[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Rus4ever

[Tịch thu bằng lái]
Càng đánh lâu dân Uca càng lún sâu nợ nần nhỉ.
Bác chỉ giúp em quốc gia nào được Mỹ viện trợ, sau khi chiến thắng, kết thúc chiến tranh mà lún sâu nợ nần dùm em cái !

Khá mỉa mai, khi quốc gia đầu tiên được Mỹ hỗ trợ quân sự/ kinh tế là Liên Xô thông qua chương trình Lend Lease khổng lồ, để chống PX Đức. Sau đó Liên Xô vươn lên 1 thế lực chỉ sau Mỹ.

Kế đến là Đức, Hàn, Nhật đều được Mỹ viện trợ, đặc biệt Nhật, nếu không có Mỹ viện trợ khẩn cấp thì đã có nạn đói lớn sau WW2. Các nước này hiện nay đều đang là cường quốc, chả vất vả nợ nần Mỹ gì hết. Nhật thì từng chỉ đứng sau Mỹ về kinh tế.

Cho nên Ukraine sau chiến tranh thì cũng sẽ như vậy thôi !

Royalvertu

Xe máy
Đó là cụ đọc mọi thứ qua lăng kính của Nga.
Họ cho cụ đọc cái mà họ muốn,nó đẩy cao mâu thuẫn để cụ thấy như là ngáo ngơ ý.
Chứ tư duy cụ mà độc lập thì chả có bên nào nói những thứ vô lý đâu.
Đừng đọc 1 chiều,cũng đừng bị cuốn theo cảm xúc khi tham gia thớt này,e nói thật.!
Xin lỗi cụ nhé, những người tham gia ở đây đa phần đều là đều có con có cháu hết rồi, không cần cụ phải dạy người ta phải đọc bài thế nào.
Nói thật, cụ mà tư duy độc lập hay lý trí tôi đảm bảo cụ không bao giờ viết cái còm như thế này

nhuataiche

Xe container

tongphe

Xe tải
Cụ hỏi câu này là kiến thức cũng tầm cụ kia rồi.😎
Gói 61 tỷ nó đã thành luật,nên cứ theo luật mà nó giải ngân,bao giờ hết 61 tỏi thì hạch toán theo năm tài khóa ngân sách Mỹ.
Sắp hay chưa ko quan trọng,miễn trong năm tàii khóa phải chi hết 61 tỏi,cụ muốn theo dõi thì cứ đếm lần mà cộng vào cho đủ,ko tiêu cũng ko đc ,vì nó là luật ,cụ thông chưa ạ?
Nhưng đúng là tốc độ giải ngân cũng ảnh hưởng đánh kể cụ ạ. Đợt rồi Mỹ giải ngân chậm nên U đánh yếu thấy rõ.

NguoiAuViet

[Tịch thu bằng lái]
Giả gì, bên Nga cố ý tung để hạ uy tín với chơi đòn tâm lý của UKR ( như vụ Mua đất của TT UKR thôi). Mấy Anh trên này thì cứ lấy về Quán tin thì mấy Anh cứ đưa về chứ có check hay chờ thời gian nữa xem sao đâu.
Cứ bảo tin giả tin thật rồi đinh hướng Phương tây, chứ chơi tin giả thì Nga thiếu gì cũng là con chiên hết:
Bugatti nói trong tuyên bố đưa ra ngày 2/7 rằng đại lý của họ ở Paris, thuộc điều hành của Autofficina Parigi, trở thành nạn nhân của nhiều vụ việc và “kiên quyết lên án chiến dịch phát tán thông tin sai sự thật này”.
Bugatti khẳng định không có giao dịch nào như vậy diễn ra, và hóa đơn bị đưa lên mạng xã hội cũng là giả.
Các chuyên gia phương Tây cho rằng mục đích của hành động này là khiến dư luận hoài nghi về lý do Mỹ viện trợ quân sự cho Ukraine
P/S Vụ Người Pháp- Người Nga; rồi vụ bị nhốt 02 năm ăn chuột nữa, nói chung là ai cũng là định hướng hết thôi. Thôi conngua em lặn tiếp đây!
Vậy là Nga áp dụng chiến thuật của Goebbels à cụ, thông tin sai được lặp đi lặp lại mãi thành đúng, ít ra cũng lừa được 1 cụ ở diễn đàn này rồi. Tôi mạn phép có ý kiến là cụ không nên phải lặn; chẳng ai 1 tay che cả bầu trời, mỗi người 1 công việc 1 thế mạnh; cụ có kiến thức về ngân hàng, xuất nhập khẩu nên tham gia phân tích ảnh hưởng của những việc ví dụ như dưới đây để những người không có kiến thức về mảng đó như tôi học hỏi:
Theo chỉ số Banki.ru lãi suất trung bình đối với các khoản cho vay tiêu dùng ở Nga vào cuối quý 3 năm 2023 là 24,34% và theo kết quả của quý 4 năm 2023 đã là 27,39% mỗi năm. Đối với thẻ tín dụng, lãi suất tương ứng 33,10% và 37,2 % mỗi năm. Điều này là một lực cản rất lớn đối với tăng trưởng kinh tế. Rủi ro là cực kỳ cao trong môi trường ngày nay.
Hiện Ngân hàng Trung ương đã thừa nhận lạm phát không giảm và có thể tỷ lệ này sẽ tăng trong tháng 7. Nhưng do chi tiêu và đầu tư quân sự tăng trưởng nên kinh tế năm 2024 vẫn tăng trưởng tốt - 2,8%. Theo IMF, năm 2025 GDP của Nga sẽ tăng trưởng 1,8%.
Với lãi suất như thế này thành cho vay nặng lãi rồi cụ nhỉ. Tôi nhớ là khi lãi suất quá cao thì các hoạt động kinh tế sẽ bị đóng băng.

