[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Gnooby

Xe đạp
Theo dõi tình hình cuộc chiến đến giờ, tự nhiên em lại có suy nghĩ hơi tiếu lâm một tí là thay vì phi quân sự hóa Ucraina thì chính Nga đang tự mình phi quân sự hóa.
Tự sa lầy vào một chiến cuộc mãi không có dấu hiệu chấm dứt. Bị cấm vận bủa vây, tiêu hao nguồn lực quốc gia và lực lượng binh sĩ tinh nhuệ chưa kể lãnh thổ bị xâm phạm chiếm đóng.
Có khi về lâu dài lại tốt cho dân Nga cụ ạ. Tập trung phát triển kinh tế, khoa học kỹ thuật, nâng cao đời sống nhân dân tốt hơn là đi gây chiến, chiếm đóng.

Gnooby

Xe đạp
Có vẻ không ăn nổi Korenevo. Ukraine chơi bất thình lình nên dùng xe bộ binh là chính, với sự yểm trợ của một ít Bradley, và cũng thật sự không đưa quân sang nhiều nên đánh quá chậm. Khi nhóm quân trang bị nhẹ này tới rìa Korenevo thì Nga cũng đã tập hợp được quân ở đây thể phòng thủ.
Căng thế à cụ? hay là vào bẫy của Nga thật rồi :(

NGHIXDBT

Xe tăng
Có vẻ không ăn nổi Korenevo. Ukraine chơi bất thình lình nên dùng xe bộ binh là chính, với sự yểm trợ của một ít Bradley, và cũng thật sự không đưa quân sang nhiều nên đánh quá chậm. Khi nhóm quân trang bị nhẹ này tới rìa Korenevo thì Nga cũng đã tập hợp được quân ở đây thể phòng thủ.
Do lối đánh thôi Cụ, áp sát hai mặt một mặt giáp sông, phía Bắc có con lộ và có 1 cây cầu, nếu bùm nốt cây cầu này thì Korenevo cũng bị nhốt.

NGHIXDBT

Xe tăng

Lại là lính Nato, mục tiêu hợp pháp đây mà, sau này trát hầu tòa dài lắm đây

Alongcamepolly06

Xe container

Không biết có con của Kop nào không mà phía Nga rất tích cực, nhanh chóng cho cuộc trao đổi lần này, những chú lính măng non trẻ nhưng mà có võ
Cháu đọc tham chiếu thì thấy chỉ huy tiểu đoàn Azov đang kêu đợt trao đổi này là thất bại với CP Ukraine vì ko có thêm thành viên nào của tiểu đoàn này được trao đổi, bên Nga chỉ trao đổi vệ binh, thủy quân lục chiến,... mà ko có ai là thành viên tiểu đoàn Azov lẫy lừng được thả!

Mr.Alo

Xe lăn
Theo dõi tình hình cuộc chiến đến giờ, tự nhiên em lại có suy nghĩ hơi tiếu lâm một tí là thay vì phi quân sự hóa Ucraina thì chính Nga đang tự mình phi quân sự hóa.
Tự sa lầy vào một chiến cuộc mãi không có dấu hiệu chấm dứt. Bị cấm vận bủa vây, tiêu hao nguồn lực quốc gia và lực lượng binh sĩ tinh nhuệ chưa kể lãnh thổ bị xâm phạm chiếm đóng.
Sau cuộc chiến này
- kinh tế có thể chậm nhưng vững
- quân lính thực chiến lên tầm cao mới
- vũ khí cải tiến theo thực tế
- thanh lọc bộ máy lãnh đạo quân đội
- vị thế không nói ra nhưng cũng ngầm tăng lên trong mắt các lãnh đạo
- thanh lý lỹ vũ khí cũ
....
Cuộc chiến này có thể thêm vài năm nữa nhưng khó có thể tăng cao nếu không được bơm thẳng lực từ quân đội các nước

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Đây, Em lại tổng hợp thêm 1 tiểu phẩm nữa để cho các cụ xem mà cười.
Trước còn có ngài gia văn dự cho rằng số phận Putin sẽ giống Saddam Hussein nhưng ngài gia văn dự ấy đã bị đu cửa sổ mất rồi.

