[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

jany

Xe tăng
Thực ra em nghĩ cái bẫy dành cho Putin đã được giăng ra từ sau vụ Georgia. Rồi tiếp đến Crimea, dẫn dắt làm Nga chủ quan và nghĩ đơn giản về một sức mạnh không có thật của Nga. Kết quả 3 năm qua chúng ta càng thấy rõ sức mạnh của Nga nó nằm ở đâu. Giờ lằng nhằng để Ukraine chiếm đóng Kursk một thời gian dài nữa thì đúng là không còn gì mà nói nữa.
Mà Ukraine cũng là người Slav, cũng đầy đủ trí tuệ, sự ưu việt và tinh thần quyết tử của người Slav. Đưa cho họ vũ khí để họ bảo vệ chủ quyền dân tộc thiêng liêng thì họ là một đối thủ xứng tầm với Nga vô cùng.
Haha. Một mình oánh nhau với NATO suốt 3 năm, gánh còng lưng hàng nghìn lệnh cấm vận từ 2014 đến nay mà kinh tế Nga vẫn đi lên (số liệu cho phương Tây thống kê nha, chứ chả phải Nga tự công bố), khoa học, kĩ thuật vẫn phát triển, dầu và khí vẫn chảy đi muôn nơi, lúa mì, dầu hướng dương vẫn nằm trong nhà bếp khắp thế giới, mà cụ lại phải hỏi "sức mạnh Nga nằm ở đâu".

Chỉnh sửa cuối:

myob

Xe tăng
Nhìn quả danh sách này thấy Ucraina đang đốc quân cấp tốc tiến về phía tây thật rồi...Chiến dịch phản công của Ucraina thành công rực và rỡ.

Các cụ hường cứ nằng nặc nga đấu Nato. Trong khi Nato kô mất giọt máu nào. Mà anh Med nói gì tới Nato đâu, anh ấy chỉ nói về Ukraine.
Toàn thấy quân Nga đánh quân Ukr, dân Nga và dân Ukr chết, đất nước 2 bên bị tàn phá nặng nề, kinh tế và đời sống bị suy kiệt, chứ Mỹ với EU nó có sứt cái móng tay nào đâu mà cố lôi nó vào ;))
Hai cụ nghiên cứu giúp em thế nào là chiến tranh ủy nhiệm nhé

myob

Xe tăng
Ba mút 10 tháng đi 25k lính warne thì Provski chắc 2 năm, thế thì phải nhiều cỗ xe tử thần mới chở hết túi đen. Đánh chiếm các đô thị lớn không phải sở trường của Nga. Minh chứng là sau gần 3 năm Nga chưa chiếm đc TP thủ phủ nào, chủ yếu làng mạc thị trấn nhỏ
Anh hùng thời đó của Ucraina bì chính những người ngồi trong điều hòa bắt phải tử thủ. Dù chết cũng không được rút lui vì đó là biểu tượng, là tinh thần của người lính Ucraina....Giờ thì các anh hùng đấy chắc cũng không thể tưởng tượng nổi một biểu tượng, một tinh thần như New York lại thất thủ sau 2 tháng với phong cách không thể ngờ tới....Bom đến là chạy.

a_m_d

Xe điện
Nếu không còn Ukraine thì đội đứng sau có tác dụng gì nữa đâu. Chiến tranh sẽ kết thúc ... trừ khi anh ấy không dừng lại ở Ukraine
Ukr ko còn là kịch bản cực kỳ khó... tuy nhiên nếu có thì đội đứng sau càng sướng.
Vì lẽ đó họ đường đường chính chính lột cái mặt nạ của mình ra với lý do để vào tiếp quản với cái bản chất phân chia lợi ích.
Chứ Ukr nói chung và dân Ukr nói riêng có thể trở thành 1 kiểu thuộc địa :))

a_m_d

Xe điện
Các cụ hường cứ nằng nặc nga đấu Nato. Trong khi Nato kô mất giọt máu nào. Mà anh Med nói gì tới Nato đâu, anh ấy chỉ nói về Ukraine.
Cụ nói thế chả phải phủi đi vai trò của cố vấn, linh đánh thuê trá hình US-NAT0 sao :))
Sao lại bẽ bàng thế, dù đứng về phe nào thì cũng phải tôn trọng giá trị của họ chứ :))

a_m_d

Xe điện
Khiếp, cụ nói như vậy thì cũng khác gì Nato đấu với liên quân Nga, Iran, Triều Tiên, Trung Quốc đâu, cố vấn này, bơm vũ khí, tên lửa, chuyên gia, vật tư chiến tranh này... cộng lại cũng same same nửa diện tích thế giới, nửa dân số thế giới rồi :))
Nato đấu toàn team sừng sỏ, hung hăng, giá trị cao trong khu vực chứ ít gì đâu :))
Cũng nên tôn trọng giá trị của họ :))
Chuẩn Cụ Sudichat... tuy nhiên nó khác biệt ở chỗ là Cụ lại phủi đi yếu tố, vai trò US-NAT0 bao năm qua đã gửi cố vấn, lính đánh thuê trá hành, nguồn lực hằng trăm tỷ USD, Euro và số vũ khí khổng lồ cơ :))

