[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Jôn sần

Xe Cứu Trợ
Người OF

DurexMsize

Xe tải
châu âu sợ ... mạnh lên thì chưa chắc.
Một thằng dư công nghệ thị trường, một thằng có năng lượng nguyên liệu. Hợp tác cùng phát triển.

chỉ là nếu vậy thì ... ở bên kia đại giương mất bá chủ. Cái này nói nhiều rồi, châu âu ko đi theo lợi ích châu âu, mah bị thao túng đi theo lợi ích bên ngoài rồi.
Châu Âu như Đức mà cãi thử xem, chắc 100 cái căn cứ quân sự Mỹ nó để yên, nó chả tiến vào thay cả thủ tướng trong phút mốt ấy chứ nhỉ

Cảm giác như UKR giống như hổ cùng đường ấy nhỉ
Em đã bảo giống trận đường 9 mà. Khi kế hoạch tấn công vào con đường hậu cần bị thua thì đội tinh nhuệ như lính dù bị mất sạch, chie còn đội ít kinh nghiệm , tâm lý kém thì thua cái là sụp luôn như vỡ trận trong đá bóng ấy, chỉ đợi càng trực thăng là bay thôi!

myob

Xe tăng
Có khả năng trong một tương lai xa, lính Nga và tăng thiết giáp Nga sẽ bơi qua sông Seym để "quây và diệt sạch" quân Ukraine.

Còn hiện tại thì sau khi 5 cây cầu và 2 cây cầu phao trên sông này đã bị phá hủy. Với tương quan lực lượng hai bên, quân Ukraine đang quây và diệt sạch quân Nga. Em dự là trong tuần này Ukraine kiểm soát hoàn toàn vùng đất mới này.
Kiểm soát vùng đất mới này để làm gì hả cụ? Để trồng lúa mỳ thay cho 3 tỉnh với diện tích nông nghiệp lớn nhất bị mất về Nga hay cố gắng tìm một cái mỏ than thay cho mỏ than cốc cuối cùng mà Ucraina còn kiểm soát ở vùng ngoại ô phía tây Pokrovsk. Mất mỏ than thì coi như ngành luyện kim, công nghiệp của Ucraina sẽ chấp nhận đi mua than bên ngoài. Thế là một đất nước với nhiều khoáng sản lại chấp nhận đổi 1.000km2 đồng không mông quạnh lấy mỏ than cốc trữ lượng lớn cuối cùng của mình. Đôi khi em nghĩ ai đó đang vạch chiến lược ở bqp Ucraina là điệp viên 2 mang… thật là vi diệu🤩🤩🤩🤩🤩

chieu_vang_hn

Xe tải
Kiểm soát vùng đất mới này để làm gì hả cụ? Để trồng lúa mỳ thay cho 3 tỉnh với diện tích nông nghiệp lớn nhất bị mất về Nga hay cố gắng tìm một cái mỏ than thay cho mỏ than cốc cuối cùng mà Ucraina còn kiểm soát ở vùng ngoại ô phía tây Pokrovsk. Mất mỏ than thì coi như ngành luyện kim, công nghiệp của Ucraina sẽ chấp nhận đi mua than bên ngoài. Thế là một đất nước với nhiều khoáng sản lại chấp nhận đổi 1.000km2 đồng không mông quạnh lấy mỏ than cốc trữ lượng lớn cuối cùng của mình. Đôi khi em nghĩ ai đó đang vạch chiến lược ở bqp Ucraina là điệp viên 2 mang… thật là vi diệu🤩🤩🤩🤩🤩
Chỗ đó đồng ko mông quạnh là vô cùng thích hợp, kịch bản a Zê của e tiến tới thành lập chính quyền lưu vong ở đó sau khi Kiev bị Nga bem, theo các chiên da nước ngoài Nga đang tập hợp lực lượng rồi 😁😁😁

Chỉnh sửa cuối:

myob

Xe tăng
Nếu nó không quan trọng thì Nga phải đi đong 60 ngàn quân đem tới lấy lại làm gì hở cụ?
Cụ ít nghĩ nên thấy nó kô có lợi. Chứ em thấy lợi vô cùng. Nga phải đưa 60.000 quân tới tốn bao nhiêu cơm gạo.

