[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

mocphatdan

Xe hơi
update

Alexis Mes, một phi công lái máy bay F-16 30 tuổi người Ukraine đã bị Không quân Nga tiêu diệt tại Ukraine khi hai máy bay chiến đấu F16 bị vô hiệu hóa, trong đó một chiếc được xác nhận đã bị phá hủy trong khi chiếc còn lại bị hư hỏng nặng trong các cuộc không kích.

.
media pt xác nhận 2 F16 bị tấn công rồi, thế là chưa kịp thực chiến đã chết r
ít ra anh Zê cũng tự sướng được vài tấm ảnh, như vậy đã coi như thành công rồi.

Nov

Xe điện
Em gởi Anh 04 link:
Trang của Cumhuriyet
Trang báo TNK
Trang tiếng việt lấy từ nguồn Báo Nga Avia
Thêm trang Forbes nữa, mới hơn bài A đưa lâu lắm:
Em xem hết rồi, thấy mới chỉ là tin đồn thôi.

iociov

Xe hơi
update

Alexis Mes, một phi công lái máy bay F-16 30 tuổi người Ukraine đã bị Không quân Nga tiêu diệt tại Ukraine khi hai máy bay chiến đấu F16 bị vô hiệu hóa, trong đó một chiếc được xác nhận đã bị phá hủy trong khi chiếc còn lại bị hư hỏng nặng trong các cuộc không kích.

.
media pt xác nhận 2 F16 bị tấn công rồi, thế là chưa kịp thực chiến đã chết r
Bắn F16 đang đậu có đc tính tiền thưởng ko nhỉ

vanphong17

Xe hơi
Hàng mua rồi không trả lại :D

Thổ cất đi cũng được, phá bỏ bán vé chai cũng được. Toàn quyền của Thổ hết, Thổ không phải xin phép Nga như cái nước kia phải xin Mỹ :))
E nghĩ đã xác định bán cho Thổ là cũng tính phương án bị nghiên cứu, chuyển thông tin cho đồng minh trong Nato. Vs lại cũng mới chỉ là đồn. Ông TT Thổ từ đầu năm đến giờ mấy lần mời TT Nga sang, Nga còn chưa nhận lời.

Nov

Xe điện
Ủa Anh đưa tin Forbes thì e cũng đưa tin Forbes ra rồi đủ các loại tin từ TNK/ Cum rồi tin báo Nga Avia...!
Cái này là tin đồn chứ đã chắc chắn hay gì đâu, e cũng đâu khẳng định và e cũng chả tin TNK lại chơi cú mà tào lao như vậy.
Nhưng hên xui vì đối thủ của TNK là Itxa và nhất là Hy Lạp đã/Sắp có F35 nên TNK cũng hơi Camerun! Còn S400 thực chiến như thế nào chắc e cũng chả chém sâu nữa!
Thấy còm trên cụ bảo "muộn rồi" đấy, nên em mới hỏi cụ đã đọc link của Thổ chưa.

vừa đi vừa láii

Xe container
E nghĩ đã xác định bán cho Thổ là cũng tính phương án bị nghiên cứu, chuyển thông tin cho đồng minh trong Nato. Vs lại cũng mới chỉ là đồn. Ông TT Thổ từ đầu năm đến giờ mấy lần mời TT Nga sang, Nga còn chưa nhận lời.
Cụ lạ gì văn vở của mấy ông Phương tây, sáng nói 1 đằng chiều nói ngược lại :))
Cứ chốt đã rồi mới tính.

connguatrungsinh

Xe tải
Thấy còm trên cụ bảo "muộn rồi" đấy, nên em mới hỏi cụ đã đọc link của Thổ chưa.
E bảo Muộn thì có thể e sai, do chưa chắc, nhưng cái này băng Thổ tã bàn từ 2023 đến tháng 2/2024 là manh nha rồi Anh!

Tanuvn

Xe đạp
Đất ở Kursk định giá bao nhiêu cụ nhỉ :)
Tầm 6k mạng lính U cà, 10 hệ thống Hi mã, vật tư chiến trường vô kể, và còn đăng tăng giá nữa cơ. Mà đó chỉ là giá thuê một ít đất Kursh thôi thưa cụ, cũng rẻ mà, cụ nhỉ?

mocphatdan

Xe hơi
Cuộc chiến tranh Ukraine đang đến hồi gay cấn, bước tiến của Nga đang tăng tốc!

1) Gần đây, các đơn vị của Nga chiếm được khoảng 28 km2 lãnh thổ mỗi ngày.

2) Vào giữa tháng 8, con số này là 11 km2 mỗi ngày.

3) Vào tháng 7, con số này là 5 km2 mỗi ngày.

Tiến độ của Nga đang tăng tốc.

Cuộc chiến này được tiến hành như một cuộc chiến tiêu hao của Nga và chúng ta đã đạt đến điểm mà khả năng chiến đấu của Ukraine bị suy giảm đến mức AFU không thể bảo vệ mặt trận nữa.

