[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

fightstinger

Xe tăng
Sắp đến hồi kết rồi nhóe, anh Dê bẩu vậy

Tổng thống Zelensky ca ngợi lực lượng Ukraine vì tập kích mục tiêu quân sự sâu trong lãnh thổ Nga, cho rằng chúng giúp cuộc chiến dần kết thúc.

"Mỗi cuộc tập kích đáp trả chính xác, phá hủy hậu cần, căn cứ của Nga, khiến những kẻ chiếm đóng khó ở lại đất nước của chúng ta hơn, sẽ đưa xung đột đến gần hơn với hồi kết", Tổng thống Ukraine Volodymyr Zelensky nói ngày 3/8.
Quân đội Ukraine cho biết lực lượng nước này trong đêm 2/8 tập kích một kho đạn ở sân bay Morozovsk, tỉnh Rostov, nơi lực lượng Nga lưu trữ bom dẫn đường cùng nhiều trang thiết bị quân sự, và một số cơ sở dầu khí ở các tỉnh Belgorod, Kursk của Nga.
"Tôi muốn cảm ơn mỗi người lính và tất cả những người làm việc trong ngành công nghiệp quốc phòng vì đã tấn công các sân bay, nhà máy lọc dầu và cơ sở hậu cần của Nga", ông Zelensky nói.
Tổng thống Ukraine Volodymyr Zelensky tại Kiev hôm 22/4. Ảnh: AFP

Tổng thống Ukraine Volodymyr Zelensky tại Kiev hôm 22/4. Ảnh: AFP

Bộ Tổng tham mưu lực lượng vũ trang Ukraine thông báo trên Facebook ngày 3/8 rằng đã đánh chìm tàu ngầm Rostov-on-Don của Hạm đội Biển Đen Nga trong vụ tập kích tại cảng Sevastopol trên bán đảo Crimea. Họ cũng tuyên bố phá hủy 4 bệ phóng tên lửa trong cuộc tấn công này.
Nguồn tin quốc phòng Ukraine cùng ngày cho biết lực lượng nước này cũng đã tập kích bằng máy bay không người lái (UAV) vào một kho nhiên liệu ở quận Kamensky thuộc vùng Rostov.
Giới chức Nga chưa bình luận trực tiếp về các tuyên bố của Ukraine, song thống đốc vùng Rostov nói trên Telegram rằng chính quyền địa phương đã ban bố tình trạng khẩn cấp tại Morozovsk.
Bộ Quốc phòng Nga cho biết họ đã phá hủy ít nhất 76 UAV của Ukraine, trong đó có 36 chiếc ở vùng biên giới Rostov và 17 chiếc ở vùng Oryol. Phòng không Nga cũng vô hiệu hóa 8 chiếc ở vùng Kursk và 9 chiếc ở vùng Belgorod.
Vị trí vùng Rostov, Belgorod, Kursk của Nga. Đồ họa: NY Times

Vị trí vùng Rostov, Belgorod, Kursk của Nga. Đồ họa: IAS

Kiev đã tăng cường tập kích lãnh thổ Nga, nói rằng họ làm như vậy để đáp trả các cuộc oanh tạc của Moskva trên lãnh thổ nước này kể từ khi xung đột bùng phát cuối tháng 2/2022.
Tổng thống Zelensky ngày 3/8 cho biết Nga phóng hơn 600 quả bom dẫn đường vào Ukraine chỉ trong một tuần. "Máy bay chiến đấu của Nga phải bị phá hủy tại căn cứ bằng mọi cách có hiệu quả. Tập kích sân bay Nga là động thái hợp lý", ông nói.
Lãnh đạo Ukraine nhiều lần yêu cầu đồng minh dỡ hạn chế, cho phép Ukraine sử dụng vũ khí phương Tây cung cấp để tấn công lãnh thổ Nga. Ông ủng hộ việc quân đội Ukraine nhắm mục tiêu vào "những nơi Nga sử dụng để tung đòn tấn công Ukraine, phóng tên lửa, UAV và bom".
U cà không được oánh hết sức cụ nhể, oánh nhau sinh tử cứ phải xin ban huấn luyện cho em được đấm chỗ này đá chỗ kia.

