[Funland] Tình huống:Lỗi sai vạch kẻ đường và xử lý

pifather

Xe hơi
Em đi đường thấy có nhiều cụ cứ muốn chen vào làn rẽ phải để đi thẳng (vì lúc chờ đèn đỏ thấy làn đi thẳng nhiều xe đang đỗ rồi, muốn vào làn bên phải (nhiều khi đang trống) để đi thẳng nên dễ dính "lỗi không tuân thủ biển báo/vạch kẻ đường".
Kinh nghiệm của em là:
- Nếu đường có 3 làn (thường có thể được phân chia là 1 làn rẽ trái, 1 làn đi thẳng, 1 làn rẽ phải), khi đến gần giao lộ thì chủ động đi vào làn giữa (nếu muốn đi thẳng).
- Nếu đường có 2 làn (thường có thể được phân 1 làn rẽ và 1 làn đi thẳng) thì cố gắng nhìn biển chỉ dẫn rồi đi theo.

Shadow381

Xe điện
Lỡ vào thì bật xi nhan đi qua chẳng vẫy đâu. Trên đường muốn chuyển làn phải bật xi nhan và từ từ chuyển làn tuỳ tình hình giao thông chứ.

toimuondie

Xe container
Có lần em đi Tam Đảo, có đồng chí thổ dân ở đó ngồi ghế phụ. Em đi thẳng qua đoạn giao nhau có vòng xuyến. Đồng chí thổ dân nói dù đi thẳng anh vẫn phải xinhan phải, đến chỗ vòng xuyến xinhan trái rồi mới đi thẳng nếu không sẽ bị công an phạt.

nadushop

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xa phết đó cụ nhỉ, cơ mà mấy cái biển ở HN cắm kiểu che khuất. Ông nào ko chú ý là xem như vào chuồng ngay
Xa thì nó mới nhớ lâu, sau đi đường mới để ý và đi đúng luật.
Em trước đi lỡ đi quá lỗi ra ở đoạn gần Cảnh sát biển mà phải làm 1 vòng lên tận lối đi chùa thầy vòng lại đấy.

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Em đi đường thấy có nhiều cụ cứ muốn chen vào làn rẽ phải để đi thẳng (vì lúc chờ đèn đỏ thấy làn đi thẳng nhiều xe đang đỗ rồi, muốn vào làn bên phải (nhiều khi đang trống) để đi thẳng nên dễ dính "lỗi không tuân thủ biển báo/vạch kẻ đường".
Kinh nghiệm của em là:
- Nếu đường có 3 làn (thường có thể được phân chia là 1 làn rẽ trái, 1 làn đi thẳng, 1 làn rẽ phải), khi đến gần giao lộ thì chủ động đi vào làn giữa (nếu muốn đi thẳng).
- Nếu đường có 2 làn (thường có thể được phân 1 làn rẽ và 1 làn đi thẳng) thì cố gắng nhìn biển chỉ dẫn rồi đi theo.
Vấn đề là lơ đãng đã trót đi bên phải hoặc trái rồi thì chịu í chứ vì đường đông quá.

NNS

Xe ngựa
Có lần em đi Tam Đảo, có đồng chí thổ dân ở đó ngồi ghế phụ. Em đi thẳng qua đoạn giao nhau có vòng xuyến. Đồng chí thổ dân nói dù đi thẳng anh vẫn phải xinhan phải, đến chỗ vòng xuyến xinhan trái rồi mới đi thẳng nếu không sẽ bị công an phạt.
"đi thẳng" qua vòng xuyến có phải bật signal hay ko thì tùy thuộc vào dưới đường nó kẻ vẽ cái gì cụ ạ. Nếu trơ thổ địa mỗi cái đảo giao thông ở giữa thì ko cần đèn đóm, còn nó có kẻ vẽ vạch đường thì mỗi lần cắt qua vạch, mình phải signal thật, tức là vào 1 phát signal trái, ra 1 phát signal phải, ko bật polit nó thổi thì cũng ko oan gì

tranhaipaner

Xe máy
bữa trc em cũng dính chưởng em này, mất 1 lít

musvn84

Xe tải
"đi thẳng" qua vòng xuyến có phải bật signal hay ko thì tùy thuộc vào dưới đường nó kẻ vẽ cái gì cụ ạ. Nếu trơ thổ địa mỗi cái đảo giao thông ở giữa thì ko cần đèn đóm, còn nó có kẻ vẽ vạch đường thì mỗi lần cắt qua vạch, mình phải signal thật, tức là vào 1 phát signal trái, ra 1 phát signal phải, ko bật polit nó thổi thì cũng ko oan gì
ý cụ nói là vạch kẻ phân các làn đường , và khi mình phải chuyển làn đúng ko?

NNS

Xe ngựa
ý cụ nói là vạch kẻ phân các làn đường , và khi mình phải chuyển làn đúng ko?
Vâng cụ, nếu có vạch kẻ đường tròn tròn theo cái bùng binh thì đi thẳng nghĩa là ta đã 2 lần cắt làn nên phải signal lúc vào và lúc ra
Vấn đề là lơ đãng đã trót đi bên phải hoặc trái rồi thì chịu í chứ vì đường đông quá.
trót thì chét thôi, quẹo theo đúng mũi tên rồi lộn lại, đi đúng phần đường dành cho xe đi thẳng. còn đá vạch, mũi tên đương nhiên ko phải lỗi "lộn làn"

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vào thớt này đọc mới thấy các ví dụ nó sinh động làm sao cho câu 'quan tham, dân gian'. Các cậu vàng thì tìm cách vặt, đánh lận con đen. Các anh dân đút xiền xong được thì quay ra chửi, anh thoát thì hả hê chứ không thấy hối gì về cái sai của mình. Thảo nào đường sá như cái chuồng lợn.
Đút tiền 100K xong thì có thể hả hê.
Còn đút cỡ 1 củ (để thoát 2 củ), thì không có chuyện "chứ không thấy hối gì về cái sai của mình" đâu bác.