ATZ

Xe tải
Thêm một vấn đề khó khăn với Nga.
Đúng ra Armenia cũng phải tự trách mình đã không chuẩn bị đầy đủ, không nhận định được chính xác tình hình, nói chung là không nên dựa dẫm vào ai trong vấn đề an ninh của mình, giờ buông Nga quay qua dựa vào Âu, Mỹ hẳn như vậy chưa chắc đã là 1 lựa chọn đúng đắn, có khi lại biến mình thành Ukr thứ 2.

a_m_d

Xe điện
Hỗ trợ là hỗ trợ cụ ạ. Y như các cụ hường tự hào Nga có Iran, Triều Tiên hỗ trợ. Đừng cố gắng lôi Iran, Triều Tiên vào cuộc chiến làm gì.
Em chỉ thấy buồn cười sao cuộc chiến của anh em nhà Slav mà các cụ hường cứ thích lôi các nước khác vào cho oai. Cụ nghĩ thế giới có ai hâm tới mức nhảy vào lãnh cái chết hộ người khác không?
Em nhớ hồi đầu thì các cụ hường lôi tới cả Thổ Nhĩ Kỳ vào mới buồn cười, tiếc là Thổ Nhỹ Kì lại cực kỳ năng nổ bơm bom đạn cho Ukraine, xong rồi lôi mấy anh Châu Phi trẻ trẻ vừa nhảy vừa hô Putin , tiếc là mấy anh này nhận gạo xong là im luôn, xong rồi tới Iran, rồi tới Triều Tiên, thậm chí còn luôn mong có Trung Quốc nữa.
Rồi em nhớ còn cái văn Ukraine phải trả nợ mấy đời cho Phương Tây nữa, thế là nợ nần sòng phẳng rồi, cụ cứ lôi Nato vào làm gì ?

Sự thật thì vẫn là sự thật, chẳng nước nào muốn dây vào cuộc chiến này cả. Nước nào thì cũng vì lợi ích của mình thôi, cứ kiếm được tiền là ngon, Ukraine với Nga chết bao nhiêu mặc kệ.
Cụ lại lươn rồi đấy

Hỗ trợ, viện trợ từ con người, hằng trăm tỷ USD, Euro và số lượng vũ khí khổng lồ từ đầu cuộc xung đột đến giờ.
Giả dụ Ukr từ chối hết những hạng mục trên cơ thì nói US-NAT0 ko mất giọt máu nào người ta còn thấy nó logic :))
Bây giờ hỗ trợ, viện trợ đều nhận và cũng bị thiệt hại chưa có con số đong đếm... thậm chí điều cả máy bay do thám chỉ điểm, mà tự hào nói là ko mất giọt máu nào sao :))
Ăn, uống gì thì cũng ko nên quên kẻ trồng cây và phủ nhận đi yếu tố, vai trò của họ chứ :))

a_m_d

Xe điện
Ăn thua gì so với khối vũ khí khổng lồ của Liên Xô để lại cho Nga, đủ khả năng san phẳng Châu Âu vài lần (khoing tính VKHN) hả cụ :))
Lại có sự tiếp sức hà hơi thổi ngạt liên tục của hàng loạt cường quốc quân sự như Iran, Triều Tiên, Trung Quốc, nguồn tài nguyên gần như vô tận, năng lực sản xuất thời chiến gần như không giới hạn, iem thấy kèo này Mỹ và Nato cộng lại cũng còn nhiều phần đuối đấy ạ :))
Đấy, cụ nói ra mới thấy Nga thiệt thòi chưa :))
Toàn vũ khí Liên xô, đời tống rồi là công nghệ Analog... đủ thứ thập cẩm.
Gồng mình đấu lại hằng trăm tỷ USD, Euro và số lượng vũ khí US-NAT0 khổng lồ.
Ko có trứng mà ăn
Bị Ukr đuổi chạy túi bụi, phải cố lắm mới trụ đc đến giờ, Cụ còn đòi hỏi gì ở Nga nữa :))

a_m_d

Xe điện
Ủa sao phải từ chối cụ nhỉ ?
Đơm nhau với kẻ thù đang chiếm nhà chiếm cửa của mình, ai cho gì phải lấy đó ngay ấy chứ. Cụ logic lạ lùng thế.
Giống Nga thôi, giờ đi khắp nơi ai cho gì thì lấy ngay, đến cả tên lửa Triều Tiên cũng nhặt gấp chứ từ chối gì ?

