Tình huống khó xử - Cần tư vấn tâm lý cho F1 ợ :((

hgtung

Xe máy
theo mình. kụ va gấu đưng nên đừng nhắc tới ông,bà trước măt f1 nữa. buổi tối nên đưa f1 đi chơi các trò chơi cho f1 vui và mệt.khi về mình tin f1 sẽ ngủ rất ngon. (nhưng nên để f1 ngủ cùng một thời gian)
chuc thành công

bichngocxinh

Xe hơi
Bác nên làm một cái lễ xin bà ngoại, nói với bà rõ mọi chuyện là xong bác ạ. Ở nhà mẹ em cũng hay làm thế đều có kết quả tốt đẹp cả. Chắc bà ngoại yêu quý f1 nên thường xuyên về thăm f1 thôi bác ạ.

Pet_HUT

Xe container
Em cứ nghĩ thế nào nói thế nấy nên mạnh dạn thầy dùi cho bác chủ thớt thế này:

- Cái việc Bà mất như thế nào thì cháu đã biết rồi và từ những điều đã biết đấy ám ảnh cháu ngay cả trong giấc ngủ ---> sợ hãi phải ngủ một mình. Nói thế chứ nếu mình có giấc mơ giống F1 thì cũng hãi lắm. Vì thế, để ổn định tinh thần cho cháu, bác cứ cho cháu ngủ cùng với bố mẹ. Một mặt vợ chồng bác nói chuyện với F1, nói rằng Bà tuy đã mất rồi nhưng bây giờ trên thiên đàng Bà trở thành bà tiên, Bà làm nhiều việc thiện, Bà luôn che chở và bảo vệ cho con. Tại vì con chưa ngoan (hát ko hay, đàn ko giỏi...) cho nên Bà ko nói chuyện với con, bla bla... Tóm lại hướng cho con liên tưởng đến những điều tốt đẹp, đến những nhân vật tốt đẹp trong truyện cổ tích để từ từ biết đâu trong giấc ngủ con sẽ gặp lại Bà của mình giống như bà tiên hiền từ chứ ko như những gì người lớn kể lúc Bà mất.

- Có khi lúc còn sống Bà cháu hợp nhau nên khi đã mất Bà vẫn còn lưu luyến. Cho nên để giải quyết khâu tâm linh vợ chồng Bác thắp hương khấn Bà,nói với Bà cháu còn nhỏ thì Bà chơi với cháu chứ đừng làm cháu sợ. Em làm gì cho người đã khuất luôn làm giống như lúc còn sống. Ông cụ thân sinh ra em bị mắc bệnh hiểm nghèo, mất cách đây 3 năm rồi, Em thỉnh thoảng làm gì ko được, tìm gì ko thấy em hay lẩm bẩm trong miệng "Bố ơi Bố hướng dẫn cho con với, Bố ơi Bố tìm hộ con 1 cái..." tự dưng em làm được luôn, em tìm thấy ngay. Thành ra em thì cứ nghĩ âm hay dương chỉ khác nhau ở cái thế giới vô hình và hữu hình. Có khi người đã khuất hiện diện ngay bên cạnh mình mà mình ko biết/ ko cảm nhận được. Khấn vái em cũng chẳng biết khấn vái theo bài theo bản gì cả. Cứ nghĩ nào em nói thế (các cụ gọi là khấn nôm). Ruột thịt của mình mà nhờ Thày phong thuỷ về yểm nọ, trấn kia ngộ nhỡ người thân đã khuất ko vào được nhà thì tội lắm.

- Dân gian hay nói để cành dâu (tằm) trong nhà cũng trừ tà. Hay bác thử kiếm cành dâu để dưới gối/đệm cho F1 xem có đỡ hơn ko?

Ngày xưa, thời bao cấp, nhà chật , ngủ chung phòng, chung giường với bố mẹ cũng là bình thường. F1 còn nhỏ em nghĩ ko nhất thiết phải ngủ riêng. Tinh thần cháu ổn định, thoải mái trở lại thì bác lại tách cháu ra cũng ko muộn mà.
Từ khi bà mất (hơn 1 năm nay) là cháu ngủ cùng vc em cụ ợ! tuy nhiên công việc của VC em hay phải thức khuya nên cháu phải ngủ trước. Cám ơn cụ đã dành time cho vấn đề của em.

