[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Alongcamepolly06

Xe container
Em thấy làm đúng mà cụ. Tôn giáo ở Ukraine mà ủng hộ Nga thì dẹp là đúng. Ở vài xứ em biết, tôn giáo mà ủng hộ ngoại bang xâm chiếm nước sở tại là kô những dẹp mà còn phải gô cổ lại cho tù mọt gông ấy.
Cái ủng hộ ngoại bang hay Nga cụ có chứng cớ ko hay là do cái này bắt nguồn từ Nga nên cấm ạ? cháu thấy nhiều tôn giáo ở nhiều nước bắt nguồn quanh trùm khủng bố nhưng có ai cấm đâu, họ chỉ cấm khủng bố mà nhỉ!

dracula_bg

Xe điện
Đấy là do nga ngoan cố chống cự thì phải đánh thôi chứ sao. Cụ cứ bảo lính nga ở nhà máy kurks giơ tay quy hàng, rút lui thiện chí, nhường lại nhà máy giống Uk ở Za thì phá làm gì.
ah ra là trước mấy anh uka mời nga vào nhà máy điện hột nhãn rồi ra hàng để nga nó khỏi dã vào nhà máy điện, sau đó thì đợi nga và rồi uka giã vào đó và bảo nga ngố nó tự phá. cái này giờ em mới biết là bẫy của uka.

dinhdung001

Xe tải
Đám mây clo tiến đến Lviv sau cuộc tấn công vào nhà kho ở Ternopil:
Trong khi các cụ còn đang mải vật nhau ở Kurk thì ở đâu đó phía Tây Lyiv. Một đám mây khí clo độc hại đang bay nhanh tới sau đòn tấn công của Nga. Câu chuyện cũng giống như đám mây phóng xạ, đầu đạn DU và sự im lặng khó hiểu của truyền thông PT. Lúc này cần lắm các cụ Tím hay các nhà báo phương Tây đến đó để chứng minh cho sự tuyên truyền gây hoang mang dư luận của Putin.

toyota4r

Xe tải
Cái ủng hộ ngoại bang hay Nga cụ có chứng cớ ko hay là do cái này bắt nguồn từ Nga nên cấm ạ? cháu thấy nhiều tôn giáo ở nhiều nước bắt nguồn quanh trùm khủng bố nhưng có ai cấm đâu, họ chỉ cấm khủng bố mà nhỉ!
Tôn giáo Nga kô ủng hộ Nga mà ủng hộ Ukraine hở cụ?

nhomnhom

Xe đạp
1.900 anh lính Ukr còn sót lại ở Kurks thì chống thế nào được với 60.000 quân chính quy tinh nhuệ của Nga, mà đã đòi công bố chiến lợi phẩm nhỉ :))
Nhưng đúng là những anh lính Ukr đếm sổ đỏ, chòi, lều, nóc, giếng tốt hơn hẳn các anh lính Nga là thật :))

sthd

Xe lăn
Ờ thì tiến công, nhưng vấn đề là tiến công đi đâu và để làm gì?
- Không lẽ hùng hổ đua tốc độ chạy sâu 35km vào Cút xong rút quân quay lại bẩu tao đánh Nga cái rẹt, phút mốt đã chiếm được 35km chiều sâu lãnh thổ, nhưng thôi, đánh để cảnh cáo thế thôi rồi quay về? Nhưng ai cho về? =))=))=))=))=))
- Tiếp tục chạy về phía đông? Nhưng xe cần có xăng, người cần có ăn - đành rằng không có vũ khí cũng được vì cứ xem như Nga không thèm đánh đi thì xăng đâu, ăn gì để chạy? Nhịn được 2 tuần chứ đâu nhịn được mãi =))=))=))=))=))
Thế rồi sao giờ? Các cụ đã trót cổ vũ từ đầu đến giờ rồi, các cụ hiến kế cho anh Ze đi, anh ấy đang chờ cánh tay của các cụ đấy :((:((:((:((:((
Ukraine ngày càng gặp thách thức để duy trì đà tấn công ở Kursk?
(Dân trí) - Các nhà phân tích cho biết cuộc tấn công quân sự của Ukraine vào Nga ở Kursk đã trao cho Kiev thế chủ động trên chiến trường, nhưng kết quả vẫn còn rất bất định.