NguoiAuViet

[Tịch thu bằng lái]
Gói 61 tỷ nó đã thành luật,nên cứ theo luật mà nó giải ngân,bao giờ hết 61 tỏi thì hạch toán theo năm tài khóa ngân sách Mỹ.
Sắp hay chưa ko quan trọng,miễn trong năm tàii khóa phải chi hết 61 tỏi,cụ muốn theo dõi thì cứ đếm lần mà cộng vào cho đủ,ko tiêu cũng ko đc ,vì nó là luật ,cụ thông chưa ạ?
Cẩn thận bẫy rải đinh gài cụ ơi :).

Chỉnh sửa cuối:

tratida

Xe container

hrpok04

Xe tải
HK là thuê hết hạn thì trả là hợp lẽ chỉ mè nheo để hưởng 1 đất nước 2 chế độ nhưng thời kỳ quá độ quá nhanh. Còn bọn cờ vàng thì tuyên bố đầu hàng cmnr có mà phục ma chứ phục cuốc gì nữa. Sau 10 năm đã sáng tác ra bài mây gió hoa tan tàn giấc mơ xưa còn đâu nữa.
Mỗi năm bọn đế quốc PT đầu tư cho ít $ và giao KPI, thế là bọn nó lại nhảy tưng tưng như cương thi trên mxh đó.

hrpok04

Xe tải
Đó là cụ đọc mọi thứ qua lăng kính của Nga.
Họ cho cụ đọc cái mà họ muốn,nó đẩy cao mâu thuẫn để cụ thấy như là ngáo ngơ ý.
Chứ tư duy cụ mà độc lập thì chả có bên nào nói những thứ vô lý đâu.
Đừng đọc 1 chiều,cũng đừng bị cuốn theo cảm xúc khi tham gia thớt này,e nói thật.!
Cmt cụ viết thật tuyệt vời chính xác và cực kỳ hoàn chỉnh nếu nó áp dụng cho cụ và các tím.

NguoiAuViet

[Tịch thu bằng lái]
Có cụ nào quen anh Tin oánh dây thép sang bẩu anh ấy quản lý đám shipper nhà anh ý làm ăn cẩn thận chút, mua mớ dây thép mà ràng máy giặt, tủ lạnh cho nó cẩn thận, tuyền buộc bằng dây chuối nên đánh rơi suốt
Đúng vậy, đánh rơi cả trên đất Nga suốt.

tongphe

Xe tải
Ukraine sắp nhận "mưa" viện trợ từ Nato !

Hungary quay xe rồi hả các bác ?! Các bác ngày trước cứ chê anh "hề" làm chính trị, nhưng em thấy kết quả như thế này là quá xuất sắc rồi chứ nhỉ ? Dù thời gian đầu ảnh chửi xối xả cái khối Nato, nhưng cuối cùng Nato đã thống nhất làm theo ý ảnh. Kết quả chính trị hiện nay đang tốt hơn rất nhiều anh già lão luyện chính trị, ... chỉ đang làm trò hề với cây viết đỏ sắp hết mực :)
View attachment 8612047
View attachment 8612045
Hết Mỹ đến Nato cam kết viện trợ khủng thế này thì đánh nhau còn lâu các cụ ạ. Chỉ khổ nhân dân 2 nước Nga U.