Bác nên làm một cái lễ xin bà ngoại, nói với bà rõ mọi chuyện là xong bác ạ. Ở nhà mẹ em cũng hay làm thế đều có kết quả tốt đẹp cả. Chắc bà ngoại yêu quý f1 nên thường xuyên về thăm f1 thôi bác ạ.
Mợ này độ tín hơi cao à nha! :P Cám ơn mợ

congngo

Xe điện
Em nghĩ có vấn đề về tâm linh ở đây, có thể khi bà ngoại cháu còn sống hai bà cháu quý mến nhau và hợp tính nhau nên đêm cháu hay nhìn thấy bà ( Lúc mơ hay nửa tỉnh nửa mơ), nếu vấn đề như vậy thì dù bé có ngủ chung với bố mẹ nhưng trong giấc mơ bé vẫn thấy, em nghĩ bác nên nhờ một cao tăng ở chùa nào đó giúp đỡ xem sao, trước đây bà ngoại em mất, có một đứa cháu cũng hay gặp trường hợp như F1 nhà cụ, sau đi xem thấy bẩu cụ mất vào giờ nặng căn, đem vong lên gửi ở chùa Hàm Long thì hết.

pain

Xe ba gác
Bán hoặc chuyển nhà thì em chưa nghĩ đến cụ ợ! :P
@All: Báo cáo các cụ các mợ là nhờ những lời tư vấn của mọi người, kết hợp với quyết tâm của vc em thì hiện cháu đã có thể ngủ 1 mình và không nghĩ ngợi gì về chuyện này nữa. Hy vọng mọi chuyên tốt đẹp cả! Cám ơn tất các cụ các mợ! :-*
Mừng cho con Pet nhá, mừng cho F1 nhà Pet.

pain

Xe ba gác
Nghe cứ như ............. thôi chạ nói nữa! 2 lão trưa nay có làm vài vại bia không nào để em còn biết mà liệu! :P
Cụ cứ trêu em ...ún quá đi chứ. 11h30 nhá, địa điểm ở đâu cụ ơi?

Cuongga

Xe tải
Chuyện không may của nhà bác Pet, em nghĩ cũng ít gặp. May là liệu pháp OF đã có kết quả, bác đã có thể vui vẻ uống bia là ngon rồi.

Nhà em thì từ trước tới nay cấm tiệt mọi biện pháp hù dọa con cái. Không lôi ma mãnh, công an, bộ đội hay bất cứ thể loại trung gian nào ra để dọa dẫm nhằm đạt được mục đích làm cho con ngoan ngoãn vâng lời hơn. Nên con nhà em (4 tuổi, 7 tuổi), giờ chả sợ ma hay gì cả. Đứa lớn ngủ đêm 1 mình thoải mái, thậm chí còn thích ngủ 1 mình vì em dùng mồi nhử là 1 cái giường tầng "cực kỳ đẹp". Khi nó hỏi về người chết, thì toàn kể là biến thành chim bay đi thôi ạ. Nhiều khi chuyện về chim thì cứ lan man mãi không dứt, đến cả đoạn cháu thích biến thành chim để biết bay :D

Pet_HUT

Xe container
Chuyện không may của nhà bác Pet, em nghĩ cũng ít gặp. May là liệu pháp OF đã có kết quả, bác đã có thể vui vẻ uống bia là ngon rồi.

Nhà em thì từ trước tới nay cấm tiệt mọi biện pháp hù dọa con cái. Không lôi ma mãnh, công an, bộ đội hay bất cứ thể loại trung gian nào ra để dọa dẫm nhằm đạt được mục đích làm cho con ngoan ngoãn vâng lời hơn. Nên con nhà em (4 tuổi, 7 tuổi), giờ chả sợ ma hay gì cả. Đứa lớn ngủ đêm 1 mình thoải mái, thậm chí còn thích ngủ 1 mình vì em dùng mồi nhử là 1 cái giường tầng "cực kỳ đẹp". Khi nó hỏi về người chết, thì toàn kể là biến thành chim bay đi thôi ạ. Nhiều khi chuyện về chim thì cứ lan man mãi không dứt, đến cả đoạn cháu thích biến thành chim để biết bay :D
Vầng cụ ợ! Chuyện không may dẫn đến vấn đề của em thì chả ai muốn nó xẩy ra cả, hậu quả của nó cũng thật tệ! chúc cụ và gia đình gặp mọi điều may mắn trong cuộc sống!

