[Funland] Tình hình Nga - Ukraine Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Thời bình thì các quốc gia có vùng nước thuộc Biển Đen có thể đưa tàu chiến ra vào thoái mái ạ
Nhưng nếu các quốc gia đó có xung đột thì việc đưa thêm tàu chiến vào Biển Đen qua lối Thổ Nhĩ Kỳ là không được phép, có công ước đó cụ. Chính vì lẽ đó Ukr hiện có kha khá tàu quét mìn, tàu tuần tra do PT viện trợ nhưng vẫn phải để ở nước ngoài.
Nga cũng vậy, mặc dù khả năng chiến đấu của hạm đội Biển Đen hiện chỉ còn 50% nhưng cũng đành chịu.
Hình như Nga đang tìm cách đưa tàu tên lửa cỡ nhỏ (loại ~500 tấn) qua lối đường sông nội địa để vào biển Azov

Điều 19 của Công ước Montreux có một ngoại lệ: “Tàu chiến của các nước gây chiến, cho dù họ có phải là quốc gia ở Biển Đen hay không, nếu đã rời căn cứ thì có thể [đi qua các eo biển] quay trở lại căn cứ”.

Điều đó có nghĩa là một hạm đội Nga có căn cứ ở Biển Đen nhưng hiện đang ở Địa Trung Hải vẫn được phép đi qua eo biển Bosporus và Dardanelles để trở về căn cứ thường trực. Các hạm đội của Nga hiện đang ở Biển Đen nhưng có căn cứ thường trực ở Địa Trung hải hoặc Biển Baltic vẫn được tự do ra khỏi khu vực.
Nguồn

Em hầu cụ ạ, những nước có lãnh thổ trong Biển Đen đều được phép ra vào bất kể lúc nào. Chỉ trừ duy nhất là đánh nhau với Thổ thì mới bị cấm thôi. Còn những nước không có lãnh thổ trong Biển Đen thì không được ra vào nếu Thổ muốn. Thổ cũng chưa muốn đổi tên Istanbul thànhConstantinople đâu cụ ạ :))

Chỉnh sửa cuối:

sudichat2002

Xe container
Thổ nào cấm được tàu của mấy nước trong biển đen đi ra và đi vào vậy cụ? Thổ chỉ cấm được mấy nước không có lãnh thổ trong biển đen đi vô thôi. Chứ Thổ mà quyền lực như thế thì mấy nước trong biển đen chắc họ đồng lòng tách Istanbul ra thành Constantinoplo rồi cụ :))
Cấm tàu chiến ra vào Biển Đen cụ nhá, Nga xin nhưng thành viên Nato nó cóc cho, cụ nên tìm hiểu thêm đi, cái này thì tìm hiểu dễ thôi mà :))
Chứ không Nga nó bổ sung tàu chiến vào hạm đội đáy Biển Đen từ lâu rồi :))

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: qhi
Cấm tàu chiến ra vào Biển Đen cụ nhá, Nga xin nhưng thành viên Nato nó cóc cho, cụ nên tìm hiểu thêm đi, cái này thì tìm hiểu dễ thôi mà :))
Chứ không Nga nó bổ sung tàu chiến vào hạm đội đáy Biển Đen từ lâu rồi :))
Dạ cái này chắc em phải cập nhật rồi cụ. Mà em kiếm trên google không thấy cái từ khóa nào "Thổ cấm tàu quân sự Nga vào Biển Đen" cả ạ. Em toàn thấy báo viết "Thổ cấm tàu Anh vào Biển Đen" hay "Thổ cấm tàu NATO vô biển đen" thôi ạ

Vậy cụ cho em vài bài báo về vấn đề này với ạ?

