[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Klaers

Xe hơi

vanphong17

Xe máy
Cái này có thể coi là Ukraine tham bát bỏ mâm không các cụ ơi?
Đã rơi vào cảnh thiếu thốn thì rất khó cân đối rồi. Nhưng thúc em từ cđt nữa cụ. Trùng tay cđt bỏ rơi thì toi luôn. Nên phải gồng thôi

Vậy diện tích đất Ukraina bị Nga chiếm bằng bao nhiêu tỉnh Vĩnh Phúc cụ ơi?
Cụ nhắc tới tỉnh gì đó thì em không dám so sánh vì sợ bị ăn gậy vì tổ lái. Nhưng để em nói cụ cho dể hình dung thì diện tích Nga đang kiểm soát bằng nước Anh. "4 tỉnh + Crimea" Và nước Anh lớn thứ 78 trên thế giới. Kiểm soát 1 vùng lãnh thổ rộng lớn như vậy mà chỉ có 600-700k quân. Nga làm được như vậy tới giờ là quá giỏi rồi cụ >:D<

xetaiday

Xe buýt
Hai anh em đánh nhau mãi k chán các cụ nhể. Nghỉ ngơi thôi còn làm ăn
Gấu N lỡ rồi đâu rút lại đc.
Thằng bên kia bán cầu thì ko muốn dừng, cơ hội thử nghiệm vũ khí, quảng cáo, bán hàng, hạn chế sức mạnh đối thủ, cũng đâu thể bỏ lỡ đc.
Khi nào 1 bên bầm dập mới nghỉ :)

TTK3

Xe máy
Cụ nhắc tới tỉnh gì đó thì em không dám so sánh vì sợ bị ăn gậy vì tổ lái. Nhưng để em nói cụ cho dể hình dung thì diện tích Nga đang kiểm soát bằng nước Anh. "4 tỉnh + Crimea" Và nước Anh lớn thứ 78 trên thế giới. Kiểm soát 1 vùng lãnh thổ rộng lớn như vậy mà chỉ có 600-700k quân. Nga làm được như vậy tới giờ là quá giỏi rồi cụ >:D<
Cụ phải loại trừ Crimea và 1 phần của 2 tỉnh miền Đông đã bị chiếm trước chiến tranh chứ. Mà thành tích chiếm đất của Nga có được chủ yếu là nhờ tờ mờ sáng hôm 24/2 bất ngờ đánh lén không tuyên chiến giống như hồi phát xít Đức đánh lén Liên Xô đó. Cụ ca ngợi thành tích chiếm đất nhờ đánh lén giống Hitler của Nga thế cụ có biết trong 30 tháng Adolf Hitler chiếm được bao nhiêu đất của Liên Xô không vậy

Orisis

Xe tải
Hình ảnh một số bệ phóng Himars mà có thể mấy hôm vừa rồi Nga đã tiêu diệt được. Được sản xuất ở Balan với chất lượng rất cao :

Hèn chi ăn iskander mà không thấy cháy nổ gì cả. Và số lượng Nga báo cáo tiêu diệt himar lại nhiều đến vậy

Donald Trăm

Xe hơi
Cảnh cáo: Nội dung bị xoá vì đăng biểu tượng của phát xít.
- Dừng đăng bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

langriser

Xe tải
Hèn chi ăn iskander mà không thấy cháy nổ gì cả. Và số lượng Nga báo cáo tiêu diệt himar lại nhiều đến vậy
Mấy cái mô hình này giờ giống như thật, ko phân biệt được luôn, coi mấy clip thấy mô hình Himass bắn tên lửa mô hình bay xa lên trời, sau đó là hình ảnh Iskander lao vào và cột khói bốc lên

sskkb

Xe điện
.
Cái này có thể coi là Ukraine tham bát bỏ mâm không các cụ ơi?
Em cho là Ukraine đang tính bỏ luôn Kiev và lập quốc gia mới ở Kursk ;))

buithuy07

Xe máy
Hành động Uk phá cầu có phải là để giảm đà tấn công của Nga ở Kursk? Cầu giờ không biết được bao lâu nữa. Trong khi mặt trận Donbas vẫn mất dần các cứ điểm.

sskkb

Xe điện
Bản đồ tính tới ngày 16/08 của ISW đây cho các cụ bàn luận. Thấy các cụ phe Ukraine hô hào mừng rỡ ghê quá, em cứ tưởng Ukraine đã thần tốc, táo bạo thế nào ....cho tới khi em nhìn thấy ô Area of Detail ở góc dưới bên phải.

