[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

tongphe

Xe tải
Thế nào mà giờ Ukraine tấn công dồn dập lãnh thổ Nga các cụ ạ. Tới phiên tỉnh Belgorod đang bị tấn công dữ dội các cụ ạ.

Em nghĩ Uk cũng không muốn thế đâu cụ. Nhưng bắt buộc phải làm để lập vùng đệm, bảo đảm không gian sinh tồn của mình. Ai bảo Nga gia nhập CSTO làm gì cho khổ ra!

DurexSSL

Xe buýt
Cụ không đọc chú thích trong ngoặc à?
Cụ hỏi rõ Mod đi

Tên chính của Thread đã nêu rất rõ phạm vi
Phần trong ngoặc là nhấn mạnh các nội dung đặc biệt

Cụ có vấn đề về logic ngôn ngữ

Thân

moly

Xe điện
1 loại tên lửa mới đc Nga tiết lộ, có thể đối phó với các máy bay Phương tây, trong đó có F16
hiaz, tên lửa này có đối phó được với mấy tỉnh biên giới ko? Em tưởng Nga có bọm lượn, cứ thả vào là xong nhất là lại trên đất Nga, Hóa ra là cũng phức tạp phết

TuanHCM

Xe hơi
Đã có clip Sudzha của tỉnh Kursk thất thủ cách đây 2 ngày rồi các cụ ạ. Ở đây phòng thủ thì Nga khó đánh lắm rồi.

Kênh Nga xác nhận:

“Bất chấp cuộc tranh luận đang diễn ra trên các phương tiện truyền thông về việc liệu Lực lượng vũ trang Ukraine đã chiếm giữ trung tâm khu vực Sudzha một cách "nửa vời" hay hoàn toàn, giờ đây tôi có thể nói chắc chắn, dựa trên các sự kiện và thông tin mà tôi có được, rằng Sudzha không may bị ảnh hưởng. sự kiểm soát của kẻ thù.”

SunnyN

Xe tải
Khổ, cùng 1 bài báo, cùng 1 trích dẫn mà đọc mỗi người 1 ý, thôi iem cứ đăng lại nội dung chính xác bài báo trên cho nó chắc chắn ạ :))
Cụ đọc thì cũng phải ngẫm nghĩ, phân tích 1 chút chứ, bỏ ngay đoạn đầu, lao ngay vào số 10.000 lấy được, từ từ thôi cụ ơi :))
Ở phía trên ;))

View attachment 8681488
Ở phía dưới, vẫn bài đó thôi :))
View attachment 8681491
Thế giới vẫn đang bất ngờ với các nước đi của kỳ thủ Zelensky.
Đánh lấy tiếng rồi rút đi thì còn đỡ, chứ đào hào ở lại thủ thì ngáo rồi. Nga nó vây lại thì chỉ mấy hôm hết gạo là ra hàng, không cần đánh.
Để xem vở bi hài kịch này sẽ kết thúc như thế nào vì thực sự đây là những nước cờ của Ukraina ít ai dám nghĩ tới.

a_m_d

Xe điện
hiaz, tên lửa này có đối phó được với mấy tỉnh biên giới ko? Em tưởng Nga có bọm lượn, cứ thả vào là xong nhất là lại trên đất Nga, Hóa ra là cũng phức tạp phết
Cụ đang hình dung tên lửa này dùng ở biên giới dư nào vậy ? :))
Em chưa hình dung ra :D

SunnyN

Xe tải
Đã có clip Sudzha của Nga thất thủ cách đây 2 ngày rồi các cụ ạ. Ở đây phòng thủ thì Nga khó đánh lắm rồi.

Kênh Nga xác nhận:

“Bất chấp cuộc tranh luận đang diễn ra trên các phương tiện truyền thông về việc liệu Lực lượng vũ trang Ukraine đã chiếm giữ trung tâm khu vực Sudzha một cách "nửa vời" hay hoàn toàn, giờ đây tôi có thể nói chắc chắn, dựa trên các sự kiện và thông tin mà tôi có được, rằng Sudzha không may bị ảnh hưởng. sự kiểm soát của kẻ thù.”