Thế cụ nghĩ 60.000 quân đấy là thật à? Em nói thật chứ giờ Nga chỉ mong Ucraina cứ ở lỳ trong khu bảo tồn thiên nhiên 1.000km2 đó. Chứ Nga mà đánh rát để đội đấy chạy lại khu vực Pokrovsk thì phải nói đó là thất bại chiến thuật của Nga. Giờ thì cứ tỉa dần đám bộ binh và mấy cái xe cơ giới thôi. Mà khéo khi Ucraina thiết lập cả một hệ thống phòng không ở khu này lại quá là hay ho… Vừa giảm tải khu miền Đông lại vừa dễ đánh chặn được mấy con máy giặt. Mấy hôm đầu chụp ảnh seo phì nhiều lắm cơ mà… giờ bị đám Che chen nó vào bắt lính đăng bài câu like. Mà cụ vẫn chưa nghĩ ra được ích lợi gì khi mang quân đến bãi đất trống này à? Chứ mùa đông đến là xe cộ, binh lính dễ ấn nút tự huỷ lắm.

myob

Xe tăng
Chỗ đó đồng ko mông quạnh là vô cùng thích hợp, kịch bản a Zê của e tiến tới thành lập chính quyền lưu vong ở đó sau khi Kiev bị Nga bem, theo các chiên da nước ngoài Nga đang tập hợp lực lượng rồi 😁😁😁
Em nghĩ anh Ze chính là điệp viên 2 mang của Nga… sau khi anh ấy hất được tướng Zan cu zi đi thì một mình anh ấy đã ký chuyển nhượng khá nhiều bds cho Nga. Nhưng cái hay và bất ngờ là việc điều quân đến Kursk… tiện lập vùng thoát thân khi cơ sự không thành và bị Mỹ phát hiện, hoặc là giảm sl quân và vũ khí ở miền Đông theo đúng kịch bản không ai nghi ngờ để Nga dễ bề quốc hữu hoá khu vực. Thứ nữa là phương Tây cũng chả chê anh ấy được vì trình độ phông bạt vụ này quá ổn. Giờ mà có quả đạn nào nó rơi gần nhà máy điện Hạt nhân ở Kursk thì đúng là cú chốt hạ mà Nga yêu cầu anh ấy phải làm. Danh chính, ngôn thuận lại về phía Nga. Giờ phương Tây yêu cầu Nga đàm phán thì Nga càng có lý do từ chối… nhất cử lưỡng tiện còn gì

dainam223

Xe tải
Thế cụ nghĩ 60.000 quân đấy là thật à? Em nói thật chứ giờ Nga chỉ mong Ucraina cứ ở lỳ trong khu bảo tồn thiên nhiên 1.000km2 đó. Chứ Nga mà đánh rát để đội đấy chạy lại khu vực Pokrovsk thì phải nói đó là thất bại chiến thuật của Nga. Giờ thì cứ tỉa dần đám bộ binh và mấy cái xe cơ giới thôi. Mà khéo khi Ucraina thiết lập cả một hệ thống phòng không ở khu này lại quá là hay ho… Vừa giảm tải khu miền Đông lại vừa dễ đánh chặn được mấy con máy giặt. Mấy hôm đầu chụp ảnh seo phì nhiều lắm cơ mà… giờ bị đám Che chen nó vào bắt lính đăng bài câu like. Mà cụ vẫn chưa nghĩ ra được ích lợi gì khi mang quân đến bãi đất trống này à? Chứ mùa đông đến là xe cộ, binh lính dễ ấn nút tự huỷ lắm.
cả năm phản công được vài ngày thì cho họ gáy đi cụ ơi.
năm ngoái gáy rabotino cũng inh ỏi đủ thứ các kiểu, nào bao vay chia cắt, tiến về Crime, giờ nghĩ lại đúng tấu hề.
các cụ theo dõi chiến sự gần 3 năm rồi, chuyện này có mới mẻ gì đâu.

