[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

TuanHCM

Xe hơi
Nóng, có vẻ như thị trấn Sudzha đã trở cờ , cụ nào thạo tin check lại cùng em. Theo như clip thì lính Ukraina đã vào trung tâm tt.
Lưu ý hộ em bức này, em search mãi ko ra

Phải đây ko ạ?

Mấy ông Nga ngố lại tiếp tục để lộ vị trí. Thế đếu nào mai lại có tin himars bem quân tiếp viện Nga tới Kursk cho xem. 🤨
Shudza thì em nghĩ không cần đặt câu hỏi làm gì. Nó là một trong những thị trấn hứng đòn tấn công bất ngờ và chớp nhoáng đầu tiên của Ukraine (2 chiếc tăng bị cháy khi còn nằm trên chuyên chở). Thực tế giờ mọi người đều công nhận nó đã bị chiếm hoàn toàn từ 2-3 ngày trước. Nhưng Ukraine giữ bí mật chiến dịch nên hình ảnh và clip không lộ ra nhiều.

Hiện tại Deepstate đang tìm kiếm thông tin tới 44 làng mạc thị trấn của Nga ở tỉnh Kursk đã bị chiếm là cái nào chứ kô phải chỉ đơn giản 28 làng mạc thị trấn bị chiếm như lời thống đốc Kursk báo cáo Putin.

Em nghĩ vấn đề Ukraine đánh chiếm rất nhanh những ngày đầu cũng rất bình thường. Với thiết giáp và tăng cùng lữ đoàn tinh nhuệ ra vào chảo lửa miền Đông mấy năm nay, mà đánh bất ngờ vào đám lính nghĩa vụ của Nga, mà đánh tới đâu hầu như toàn hàng hoặc chạy tới đó, số lượng tù binh đã lên tới hàng ngàn như nhiều kênh nói thì không phải Ukraine có khả năng chiếm được bao nhiêu làng mạc thị trấn. Mà là Ukraine muốn chiếm tới đâu, xây dựng công sự phòng thủ đủ an toàn không, mức độ hậu cần và yểm trợ của phòng quân cùng pháo binh tới đâu thôi.

Nói chung Ukraine sẽ kô dại mà đánh ào ào rồi sơ sài phòng thủ để mất sạch quân khi Nga phản công. Mà họ phải chuẩn bị kĩ đánh chiếm tới đâu tổ chức phòng ngự và hậu cần tới đó để đạt mục đích ở lại lâu dài, tạo tỉnh Kursk thành một chiến trường lớn cho đúng ý định của anh Zelensky tuyên bố là Đem Chiến Tranh Về Lại Cho Nga.

Giờ em hết quan tâm hứng khởi xem Ukraine chiếm được bao nhiêu. Mà em mong đợi quân Nga đến để xem 2 bên đánh nhau thế nào thôi.

Lính Ukrane đi dạo ở Shudza. Thậm chí em còn đọc được tin lính Ukraine đậu xe tăng vào ăn nhà hàng và nhận xét món ăn Nga nữa cơ.

Chỉnh sửa cuối:

TuanHCM

Xe hơi
Hình ảnh vệ tinh cho thấy trạm phân phối và đo khối lượng gas ở Shudza đã bị phá hủy. Đây là nơi có đường ống dẫn gas duy nhất còn hoạt động từ Nga tới EU. Nó đem lại doanh thu cho Nga 140tỉ đô la / 1 năm. Chắc ông Orban, thủ tướng Hungaru sẽ rất buồn khi biết tin này, vì Hung vẫn dùng gas của Nga thông qua đường ống này.

Em đoán là quân Nga đã phá hủy nó trước khi rút khỏi Shudza.

mocphatdan

Xe tải
- Tình hình ở khu vực Kursk rất khó khăn, 28 khu định cư nằm dưới sự kiểm soát của Lực lượng vũ trang Ukraine.
- Chúng tôi không biết số phận của khoảng 2 nghìn người đang ở 28 khu định cư nằm dưới sự kiểm soát của kẻ thù.