Kênh nào của Nga Bác ơi? Tôi ở đây là ai?
Ghi chép của cựu chiến binh là kênh facebook hay IG thế?

sudichat2002

Xe container
Vấn đề khiến lực lượng Ukr còn bị mắc kẹt lại ở Kursk không phải là bị đóng nồi hầm, bị Nga tìm diệt... mà là vấn đề lương thực dành cho "những con Sói Checchen không bao giờ tha cho tù binh" :))
Quân đội Nga chỉ cần quây thật chặt lực lượng Ukr còn sót lại, không cần đánh, Ukr hết lương thực thì tự khắc đầu hàng thôi :))
Báo Pravda của Ukraine trích dẫn tuyên bố của dự án Hochu Zhit cho hay: “Lãnh đạo Chechnya Ramzan Kadyrov từng tuyên bố các thành viên của đơn vị Akhmat không bao giờ đầu hàng… Tuy nhiên, tình hình ở Kursk đã diễn biến nhanh chóng và các thành viên Akhmat này thậm chí còn không cố gắng chống cự’.

NualycafE

Xe buýt
Thôi các cụ cập nhập lại số liệu cho nó thực tế chút nhé, thông tin cập nhập nhất ngày thứ 6 là có chính xác khoảng 1.400 chú lính Ukr tham gia cuộc phản kích tự vệ vào đất Nga nhé :))
Bộ Quốc Phòng Nga tuyên bố chính thức là đã tiêu diệt 945 lính, làm bị thương 400 lính, tổng loại khỏi vòng chiến đấu là 1.345 lính Ukr, số lượng lính tiếp tục chống trả quyết liệt, đang tìm diệt còn lại là... 55 lính Ukr nhé ;))
Nguồn thông tin hoàn toàn chính thống ạ :))
View attachment 8681408
View attachment 8681428

Cụ này thành thạo trò ngụy biện lấy số liệu một bên lồng vào bên khác để nhét qđ xuyên tạc vào nhỉ. Cũng hợp lí, trẻ con rất thích đọc hiểu kiểu này ;))

TuanHCM

Xe hơi
Đánh lấy tiếng rồi rút đi thì còn đỡ, chứ đào hào ở lại thủ thì ngáo rồi. Nga nó vây lại thì chỉ mấy hôm hết gạo là ra hàng, không cần đánh.
Để xem vở bi hài kịch này sẽ kết thúc như thế nào vì thực sự đây là những nước cờ của Ukraina ít ai dám nghĩ tới.
Vây bằng gì cụ? Nga đốt thiết giáp, nướng lính mấy năm qua kô lấy nổi hết tí đất còn lại của 4 tỉnh lỡ miệng sát nhập. Cụ phân tích hộ em giờ Nga lấy gì mà vây Ukraine ở Kursk?

sudichat2002

Xe container
Nhận định của cụ thực sự quá giống so với quan điểm của em trên chiến trường Kursk, iem xin phép đăng lại ạ :))

moly

Xe điện
Cụ đang hình dung tên lửa này dùng ở biên giới dư nào vậy ? :))
Em chưa hình dung ra :D
vâng, em hiểu ý bác cười về trình độ hiểu biết siêu hạng của em về tên lửa. Nhưng ý em là liệu nước xa có cứu được lửa gần.

a_m_d

Xe điện
Cụ hỏi rõ Mod đi

Tên chính của Thread đã nêu rất rõ phạm vi
Phần trong ngoặc là nhấn mạnh các nội dung đặc biệt

Cụ có vấn đề về logic ngôn ngữ

Thân
Mỗi khi động đến điểm ngứa là thấy nhột mà Cụ, quay xe bài chủ đề :))

Có lẽ thùng thuốc súng Trung đông sẽ nổ những ngày tới.
Và lần đầu tiên EU kêu gọi áp trừng phạt bộ trưởng Israel ;))

baba77

Xe tăng
Tầm này Nga còn ngại gì nữa nhỉ?. Cứ phải tay em thì có mà...... chém phần phật. :))

sudichat2002

Xe container
Cụ này thành thạo trò ngụy biện lấy số liệu một bên lồng vào bên khác để nhét qđ xuyên tạc vào nhỉ. Cũng hợp lí, trẻ con rất thích đọc hiểu kiểu này ;))
Thay vì đả kích cá nhân, cụ nên đóng góp cho diễn đàn bằng các thông tin có giá trị, đi kèm link, và quan điểm cá nhân dẫn chứng... theo quy định của diễn đàn ạ :))
Cám ơn cụ đã chịu khó đọc các bài viết của em, cụ thích là được rồi ạ :))

SunnyN

Xe tải
E vẫn cho rằng chiến dịch đột kích Kursk của Uka chỉ là 1 dạng tiến hành Chiến tranh du kích trong lòng đối phương, chứ ko nhằm mục đích chiếm đóng, lấn dũi, "sáp nhập" như mục đích CDQSĐB của Nga ở Ukraine.