Lấy sao được Ơ với Đô, mấy nhà thầu quân sự Mỹ cầm hết rồi :))

Sent from Other Universe via OTOFUN
Em thì cứ liên tưởng như đám ăn xin xứ em, cứ ai bỏ tiền vào nón là tiền của mình, nhưng giờ em lại liên tưởng lại rồi, phần lớn thì sau thằng ăn xin là bọn chăn giắt, nên thấy vậy mà không phải vậy 😂

Finew

Xe tăng
Căng quá, vụ này liệu có phải do Nga gây ra trên đất Mỹ không các cụ? :))
"Một vụ nổ đã xảy ra tại một nhà máy của nhà thầu General Dynamics, cơ sở sản xuất vũ khí viện trợ của Mỹ cho Ukraine."
Thủ phạm thì kg rõ đc cụ ạ, phòng cháy nổ hơi kém. Kết cục là giá mua vk sẽ tăng, mua được ít vk hơn, chậm giao hợp đồng.

Neumann

Xe tải
Ukraine sắp nhận "mưa" viện trợ từ Nato !

Hungary quay xe rồi hả các bác ?! Các bác ngày trước cứ chê anh "hề" làm chính trị, nhưng em thấy kết quả như thế này là quá xuất sắc rồi chứ nhỉ ? Dù thời gian đầu ảnh chửi xối xả cái khối Nato, nhưng cuối cùng Nato đã thống nhất làm theo ý ảnh. Kết quả chính trị hiện nay đang tốt hơn rất nhiều anh già lão luyện chính trị, ... chỉ đang làm trò hề với cây viết đỏ sắp hết mực :)
View attachment 8612047
View attachment 8612045
Sướng trợn mắt :(

sasuketaki01

Xe máy
tức là gói 2.3 tỷ này vẫn trong gói 61 tỏi chứ ko phải gói viện trợ mới có thêm 2.3 tỏi đúng ko cụ ?:D

connguatrungsinh

Xe tải
Vậy là Nga áp dụng chiến thuật của Goebbels à cụ, thông tin sai được lặp đi lặp lại mãi thành đúng, ít ra cũng lừa được 1 cụ ở diễn đàn này rồi. Tôi mạn phép có ý kiến là cụ không nên phải lặn; chẳng ai 1 tay che cả bầu trời, mỗi người 1 công việc 1 thế mạnh; cụ có kiến thức về ngân hàng, xuất nhập khẩu nên tham gia phân tích ảnh hưởng của những việc ví dụ như dưới đây để những người không có kiến thức về mảng đó như tôi học hỏi:
Theo chỉ số Banki.ru lãi suất trung bình đối với các khoản cho vay tiêu dùng ở Nga vào cuối quý 3 năm 2023 là 24,34% và theo kết quả của quý 4 năm 2023 đã là 27,39% mỗi năm. Đối với thẻ tín dụng, lãi suất tương ứng 33,10% và 37,2 % mỗi năm. Điều này là một lực cản rất lớn đối với tăng trưởng kinh tế. Rủi ro là cực kỳ cao trong môi trường ngày nay.
Hiện Ngân hàng Trung ương đã thừa nhận lạm phát không giảm và có thể tỷ lệ này sẽ tăng trong tháng 7. Nhưng do chi tiêu và đầu tư quân sự tăng trưởng nên kinh tế năm 2024 vẫn tăng trưởng tốt - 2,8%. Theo IMF, năm 2025 GDP của Nga sẽ tăng trưởng 1,8%.
Với lãi suất như thế này thành cho vay nặng lãi rồi cụ nhỉ. Tôi nhớ là khi lãi suất quá cao thì các hoạt động kinh tế sẽ bị đóng băng.
Mấy cái này cao siêu quá e chịu, em chỉ biết 2 điều: Tiền vào NH càng nhiều thì kinh tế trì trệ do chả ai sản xuất kinh doanh gì cả; Còn lãi cao quá thì chắc do lạm phát-đồng tiền mất giá!
Mà thôi mấy cái này em chịu cao siêu quá, do Ông Ngân hàng Nga bảo vụ bên TQ mới ghê kìa!