Muon_biet

Xe cút kít

origami

Xe buýt
Cụ đọc hiểu tốt phết.
Anh Ze nói tập kích cơ sở quân sự trong lãnh thổ Nga giúp sớm kết thúc cuộc chiến ở Ukr. Và cụ hiểu thành “Anh Ze đã định ngày sẽ duyệt binh ở Moskva”.
Quả là tài không đợi tuổi.
Hơ, cụ đang khen anh Ze ư; Đúng là trẻ hơn nhiều so với Putin đấy và đang chống trả quyết liệt đấy quả cảm; Nhưng có lẽ cũng không ngờ lại bị anh tóc xù cho vào tròng; Ngờ đâu, muốn đạt thỏa thuận hòa bình bây giờ lại mất nhiều hơn, hy sinh nhiều hơn và thiệt hại nhiều hơn so với thỏa thuận đã đạt sơ bộ ở Thổ; Không biết anh trai tóc xù có đền bù gì cho anh Ze hay nhân dân Ukr không? Em thì không dám so với anh Ze đâu;

1. Cụ đọc cho kỹ cái ảnh nhé. Chả lẽ lại cần phải đánh dấu tiếp vào từ “nhiều” ở trong bài báo thì cụ mới đọc được hay sao? Nó có từ “nhiều” đấy, cụ đọc kỹ hơn đi nhé.
2. Link đã đưa, hình ảnh đã được chụp rồi mà cụ vẫn bảo em “mõm” thì logic của cụ độc đáo phết đấy.
3. Lại như cụ kia, toà soạn họ viết rành rành: nhiều T54 được sử dụng trong mũi nhọn đột phá nhưng các cụ lại đưa lý lẽ “tôi chưa thấy” để phản bác em. Thật nhảm nhí. Chắc chắn phóng viên họ thấy và họ đã viết, được tổng biên tập chấp thuận. Tin họ là đúng chứ chả lẽ tin mấy cái ông Trust me bro à?

Cả 3 cái đó là luận điểm chứng minh cho phát ngôn của em: “Nga mang T54 ra làm mũi nhọn đột phá” rồi đấy. Cụ có thể phản biện logic không hay cứ mãi nói câu: “tôi chưa thấy nên không tính” kiểu rất buồn cười thế?
Ở Ukraine, xe tăng T-54 và T-55 đã được sử dụng theo những cách không thông thường. Thay vì phục vụ như xe tăng chiến đấu truyền thống, T-55 chủ yếu được sử dụng như pháo tự hành 100mm, cung cấp hỏa lực hỗ trợ gián tiếp từ các vị trí ẩn nấp giống như pháo binh. Tuy nhiên, những chiếc xe tăng này cũng đang được sử dụng để tấn công các vị trí của Ukraine, thực hiện chức năng của xe tăng và xe vận chuyển quân.

.

Một người dùng có tên "Chiến thắng của Nga là điều tất yếu" đã tweet rằng Moscow có một kho đạn pháo 100 mm khổng lồ, "vậy tại sao không tận dụng chúng thay vì để chúng phủ bụi?"

Xe tăng T-54 sẽ không được sử dụng trong chiến đấu mà để hỗ trợ pháo binh cho các đơn vị chiến đấu, bảo vệ các trạm kiểm soát và làm mồi nhử để thu hút các cuộc tấn công của kẻ thù.

Glen Grant, một chuyên gia quốc phòng cấp cao tại Baltic Security Foundation, nói rằng ngay cả xe tăng cũ cũng hữu ích cho lực lượng của Nga. "Nếu bạn ở trong một khu vực đông đúc, đó vẫn là một chiếc xe tăng có pháo lớn và vẫn phải bị phá hủy. Đạn từ khẩu pháo đó sẽ phá hủy các mặt bên của tòa nhà.

"Nếu họ sử dụng chúng (T-54) một cách tự do hoặc xếp chúng thành nhóm 10 hoặc 15 chiếc, điều đó có nghĩa là bạn phải có thứ gì đó để chống lại chúng."

Thanos18

Đi bộ

📍 Tại khu vực làng Petropavlovka (phía đông làng Kupyansk) ,

Trong khu vực tư nhân, một điểm triển khai tạm thời cho lữ đoàn bộ binh riêng biệt số 144 của Lực lượng vũ trang Ukraine đã được phát hiện.

🟠 Nga thả 3 quả FAB-250.