Quyền Thống đốc khu vực Kursk.

Mình nhớ cả năm nay các cụ hường toàn nói về chuyện Nga chiếm được bao nhiêu m đất, lập được bao nhiêu cái sổ đỏ... Sao 1 tuần gần đây các cụ ấy im bặt chuyện đất đai thế nhỉ
Thì đánh ngu quá còn gì để nói, nhập hết về ủkr cho nhanh.

traiHNcodon

Xe tăng
Căng quá các cụ ạ. Nga phải sớm làm gì chứ cứ để Ukraine dũi đất nhanh quá. Ông Oleksandr Syrskyi, tổng tư lệnh Ukraine báo cáo với tổng thống Zelensky rằng quân đội Ukraine đã kiểm soát 1000km vuông ở tỉnh Kursk. Và sẽ tiếp tục cuộc tấn công này chứ kô dừng lại.

Quân anh Ze bao giờ chả bốc phét.

RAVA

Xe ba gác
Ukr ko có đồng minh à? Đáng thương nhỉ, ko có tình nguyện người Mỹ và Nato sang chiến giúp hả? Thật đáng thương cho Ukr nhỏ bé, hiền hoà
-"Ukr nhỏ bé, hiền hoà", chắc nhà bác mới đc lắp...mạng nhể?:D :))

Supercub_90

Xe điện

tuancds

Xe hơi
Bước sang tuần thứ 2 rồi. Chờ đòn đáp trả của Nga sau vụ việc này.

thế thì ko phải cái bẫy rồi. nếu là bẫy sẽ có sự chuẩn bị và Tổng thống Nga đã không nổi giận

quanggialai

Xe điện
-"Ukr nhỏ bé, hiền hoà", chắc nhà bác mới đc lắp...mạng nhể?:D :))
Còm mấy câu đó Toàn là mấy Cụ, mấy Mợ đi từ Vol 1 đến giờ thôi. Hầu hết là " Đi không đổi tên, Ngồi không đổi họ, chỉ có còm là đổi acc thôi".

Chả biết mục đích chính là gì nhưng tổng quan nhận xét thì họ đang ám thị tâm lý người đọc giống như đa cấp vậy ấy.

vihali

Xe container
Mình nhớ cả năm nay các cụ hường toàn nói về chuyện Nga chiếm được bao nhiêu m đất, lập được bao nhiêu cái sổ đỏ... Sao 1 tuần gần đây các cụ ấy im bặt chuyện đất đai thế nhỉ
Ơ, dũi đất vài mét/ngày thì cũng là tiến lên, phải hú hét, đếm sổ đỏ chứ, lúc ấy các cụ pro Ukr cũng ngồi im. Còn khi mất đất, ngồi yên là đúng rồi. Quy luật tâm sinh lý, cụ còn móc ra hỏi.

Đã biết vậy thì các cụ pro Ukr cũng tiêm tiếm cái phím lại, kẻo lại bị phê bình ồn ào náo nhiệt. Trên này, Ukr dù đang có đà ở đâu đó thì các cụ cũng phải nín, ko được tỏ vẻ vui sướng như thế, gây loãng, nhạt thớt (theo lời một OF).

Vinsa35

Xe tải
Bước sang tuần thứ 2 rồi. Chờ đòn đáp trả của Nga sau vụ việc này.