Mục đích những cuộc đột kích bất ngờ vào lãnh thổ Nga như vậy vừa giúp kéo giãn lực lượng Nga, vừa đưa CDQSĐB của Nga về với chính lãnh thổ Nga, vừa để 1 bộ phận dân Nga nếm mùi chiến tranh mà trước đây họ chỉ xem qua TV hoặc bàng quan ko quan tâm theo tâm lý "cháy nhà hàng xóm bình chân như vại", vừa để thể hiện sức mạnh và sự mưu trí của các LLVT Ukraine (vô hình chung biến lãnh thổ Nga thành nơi thử vũ khí của Uka và PT). Khi đã hoàn thành nhiệm vụ nói trên, Uka sẽ cho rút đội xung kích của mình về và không loại trừ sẽ lại tiếp đột kích vị trí khác, cứ thế kéo dài làm cho Nga vs dân Nga luôn ở trong tình trạng phải đối phó khó chịu, 1 dạng Chiến tranh du kích!

Tất nhiên còn những lợi ích khác như thành quả tiêu diệt và bắt giữ binh sĩ Nga, thu hoạch chiến lợi phẩm từ lãnh thổ Nga, "làm màu" cư xử đối đãi tử tế, tạo hình ảnh tốt với cư dân địa phương nói riêng, dân Nga nói chung - gây khó cho guồng máy tuyên truyền của Nga, v.v.....
Bác mộng mơ quá, những gì Bác viết giống kịch bản phim Hollywood hơn.
Dân Nga chưa bao giờ ngán đánh nhau cả, không sợ chết. Lần đột kích này chỉ làm dân Nga ủng hộ Nga lấy nốt Summy và mấy tỉnh giáp biên giới. Càng chọc ngoáy thì càng bị đánh tàn bạo hơn là chắc chắn.
Giờ yếu tố bất ngờ đã hết, nếu Ukraina rút ngay về phòng thủ thì sẽ sống được thêm vài tuần nữa cho đến khi Nga đáp trả lại.

Vinsa35

Xe tải
Cụ nghĩ dc vậy thì cũng là nhà chiến lược đại tài đấy, ngang tầm bác Pu của em rồi.
Hầm tầm 7 ngày là nhừ luôn, tất cả đều trong tính toán của cụ Putin vĩ đại nhà em rồi

NualycafE

Xe buýt
Thay vì đả kích cá nhân, cụ nên đóng góp cho diễn đàn bằng các thông tin có giá trị, đi kèm link, và quan điểm cá nhân dẫn chứng... theo quy định của diễn đàn ạ :))
Cám ơn cụ đã chịu khó đọc các bài viết của em, cụ thích là được rồi ạ :))

Đó hoàn toàn là đóng góp cho một diễn đàn văn minh hơn đó cụ ah
Cụ có quyền thích bài của mình, em khoảng 20 năm nay khi có nhận thức vàng thau lẫn lộn thì hiếm khi thích thứ gì lắm ;))

TuanHCM

Xe hơi
Bác mộng mơ quá, những gì Bác viết giống kịch bản phim Hollywood hơn.
Dân Nga chưa bao giờ ngán đánh nhau cả, không sợ chết. Lần đột kích này chỉ làm dân Nga ủng hộ Nga lấy nốt Summy và mấy tỉnh giáp biên giới. Càng chọc ngoáy thì càng bị đánh tàn bạo hơn là chắc chắn.
Giờ yếu tố bất ngờ đã hết, nếu Ukraina rút ngay về phòng thủ thì sẽ sống được thêm vài tuần nữa cho đến khi Nga đáp trả lại.
Zelensky nói rõ ràng rồi mà cụ vẫn chưa hiểu à? Zelensky nói ông ta đưa chiến tranh về đất Nga, Ukraine đang mời Nga tới Kursk đánh nhau mà. Nga tới nhanh và luôn chứ quân dân Ukraine đang hóng. Cụ cứ bảo họ rút về là sao nhỉ.