Bây giờ, thay vì tập trung và thực hiện một cuộc rút lui chiến đấu, Zelensky quyết định đánh cược lớn và tấn công Kursk. Ý tưởng này rất có thể sẽ chiếm được nhà máy hạt nhân Kursk và buộc Nga phải đàm phán, sử dụng nó làm đòn bẩy.

Kế hoạch đó không chỉ thất bại mà còn mở rộng mặt trận xa hơn vào Kursk, điều này đối với một đội quân thiếu nhân sự và trang bị kém là vấn đề.

Bây giờ sự cường điệu đã lắng xuống, Kursk dần trở thành một phần khác của mặt trận với sự hao mòn tích cực và giờ không còn đủ quân để bảo vệ Donbass.

Về cơ bản, nếu không có sự trở lại của lực lượng dự bị Ukraine từ khu vực Kursk, AFU sẽ không thể giữ cho mặt trận không bị sụp đổ. Nga chỉ đang gia tăng áp lực.

Rút lui khỏi Kursk sẽ là một thảm họa về quan hệ công chúng, nhưng sự sụp đổ ở Donbass đang phá vỡ sự cường điệu và cũng trở thành một thảm họa đối với Zelensky và cộng sự.

Vài tháng tới sẽ rất thú vị và các sự kiện sẽ diễn ra nhanh hơn.

Hãy mong đợi một số động thái hấp tấp và ồn ào của Ukraine, họ cần một tiếng nổ lớn để thu hút sự chú ý của giới truyền thông và sự ủng hộ của phương Tây.

moly

Xe điện
Em có một đề xuất hoà bình thế này các cụ thấy được không.? Thôi thì 2 bên đánh nhau đã lâu, thiết hại cả người và vật chất đều lớn quá rồi,.Đánh hết tháng 10, bên nào chiếm được bao nhiêu đất là của bên đó rồi chấm dứt, Khỏi đổi chác gì. Ông Nga chưa chiếm được đã làm quả sát nhập ròi thì cố chiếm nốt. Bên U chiếm được kurd rồi cố mà giữ rồi làm quả sát nhập như Nga. Mà em thấy rất hợp nhé. Các cụ tím đánh giá ong Nga chỉ có mỗi khoản đào xúc múc b án nên có lẽ miền đông U lại phù hợp. Ông U kiểu xanh sạch và mảng sô.bít tốt nên vùng biên giói này sẽ phát triển thành khu du lịch sinh thái cộng kết hợp du lịch với tham quan di tích,.. bảo táng chiến tranh. Ông U mảng sô bít giỏi khéo phát triển tốt, lại thích xanh sạch vì mảng cong nghiệp ông giải tán hết rồi còn đâu. Đúng là rồi cái gì của mình sẽ thuộc về mình. Các cụ thấy có hợp lý không

Gnooby

Xe máy
Em có một đề xuất hoà bình thế này các cụ thấy được không.? Thôi thì 2 bên đánh nhau đã lâu, thiết hại cả người và vật chất đều lớn quá rồi,.Đánh hết tháng 10, bên nào chiếm được bao nhiêu đất là của bên đó rồi chấm dứt, Khỏi đổi chác gì. Ông Nga chưa chiếm được đã làm quả sát nhập ròi thì cố chiếm nốt. Bên U chiếm được kurd rồi cố mà giữ rồi làm quả sát nhập như Nga. Mà em thấy rất hợp nhé. Các cụ tím đánh giá ong Nga chỉ có mỗi khoản đào xúc múc b án nên có lẽ miền đông U lại phù hợp. Ông U kiểu xanh sạch và mảng sô.bít tốt nên vùng biên giói này sẽ phát triển thành khu du lịch sinh thái cộng kết hợp du lịch với tham quan di tích,.. bảo táng chiến tranh. Ông U mảng sô bít giỏi khéo phát triển tốt, lại thích xanh sạch vì mảng cong nghiệp ông giải tán hết rồi còn đâu. Đúng là rồi cái gì của mình sẽ thuộc về mình. Các cụ thấy có hợp lý không
Nếu Uk được bảo kê về quân sự, vào Nato và kinh tế, vào EU thì em nghĩ Uk ok ngay. Xí xoá luôn bồi thường chiến phí cũng đc.

Hài như anh diễn viên chắc cũng không nghĩ ra vở hài như của cụ đâu ạ

Nếu Uk được bảo kê về quân sự, vào Nato và kinh tế, vào EU thì em nghĩ Uk ok ngay. Xí xoá luôn bồi thường chiến phí cũng đc.
cụ cứ đùa, giờ lãnh đạo nào của Ukr nói là cắt đất có nghĩa là phản bội luôn đấy

anhson

Xe tải
Năm tới em và 1 số cụ ở đây vốt cho cụ 1/2 nô ben hòa bình 😀

Chick choak

Xe tải
Mãi chưa thấy lưỡi bò chạm vào Porosk để bên Ukr cắt đứt các cụ nhỉ?
Khoảng 10 hôm trước cách trung tâm thành phố này 13km, hôm nay cách rìa thành phố này 10km.
Với tốc độ vũ bão thần tốc như này chắc hết tháng 9 lưỡi bò sẽ tới cụ ạ