tình vượt chiếc xe tải kia. Ngay lập tức, phía trước xuất hiện mấy anh áo vàng, chỉ gậy, thông báo lỗi vượt tại nơi cấm vượt, và kết cục là mất toi 500K, sau khi thương lượng một hồi! (quyển luật ghi lỗi này phạt 2,5T + thu GPLX!!!). Vấn đề là, nếu xe đi phía trước dừng lại hoặc đi rất chậm như trong tình huống em vừa nêu, rồi em vẫn cho xe chạy như bình thường (không chuyển làn, không xin vượt - vì thực tế thì em không có ý định vượt; không chạy quá giới hạn tốc độ), xe của em vẫn "được" coi là vi phạm lỗi cấm vượt (mặc dù mình gần như không có lựa chọn nào khác trong tình huống như vậy, ngoại trừ việc phải đi chậm hơn anh xe tải kia, thậm chí phải dừng lại, nếu anh ta dừng lại!!!). Em thấy đoạn đường này là một cái bẫy hoàn hảo của CSGT; anh xe tải kia rất có thể là một chiếc xe "chim mồi", và em là nạn nhân. Bác nào chạy qua đoạn này, xin thận trọng nhé.
Theo em chính xác là bác gặp chim mồi rồi, nếu hay đi đg Bắc Ninh cũng hay gặp chim mồi lắm.

Muon_biet

Xe cút kít
E cũng đã gặp chim mồi hôm 23/9/2013 tại địa phận Hà Nam. Xe chim mồi là kiamoning chạy 45km/h ở đoạn đường hạn chế tối Đa 50km, E xi nhan chuyển làn phải và vượt xe kiamoning sau đó chuyển làn trái, E rất chú ý tốc độ (đồng hồ xe E ở tốc độ 54,5km/h, đồng hồ điện tử trên xe Honda Civic) thế mà đi được tầm 100m thì thấy một chú thượng úy áo vàng lao ra giơ gậy chặn trước đầu xe, E thực sự bực mình lái xe dẹp vào lề đường, hạ kính và hỏi lỗi gì? Cậu thượng úy mặt lạnh như tiền bảo anh cho kiểm tra giây tờ, E hỏi lại lỗi gì thì Thượng úy nói vượt quá tốc độ. Xuống xe, lấy giấy tờ và yêu cầu cho xem ảnh. Thấy tình hình khó xơi, các chú CSGT khác trong chốt đến có chú nói: anh phải ủng hộ bọn E. E bảo mình rất ủng hộ, cho mình xem ảnh, nếu vi phạm mình sẵn sàng nộp phạt. Trong khi chờ ảnh, cậu Thượng úy cứ lăm le giấy bút và tập biên bản VPHC, cùng lúc đó một xe tải chở lợn qua cũng bị giữ lại LX xuống gặp CSGT chưa đến 5 giây là đi, tiện máy ảnh E làm một kiểu. Thấy thế, khi mấy xe tải nhẹ tiếp theo bị dừng lại, một cậu CSGT trong tổ chốt bảo lập biên bản hết các xe. Khi ảnh mang đến, E đọc trên máy ghi rõ 55km/g, mấy cậu CSGT bảo bác thấy sai chưa? E bảo sai thì cứ lập biên bản mình ký ngay, có lỗi thì nhận, nhưng mấy cậu CSGT vẫn kéo dài thời gian và lập BBVP hai xe tải nhỏ trước. Sau khi lập BBVP hai trường hợp đó xong mới quay lại trường hợp của E và lại hỏi: Thế ý bác thế nào? Mình bảo tùy các cậu, các cậu lập biên bản thì mình ký ngay tuy nhiên cần lưu ý sai số của máy. Chớp được câu này, cậu thượng úy bảo bác nói thế thì thôi chẳng lập BBVP nữa, cả tốp CSGT chốt (01 Trung tá, 03 thượng úy và 02 thường phục sử dụng máy bắn tốc độ) bắt tay E và chào chia tay. Qua cuộc đối thoại này E mất đứt 30p, chốt giao thông phải lập 02 BBVP, 02 xe tải nhỏ không làm luật được và hơn 20 xe khác thoát vì không có người bắn tốc độ.

Chỉnh sửa cuối:
Website
www.facebook.com
Khi ảnh mang đến, E đọc trên máy ghi rõ 55km/g, mấy cậu CSGT bảo bác thấy sai chưa? E bảo sai thì cứ lập biên bản mình ký ngay, có lỗi thì nhận, nhưng mấy cậu CSGT vẫn kéo dài thời gian và lập BBVP hai xe tải nhỏ trước. Sau khi lập BBVP hai trường hợp đó xong mới quay lại trường hợp của E và lại hỏi: Thế ý bác thế nào? Mình bảo tùy các cậu, các cậu lập biên bản thì mình ký ngay tuy nhiên cần lưu ý sai số của máy. Chớp được câu này, cậu thượng úy bảo bác nói thế thì thôi chẳng lập BBVP nữa,
.

Câu tô đậm của kụ rất hay.