Đợi thêm 3 ngày nữa xem cụ Pu nổi giận kiểu ntn

TuanHCM

Xe hơi
Một số cụ vẫn còn bị sốc chưa vào lại thớt cụ ạ.
Nga sa chân vào cuộc chiến này ai cũng nhìn thấy độ dại của Nga rồi. Cả năm nay đành mong chờ hoặc...Mỹ đổi tổng thống hoặc Ukraine...hết người hụt hơi. Dùng mong chờ đó làm hi vọng Ukraine chấp nhận đàm phán dừng chiến mất đất. Dạo này niềm mong chờ lại càng tăng cao khi thấy Nga mỗi ngày dũi thêm được một vài km vuông.
Ấy thế mà đùng cái hóa ra lâu nay Ukraine dấu lực lượng, dồn sang đánh thẳng vào đất Nga, chiếm đóng đất Nga cả ngàn km trong có 1 tuần. Quân Nga thay vì anh dũng chống cự như các cụ ấy tưởng tượng thì đầu hàng cả ngàn lính, đến mức gây khủng hoảng tù binh cho Ukraine.

sudichat2002

Xe container
Một số cụ vẫn còn bị sốc chưa vào lại thớt cụ ạ.
Nga sa chân vào cuộc chiến này ai cũng nhìn thấy độ dại của Nga rồi. Cả năm nay đành mong chờ hoặc...Mỹ đổi tổng thống hoặc Ukraine...hết người hụt hơi. Dùng mong chờ đó làm hi vọng Ukraine chấp nhận đàm phán dừng chiến mất đất. Dạo này niềm mong chờ lại càng tăng cao khi thấy Nga mỗi ngày dũi thêm được một vài km vuông.
Ấy thế mà đùng cái hóa ra lâu nay Ukraine dấu lực lượng, dồn sang đánh thẳng vào đất Nga, chiếm đóng đất Nga cả ngàn km trong có 1 tuần. Quân Nga thay vì anh dũng chống cự như các cụ ấy tưởng tượng thì đầu hàng cả ngàn lính, đến mức gây khủng hoảng tù binh cho Ukraine.
Khả năng sẽ có bước ngoặt xấu cho Ukr khi... bầu cử tổng thống Mẽo, thôi ráng chờ vậy :))

vihali

Xe container
Tình báo quân sự, vệ tinh thám sát của Nga ở đâu mà không phát hiện ra việc Ucraina tập trung quân và một lượng khí tài rất lớn cho kế hoạch tấn công này nhỉ?

Tướng lĩnh chỉ huy Nga có vẻ kém. Kế hoạch phòng thủ Kursk không có, trong khi là cửa ngõ còn lại cho xuất khẩu khí đốt, mang tính trọng yếu.

Nếu Nga không tái chiếm được Kursk mà để Urcai trụ lại, đánh giằng co từng mét như các mặt trận khác thì dù chiếm được ít đất của U cũng là thất bại tổng hợp. Còn mỗi cửa ngõ xuất khẩu dầu khí còn lại bị bóp nốt, sau 6 tháng khả năng duy trì chiến tranh cường độ cao sẽ là dấu hỏi.
Giả thích rất dễ: Nga giả vờ ko biết để lừa Ukr vào tròng.

lontonthonon

Xe tải
Nếu đối phương tự chui đầu vào rọ thì cũng ko thể nói là tự bẫy dc ;)) ko tự hào lắm ;))
Thấy cũng tội, nhưng thôi cũng kệ cụ nhỉ. Để xem anh Ze em xoay xở thế nào 😭

Bomva

Xe điện
Tóm lại sau chuỗi sự kiện em thấy, mấy nước mạnh quân sự chỉ dễ ăn ở Trung Đông, còn lại tương đối kém với những nước có lịch sử chiến đấu hào hùng. Vụ này ông Nga hơi mất uy tín.

gsm615

Xe tải
Còn mỗi cửa ngõ xuất khẩu dầu khí còn lại bị bóp nốt, sau 6 tháng khả năng duy trì chiến tranh cường độ cao sẽ là dấu hỏi.
Em biết thì chỗ đó chỉ đặt đồng hồ đo lưu lượng khí đốt. Dư vậy đường ống khí đốt vẫn làm việc nhưng Gazprom thiếu số liệu thu tiền.