Tình cảm quí ở chỗ khó khăn thì có bạn bè giúp. Hay cụ ghen tị vì Nga không có ai giúp nên cố tình nói xấu sự giúp đỡ chân tình mà Ukraine có được?
Em thì chẳng dám chối, dù ai hỗ trợ, viện trợ bằng mọi hình thức nào đó thì cũng đáng trân quý và ghi nhớ lúc khó khăn họ đã giúp những gì.
Chứ ko phải phủi đi vai trò, yếu tố của họ những lúc ta cơ hàn :))

a_m_d

Xe điện
Đấy, em thích cụ nào tranh luận dễ thương như cụ.
Giúp đỡ nhau là giúp đỡ. Đừng lôi các nước khác vào cuộc chiến. Nhất là kiểu tào lao Nga đấu Nato để cho oai vệ thêm cho Nga nghe nó buồn cười, mai kia người ta nói Ukraine đấu với đôi bạn cùng tiến Nga-Triều Tiên thì lại càng hài.
Cụ nói đúng thật, Ukr có lôi kéo họ vào đâu, toàn họ tự nguyện viện trợ USD, Euro và số vũ khí khổng lồ ấy chứ :))
Em đã bảo rồi, dù có nhận của người ta rồi thì đừng phủi đi vai trò, yếu tố của họ :))
Bảo sao bản chất bất kỳ cuộc chiến nào trên thế giới nào từ 15-20 năm cho đến nay đều có đấu ấn của cái gọi là liên minh US và NATO :))

UFO1

Xe hơi
Cụ đúng là chúa lồng tiếng, thánh xuyên tạc, ngôi sao hát nhép!
Đoạn bôi đen hoàn toàn không có trong comment của em. Em có nên report là cụ hay luyên thuyên để chấn chỉnh cụ không?
Dân Uk thì anh hùng dân tộc của họ từ trước tới nay phần lớn đều là dân tộc Slavơ, từ xa xưa thì là dân Kievian Rus, xa vừa vừa thì là dân của Đế Quốc Nga, gần hơn nữa thì là LX. Từ thời lập quốc xa xưa đều là 1 dân tộc, nhiều địa danh nổi tiếng có được nhờ xương máu của cả Đế Chế Nga như Odessa, Krym hay phía Tây Uk như Lviv...là xương máu của nhân dân LX.
Giờ thế hệ này họ đang thờ ai? Sao lại giật đổ tượng nữ hoàng Ekaterina và tướng Suvorov những người đã xây dựng nên và bảo vệ Oddessa. Không phải là ông cha của họ cũng đã đổ xương máu trong những trận chiến để có đc Oddessa à?
Chiến lược của Mỹ và phương tây luôn nhất quán từ ngày xưa là "chia để trị", luôn thúc đẩy chia rẽ để tạo nội chiến, phân tách các nước lớn.
Cụ và các bạn giống cụ ở đây là đại diện tiêu biểu cho giới đệ tử của Phương tây, tuyên truyền (hoặc cũng có thể các cụ là nạn nhân của việc tẩy não) các ý tưởng chia rẽ dân tộc, tô vẽ sự khác biệt mà quên đi những giá trị chung cốt lõi.
Cảm ơn lời thẳng thật của cụ. Giá như Ukraine, Bangladesh có nhiều người như cụ thì bọn dân chủ cuội, cách mệnh màu do Mỹ và PT đầu tư đã không thể tự tung tự tác phá nát đất nước như thế.

a_m_d

Xe điện
Thì nhờ cuộc chiến này mới có thêm đôi bạn nữa đấy thôi. Ukraine đang phải gồng mình chống lại Nga và Triều tiên còn gì.
Đấy là nói theo cái logic của cụ đấy. Chứ em thấy buồn cười quá.
Em xưa nay chưa phủ nhận vai trò của Iran, Triều, hay TQ...
Và càng ko dám phủ nhận vai trò của US-NAT0 trong cuộc xung đột này.
Vì bất kỳ ai theo dõi xung đột này từ đầu đều ngẫm nhiên hiểu ra việc đó.
Đó là điều trân quý đối với cả 2 phe.
Nhưng xin lỗi, đừng phủi đi yếu tố, vai trò của họ... và đừng nói họ ko chảy máu thì nó mới là phi logic :))

Rinoceronte

Xe hơi
Vodyane và Kostyantynivka đang có nguy cơ mất về tay Nga. Nga từng rất vất vả và thua đau ở đây. Giờ cửa chiếm đc đã sáng hơn.

Rinoceronte

Xe hơi
Hrodivka quân Nga đã tiến lên vào gần trung tâm thay vì nhận định là sẽ bao vây từ dưới lên.

Rinoceronte

Xe hơi
Thành Novohrodivka đang dần bị bao vây. Hiện tại đang bị vây 2 mặt. Nhận định Nga sẽ tiến thẳng dọc đường tàu tiến thẳng vào thành phố.