[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Thỏ vẩu

Xe buýt
Về diễn biến của thời tiết và năng lượng thì một tấm pano ở A cù ghi: "Những thứ này gây hại đến hạ tầng năng lượng là như nhau" với hình ảnh máy điều hòa không khí và UAV Geran.:))

Thỏ đoán chắc nhà chức trách A cù không muốn dân A cù dùng điều hòa, máy giặt vì sợ tụi Nga nó thó chíp để làm tên lửa:))

Doan TS

Xe tải
Vụ tên lả bắn viện nhi thế nào rồi các cụ? Việc động trời thế này mà chưa thấy A cù và lato bù lu bù loa lên nhỉ? Mới chỉ thấy các cụ tím nổi lên lúc chiều mà giờ lại lặn đâu mất rồi. :D

Scroin

Xe đạp
Vụ Anh thù Nga nguyên nhân sâu xa là vì cái "Đế Quốc Mặt Trời Không Bao Giờ Lặn" nữa cụ. Mà cái nước rút ổng thở của cái đế chế này công không nhỏ một phần nhờ cụ Lenin, rồi sau War II cụ Stalin kế thừa tiếp ý chí. Và ủng hộ phong trào độc lập giải phóng dân tộc của các nước bị đô hộ. Thành ra thuộc địa của Anh mất hết. Nên Anh ghét Nga lắm cụ. À cái phong trào giải phóng thuộc địa này Nga là nước ủng hộ ra mặt, còn Mỹ là nước ngấm ngầm ủng hộ. Mà Anh chỉ ghét mỗi mình Nga. Còn kết quả thì Anh mất hết thuộc địa, còn Pháp thì vẫn giữ được 1 ít ở Châu Phi, nên Pháp bớt ghét Nga hơn :))

Giờ mà ném Nuke thì em chắc chắn Nga sẽ ném Anh đầu tiên, và Anh cũng thế. Chứ Pháp, Đức, Mỹ thì Nga cũng không ghét lắm đâu. Cái này cụ có thể kiểm chứng ở đá banh. Mỗi khi Nga gặp Anh là hooligan 2 bên đều quậy tung lên, đấm nhau loạn xạ :))
Còn chính sách thì Anh thù Nga từ lâu rồi ạ, cứ có gì chọc ngoáy được là chọc ngoáy thôi. Nên thật sự mà nói, ông Tổng Thống nào của Anh mà lên đều sẽ chống Nga tiếp thôi. Mà chống quá thì lại gãy ghế, rồi lại có người khác lên tiếp, rồi lại gãy ghế tiếp. Cứ 1 vòng luẫn quẩn không hồi kết =))

Còn Nga kém hơn Anh trong trò chơi chính trị hay không thì em không biết. Để em nói 1 câu công bằng, không nghiêng về bên nào nhé.

Anh và Nga đều là những nước cựu đế quốc. Đều đi tranh giành đất làm thuộc địa. Anh thì đánh bắt xa bờ đi viễn chinh, còn Nga thì theo hướng gần nhà. Hiện tại cụ thấy rồi đó, Anh còn 1 mẩu đảo sức ảnh hưởng chẳng còn bao nhiêu. Còn Nga thì vẫn hùng mạnh, đất đai vẫn giữ được. Vậy theo cụ ai giỏi hơn ai ở đây nào? Khi Nga vẫn giữ được đất, còn Anh thì mất hết :))
Cụ nói chuẩn. Trò chơi chính trị thì khó nói ai hơn ai, kết quả nói lên tất cả

nhuataiche

Xe container
Siêu cường Nga oánh chú lùn Ucraina cù cưa sang đến năm thứ 3 vẫn không xong, chiến sự vẫn loanh quanh khu vực 4 tỉnh miền đông. Trước năm 2022 nói đến chuyện này chắc chẳng ai tin nổi.

Pháo binh Nga rất khủng, tăng rất hiện đại, không quân toàn siêu tiêm kích, siêu oanh tạc cơ và siêu cường kích, tên lửa toàn thứ vô đối có khả năng xuyên thủng mọi thứ lá chắn, vũ khí phòng không thì có những thứ diệt cả tiêm kích tàng hình, tác chiến điện tử vượt tầm Nato, vũ khí hạt nhân vô đối không cần bàn tới... Huyền thoại về Nga từng rất khủng khiếp. Phương Tây tin và nể sợ, Phương Đông, phương Bắc, phương Nam ... cũng tin và nể sợ nốt. Tuy nhiên khi chiến tranh thực sự diễn ra, nhiều huyền thoại bị giải hoặc.

