[Thảo luận] Tình huống có thực - Đi thế nào cho đúng khi qua ngã ba?

suzu37

Xe container
Cụ chỉ có thể rẽ phải, còn cái vòng xuyến em nghĩ dành để quay xe.

Đúng là củ chuối thật.
Cảm ơn cụ đã cho ý kiến.

Cụ thử phân tích xem rẽ trái luôn thì có sai gì không ạ?

Vụ này khó nhỉ, an toàn thì cứ đi phải rồi tìm cách quay đầu sau. Em hóng các cụ
Hơi khó cụ ạ. Nếu đi nhanh đến chỗ này thì khó, còn đi thong thả và phân tích nhanh thì em nghĩ là không khó, phải thế không cụ?

bin245

Xe máy
Hóng các cụ trả lời vậy

suzu37

Xe container
Tui nghiêng theo ý kiến rẽ trái trước đảo mềm, vào cái đường có mũi tên đỏ mà cụ chủ đánh dấu. Vì rẽ phải thì phải tiếp tục rẽ phải để tuân theo biển 301d "phải rẽ phải" hay "phải đi theo lối này". Theo biển 301d này, xe ko được đi thẳng hoặc rẽ trái khi tiếp giáp với đường ngang.
Còn rẽ trái thì hoàn toàn ok, vì có biển 102 cấm đi chiều ngược lại, có nghĩa là đường đó 1 chiều, dành cho xe rẽ trái (đi từ dưới lên về TTA).
Tuy nhiên, cái biển 102 "cấm đi ngược chiều" cần phải cắm lên ngay đầu rẽ vào ngã 3 mới là chuẩn (như tui chỉnh lại sau đây). Chứ như hình vẽ gốc thì bà con từ TT A lao vào 1 đoạn thì phải vòng ngược lại mới ko bị vi phạm. Còn cái vòng xuyến thì đúng là chỉ rằng các cụ từ TTA hoặc TTB muốn quay đầu lại thì phải vòng qua nó.
Hôm trước em đọc sót mất còm này của cụ. Sori cụ :).

Ở tình huống em nêu, nếu không có biển cấm đi ngược chiều đó thì có rẽ trái được không cụ?

1.6gli

Xe container
Cái biển rẽ phải kia là biển báo hướng phải theo, rẽ phải rồi lên ngã tư quay đầu cho nó lành ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
[/QUOTE]Cụ buicongchuc ơi, sao cụ không rẽ trái được ?
1. Nhánh rẽ trái là đường 1 chiều lại không có biển cấm rẽ trái.
2. Tại chỗ đường chia làm 2 nhánh phải và trái ( chỗ đảo mềm ) không có biển báo. Không có biển báo thì tuân thủ vạch kẻ đường và các dấu hiệu khác trên mặt đường.
Cụ rẽ trái mà xxx vịn cứ nói vậy thì xxx làm giề. xxx cứ đòi kiểm tra giấy tờ hả, đây http://www.otofun.net/threads/499324-quy-trinh-thuc-hien-dieu-lenh-ofer-khi-bi-xxx-dung-xe. He he...[/QUOTE]

Theo đúng sơ đồ, vì vướng cái đảo mềm nếu cụ rẽ trái sẽ đi ngược chiều một đoạn ngắn vào làn đường cấm đi ngược chiều, với lại rẽ như vậy nguy hiểm phết. Vậy nếu muốn rẽ về hướng đường tay trái thì chỉ có thể rẽ phải rồi quay đầu nếu chỗ đó không cấm quay.

pnew

Xe điện

Ở tình huống em nêu, nếu không có biển cấm đi ngược chiều đó thì có rẽ trái được không cụ?
Cụ có thể mô tả kỹ hơn về cái biển 301d:
- vị trí chính xác của nó?
- nó cắm vuông góc với đường thẳng (đoạn trước đảo) hay vuông gọc với nhánh rẽ phải?

suzu37

Xe container
Cụ có thể mô tả kỹ hơn về cái biển 301d:
- vị trí chính xác của nó?
- nó cắm vuông góc với đường thẳng (đoạn trước đảo) hay vuông gọc với nhánh rẽ phải?
Cụ đợi chút em up cái cờ nhíp :D

Mr. Keen

Xe buýt
Đây cụ ợ:

[YOUTUBE]YVStND5vWIc[/YOUTUBE]​
hehe, cụ suzu ơi. Hôm trước tui có ý kiến về cái "biển rẽ phải" phải đặt ở đâu mới chuẩn, nhưng lại gửi nhầm sang cụ pnew. Cụ xem lại đây nhé
Tui không nghĩ đoạn nối 2 nhánh chữ V là "giao nhau". Đó là 2 làn đường dành cho rẽ trái và rẽ phải thôi . Cái đảo mềm ko khác gì 1 dải phân cách mềm hoặc cứng cả (thậm trí chỉ như cái vạch liền ko theo QC41 ấy), quy định ko được đè lên thôi. (Ngoài ra, nếu cho đấy là "giao nhau" hay "nút giao thông" thì chắc phải cần thêm cái biển báo có đường ngang hay đường chính, đường phụ nữa thì mới là hợp lý).

Còn cái biển 301d , nếu cắm ở đúng vị trí mà cụ vẽ (trước hoặc đúng góc khi vào đường vát rẽ phải) thì nó có tác dụng bắt buộc đối với tất cả các làn xe phía bên trái nó. Có nghĩa là các xe phải rẽ phải tuốt.