Kokolo

Xe buýt

Lại là lính Nato, mục tiêu hợp pháp đây mà, sau này trát hầu tòa dài lắm đây
Các nhà báo ăn theo nói leo ngồi bàn giấy nhiều. Chạy ra chỗ bom đạn không tiện. Thôi thì thuê luôn mấy anh lính Mỹ giải ngũ vào làm cộng tác viên Reuter một công đôi việc. Ban ngày cầm mic ban đêm cầm súng. Ăn 2 lương ai cũng sướng 😃 nếu có người chết thì đội thêm cái mũ cứu hộ như mấy anh ở Syria lại có thêm phụ cấp thứ 3 nữa 😃

Kokolo

Xe buýt
Xâu chuỗi những sự kiện lại, gà em tự dưng nổi thuyết âm mưu

1. Oánh Cuốc cơ, cố sống cố chết quay cờ nhíp, mặc sau đó 500 .. à ko 5k anh em bị tỉa ko lối về
2. Lên lon cho anh Sót ki vì đại chiến công, ko thấy ai nhắc về Newyork, Novohrodivka hay Toresk
:))
3. Mời anh Duda đến diễn tiểu phẩm nhỏ với bối cảnh dc ném bom đâu đó, thật là cảm xúc tinh tế, nức lòng người hâm mộ
4. Bớ anh CEO nào đó và thả chút hint về Enigma Code =))

Bất giác em phục một cụ nào đó đã nói từ nửa tháng trc: tạo ảo giác về khả năng đối đầu ngang ngửa với đối phương, nuôi tiếp giấc mơ đừng để nó suy
Em thật nếu Mỹ muốn Ukraina thừa sức đánh sâu thêm vào nội địa Nga.
Nhưng mà nhìn mấy tỉnh giáp ranh Nga toàn chó đá gà sỏi nên thấy không cần thiết lắm. Chiếm tỉnh lỵ hay nhà máy hạt nhân chỉ đạt mục tiêu chính trị chứ dễ gây kích động
Nếu nó mà rải đầy mấy cái bơm dầu như ở Syria này thì anh Dê lại tha hồ hút dầu Nga trang trải chiến phí.

Hanoi1919

Xe tăng
Em có dự cảm không lành cho Ukr khi một loạt các nhà đạo đức lại nổi lên tung hứng 😭
Putin cho thời hạn đến 1/9 phải thu hồi lại Kursk nên quân Nga bắt đầu thu lưới, cất vó dần là vừa. Chắc đợt này Nga cũng phải tốn khá nhiều các loại bom ngu với pháo nhiệt áp để tiễn các anh lính Ukr từ Kursk trở về với lãnh tụ Bandera. Dân Nga còn đang thiếu trứng để ăn thì lấy đâu ra bát cơm quả trứng cho các anh em Maidan bỏ mạng ở đó các cụ nhỉ? :((
Thật là chua sót!

Why4586

Xe buýt
Như em thấy cũng ko sa lầy lắm đâu cụ. Đất vẫn chiếm đều đều. Vũ khí vẫn phát minh ra đều đều.
Kinh tế vẫn phát triển đều đều.

1.25 ton

Xe điện
Julian "Jihadi" Ropcke ( báo Bild , Đức ) bình luận về tình hình tại Pokrovsk Raion.

Quân đội Nga chỉ mất có 3 ngày để chiếm gần hết Novohrodivka, một thị trấn với 10 ngàn cư dân chỉ cách 10 km hướng Đông Nam Tp. Pokrovsk , với cơ sở hạ tầng còn nguyên vẹn mà không cần sử dụng bất kỳ xe tăng hay pháo binh nào. Thật là cạn lời.

Không thể tưởng tượng được việc mất Pokrovsk sẽ có tác động xấu như thế nào đối với toàn bộ mặt trận Ukraine ở phía Đông. Tôi không hiểu tại sao bộ tham mưu Ukraine lại nhìn nhận vấn đề này theo cách khác.Tôi không thấy bất kỳ nỗ lực nào để làm chậm cuộc tấn công của Nga ở khu vực này.

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ai chống giặc mà chả cần sự giúp đỡ ,nhất là bọn bá quyền nó hay bắt nạt với gây sự lắm cụ ạ.
Cụ sờ gáy mình mà xem !😜😜😜
Khổ, giúp đỡ khác với sai khiến, đơn giản vậy mà cụ cũng không hiểu thì nên dừng tranh luận cụ nhể :P

vừa đi vừa láii

Xe container
Khổ, giúp đỡ khác với sai khiến, đơn giản vậy mà cụ cũng không hiểu thì nên dừng tranh luận cụ nhể :P
Đơn giản vậy mà vẫn có người nỗn nận thì cũng lạ :))
Cũng là con của vợ mình nhưng do mình đẻ nó phải khác với thằng khác chứ

kocogi

Xe tải
Vâng,ta dừng thôi.😂😂😂
Giúp đỡ mà nó ko có lợi thì ai giúp cụ thế ạ.?
Cụ như tờ giấy trắng tinh khôi,vào thớt này phí của giời quá.