🟠 Ít nhất 20 binh sĩ Lực lượng Vũ trang Ukraine và một số lượng đạn pháo không xác định đã bị phá hủy .

tuthang

Xe tăng
Theo VOV - Nga tiêu diệt lính đánh thuê ở Ucraina,
Trang này đang hót nên vào hơi chậm nhé các Cụ

vừa đi vừa láii

Xe container
Tờ Economist nói Ukr đã nhận được 10 F-16

Tốt cho Ucr quá, hóng mãi mới có quà :D
F16 dù lạc hậu chắc cũng làm được gì đó. Mau mau ra trận lập công nào, các chàng trai quả cảm của NATO hãy mạnh dạn lên. Đằng nào cũng được coi là mất tích ròii ;))

Muon_biet

Xe cút kít
Em hóng tin mới.

supporter

Xe điện
1. Cụ đọc cho kỹ cái ảnh nhé. Chả lẽ lại cần phải đánh dấu tiếp vào từ “nhiều” ở trong bài báo thì cụ mới đọc được hay sao? Nó có từ “nhiều” đấy, cụ đọc kỹ hơn đi nhé.
2. Link đã đưa, hình ảnh đã được chụp rồi mà cụ vẫn bảo em “mõm” thì logic của cụ độc đáo phết đấy.
3. Lại như cụ kia, toà soạn họ viết rành rành: nhiều T54 được sử dụng trong mũi nhọn đột phá nhưng các cụ lại đưa lý lẽ “tôi chưa thấy” để phản bác em. Thật nhảm nhí. Chắc chắn phóng viên họ thấy và họ đã viết, được tổng biên tập chấp thuận. Tin họ là đúng chứ chả lẽ tin mấy cái ông Trust me bro à?

Cả 3 cái đó là luận điểm chứng minh cho phát ngôn của em: “Nga mang T54 ra làm mũi nhọn đột phá” rồi đấy. Cụ có thể phản biện logic không hay cứ mãi nói câu: “tôi chưa thấy nên không tính” kiểu rất buồn cười thế?
Đây, em giúp cụ

origami

Xe buýt
Giết hoặc chiến thắng trên tiền tuyến có lẽ đã là điều kg thể với Ukr; Họ chuyển sang chiến thuật mới, tấn công trực tiếp vào căn hộ của dân thường Nga; Chắc làm vậy để báo cáo với quan thầy và nhận khen thưởng, cũng như tăng số thương vong của Nga.

tuthang

Xe tăng
Tốt cho Ucr quá, hóng mãi mới có quà :D
F16 dù lạc hậu chắc cũng làm được gì đó. Mau mau ra trận lập công nào, các chàng trai quả cảm của NATO hãy mạnh dạn lên. Đằng nào cũng được coi là mất tích ròii ;))
F16 mà cụ tiến gì nói sx nhãng tận năm 1970 mà, tội cho mấy anh phi công Ucraina quá

RaptorLake

Xe buýt
F16 mà cụ tiến gì nói sx nhãng tận năm 1970 mà, tội cho mấy anh phi công Ucraina quá
Dàn Block 1 của Đan Mạch nó nâng MLU hết rồi. Của Hà Lan còn mới hơn. Nói chung nếu không rõ có bị bớt xén gì trước khi giao lại cho Ukraine thì đám F-16 đó được nâng hết tính năng cuối thế hệ 4 rồi. Nghĩ đội hình máy bay đồng minh EU có thể sx F-16 nội địa mà chịu giữ năng lực tác chiến 1979 nó hài :))

Finew

Xe tăng
Do không có $, người Nga sẽ phải thanh toán cho hàng hoá mua trong DF tại sân bay Dubai bằng Rub. Thực ra cứ có Rub là dùng đc kg bắt buộc phải là người Nga;

Chỉnh sửa cuối:

tuthang

Xe tăng

Công nhận xe tăng Mỹ cứng cáp hơn T54 của Nga cụ nhở

supporter

Xe điện
Nga hết vũ khí lôi T54 ra đấu với Con báo của Đức hay tăng Mỹ mà chưa thấy em T54 nào cháy mà tăng Đức, tăng Mỹ chả dám ra tiền tuyến- tội nghiệp xe tăng Nga quá
Em thấy cụ hơi trẻ con. Cụ đòi ảnh, có ảnh cho cụ thì cụ lại lan man sang chuyện khác.
Đọc threat này thấy cứ các cụ pro U mà đăng ảnh thiệt hại của Nga là cụ lại có bài ỉ ôi, xiên xỏ này kia. Lớn lên cụ, chiến tranh chứ không phải trò đùa mà không có thiệt hại