chieu_vang_hn

Xe tải
cả năm phản công được vài ngày thì cho họ gáy đi cụ ơi.
năm ngoái gáy rabotino cũng inh ỏi đủ thứ các kiểu, nào bao vay chia cắt, tiến về Crime, giờ nghĩ lại đúng tấu hề.
các cụ theo dõi chiến sự gần 3 năm rồi, chuyện này có mới mẻ gì đâu.
2 tuần trc các tím gáy to lắm, giờ cũng bớt đi nhiều rồi, 2 tuần nữa lại sót xa quá với nhân dân tiến bộ yêu chuộng hoà bình....😁

lontonthonon

Xe tải
Lại một chiến thắng khác của uca ở cút. Vùng này chắc gió mạnh, nên lính giữ cờ phải khoẻ, đặc biệt là cần nhiều ngón tay để giữ cờ cho chắc 😭

myob

Xe tăng
Nhìn tình hình Donetsk em không thấy một tí khả quan nào cho quân Nga cả. Nên không cần dồn lắm quân vào làm gì.
Quân rảnh rỗi thì đưa đi khai thác điểm yếu của Nga, chiếm thêm đất, đào hào, làm công sự nhàn nhã đợi quân Nga đến.
Em thấy lãnh đạo quân đội Ukraine hình như có quan điểm tương đồng với em, và khác quan điểm của cụ.

Cụ xem này, Ukraine lại nhàn nhã sắp lấy xong Korenovo rồi đấy. Bản đồ sắp cập nhật lên khoảng 1700km vuông, lại có sông làm điểm tựa. Thủ nhàn và cần ít quân thủ.
Dọn dẹp sạch sẽ xong, quân nhàn rỗi lại đi sang các tỉnh khác kiếm thêm ít đất Nga. Đây em gọi là kế để địch đập đầu vào đá (Donetsk) còn mình thì đi đánh chỗ dễ và nâng cấp lên thành đá đợi địch tới đập đầu vào tiếp.
Cụ mà đồng quan điểm với lãnh đạo bqp Ucraina thì hoá ra cụ cũng kiểu điệp viên 2 mang nằm vùng ấy nhỉ?
Kế đi đánh chỗ dễ để sống lâu hơn còn chỗ khó cho quân mình chết nhanh hơn à? Trong khi các khu vực phòng thủ khác thì không điều quân tiếp viện. Đạn pháo bị Nga áp đảo… giờ tự nhiên mang mấy cái xe thiết giáp úp lồng gà chạy giữa đồng không để Nga bắn cho lại bảo chiến thuật diệu kỳ. Còn cái bản đồ thì đã mộng mơ sao không vẽ nó luôn đến Móc câu đi cho hoành tráng🤩

toyota4r

Xe tải
Cụ mà đồng quan điểm với lãnh đạo bqp Ucraina thì hoá ra cụ cũng kiểu điệp viên 2 mang nằm vùng ấy nhỉ?
Kế đi đánh chỗ dễ để sống lâu hơn còn chỗ khó cho quân mình chết nhanh hơn à? Trong khi các khu vực phòng thủ khác thì không điều quân tiếp viện. Đạn pháo bị Nga áp đảo… giờ tự nhiên mang mấy cái xe thiết giáp úp lồng gà chạy giữa đồng không để Nga bắn cho lại bảo chiến thuật diệu kỳ. Còn cái bản đồ thì đã mộng mơ sao không vẽ nó luôn đến Móc câu đi cho hoành tráng🤩
Kết quả là câu trả lời cuối cùng cụ ạ.
Trước mắt cứ nhặt đất Kursk của Nga về xây dựng công sự phòng thủ đã. Đợi Nga lết được tới gần Pokrovsk rồi tính sau. Mà ngày đấy còn xa lắm. Rồi nếu Nga tới được Pokrovsk thì vẫn đợi thêm 1 năm nữa tình hình nếu khó khăn thì điều quân tiếp viện tới vẫn kịp chán.
Thế cụ nhé. Em kô tranh luận thêm nữa. Tranh luân miên man mà kô tới được điểm chung chã bem em thì em kô vào topic chơi đc nữa.

myob

Xe tăng
Kết quả là câu trả lời cuối cùng cụ ạ.
Trước mắt cứ nhặt đất Kursk của Nga về xây dựng công sự phòng thủ đã. Đợi Nga lết được tới gần Pokrovsk rồi tính sau. Mà ngày đấy còn xa lắm. Rồi nếu Nga tới được Pokrovsk thì vẫn thêm đợi thêm 1 năm nữa tình hình nếu khó khăn thì điều quân tiếp viện tới vẫn kịp chán.
Thế cụ nhé. Em kô tranh luận thêm nữa. Tranh luân miên man mà kô tới được điểm chung chã bem em thì em kô vào topic chơi đc nữa.
Em thích nghe cụ phân tích vì chỉ muốn biết xem bqp Nga đang muốn và lên kế hoạch như nào thôi🤩. Chứ đánh trận, bom đạn ảnh ọt thì âu chiến tranh nó là thế… Điều binh, lừa địch ở cấp chiến dịch mới là sự thú vị.