Ucr chả cần sâu
Ucr chả cần thắng
Ucr chả cần Nga rút
Ucr chỉ cần tiếp tục đánh qua đánh lại, duy trì tình trạng chiến tranh. còn trong tình trạng chiến tranh thì còn đạt được nhiều mục đích:
- Mr Ze vẫn giữ được ghế mà chả cần bầu cử
- Mr Ze và vợ con vẫn có visa dài hạn ở G7, tiền tiêu thoải mái. còn làm thì còn được trả công mà
- Ucr tiếp tục được viện trợ vô điều kiện, chả cần làm ăn gì. đang chiến đấu cho thế giới mà!
- Mỹ và Nato tiếp tục có lý do để đánh Nga. Không có cách nào cứa máu đối thủ tốt hơn là chiến tranh, đặc biệt là chiến tranh bằng máu của thằng khác !

Chỉnh sửa cuối:

tahuso

Xe tải
Kết thúc được sớm thì tốt quá rồi, người Nga đã từng đập tan bè lũ phát xít sừng sỏ thế kỷ 20 thì giờ cũng sẽ di dưới chân bọn hậu duệ px thôi.
(Dân trí) - Trong tuyên bố mới nhất, lãnh đạo Tổng cục Chính trị quân sự, Chỉ huy đặc nhiệm Akhmat của Nga, Thiếu tướng Apti Alaudinov, tin rằng xung đột tại Ukraine sẽ kết thúc trong năm 2024.
lịch sử của Nga là nội bộ xử lý lẫn nhau chứ thế lực bên ngoài ko làm được, có lẽ giới tinh hoa đã không còn kiên nhẫn nữa?

Supercub_90

Xe điện
Cụ này phủ nhận thành quả của Liên Xô (trong đó có cả Ukraine) à, LB Nga khai sinh 1991 nhé :))
Xu hướng sửa sử WW2 ngày càng rõ nét :))
Hoặc cũng có thể là tiết sử về WW2 hôm đó cô giáo phạt không cho học :))
Nhai đi nhai lại như vậy, thực sự làm xấu hổ các cụ hường chân chính :))
Cũng phải nói trước là không chấp mấy lời này để tím hiểu.
Liên Xô là Liên Xô, còn người Nga chiến đấu bảo vệ nước Nga, đánh tan bè lũ phát xít thì họ vẫn là người Nga. Người Nga không phải người Ucà hay nước khác mà cứ lập lờ Liên Xô. Trước giờ có là Liên Xô hay gì đi nữa họ vẫn là người Nga, dân tộc Nga, đất nước Nga - Người bạn chí tình đã giúp một đất nước anh hùng tìm ra công dụng mới của máy bay B52 - đó là đổ nồi. =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) =)) Về học và đọc lại đi nhé.

buithuy07

Xe hơi
Mong rằng chính quyền Uk thực sự sơ tán hết người dân thường ra khỏi Krasnoarmeysk để tránh thương vong. Đừng lấy dân thường ra làm lá chắn.
Trong khi Anh Zelensky vẫn đang bận lên bài, tướng Syrsky còn đang hưng phấn khi thọc sâu vào Kursk, quân Nga đã ở cửa ngõ Krasnoarmeysk.

buithuy07

Xe hơi
quyền dân tộc tự quyết, cụ cứ phải gán vào LX để làm gì?
Bác comments chẳng ăn nhập gì với nội dung của em cả. Bác nói rõ hơn giúp.
Em đang nói đến quyền tự quyết của người dân Uk đấy.

Why4586

Xe buýt
Các cụ ấy cứ luôn bị một ý tưởng là mọi dân tộc phải theo Nga, tôn thờ anh hùng Nga, vĩ nhân Nga thì mới đúng. Còn tự chủ tự cường, độc lập, tự tôn thờ anh hùng dân tộc mình , bỏ thờ tượng Nga thì là sai hết cụ ạ.
Nản lắm.
Bó tay, gần 90% dân các tỉnh miền Đông mà Nga đang giải phóng là dân gốc Nga. Chính quyền Uca đàn áp ngôn ngữ, văn hóa, ... sau đó là phủ nhận lịch sử bằng những hình thức cực đoan thì đúng hay sai cụ

myob

Xe tăng
em công nhận cụ luôn có cái nhìn tích cực, hôm trước cụ còn lên kịch bản tiến về Moscou, cắt đường quân tiếp viện về cứu giá...so sánh lực lương và vũ khí rằng Nga ngày càng mỏng so với Uc thì em đến ạ cụ!!!!!!!
Nghe cụ ấy còm men mà em cười không nhặt được miệng… nó như câu chuyện dùng quả trứng đập vào viên đá để xem trứng vỡ hay đá vỡ. Nhưng có người khẳng định là trứng vỡ vì trên mặt đá có dính lòng đỏ và lòng trắng trứng gà….Nhưng đấy là một điều thú vị vì mình nói là mình đúng là cách thể hiện quan điểm của mỗi cá nhân. Từ môtk việc này sẽ chuyển hoá thành một việc khác, đôi khi chả liên quan gì đến nhau