Nhưng ngẫm lại thì sau nhiều tháng phải chứng kiến quân Ukraine cứ lùi dần về phía Tây, thì giờ cái chiến công nho nhỏ quả là mang lại hạnh phúc lớn lao thật. 1 miếng khi đói cũng hơn 1 bữa tiệc khi no mà.

UAF Kursk Incursion August 16, 2024.png

quochiep

Xe tăng
Trước đây em cũng chỉ hóng tin tức và phân tích , có nghiêng một chút về Nga khi một mình phải chống chọi với một liên minh hùng mạnh đang thống trị toàn cầu . Nhưng càng đánh , Nga càng cho thấy những bất cập của mình dù các cụ pro Nga luôn mang những thắng lợi ra khoe . Em đã bình luận từ vài thắng trước rằng phương Tây đang lấn tới , đầu cuộc chiến thì chỉ viện trợ nhỏ giọt , sau đó là viện trợ ồ ạt , và sau cùng phương Tây sẽ mang chiến tranh đến nước Nga . Quả đúng vậy , giờ Ukraina đang mang chiến tranh vào nội địa Nga , phương Tây ko biết như những gì họ đang nói ? Ko hề , vũ khí , chuyên gia thậm chí quân của họ trên chiến trường mà Ukraina tấn công số lượng lớn mà nói ko biết trước thì chỉ là nói mồm , chính phương Tây đã bật đèn xanh cho Ukraina tấn công . Sắp tới sẽ có rất nhiều tên lửa máy bay sẽ dc Tân công sâu vào lãnh thổ Nga khi hiện nay Nga cũng chỉ đang chịu đấm ăn xôi , phản ứng chậm và yếu ớt . Cứ cho là Nga sẽ chặn thành công Ukraina thì suy cho cùng chiến tranh đã xảy ra trên đất Nga , dân Nga đã bị giết và cướp . Để xảy ra như vậy , Putin đã mất uy tín trầm trọng dù có thể Nga vẫn sẽ đạt dc những bước tiến ở các mặt trận khác . Hãy nhớ khủng bố đã tân công nước Mỹ và Mỹ đã tốt chức hẳn 1 chiến dịch chống khủng bố trên toàn thế giới . Nhưng Mỹ ko bao giờ cho phép chiến tranh xảy ra trên đất của mình và sự trả thù cho nước Nhật đã dám tấn công Trân trâu cảnh của Mỹ là 2 quả bom hạt nhân . Rất cứng rắn dù có bị gọi là diệt chủng hay máu lạnh . Nga lần này có sử dụng Hạt nhân ko ? Gần như chắc chắn ko , mà chỉ tăng cường tân công Ukraina . Có thể Ukraina sẽ mất thêm quân và đất , nhưng phương Tây chả quan tâm đâu vì với họ cứa dc máu của kẻ thù thì tay chân chết nhiều Cũng sẵn sàng đánh đổi .

