[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.168 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Haiprozzz

Xe buýt
nó để yên cho phát triển kinh tế thì đã không đánh.
TQ thì ít nhất phải đạt mục tiêu KT thành nước phát triển, khi KT lên tối đa mới tính chuyện lãnh thổ, TQ có quá nhiều vấn đề từ dân số già, chiến tranh thương mại Mĩ, thu nhập đang ngưỡng trung bình. Nếu manh động là cái cớ để Mĩ Eu tăng cường cấm vận có thể TQ sẽ mãi ko trở thành thu nhập cao

Mỹ treo thưởng 10 triệu USD cho ai bắt được công dân Nga 22 tuổi bị buộc tội âm mưu tấn công và phá hủy hệ thống máy tính và dữ liệu ở Ukraine cũng như các nước đồng minh trong đó có Mỹ

Trích

Một người Nga đã bị buộc tội âm mưu tấn công và phá hủy hệ thống máy tính và dữ liệu ở Ukraine cũng như các nước đồng minh trong đó có Mỹ, Bộ Tư pháp Mỹ cho biết hôm thứ Tư và công bố phần thưởng 10 triệu USD cho thông tin. Bộ này cáo buộc, trước cuộc xâm lược Ukraine vào tháng 2 năm 2022, Amin Timovich Stigal, 22 tuổi, vẫn chưa bị bắt, đã nhắm mục tiêu vào các hệ thống và dữ liệu của chính phủ Kyiv không có vai trò liên quan đến quân sự. Họ cáo buộc các hệ thống máy tính ở Mỹ và các quốc gia khác hỗ trợ Ukraine đã bị tấn công sau đó.

E biết mỗi Amin Giao Thong, còn Amin Timovic thì chịu :))
Để e khai ra ông kia, lấy 10tr VND thôi cũng dc :))

traiHNcodon

Xe tăng
TQ thì ít nhất phải đạt mục tiêu KT thành nước phát triển, khi KT lên tối đa mới tính chuyện lãnh thổ, TQ có quá nhiều vấn đề từ dân số già, chiến tranh thương mại Mĩ, thu nhập đang ngưỡng trung bình. Nếu manh động là cái cớ để Mĩ Eu tăng cường cấm vận có thể TQ sẽ mãi ko trở thành thu nhập cao
Đang nói Nga,tq bây giờ chưa cần thiết phải đánh,Nhưng giờ kéo tên lửa hạt nhân vào sát nó thì nó cũng đánh ngay chứa đùa à.

Starman_Origin

Xe tải
Đường cao tốc thì lấy bom 3000 mà đào cho mấy cái hố, cắt mấy cái cầu là hết đi, Em ko hiểu là Nga nó oánh kiểu giề mà bỏ qua hạ tầng để VK U cà vẫn vc ầm ầm ra tiền tuyến thế nhể các cụ?
để phi phát xít và phi quân sự hóa Ukr đó

phi hai cái đó ở ngoài vùng trống ít dân sẽ tốt hơn ở các thành phố lớn.

chứ mấy quả bom 3000 ném vào đường thì sửa đường mất có mấy h thôi à

avile01

Xe máy
Bài này cũng thể hiện sự chuyển biến trong nhận thức chính thống về cuộc chiến này, dần đi vào bản chất của nó, thay vì né tránh và không thể hiện quan điểm
Bài này cũng thôi nhận định cuộc chiến trên gốc độ truyền thống về đúng-sai, chính nghĩa-phi nghĩa của cuộc chiến, đơn thuần là sự vận động và ý đồ của các bên là thế và lực.
Hi vọng, tiếp sau có các quan điểm chính thống hơn và chuyên sâu hơn chủ đề này
Bổ sung thêm cho cc là báo hà nội mới là cơ quan trực thuộc thành ủy Hà Nội, những bài thế này em nghĩ phải được duyệt qua 1 ủy viên bct, bí thơ, cũng nói lên kết luận của cấp cao nhà mình cc nhỉ...

transg1997

Xe tải
Em mới nghe thông tin TT Putin đã viếng thăm nhà Thờ Chúa Ba Ngôi. Theo truyền thống thì trước khi ra quyết định quan trọng, TT sẽ đến thăm các địa điểm thiêng liêng của người Nga. Nghe có vẽ căng quá các cụ ơi.
Chắc là đánh tiếp hay đàm đây.
PT phân lô đất U cà hết rồi. Vai trò của Ze** đã xong, của Bi*** cũng xong.
Vét cú cuối viện trợ, ở M** deal này đã làm lâu và khó khăn, ở Châu Â** các đảng phái cũng tới hạn gặp khó.
Nợ tới hạn nữa, hô hào kế hoạch tưng bừng cho lắm nhưng phòng tài chính tới bảo vừa rồi thì cũng phải dừng.