JimBo

Xe tải
Bẩm các cụ, em và Gấu đang gặp tình huống như này với F1 mà chưa biết xử lý sao. Em cũng hơi rối nên đưa lên đây nhờ các cụ các mợ góp ý giúp em.
F1 nhà em năm nay học lớp 3, Em và Gấu huấn luyện cho f1 ngủ 1 mình 1 phòng từ năm 3 tuổi - từ đó đến năm ngoái mọi việc vưỡn tốt đẹp. Tuy nhiên, vào tháng 5 năm ngoái, 1 tai nạn bất ngờ đến với bà ngoại của f1, mặc dù không cho f1 biết về tình trạng của Bà nhưng qua các cuộc noi chuyện, f1 cũng hiểu bà mất như nào. Và từ đó đến nay f1 không chịu ngủ 1 mình nữa mà cứ đòi ngủ với bố mẹ. Em hỏi thì f1 nói là cứ ngủ ban đêm tắt đèn là lại mơ nhìn thấy Bà :((
Thời gian gần đây, khi bắt đầu năm học thì F1 thường phải ngủ sớm trước em và Gấu, nhưng f1 nhất quyết không đi ngủ trước nếu không có 1 trong 2 đi ngủ cùng. híc.
Tối qua em quyết định phải tâm sự với f1. Cuộc nói chuyện khá dài và hơi khó khăn để f1 nói ra nhưng sau khi nghe f1 nói ra thì em cũng ứ ngủ được luôn!
Câu chuyện như này ợ: Bé nói từ khi bà ngoại mất, cứ đêm nằm ngủ một mình mà tắt đèn là lại mơ thấy bà ngoại đứng ở đầu giường (Chuyện này thì vc em đã biết và đã đi xin lá bùa ở chùa Liên Phái về để dưới gối rồi, cũng được 1 thời gian không thấy bé nói gì về chuyện mơ đến bà nữa). Tuần trước, khi bắt đầu năm học, f1 ngủ sớm và tắt đèn, thì f1 nói là mơ thấy bà ngoại nhưng chỉ có 1 cái đầu có 2 mắt mũi nhưng không có miệng và ở ngay góc giường (Nói phải tội vì bà ngoại bé mất vì tai nạn giao thông, xe tải chèn qua đầu, nên bị biến dạng hoàn toàn :( ). Em hỏi f1 là "con có nói chuyện với bà ko" thì f1 nói là "con có nhưng bà chỉ gật và lắc đầu thôi vì ko nói được". Em choáng quá! Kể xong thì bé khóc và nói "bố mẹ đừng bắt con ngủ 1 mình nữa nhé, con sợ lắm! Bố cũng đừng nói chuyện với mẹ nhé, vì mẹ thương bà và hay nghĩ về bà nên mẹ sẽ buồn đấy".
Em cũng nghĩ là f1 nói thật vì không thể tự nghĩ ra những tình huống như thế, và đã nói chuyện riêng với Gấu roài, nhưng chưa biết phải làm gì để F1 hết cái ấn tượng đó. Cho dù chỉ là giấc mơ, nhưng trẻ con thì nhớ rất lâu, và bị ấn tượng rồi thì khó thay đổi quá. Bọn em cũng đã nc, phân tích cho f1 rồi nhưng dường như chưa có kết quả ợ!
Các cụ các mợ cho em ý kiến với ợ, em cũng đang rối thật sự, mới chỉ có 1 F1 thôi nên em lo quá.
E trình bày hơi dài dòng và rối, thanks các cụ các mợ đã đọc và chia sẻ!
Cụ chủ chắc cũng làm nhiều liệu pháp tâm lý đói với F1 rồi, nhưng e cũng cứ mạnh dạn "xui" cụ chủ nhé!
- V/c Cụ vào Chùa gần nhà bà ngoại xin Sư thầy trụ trì cho phép đưa bà ngoại F1 gửi vào Chùa hương khói hàng ngày cho mát mẻ (Tất nhiên việc này phải được sự đồng ý của Ông Nhạc nhà Cụ)!
- Xin nhà Chùa làm một lễ gọi là tiễn Vong, hay độ vong gì gì đấy tại Gia nhà Cụ - Cái này Cụ chủ phải hỏi Sư Thầy trụ trì
- Xin sư thầy bố thí cho một kái gì đấy của nhà Chùa đã niệm chú (VD: tràng hạt hay mảnh vải tắm Phật hàng năm) để vào gối cho cháu
- Hàng tháng: ngày rằm, mồng 1, v/c Cụ chịu khó đưa cháu vào thắp hương cho bà ngoại tại Chùa
E nghĩ sẽ ổn đấy Cụ ạ!