2 củ luôn là to, dù ai đi nữa.

NNS

Xe ngựa
Đút tiền 100K xong thì có thể hả hê.
Còn đút cỡ 1 củ (để thoát 2 củ), thì không có chuyện "chứ không thấy hối gì về cái sai của mình" đâu bác.

2 củ luôn là to, dù ai đi nữa.
với em thì 1 lít cũng to, vì là tiền ngu =))

itnd

Xe hơi
Luật lá mỗi nơi mỗi khác thật.

Ở SG thì làn rẽ trái mà không có xe nào nằm chờ rẽ thì anh cứ sang đó mà đi thẳng thoải mái. Làn trống để làm gì không dùng, đỡ kẹt xe?

Bọn em chỉ bị phạt trên làn rẽ trái khi nằm ở đó mà chờ đèn đi thẳng xanh thôi. Vì làm vậy là cản đường các xe rẽ trái.
Em cũng SG đây. Cụ thử tới giao lộ NVLinh - NH.Thọ mà chạy kiểu đó là dính liền :D

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
với em thì 1 lít cũng to, vì là tiền ngu =))
Với tôi cũng vậy.
Thế nên, việc đút tiền rồi chưởi bới, có thể lắm. Nhất là khi tiền to.

Nhưng quên ngay thì không có vụ đó, kể cả loại có tiền.

Tôi nhận thấy, từ khi có phạt nguội, cánh ô tô đi tử tế hơn hẳn: Đèn đỏ, làn BRT ..., nói chung hiếm khi gặp lỗi đi ẩu.

• Vodka
Reactions: NNS

Maus

Xe điện
Em cũng SG đây. Cụ thử tới giao lộ NVLinh - NH.Thọ mà chạy kiểu đó là dính liền :D
Đúng là phải trừ thằng Nguyễn Văn Linh ra. Riêng Võ Văn Kiệt thì hồi trước cũng trừ luôn, nhưng vài tháng nay em chạy vô tư mặc dù nhiều xe khác vẫn ngại. Còn lại thoải mái.

Không chỉ SG, Vũng Tàu cũng vô tư.

NNS

Xe ngựa
Với tôi cũng vậy.
Thế nên, việc đút tiền rồi chưởi bới, có thể lắm. Nhất là khi tiền to.

Nhưng quên ngay thì không có vụ đó, kể cả loại có tiền.

Tôi nhận thấy, từ khi có phạt nguội, cánh ô tô đi tử tế hơn hẳn: Đèn đỏ, làn BRT ..., nói chung hiếm khi gặp lỗi đi ẩu.
em cũng có lẫn bị polit tuýt, có lần em đá luật thật, có lần em bị dọa ma, nói chung đủ cả hỉ nộ ái ố, lái bao năm, tránh sao đc, mỗi tội thường em vi phạm do sơ suất, ko quen đường, chứ cũng ko cố ý bao giờ. Em cũng có lần 50/50, cũng có lần đứng cãi lí đến cùng, và khi polit dọa ma những lỗi ko có thật thì em cười vào mũi các bạn ý rồi phắn. có lần em thấy anh em thái dộ lồi lõm đòi nhiều, em éo thèm xin xỏ mà kí mẹ biên bản, chấp nhận tốn hơn cho nhà nước chứ éo cho các bạn xxx xơi cả. Tuy nhiên em ko chửi cs khi 50/50, ô hay? mình vi phạm thật, nó tuýt lại, để nhanh gọn đơn giản lại đỡ tốn, nếu chọn pa đút lót thì thực ra mình với polit vừa chia nhau mỗi thằng nửa bát, hô hố, sao chửi nó ăn bẩn? mình cũng ăn hệt suất của nó, chửi nó ăn bẩn thì mình ăn gì? đáng chửi thì nhẽ nên trách mình ngu trước =))

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
em cũng có lẫn bị polit tuýt, có lần em đá luật thật, có lần em bị dọa ma, nói chung đủ cả hỉ nộ ái ố, lái bao năm, tránh sao đc, mỗi tội thường em vi phạm do sơ suất, ko quen đường, chứ cũng ko cố ý bao giờ. Em cũng có lần 50/50, cũng có lần đứng cãi lí đến cùng, và khi polit dọa ma những lỗi ko có thật thì em cười vào mũi các bạn ý rồi phắn. có lần em thấy anh em thái dộ lồi lõm đòi nhiều, em éo thèm xin xỏ mà kí mẹ biên bản, chấp nhận tốn hơn cho nhà nước chứ éo cho các bạn xxx xơi cả. Tuy nhiên em ko chửi cs khi 50/50, ô hay? mình vi phạm thật, nó tuýt lại, để nhanh gọn đơn giản lại đỡ tốn, nếu chọn pa đút lót thì thực ra mình với polit vừa chia nhau mỗi thằng nửa bát, hô hố, sao chửi nó ăn bẩn? mình cũng ăn hệt suất của nó, chửi nó ăn bẩn thì mình ăn gì? đáng chửi thì nhẽ nên trách mình ngu trước =))
Chuẩn rồi.
Đã chọn cách Hạn chế thiệt hại, thì đừng làu bàu.
Tôi cũng vậy.