Giờ PT muốn đàm lắm rồi. Chủ động làm cái thuỵ sĩ để áp lực đàm. Bắn đạn mang bom chùm vào bãi biển đồ rồi (gắt lắm rồi). Chắc bắn tín hiệu cho bác Pu** là phải đàm không đừng trách (rải thảm phố ... ngày xưa cũng ở giai đoạn M** muốn rút này).

Đánh ngang hàng tiêu hao gặp Fab vs đạn pháo thì không có cửa, nhưng đánh bẩn (bom chùm vào bãi biển, khủng bố chỗ đông người...) thì khó chống. Em dự với lịch sử Ng** thì là đánh tiếp, phải đánh cho thua như thua ở bầu trời *** thì nó mới chịu. Chắc bác Pu** đi cầu an cho dân trước một trận đánh chốt lớn. Không ngẫu nhiên tím NG* nổi tràn diễn đàn mấy ngày gần đây.

Thêm nguyên nhân em nghĩ M** muốn đàm là, chiến tranh ở Isr** - Hezb** có thể không tránh được, đại diện cho lợi ích của M** ở Trung Đông. Nếu xảy ra thì có lợi nhất là ép Ng** ký cho yên nếu không Ng** sẽ viện trợ bất đối xứng cho Hezb. Ngày xưa M** mở chiến trường U cà thì cũng phải rút khỏi Afga** vì sợ bị Ng** viện trợ cho Afga**.

Sau Uca** không biết M** xoay trục về chỗ nào, phải có chỗ nào đó để ném (ném ở sa mạc cũng được nhưng phải có chỗ để hệ thống truyền thông mị) không tài phiệt vũ khí lấy đâu chỗ tiêu thụ hàng, lương nhân công ai trả. Nơi nào M** sờ tới thì đều tan hoang, 3 đời tổng thống gần nhất cho đi 11M người dân rồi, hi vọng đừng xoay trục sang Đông Nam Á. Mới đổi đại sứ mới nữa, từng làm đại sứ ở TQ và Hàn. Lo thật là lo. U cà 2000 vẫn diễu hành kỷ niệm chống phát***, mà 2014 đã gặm bánh mì maidan, 14 năm là cần cho một thế hệ với sách giáo khoa mới lớn lên. Các bác để ý sách giáo khoa với nhé. Hệ thống này đã vào guồng thì nó luồn, thao túng, tẩy thôi rồi.

Chỉnh sửa cuối:

transg1997

Xe tải
Triều tiên vẫn còn năng lực sản xuất vũ khí khá tốt, Nga có thể tận dụng để đặt hàng, qua đó chuyển bớt năng lực sản xuất sang những món khác cần thiết cho mặt trận.
Chuẩn bác, mở vài xưởng dự bị sản xuất cho bớt mốc meo.
Đem đạn để kho gần hết đát mang qua nữa, trữ nhà bao nhiều. Triều thì không thiếu gì pháo.
Ký vs Ng** cái hiệp ước chắc cũng để tự tin mang đạn đi nhiều hơn mà không sợ bị oánh.

baba77

Xe tăng
Đường cao tốc thì lấy bom 3000 mà đào cho mấy cái hố, cắt mấy cái cầu là hết đi, Em ko hiểu là Nga nó oánh kiểu giề mà bỏ qua hạ tầng để VK U cà vẫn vc ầm ầm ra tiền tuyến thế nhể các cụ?
Không thể và không đủ lực phí bom đạn. Chiến tiêu hao phải chấp nhận cụ ơi. Cái cụ nói tưởng dễ mà hóa khó không tưởng cụ nhìn bản Uc hình lục lăng cắt kiểu gì, xưa bản đồ dài mảnh như sợi chỉ mà đế quốc có cắt được đâu vậy bao nhiêu bom cho xuể?. Vậy ý cụ ko khả thi. Nga đang dụ co cụm để tiêu hao chứ tiến nhanh mà không có sức để giữ thì tiến làm gì? Còn phải dự bị cho diễn biến khi PT tham chiến chẳng hạn chứ có phải oánh tổng lực đâu. Theo em Nga đang đánh hợp lý

Thỏ vẩu

Xe buýt
Sao cụ lại tự ti thế ?