Why4586

Xe buýt
Haizz. Trẻ em ở Nga có bắt học tiếng Nga kô cụ? Có trường dạy tiếng Ukraine kô cụ?
Bớt nhìn một phía đi cụ ơi.
Các cụ mắng U thế nào, nhìn sang Nga sẽ thấy y hệt thứ các cụ mắng.
Cụ muốn làm gì thì cũng phải lấy dân làm gốc. Chả quốc gia nào cấm đoán tiếng dân tộc gốc cả cụ nhé. Không ai cấm 1 người học 2-3 ngôn ngữ. Đó là tôn trọng tối thiểu. Ở đây là chính quyền Uca, vốn được dựng lên từ cách mạng màu, các chương trình tài trợ ngoại lai... Việc họ làm là xóa bỏ tôn giáo, văn hóa, đốt lịch sử, phá tượng đài, cấm ngôn ngữ............ Hành vi ấy khác gì côn đồ ko cụ

Mr.Alo

Xe lăn
Các tím hết thứ hò hét lại khích Nga dùng HN , nó đang cửa thắng sao phải dùng , giờ nó đánh trực tiếp U nhưng hội EU đứng sau còn thảm bơn , với dân U có chung nguồn gốc thì nó cần gì phải diệt tận gốc , giờ thử mấy ông bantic nhảy vào xem có ăn táng không

tuancds

Xe hơi
diễn biến chiến sự thay đổi từng giờ. những ngày đầu dự đoán Kus là cái bẫy của người Nga có vẻ ko đúng, vẫn cần thơi gian quan sát.

Chỉnh sửa cuối:

nhomnhom

Xe đạp
Tiếp sau người dân vùng biên giới, đến lượt người dân Thủ Đô 1 nước sở hữu kho vũ khí hạt nhân lớn nhất thế giới cũng đang dần quen với tiếng è è, è è... to như máy công nông bay vụt qua đầu hàng đêm, không biết mảnh vỡ của nó có rơi vào nhà mình không :))
79 năm hoà bình đã qua, không khí chiến tranh đang đến rất gần với họ :))

buithuy07

Xe hơi
Các cụ ấy cứ luôn bị một ý tưởng là mọi dân tộc phải theo Nga, tôn thờ anh hùng Nga, vĩ nhân Nga thì mới đúng. Còn tự chủ tự cường, độc lập, tự tôn thờ anh hùng dân tộc mình , bỏ thờ tượng Nga thì là sai hết cụ ạ.
Nản lắm.
Cụ đúng là chúa lồng tiếng, thánh xuyên tạc, ngôi sao hát nhép!
Đoạn bôi đen hoàn toàn không có trong comment của em. Em có nên report là cụ hay luyên thuyên để chấn chỉnh cụ không?
Dân Uk thì anh hùng dân tộc của họ từ trước tới nay phần lớn đều là dân tộc Slavơ, từ xa xưa thì là dân Kievian Rus, xa vừa vừa thì là dân của Đế Quốc Nga, gần hơn nữa thì là LX. Từ thời lập quốc xa xưa đều là 1 dân tộc, nhiều địa danh nổi tiếng có được nhờ xương máu của cả Đế Chế Nga như Odessa, Krym hay phía Tây Uk như Lviv...là xương máu của nhân dân LX.
Giờ thế hệ này họ đang thờ ai? Sao lại giật đổ tượng nữ hoàng Ekaterina và tướng Suvorov những người đã xây dựng nên và bảo vệ Oddessa. Không phải là ông cha của họ cũng đã đổ xương máu trong những trận chiến để có đc Oddessa à?
Chiến lược của Mỹ và phương tây luôn nhất quán từ ngày xưa là "chia để trị", luôn thúc đẩy chia rẽ để tạo nội chiến, phân tách các nước lớn.
Cụ và các bạn giống cụ ở đây là đại diện tiêu biểu cho giới đệ tử của Phương tây, tuyên truyền (hoặc cũng có thể các cụ là nạn nhân của việc tẩy não) các ý tưởng chia rẽ dân tộc, tô vẽ sự khác biệt mà quên đi những giá trị chung cốt lõi.

Chỉnh sửa cuối:

Kokolo

Xe buýt
Thưa các cụ tím, theo một số cụ hường thì Nga chỉ cần tấn công đường tiếp giáp biên giới để cắt tiếp viện thì quân Ukraine ở Kursk sẽ nằm trong nồi. Em thấy chiến thuật rất hay mà sao Nga ko làm nhỉ?
Sao cụ không đặt vấn đề ngược lại. Quân Ukraina chỉ cần cắt tiếp viện ở Donbass là quân Nga sẽ nằm trong nồi :)) tưởng dễ ăn thế