Nga vẫn là một cường quốc, dân đông, tài nguyên lắm, công nghiệp quốc phòng hùng hậu. Nhìn vào hỏa lực Nga vung vãi trên chiến trường có thể thấy điều đó. Quân đội Nga vẫn chiếm ưu thế và vẫn lấn dần quân Ucraina. Dân Nga đông gấp 3 Ucraina trước chiến tranh, hiện tại là gấp 4 do hàng chục triệu người Ucraina đã di tản. Ucraina gọi lính ngày càng khó khăn, vũ khí viện trợ ngày càng ít, tại mặt trận thì bị bom lượn hàng tấn và hỏa lực pháo binh Nga áp đảo. Toàn bộ hậu phương chiến lược đều phơi mình trước các loại tên lửa có tầm bắn nhiều nghìn km của Nga. Thế nhưng, thực tế chiến trường, bước tiến của Nga tính bằng vài mét hoặc vài trăm mét trong nhiều tuần, nhiều tháng.

Từ thực tế này, có thể nói hai phía tham gia đều đau đớn suýt soát nhau và các lực lượng Nga tại mặt trận sức chiến đấu tổng hợp không mạnh hơn phía Ucraina bao nhiêu dù áp đảo về hỏa lực. Diễn tiến chiến trường trì trệ đến mức các bên thứ ba đứng xem phải ngán ngẩm.
Nói cái gì mới đi bạn, mấy cái lập luận này đã nói đi nói lại cách đây vài chục thớt rồi, ai cũng biết là lập luận kiểu này được xây dựng trên trí tưởng tượng bay bổng phong phú rồi !

nickthu2

Xe buýt
3 chốt giờ cũng no đòn rồi, ngựa hí cũng xoàng rồi. Báo đen, báo đốm cũng toan rồi.
Giờ chờ con hàng f16 vào xem sức đến đâu mà mãi ko chịu vào.
Tụi Tây này hãm thật sự.

NualycafE

Xe buýt
Về diễn biến của thời tiết và năng lượng thì một tấm pano ở A cù ghi: "Những thứ này gây hại đến hạ tầng năng lượng là như nhau" với hình ảnh máy điều hòa không khí và UAV Geran.:))

Thỏ đoán chắc nhà chức trách A cù không muốn dân A cù dùng điều hòa, máy giặt vì sợ tụi Nga nó thó chíp để làm tên lửa:))

Tống giam ngay thằng vẽ cái này, mệ nó đâm chọt chế độ đâm chọt phòng không anh hùng của quân lực đến thế là cùng !

Doan TS

Xe tải
Anh TT Ze được cái tốt bụng, sau khi ký các hiệp ước an ninh song phương với các cuốc gia như: sẵn sang bảo vệ Anh, Đức, Pháp… khi các nước này có chiến tranh thì bây giờ anh lại sẵn sàng bảo vệ quốc gia láng giềng Balan. :))

Vongai

Xe buýt

hrpok04

Xe tải
Cụ cứ bài Tây cực đoan thế!
Cụ tìm lại xem tháng trước a Pu đi tàu thì ai đón ở sân bay xem cụ có dám đưa lên ko ?😂
E nhá hàng là 1 lãnh đạo tỉnh thâm sơn cùng cốc của tàu nhé,chứ ko đc bộ ngoại giao tàu đâu.
😎😎
Em thấy có cụ vừa trả lời cụ rằng bà quan chức TQ đón Putin là Ủy Viên Quốc Vụ TQ, cấp cao hơn bộ trưởng, thế mà cụ bảo người ta là "bài Tây cực đoan" vì chỉ đưa tin TQ cho người cấp thấp đi đón Tây mà "ko dám đưa tin người (cấp thấp) đón Putin". Bà ấy cấp cao thế chứ có thấp như ám chỉ của cụ đâu.

Nhưng nó là ngoại giao,sao cụ so sánh với một người ko có chuyên môn đc cử ra đón a Pu đc nhỉ.
Giờ mà xứ nào đó cử 1 ông bí thư ở tận biên giới ra đón mà xem.😀😀😀
Ông cứ tìm 1 người nữ quan chức cao cấp nhất của quốc gia ấy, chức cao hơn bộ trưởng, là đc rồi chứ éo ai khi đó còn quan tâm "biên giới".

Đây, cụ Anti Nga đến nỗi đưa cả fake new để chửi Nga. Đến khi bị bóc fake, thì lại ngó lơ dù người ta réo tên ời ời, như thể cụ là người ko biết nghe, ko biết nhìn vậy. Này mới đích thị là "Cực đoan" này cụ.