Cucumin

Xe điện
Không biết có phải đạn mới mua ở BTT hay là đạn cũ.

sasuketaki01

Xe máy
Đúng ATACMS là hàng đang loại biên chứ còn gì nữa, bác tìm các nguồn công khai đều nói về cái này. Mỹ đang có dự định loại biên 2000 tên lửa ATACMS trong năm 2025, bây giờ chuyển hết qua Ukraine vừa tiết kiệm đc tiền hủy vũ khí, vừa tính chung giá trị vào gói 61 tỷ USD viện trợ, vậy là quân đội Mỹ tự nhiên có tiền mua thêm vũ khí thế hệ mới mà không cần phải khản giọng xin xỏ quốc hội. Cho bác nào không hiểu thì 61 tỷ tiền viện trợ này có đến 90% sẽ ở lại Mỹ, số tiền này sẽ đầu tư ngược vào quân đội Mỹ mua vũ khí mới, thay thế vũ khí cũ sẽ đưa sang Ukraine. Cuộc chiến này càng lâu thì kho vũ khí của Mỹ sẽ càng được hiện đại hóa !

Việc mổ xẻ ATACMS sẽ không có tác dụng gì, đơn giản ví dụ như iPhone có từ năm 2007, mổ xẻ thoải mái mà đến giờ Nga có sản xuất được con điện thoại nào ra hồn đâu.

Về thuần quân sự thì ATACMS là tên lửa đạn đạo, tức là có đường bay cầu vồng, đây là loại tên lửa dễ đoán trước quỹ đạo để bắn hạ. Nhưng vấn đề của hệ thống phòng không Nga em đã nói nhiều lần là không có khả đánh chặn tốt các tên lửa có tốc độ trên Mach 3, tên lửa S-300/400 có tốc độ bay nhanh hơn, nhưng hệ thống trung tâm dẫn đường lại không đủ tốt. Do đó Nga mới đem hệ thống chuyên đánh chặn tên lửa đạn đạo S-500 ra Crimea (có tin đồn vừa bị phá hủy hệ thống radar/ hoặc chỉ huy). Về lý thuyết S-500 sẽ bắn hạ ngay khi ATACMS ở giai đoạn chuẩn bị bổ nhào xuống, hoặc vừa mới bổ nhào xuống, do tốc độ lúc này chưa quá nhanh. Do đó kết luận là việc Nga mổ xẻ ATACMS sẽ không có một tác dụng gì giống như họ đã làm với Himars ! Do đây là điểm yếu cốt lõi từ công nghệ của Nga rồi.

S-700 chừng nào xuất trận để khống chế cả hành tinh thế nhỉ các bác ?

View attachment 8612015

sasuketaki01

Xe máy
Bác chỉ giúp em quốc gia nào được Mỹ viện trợ, sau khi chiến thắng, kết thúc chiến tranh mà lún sâu nợ nần dùm em cái !

Khá mỉa mai, khi quốc gia đầu tiên được Mỹ hỗ trợ quân sự/ kinh tế là Liên Xô thông qua chương trình Lend Lease khổng lồ, để chống PX Đức. Sau đó Liên Xô vươn lên 1 thế lực chỉ sau Mỹ.

Kế đến là Đức, Hàn, Nhật đều được Mỹ viện trợ, đặc biệt Nhật, nếu không có Mỹ viện trợ khẩn cấp thì đã có nạn đói lớn sau WW2. Các nước này hiện nay đều đang là cường quốc, chả vất vả nợ nần Mỹ gì hết. Nhật thì từng chỉ đứng sau Mỹ về kinh tế.

Cho nên Ukraine sau chiến tranh thì cũng sẽ như vậy thôi !
=))

NguoiAuViet

[Tịch thu bằng lái]
Mấy cái này cao siêu quá e chịu, em chỉ biết 2 điều: Tiền vào NH càng nhiều thì kinh tế trì trệ do chả ai sản xuất kinh doanh gì cả; Còn lãi cao quá thì chắc do lạm phát-đồng tiền mất giá!
Mà thôi mấy cái này em chịu cao siêu quá, do Ông Ngân hàng Nga bảo vụ bên TQ mới ghê kìa!
Mời cụ 1 chén quốc lủi thay lời cảm ơn cụ nhé. Tôi phải tìm hiểu vụ bên TQ mới được.