Hoang Giang91

Xe tăng
Lại một chiến thắng khác của uca ở cút. Vùng này chắc gió mạnh, nên lính giữ cờ phải khoẻ, đặc biệt là cần nhiều ngón tay để giữ cờ cho chắc 😭

và nữa em thấy lính thì mặt mũi sạch sẽ mà để lá cờ bẩn thế. Anh đứng giữa lại cõng cái biển KYPCK (làm gì mà biển báo địa danh tỉnh lớn mà bằng mắt muỗi và ngay sát bên trái đường thế)

Chỉnh sửa cuối:

myob

Xe tăng
Bản chất và mưu cầu cuộc chiến của Nga và Ukraine khác nhau nên Nga bị bó buộc.
Nga nhiệm vụ bây giờ chủ yếu là lấy cho đủ diện tích bản đồ rồi tổ chức phòng thủ để lấy mặt mũi cho Putin nên về cơ bản quân đội Nga đã khó khăn trong cách đánh hơn Ukraine rồi.
Chiêu đánh Kursk của Ukraine thì Nga cũng dùng rồi. Chính là đợt đánh Kharkiv, và cũng có kết quả làm Ukraine phải chống Kharkiv mà yếu Donetsk.
Vấn đề số lượng quân nữa. Nga lấy lính hợp đồng đi, đong được bao nhiêu quân thì dễ bị tình báo Mỹ/Anh/Ukraine nắm được. Nên cũng dễ lộ điểm yếu. Trong khi Ukraine quân là quân nghĩa vụ gửi đi traning ở khắp trời Tây rồi đưa về, nên Nga khó nắm được.
Em nói cụ đừng buồn. Nếu chỉ dùng quân hợp đồng. Cuộc chiến này Nga khó thắng vì mặt trận quá lớn. Em chưa biết Putin và cố vấn đang tính thế nào. Chứ đây là nút thắt quan trọng nhất của cuộc chiến này.
Có 2 thứ mà ai cũng đang đặt câu hỏi. Tăng của Ukraine từ năm ngoái tới năm nay dấu đâu hết rồi. F-16 đến hôm nay nhận được bao nhiêu cái, bom đạn dành cho F-16 và F-16 lâu nay dấu đâu rồi. Sắp tới Ukraine sẽ dùng ở đâu 2 món này?
Em đâu có buồn mà cụ lại bảo em buồn… thậm chí em khoái là đằng khác. Còn lính Ucraina bao nhiêu thì phải hỏi xem chính quyền Ucraina hạ độ tuổi nhập ngũ của thanh niên là bao nhiêu? Trước thì 25-26… giờ là 17-18. Mà độ tuổi trung bình của quân nhân Ucraina đang ngoài chiến trường là loanh quanh 40 đấy cụ. Một con số khủng khiếp. Rồi vũ khí xe tăng của Ucraina đâu ư… bị bom chùm, bom lượn nướng hết rồi. Các nước khác đã vét sạch kho hoặc thu mua đồ cũ, đồ hỏng các loại xe tăng thuộc LX để giao cho Ucraina hết rồi. Mấy loại “ thay đổi cuộc chơi” thì một là đến Móc câu chụp ảnh, hai là mang về cố quốc không dùng nữa, ba là biến thành biệt thự cho lính Nga… chứ mấy loại đó mùa đông đến thì chắc chỉ ở trong kho dưới hầm. Còn có hay không thì em chắc là hết rồi… vì sao ư? Vì các nước không viện trợ nữa do hết tiền. Tại sao em biết ư? Vì tìm kiếm trên Wikipedia gần đây không thấy đăng báo cáo nào cả cụ ạ?

Nacho

Xe đạp
Sân bay Nga thiệt hại có vẻ nặng,không sớm giải quyết nhanh Kursk thì còn căng hơn nhiều