Cho nên, tui nghĩ là cái biển 301d này cũng sẽ cắm lùi lên 1 chút vào khoảng giữa đường vát, trước khi giao với đường ngang (như hình lại dưới đây). Cụ check lại nhé.

Chỉnh sửa cuối:

luckyme

Xe buýt
Cảm ơn cụ đã cho ý kiến.
Cụ có suy nghĩ gì về vị trí đặt biển 301d không ạ?
Theo em hiểu thì vị trí đặt biển 301d không có vấn đề gì và cụ buộc phải rẽ phải tới chỗ nào cho phép quay đầu chứ không thể nào "lách luật" theo kiểu rẽ phải 1 đoạn được vì theo luật thì quay đầu như vậy bị cấm . Nếu cho phép đi qua vòng xoay thì họ đã đặt cái biển đó rồi chứ không phải cái biển hướng đi phải theo .

ducdung81

Xe tải
Hôm qua e vừa đi qua chỗ này. Đoạn từ ĐLTL đi vào nhổn và đi sang hà đông. Em rẽ trái luôn sau đó lên cầu vượt mà không vòng qua đảo tròn. Em thấy đi như thế đúng. Vì đảo tròn ở đây là để các cụ đi từ hà đông sang vòng qua bục rẽ ra ĐLTL.

ducdung81

Xe tải
Cụ buicongchuc ơi, sao cụ không rẽ trái được ?
1. Nhánh rẽ trái là đường 1 chiều lại không có biển cấm rẽ trái.
2. Tại chỗ đường chia làm 2 nhánh phải và trái ( chỗ đảo mềm ) không có biển báo. Không có biển báo thì tuân thủ vạch kẻ đường và các dấu hiệu khác trên mặt đường.
Cụ rẽ trái mà xxx vịn cứ nói vậy thì xxx làm giề. xxx cứ đòi kiểm tra giấy tờ hả, đây http://www.otofun.net/threads/499324-quy-trinh-thuc-hien-dieu-lenh-ofer-khi-bi-xxx-dung-xe. He he...[/QUOTE]

Theo đúng sơ đồ, vì vướng cái đảo mềm nếu cụ rẽ trái sẽ đi ngược chiều một đoạn ngắn vào làn đường cấm đi ngược chiều, với lại rẽ như vậy nguy hiểm phết. Vậy nếu muốn rẽ về hướng đường tay trái thì chỉ có thể rẽ phải rồi quay đầu nếu chỗ đó không cấm quay.[/QUOTE]

Biển cấM đ
ngươc chiều là cấm từ phía bên kia mà có cấm hứong mình rẽ trái đâu cụ.

Mr. Keen

Xe buýt

Sau khi đã xác định đúng vị trí đặt biển 301d thì cụ đã rõ đi như nào là chuẩn rồi chứ.

Trường hợp ko có biển cấm ngược chiều thì nhánh bên trái đó là đường 2 chiều. Cụ vẫn rẽ trái được, nhưng phải chú ý xe đi ngược lại. Trường hợp này, chắc GTCC sẽ phải cắm 1 biển cảnh báo đường 2 chiều ngay đầu tam giác đảo mềm (chỗ 2 nhánh đường rẽ đôi ý)

suzu37

Xe container
Sau khi đã xác định đúng vị trí đặt biển 301d thì cụ đã rõ đi như nào là chuẩn rồi chứ.

Trường hợp ko có biển cấm ngược chiều thì nhánh bên trái đó là đường 2 chiều. Cụ vẫn rẽ trái được, nhưng phải chú ý xe đi ngược lại. Trường hợp này, chắc GTCC sẽ phải cắm 1 biển cảnh báo đường 2 chiều ngay đầu tam giác đảo mềm (chỗ 2 nhánh đường rẽ đôi ý)
Cảm ơn cụ. :D. Ngay lần đầu tiên đi qua đó em đã rẽ trái luôn rồi ợ.

suzu37

Xe container
Hôm qua e vừa đi qua chỗ này. Đoạn từ ĐLTL đi vào nhổn và đi sang hà đông. Em rẽ trái luôn sau đó lên cầu vượt mà không vòng qua đảo tròn. Em thấy đi như thế đúng. Vì đảo tròn ở đây là để các cụ đi từ hà đông sang vòng qua bục rẽ ra ĐLTL.
Em hỏi cụ chút, lúc cụ đi qua đó có thấy xe nào bị vợt không ạ?

hn03

Xe điện
Trường hợp này theo em là rẽ phải rồi quay đâu theo hướng ngược lại ạ

Mitomxoan

Xe tăng
Em nghĩ cứ rẽ trái bình thường. Còn cái vòng xuyến thì kệ cm nó. Vì trước ngã có biển giao nhau với vòng xuyến đâu mà rẽ theo vòng xuyến :)

pnew

Xe điện
Đây cụ ợ:

[YOUTUBE]YVStND5vWIc[/YOUTUBE]​
Clip thế thì rõ rồi còn gì. Dù có coi cái "đảo mềm" là đảo hay là vạch thì cài biển 301d chỉ có hiệu lực với nhánh rẽ phải (có nghĩa là chi khi đi vào nhánh này mới không được rẽ trái thôi). Muốn rẽ trái chạy vào nhành rẽ trái mà rẽ.