Chỉnh sửa cuối:

rgvmen

Xe container
Cụ add nick yahoo của em để nc nhé :)

Ngua

Xe buýt
Đang định tranh thủ ngủ tí mà các cụ làm cháu suýt ngất.

Thời buổi càng nhiều thày cúng, thày phong thuỷ thì càng nhiều ma. Mong vợ chồng cụ chủ đừng dại dột mời các loại thày này về nhà.

Vấn đề là tâm lý. Sau sự cố đáng tiếc như thế, "không khí" trong nhà rất nặng nề. Tinh thần của người lớn dễ ảnh hưởng đến tâm lý của trẻ con. Nhất là trong trường hợp mọi người đều tỏ vẻ giấu dấu diếm diếm...

Việc đau buồn dù sao cũng không thể kéo dài mãi, hãy tạo cho F1 nhà cụ thoải mái hơn, vui vẻ hơn, ví dụ:

- Kể lại chuyện mơ thấy bà, bà rất vui vì ...
- Cùng ngủ với F1, dặn nếu thấy bà thì gọi dạy, cũng muốn nhìn thấy bà.
- Cho F1 xem lại những tấm hình chụp của bà lúc còn sống - thường thì đó là những tấm hình đẹp, giúp khắc thêm ấn tượng đẹp trong đầu bé.

Nói chung là nên tác động để F1 thấy gặp được hình ảnh của bà là niềm vui.

Bé sẽ càng sợ nếu như thấy bùa, hoặc những đồ vật mà thày cúng mang đến. Tâm lý càng nặng nề hơn.

Nếu có điều kiện, nên cho bé đến những nơi vui vẻ hơn.

IZZ

Xe tăng
Đang định tranh thủ ngủ tí mà các cụ làm cháu suýt ngất.

Thời buổi càng nhiều thày cúng, thày phong thuỷ thì càng nhiều ma. Mong vợ chồng cụ chủ đừng dại dột mời các loại thày này về nhà.

Vấn đề là tâm lý. Sau sự cố đáng tiếc như thế, "không khí" trong nhà rất nặng nề. Tinh thần của người lớn dễ ảnh hưởng đến tâm lý của trẻ con. Nhất là trong trường hợp mọi người đều tỏ vẻ giấu dấu diếm diếm...

Việc đau buồn dù sao cũng không thể kéo dài mãi, hãy tạo cho F1 nhà cụ thoải mái hơn, vui vẻ hơn, ví dụ:

- Kể lại chuyện mơ thấy bà, bà rất vui vì ...
- Cùng ngủ với F1, dặn nếu thấy bà thì gọi dạy, cũng muốn nhìn thấy bà.
- Cho F1 xem lại những tấm hình chụp của bà lúc còn sống - thường thì đó là những tấm hình đẹp, giúp khắc thêm ấn tượng đẹp trong đầu bé.

Nói chung là nên tác động để F1 thấy gặp được hình ảnh của bà là niềm vui.

Bé sẽ càng sợ nếu như thấy bùa, hoặc những đồ vật mà thày cúng mang đến. Tâm lý càng nặng nề hơn.

Nếu có điều kiện, nên cho bé đến những nơi vui vẻ hơn.
Cụ nói chuẩn lắm, em nghĩ do tâm lý cả thôi. Vả lại, nếu đúng bà về thật thì thực chất là do bà thương nhớ cháu thôi chứ có định dọa cháu hay làm cháu sợ đâu.

firefox4

Xe điện
Hôm nay em mới được đọc bài của cụ. Chúc mừng gia đình cụ vì mọi chuyện đã trở lại bình thường!
Mà cụ học HUT K bao nhiêu thế ạ?