À sau khi em check dạo 1 vòng thì thấy, 2022 Thì Thổ có cấm 2 chiều ra vào biển đen (Nguồn)

Còn hiện tại 2024 thì Tàu Nga ra vào như cái chợ ạ ( Nguồn) ( Nguồn) ( Nguồn )

Vậy là Thổ hơi tiêu chuẩn kép cụ nhỉ? Cấm Tàu của Mỹ và NATO nhưng không cấm tàu của Nga ạ :))
Dạ thôi em cũng xin phép ngừng tranh luận vấn đề này, vì nó có thể check được. Không cần lan man như thế, trả lại thớt chính sự ạ

Chỉnh sửa cuối:

sudichat2002

Xe container
Dạ cái này chắc em phải cập nhật rồi cụ. Mà em kiếm trên google không thấy cái từ khóa nào "Thổ cấm tàu Nga vào Biển Đen" cả ạ. Em toàn thấy báo viết "Thổ cấm tàu Anh vào Biển Đen" hay "Thổ cấm tàu NATO vô biển đen" thôi ạ

Vậy cụ cho em vài bài báo về vấn đề này với ạ?
Cụ cứ bình tĩnh, làm gì cũng không nên vội vội vàng vàng ạ, đọc nhanh quá mất luôn cả chữ "tàu... chiến" của iem ạ, nó khác nhau nhiều đấy cụ :))
Cụ đọc kỹ lại, rồi tiếp tục tìm hiểu nội dung còn lại nhé :))

Moriarty

Xe container
PT & Uka dị thật mới cáo buộc TQ cản trở hòa bình, giữa tháng thì Lato cáo buộc TQ hỗ trơ Nga; Chưa đầy mấy ngày các anh lại nhảy nhót nhét chữ vào mồm TQ và nâng vai trò hòa giải và kế hoạch hòa bình mà họ đang cùng các nước trung lập xây dựng;

View attachment 8657553

"Before US vote" kìa cụ, chắc đánh hơi đc Trump sẽ lên nên cuống cuồng tìm đến TQ. Dự Trump mà lên là kiểu gì cũng vỡ mồm với tính cách khó đoán của ông ý.

mocphatdan

Xe hơi
Phần còn lại của hạm đội đáy Biển Đông đang ru rú ở cái cảng heo hút tít tận rìa phía đông, nằm im thở khẽ rồi, bổ sung kiểu gì không biết :))
Iem đề xuất là tháo rời các siêu chiến hạm ở quân cảng Vladivostok ở gần Triều Tiên, vận chuyển bằng đường bộ đến quân cảng Sevastopol lắp lại là bổ sung được thôi ạ :))
vẫn chưa hiểu lắm, Biển Đông ở đâu đây :)

a_m_d

Xe tăng
nhìn hình dạng con này thì thiết kể để bay tốc độ cao tấn công chứ nhỉ, sao giám sát đc
Thành phẩm mới khó, chứ công năng thì setup dễ thôi Cụ

Có vẻ sau khi Slovakia thành viên trong thỏa thuận Liên kết châu Âu cứng rắn thì Ukr mới thiện chí giải quyết :))

Finew

Xe tải
Ở Kharkiv, Ghi lại hình ảnh và hoạt động tấn công của hệ thống tên lả dẫn đường diệt thiêt giáp tầm xa đc cho là của BTT.
Đường đạn khá lạ, chưa rõ khoảng cách đến mục tiêu.

Không về nhì

Xe tăng
Phá sản và tan vỡ _ nghe rất văn học

phanhoanght1985

Xe tải
Nhìn vào nội dung của lễ khai mạc OLP 2024 thì tương lai của Eu đã được phán định là sẽ một " nồi hổ lốn" Nga nên tạo ra một ranh giới tự nhiên để tránh lây lan sự hỗn loạn.

Mont

Xe tải
Tàu chiến nào của Ngố ko được qua eo biển nhể
Only submarines belonging to littoral States can pass through the Turkish Straits, for the purpose of rejoining their base in the Black Sea for the first time after their construction or purchase, or for the purpose of repair in dockyards outside the Black Sea.

Montreux convetion cũng ghi rõ 2 loại tàu merchant vessels và vessels of war. Cụ nào bảo em submarines là merchant vessels thì e cũng chịu kiến thức luôn :))

baicx7

Xe buýt

phanhoanght1985

Xe tải

tuthang

Xe buýt
Ăn Fab ngập răng nên giờ nghe tiếbg rít là Ucraina lại cho lính rút lui chiến thuật.
Vậy là thành quả phản công 2023 lại chat còn gì