sskkb

Xe điện
Trước đây em cũng chỉ hóng tin tức và phân tích , có nghiêng một chút về Nga khi một mình phải chống chọi với một liên minh hùng mạnh đang thống trị toàn cầu . Nhưng càng đánh , Nga càng cho thấy những bất cập của mình dù các cụ pro Nga luôn mang những thắng lợi ra khoe . Em đã bình luận từ vài thắng trước rằng phương Tây đang lấn tới , đầu cuộc chiến thì chỉ viện trợ nhỏ giọt , sau đó là viện trợ ồ ạt , và sau cùng phương Tây sẽ mang chiến tranh đến nước Nga . Quả đúng vậy , giờ Ukraina đang mang chiến tranh vào nội địa Nga , phương Tây ko biết như những gì họ đang nói ? Ko hề , vũ khí , chuyên gia thậm chí quân của họ trên chiến trường mà Ukraina tấn công số lượng lớn mà nói ko biết trước thì chỉ là nói mồm , chính phương Tây đã bật đèn xanh cho Ukraina tấn công . Sắp tới sẽ có rất nhiều tên lửa máy bay sẽ dc Tân công sâu vào lãnh thổ Nga khi hiện nay Nga cũng chỉ đang chịu đấm ăn xôi , phản ứng chậm và yếu ớt . Cứ cho là Nga sẽ chặn thành công Ukraina thì suy cho cùng chiến tranh đã xảy ra trên đất Nga , dân Nga đã bị giết và cướp . Để xảy ra như vậy , Putin đã mất uy tín trầm trọng dù có thể Nga vẫn sẽ đạt dc những bước tiến ở các mặt trận khác . Hãy nhớ khủng bố đã tân công nước Mỹ và Mỹ đã tốt chức hẳn 1 chiến dịch chống khủng bố trên toàn thế giới . Nhưng Mỹ ko bao giờ cho phép chiến tranh xảy ra trên đất của mình và sự trả thù cho nước Nhật đã dám tấn công Trân trâu cảnh của Mỹ là 2 quả bom hạt nhân . Rất cứng rắn dù có bị gọi là diệt chủng hay máu lạnh . Nga lần này có sử dụng Hạt nhân ko ? Gần như chắc chắn ko , mà chỉ tăng cường tân công Ukraina . Có thể Ukraina sẽ mất thêm quân và đất , nhưng phương Tây chả quan tâm đâu vì với họ cứa dc máu của kẻ thù thì tay chân chết nhiều Cũng sẵn sàng đánh đổi .
Chắc cụ mới vào xem thớt Nga-U phải ko? Từ đầu chiến dịch tới giờ, cứ tầm 3 tháng lại có 1 bài y chang như những gì cụ đang viết đấy.

Nên cụ có phần 2,3,4,5 sau cmt kia không thì post nốt đi nhé, chứ cứ post mãi phần 1 nghe nhàm quá rồi

Tolia_82

Xe tải
Cụ mang Mỹ ra so với Nga , thật buồn cười và mọi so sánh đều khập khiễng
Mỹ mang 2 quả bom ra ném vào 2 thành phố của Nhật vì muốn biết hiệu quả của chúng , chính họ không lường trước được hậu quả khủng khiếp đến thế !
Cụ đừng nghĩ rằng đấy là sự trả thù cho trận trân châu cảng ( lý do rất trẻ con )