Scroin

Xe đạp

Mont

Xe tải
Em thấy có cụ vừa trả lời cụ rằng bà quan chức TQ đón Putin là Ủy Viên Quốc Vụ TQ, cấp cao hơn bộ trưởng, thế mà cụ bảo người ta là "bài Tây cực đoan" vì chỉ đưa tin TQ cho người cấp thấp đi đón Tây mà "ko dám đưa tin người (cấp thấp) đón Putin". Bà ấy cấp cao thế chứ có thấp như ám chỉ của cụ đâu.

Ông cứ tìm 1 người nữ quan chức cao cấp nhất của quốc gia ấy, chức cao hơn bộ trưởng, là đc rồi chứ éo ai khi đó còn quan tâm "biên giới".

Đây, cụ Anti Nga đến nỗi đưa cả fake new để chửi Nga. Đến khi bị bóc fake, thì lại ngó lơ dù người ta réo tên ời ời, như thể cụ là người ko biết nghe, ko biết nhìn vậy. Này mới đích thị là "Cực đoan" này cụ.
Uỷ viên quốc vụ viện cũng có bộ trưởng, ngồi viện này thường là các bộ đầu tàu, bộ quốc phòng….
Chức của mợ Thẩm na ná chức phó chủ tiệm nước ở nơi nào á. Chuyên dùng để tiếp khách cấp cao.

tongphe

Xe tải
Cụ lo quá đâm thừa. Thực ra từ lâu rồi, nếu TQ cúp cần với Nga thì Nga đi bằng lạng ngay và luôn. Giống y như Ukraine khi bị cắt viện trợ ấy.

Vị thế của TQ thì đang lên vèo vèo. Trước chiến tranh Nga - Ukraine thì TQ đang lo sốt vó vì bị chĩa mũi dùi kinh tế, hàng xuất ra bán khó khăn vì thuế đánh vào Mỹ cao. Giờ thì quá ấm luôn, tuồn hết sang cho thị trường Nga. Hốt bạc từ ăn ở gốc chỗ năng lượng Nga bán giá rẻ mạt cho tới ăn cả ngọn tuồn hàng với giá nhân dân tệ giá cao sang thị trường Nga.
Có còn khướt TQ mới để Nga thua "đau đớn" cụ nhé. Cứ dặt dẹo thế này cả Mỹ lẫn TQ đều siêu hưởng lợi. Trước kia 2 bên gấu ó nhau kinh khủng, dạo này thì hai bên cứ im ắng mà làm ăn kiếm tiền. Em thì thích tình thế hiện tại, thế giới thanh bình, các nước lớn cùng nhau kiếm tiền dẫn đến nước nhỏ cũng có đồng ra đồng vào.
Cụ nói em mới nhớ. Trước Trung Mỹ chiến tranh thương mại đấm nhau tím cả mắt. Giờ lại yêu thương nhau “thế giới đủ lớn cho cả 2 nước”. Khổ thân Nga U đổ xương máu ra để làm giàu cho bọn nước lớn :(

Finew

Xe tăng
Hôm nay có kha khá tin chiến trường cơ mà nhìn 1 loạt bị bêu đầu thị chúng nên em rén, men mén thoát nick cũ rồi âm thầm vào nick 2 vậy , tạm thời nằm im đi nhẹ nói khẽ 😆
Mà em thấy cũng tài thật, mấy nick chuyên rải đinh với vang dạo bị chã bem thì không oan và em cũng đoán ngay dc. Nhưng rất nhiều cụ gạo cội vẫn cứ bị bem thì thực em thấy cũng đáng đời nốt, biết bị rải đinh mà vẫn lao vào thì có oan không ạ? 🙄. Cãi nhau vặt với mấy đội âm binh thì khác gì tự hạ mình. Thật đấy ạ

Danh sách của 2 tầng thôi này 🤣.
Do thiếu bản đồ và tình hình thực địa thành ra mất định hướng, làm cho cán đinh cụ ạ.

FunnyDino

Xe tải
Nick tôi ở diễn đàn này lâu đời hơn nick cậu hàng chục năm.

Topic này bàn về chiến tranh Nga Ucraina. Tôi nhận xét và phân tích về diễn tiến cuộc chiến 2 bên đến năm thứ ba, tại sao lại là không liên quan? Cậu chỉ ra chi tiếy nào không liên quan trong bài tôi cái.
Nhìn biển số 2 cụ đều là dân lâu năm rồi, giữ hòa khí với.

hrpok04

Xe tải
-Liên tục sử dụng ngôn ngữ không phù hợp, quy chụp, khiêu khích thành viên khác
-Dừng viết bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Thỏ vẩu

Xe buýt
Vi phạm quy định thớt đã ghi tại #1
2.3 Sa đà tranh luận hoặc lôi kéo người khác tranh luận ngoài chủ đề.
- Xoá các nội dung vi phạm
- Dừng viết bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên: