[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

a_m_d

Xe điện
Thủ lĩnh của Hamas bị giết trên đất Iran vào sáng nay;
Tin từ Iran là vũ khí từ trên không có thể được phóng ngoài lãnh thổ Iran từ phía bắc;
Khả năng cáo là tên lả hành trình tàng hình;

View attachment 8658961
Kèo Liban đã căng rồi... kèo này còn căng ko kém miếng
Ko rõ Iran có đáp trả hành động ám sát này ko

Kasparov

Xe tăng
Lại quay lại chủ đề đạo đức và chính nghĩa hả các cụ? Ukr lại sắp nhường cho Nga chỗ nào vậy nhỉ?
Hổm bữa thấy boss Ze check in Kharkov, chắc cũng sắp sắp rồi.😎

sudichat2002

Xe container
Kèo Liban đã căng rồi... kèo này còn căng ko kém miếng
Ko rõ Iran có đáp trả hành động ám sát này ko
Bằng hoặc nhẹ hơn vụ bem tướng Răng lần trước thôi cụ ạ, chắc bắn vài quả tên lửa sang khu vực hẻo lánh ở Ịt Xà rồi dừng lại tuyên bố không muốn leo thang, thế thôi ;))
À mà kèo này cũng khó, Ịt Xà nó có tuyên bố nó làm đâu, vẫn phải điều tra ạ ;))

Finew

Xe tăng
Cái sai của Bác là dịch thành "Mọi nguồn lực trong nền kinh tế đã kiệt quệ". Dịch vậy là sai. Cố tình thay đổi câu chữ nghe cho nó kịch tính.
Ở đây bà Nabiulina nói là "Nguồn dự trữ lao động và sản xuất sắp hết", trong bối cảnh vấn đề của Nga là 6 tháng đầu năm nền kinh tế đã tăng trưởng quá nóng.
Tóm lại bác đừng đưa tin từ cậu Geraschenko nữa, chuyên gia tin vịt.
Xuất phát từ cuộc họp báo gần đây, Reuters có tóm tắt điểm chính từ bà Nabiullina và không đề cập câu nói trên như tin vịt; Em chưa xem hết trên youtube nhưng thấy Nabiullina trả lời sát thực tế và đưa giải pháp định hướng;

Kasparov

Xe tăng
Nói chung là quân Nga bị oánh tơi tả thua đến nơi rồi

Code mới trong liên lạc tác chiến của BBC:

Su35 bay nhiệm vụ, đột nhiên gặp F16

Pilot Su35 gọi về mặt đất, giọng run run cảm hứng:
- Đại bàng báo cáo Tổ, phát hiện 3 cái sổ đỏ ngoại ô Moscow bay hướng 2h, xin phép Tổ cho nhặt

:D:D:D
Em cũng đang hóng cuộc so găng kinh điển giữa "Thánh khí dogrun" F16 vs "Phế khí dogfight" Mig29😆

a_m_d

Xe điện
Bằng hoặc nhẹ hơn vụ bem tướng Răng lần trước thôi cụ ạ, chắc bắn vài quả tên lửa sang khu vực hẻo lánh ở Ịt Xà rồi dừng lại tuyên bố không muốn leo thang, thế thôi ;))
À mà kèo này cũng khó, Ịt Xà nó có tuyên bố nó làm đâu, vẫn phải điều tra ạ ;))
Đang thời điểm căng thẳng này nặng nhẹ ko rõ đc... cứ phải điều tra đã thì mới cân đối đc tính nghiêm trọng và đưa ra giải pháp đáp trả phù hợp, nếu có.
Hành động ám sát có gì hay ho đâu, bị các nước lên án... thế mà còn phải phải lồng ghép tướng Iran ra mới chịu ;))

Su34

Xe hơi
mời các cụ đọc cho vui, nhà báo viết như truyện chưởng kim dung ấy, u ám cho u cà quá, cảm giác như hoàng dược sư phang mai siêu phong ấy :D

red foxx

Xe tải
  • Turkey has the right to close the Straits to all foreign warships in time of war or when Turkey feels threatened.
  • Merchant ships are free to transit, but Turkey has the right to restrict merchant ships of nations at war with Turkey.
  • Capital ships of non–Black Sea nations are prohibited.2
  • Other non–Black Sea nation warships are subject to limitations in terms of number of ships, size of armament, and aggregate tonnage. No ship with displacement greater than 15,000 tons is permitted.
  • Non–Black Sea nations are further restricted in the number and aggregate tonnage of their warships allowed in the Black Sea at any given time. The limitation is 45,000 tons, no more than 30,000 tons of which may belong to any one nation.
  • They are further restricted in terms of the length of time they may remain in the Black Sea (no more than 21 days).
  • Warships must declare their intention to transit (northbound or southbound). Non-Black Sea nations must provide 15 days’ notice; Black Sea powers must give 8 days.
  • Submarines belonging to non–Black Sea nations are not permitted.
  • Black Sea nation submarines may transit only if either newly built and en route their permanent base or en route to/from repair. They must transit singly and on the surface and take no more than two days to complete the transit.
  • Black Sea nation warships may exit the Black Sea en route home bases outside the Black Sea without restriction (in application, applicable only to Russia).
Thổ có quyền cấm tất cả các tàu chiến đi qua eo biển và họ đang dùng quyền này. Hi vọng cụ hiểu và nên dừng lại để không làm loãng thớt

Turkey's foreign minister said at the time. "All governments, riparian and non-riparian, were warned not to send warships across the straits."

Ankara's invocation of the convention is seen as significant because it has prevented Russia from bolstering its Black Sea Fleet. If Turkey were to open the straits, "the first thing you would see is a significant naval reinforcement from other parts of the Russian fleet, and that isn't in Ukraine's interest or ours," Ben Wallace, Britain's defense minister at the time, said at the Shangri-La Dialogue in June.
trích dẫn thì trích dẫn đầy đủ đi cụ ai lại chơi cắt cúp như tím thế " time of war or when Turkey feels threatened."
Thổ có quyền cấm tất cả các tàu chiến đi qua eo biển khi chiến tranh hoặc khi thổ cảm thấy bị đe dọa mời cụ đọc lại còm của em, em đã đưa việc này ra rồi và thổ chưa cấm hết tất cả tàu chiến.
còn trích của cụ về tàu nga thì nó dùng từ bolstering > củng cố, tăng cường cụ nhé. Trong ngữ cảnh cụ thể của hạm đội Biển Đen, "bolstering " có nghĩa là bổ sung thêm tàu hoặc nâng cao khả năng chiến đấu và sức mạnh của hạm đội.
còn đoạn trích dẫn của cụ về phát ngôn ngoại trưởng thổ thì vẫn viện dẫn công ước Montreux về việc cảnh báo chuyển tàu chiến qua eo biển thổ cụ nhé

red foxx

Xe tải
Đó là lính chuyên nghiệp. Đợt đó không có lính nghĩa vụ nên chết toàn quân chuyên nghiệp. Sau đó tt Putin mới phải sát nhập 4 tỉnh, mới huy động đủ quân để đánh đến giờ.
lính chuyên nghiệp là lính tinh nhuệ? ok vậy đội tinh nhuệ đấy là đội nào? tím bảo bị tiêu diệt sạch ở sân bay đúng ko? ok vậy bị tiêu diệt ở sân bay nào ? mời đưa dẫn chứng

Doan TS

Xe tải
Tình báo anh bẩu Nga hết vũ khí tên lửa, đến xe tăng còn phải mang loại trong bảo tàng ra mà lại tập kích là sao các cụ?
Đã nhân đươc ly 🍷 của NguoiAuViet rồi nhé. Chúc buổi chiều tốt lành và hoàn thành nhiệm vụ 🍆 giao phó :D

mời các cụ đọc cho vui, nhà báo viết như truyện chưởng kim dung ấy, u ám cho u cà quá, cảm giác như hoàng dược sư phang mai siêu phong ấy :D
Vui gì đâu cụ, nghe râm ran tiếng thở dài ☔

Mont

Xe tải
trích dẫn thì trích dẫn đầy đủ đi cụ ai lại chơi cắt cúp như tím thế " time of war or when Turkey feels threatened."
Thổ có quyền cấm tất cả các tàu chiến đi qua eo biển khi chiến tranh hoặc khi thổ cảm thấy bị đe dọa mời cụ đọc lại còm của em, em đã đưa việc này ra rồi và thổ chưa cấm hết tất cả tàu chiến.
còn trích của cụ về tàu nga thì nó dùng từ bolstering > củng cố, tăng cường cụ nhé. Trong ngữ cảnh cụ thể của hạm đội Biển Đen, "bolstering " có nghĩa là bổ sung thêm tàu hoặc nâng cao khả năng chiến đấu và sức mạnh của hạm đội.
còn đoạn trích dẫn của cụ về phát ngôn ngoại trưởng thổ thì vẫn viện dẫn công ước Montreux về việc cảnh báo chuyển tàu chiến qua eo biển thổ cụ nhé
Cụ này chuyên cắp cúp cụ ạ. Cũng giả danh trung lập thôi
“When Turkey is not a belligerent in the conflict, it has the authority to restrict the passage of the warring states’ warships across the straits. If the warship is returning to its base in the Black Sea, the passage is not closed. We adhere to the Montreux rules. All governments, riparian and non-riparian, were warned not to send warships across the straits.”
Mevlut Cavusoglu, Foreign Minister of Turkey

Kasparov

Xe tăng
Ở đây ai chẳng đánh bằng bàn phím.
Còn Putin đánh Ukr vi phạm luật pháp quốc tế thì có gì mà tự hào.
Tôn chỉ của Nga là Hiếp pháp LB chứ liên quan gì đến cái gọi là Luật cuốc tế! Luật cuốc tế mà đi ngược với Hiếp pháp LB Nga thì cũng cho vào sọt rác hết. Hiến pháp LB Nga mới là 1 trong 2 Bộ luật tối cao của địa cầu. Bộ luật còn lại là Hiến pháp LB Mỹ. Các cụ tiếm đã thông não chưa?😎😎

Kasparov

Xe tăng
=))

=)) kể ra thì Uca mà ăn sạch được đoàn xe quân sự 60km thì chắc Nga đầu hàng cmnr.
Phía Nga đã giải thích rõ ràng rồi, đoàn xe 64km rút lui để tỏ thiện chỉ dọn đường cho thỏa thuận hòa bình dự kiến ở Istanbul (4/2022) nhưng phút chót thì anh tóc xù đã xuất hiện để lật kèo. Phía Ukr (chủ tịch Đảng Đày tớ của Nhân dân) cũng đã xác nhận nữa mà!😎

supporter

Xe điện
Trích dẫn toàn bộ như thế mà cụ kêu cắt cúp. Cụ không phân biệt được cắt cúp và highlight à?
2 mệnh đề rõ như ban ngày mà cụ vẫn không hiểu nổi thì em botay không giải thích được thêm. Thổ có quyền đóng éo biển trong 2 trường hợp.
1. Có chiến tranh trong biển đen. Hiện này Thổ công nhận cuộc chiến ở U là chiến tranh, không quan tâm Nga gọi là gì.
2. Thổ cảm thấy bị đe dọa
Thổ hiện tại đã cấm tàu chiến (warship) của tất cả các bên tham chiến đi qua eo biển. Không riêng gì cấm tàu chiến Nga mà cấm cả tàu chiến U. Link tuyên bố của ngoại trưởng Thổ đã đưa, link báo VN cũng đã đưa. Cụ bảo chưa cấm tàu chiến đi qua (trừ trường hợp trở về căn cứ) thì mời cụ chứng minh

tuthang

Xe tăng
Đang trend giới thiệu tiếng nói ông bạn Nga ak các cụ. Thread này các cụ ủng hộ Nga thua vài bữa lại có trào lưu mới, kéo dài vài trang.
Nghe noai Nga đang thiếu trứng, cụ nào có ông anh hay ông cậu bên đó cho em xin thông tin gửi ít trứng sang với, em cảm ơn nhiều.
Ngoài trứng ra thì mấy anh ivan thích vốt-ka oẻ tiền tuyến lại toàn nghe tiếng Tây kêu cứu qua bộ đàm.

tuthang

Xe tăng
Thảo nào từ qua đên nay thấy nhiều nhà kinh tế học, ... lên diễn đàn nói nhiều quá.
Lại thêm có những ông cậu, bá cô ở bển khóc lóc- hoá ra anh Nga ngố lại chạy rẽ đất- bảo sao Nga thua quá

tuthang

Xe tăng
Lại quay lại chủ đề đạo đức và chính nghĩa hả các cụ? Ukr lại sắp nhường cho Nga chỗ nào vậy nhỉ?
Em đọc báo ta thấy Ucraina không thèm chỗ này đới cụ