Nga thì dù sở hữu vô vàn vũ khí hạt nhân cấp độ chiến thuật , nhưng dù cho người anh em ХОХОЛ của họ có xấu chơi thế nào đi nữa họ sẽ không sử dụng vũ khí hạt nhân trước , bởi vì tính nhân đạo , họ còn rất nhiều người nga , nói tiếng Nga ở Ucraina , họ ý thức rất rõ là cần phải loại trừ chủ nghĩa phát xít ở Ucraina nhưng không đồng nghĩa với việc hủy diệt 1 dân tộc , 1 đất nước và 1 nền văn hóa
Đấy mới chính là điều kiện mà họ dùng dao mổ chính xác và tránh thương vong cho dân thường, nhưng quân đội Ucraina lợi dụng điều này và đưa quân đội vài những siêu thị , tòa thị chính , hay bệnh viện đóng quân tại đó
Khiến cho quân đội Nga không thể tấn công vì vướng vào dân thường
Cụ quên mất rằng dù dân U nói tiếng Ucraina nhưng chữ viết của họ , bảng chữ cái hiện nay của họ lại là do 1 người Slavo gốc Nga viết ra !
Dân tộc Ucraina có những ca khúc , những văn hóa rất đẹp cần được bảo tồn
Nhưng không phải chiến tranh là xóa đi tất cả
Bất kể vì mục đích chính trị nào
Người Ucraina và người Nga là anh em , như chúng ta miền nam và miền Bắc khác giọng nói nhưng là 1 dân tộc việt
Cuộc chiến chưa ngã ngũ ,
Khi nào chưa thỏa mãn các mục đích chính trị khác nhau thì cuộc chiến sẽ còn tiếp diễn
Cho đến khi nào hoặc thỏa mãn điều kiện này , hoặc 1 bên hoặc cả 2 bên sức cùng lực kiệt mà phải giương cờ trắng
Bởi đây là cuộc chiến so găng giữa 2 luồng tư tưởng , Nga xô = Mỹ và tây âu ( Nato )
Cuộc chiến này đã từng ở nhiều nơi trên thế giới như Việt Nam , Afghanistan , .. Nam tư ...vv
Chỉ có điều đây là lần đầu tiên cuộc chiến diễn ra trên đất Nga , điều mà người Mỹ rất thích và tự hào như ông Biden từng nói thành công nhất của ông trong cả nhiệm kỳ là đưa chiến tranh đến đất Nga ..... ???
Điều điên rồ là ông Zelensky lại dám đưa đất nước vào cuộc chiến tàn phá hủy hoại nặng nề dân tộc , đất nước như thế ?
Phải chăng nguồn gốc do thái thì ông ấy chả có gì để mất ? Và người Mỹ chọn ông hoàn hảo cho mục đích chính trị của họ ?
Và ông ấy mặc cho Mỹ kéo giật dây điều khiển cuộc chiến đau thương này ?
Còn Ông Putin thì có lẽ cũng chả còn sự lựa chọn nào khác vì lợi ích dân tộc , vì sự tồn vong của nước Nga mà phải chiến thôi
Và sai hay đúng , chúng ta hãy để lịch sử phán xét !

Chỉnh sửa cuối:

L0SEDOW

Xe tải
Trong lúc quân U đang tiến thần tốc từ Kursk về Moskva, cụ Putin lại sang Azerbaijan chơi những hai ngày liền.
Chắc là sang cầu viện đây, các cụ nhỉ?!

boy_spott

Xe điện
Đúng là ae trong nhà oánh nhau Phương tây đạt được mục đích, âm mưu thủ đoạn lúc nào cũng có

trungngothu

Xe tăng
Cụ võ đoán hơn nhiều, Nga đã xác định đánh là đánh với Mỹ, Nato nên việc leo thang chắc chắn họ phải lường trước từ lâu rồi, cụ với e còn nhìn thấy cơ mà.
rất nhiều cụ tím cứ luận điệu cứa máu này nọ, nhưng theo e thấy đó là cơ hội phát triển, khoa học kỹ thuật e thấy rất nhiều bắt nguồn từ 2 cuộc thế chiến, siêu cường thứ 2 thế giới thời LX cùng đều dc xáy dựng từ các nhà khoa học bước ra từ chiến tranh.

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cuộc chiến này bắt đầu với lý do gì các cụ nhỉ?
Mỹ luôn lo sợ Nga và Châu Âu hòa hợp vì "Sa Hoàng" Putin quay trở lại Châu Âu là dấu chấm hết cho vai trò của Mỹ ở lục địa Châu Âu.

Và họ một mặt hô biến mối "nguy hiểm" về một Đại Nga để cho toàn dân Châu Âu phải khiếp sợ (trong lúc đó họ vẫn mở rộng Nato đến sát biên giới Nga).

Rõ ràng thiệt hại nhiều nhất là Ukraina khi đất nước bị tàn phá nặng nề và người dân Ukcraina sẽ phải chiến đấu đến người "cuối cùng". Cuộc chiến ủy nhiệm này cũng sẽ hút cạn máu của chú gấu Nga, Mỹ bán được vô số vũ khí cho các nước Châu Âu và trở lại vai trò anh cả trong khối Nato. Một Châu Âu nằm trong vòng ảnh hưởng của mình và làm Nga suy yếu thực sự là một mũi tên trúng hai đích của Mỹ.