Nhưng mà nếu cụ tự ti thì cũng là điểm tích cực, chứ thằng em của em vẫn còn chém gió ra bão ác liệt lắm !
Thỏ vào hùa với bác cho xôm thôi mà :D

Không về nhì

Xe điện

Minh Nguyen 12

Xe buýt
nó để yên cho phát triển kinh tế thì đã không đánh.
Ý cụ là đội kia nó cấm vận Nga nên Nga không phát triển được kinh tế? Thế thì phải xem lại thái độ của anh. Anh thế nào thì nó mới không chơi với anh. Còn cái ý nó đe dọa tấn công anh nên anh mới thế thì chỉ lừa được tụi ít học thôi, em thật.

Kiên Khùng

Xe điện
Chắc chỉ sang hỗ trợ hậu cần thôi chứ tham chiến thì là bước leo thang căng thẳng quá nguy hiểm trong bối cảnh thế giới hiện nay.
Nhưng phải thấy rằng TT rất quyết đoán về lập trường trong CDSĐB này - ủng hộ Nga ngay từ đầu cuộc chiến, công nhận độc lập của hai vùng ly khai Donetsk và Lugansk...
Nếu gửi quân tình nguyện thì không sao. Dợt trước cho quen vũ khí phương tấy.

Kiên Khùng

Xe điện
Theo dõi thớt từ đầu xung đột, thú thực là em méo hiểu vì sao đến giờ này mà một số cụ vẫn còn nhoẻn miệng những luận điệu Nga hiếu chiến, Nga gây chiến, Nga đánh là dại, Nga nên rút quân...
Em hỏi thật cụ, trí não các cụ có bị vấn đề gì không mà sao lại không hề nhận thức đc những cuộc tấn công thù địch của chính quyền dân tộc chủ nghĩa tân phát xít Ukraine lên đầu người dân gốc Nga ở Miền Đông Uca suốt từ 2014 đến khi cuộc chiến Nga - Uca nổ ra? Những thỏa thuận hòa bình lớn như Minsk 2, Istanbul, cả thế giới theo dõi trong nhiều năm bị Ukraine xé bỏ mà sao các cụ lại như thể người hành tinh khác nên ko biết vậy nhỉ? ...
Nga rút quân, Nga đầu hàng, để bọn tân phát xít tự do giáng đòn thù giết những người dân gốc Nga ở Miền Đông Uca như chúng làm trước đây à? Lương tri nhân bản của các cụ đâu rồi?
Cụ cứ từ tốn, đừng thốc ga vội.
Kinh nghiệm đu cửa sổ của tui đấy.
Cứ để bò gặm cỏ, bò chán bò lăn kềnh cụ ạ.

tuthang

Xe tăng
Phá huỷ siêu tăng M1 Abrams thì nhiều, giờ tóm được chiếc nữa đưa về trưng bầy thì thật là hiếm

Anh_Nguyen

Xe hơi
Em hỏi thật cụ, trí não các cụ có bị vấn đề gì không mà sao lại không hề nhận thức đc những cuộc tấn công thù địch của chính quyền dân tộc chủ nghĩa tân phát xít Ukraine lên đầu người dân gốc Nga ở Miền Đông Uca suốt từ 2014 đến khi cuộc chiến Nga - Uca nổ ra?
Cụ cứ bình tĩnh không nên nóng, cơ bản nhất đấy là những người được ăn bánh mỳ sản xuất năm 2014, cũng như có tinh thần dân tộc Bandera rất cao ;;)
Người bình thường có ai lại nhổ toẹt vào lịch sử, kéo đổ tượng người khai sinh ra đất nước mình như vậy đâu

https://www.lemonde.fr/en/opinion/article/2024/06/25/restructuring-ukraine-s-debt_6675675_23.html

Nhà em hóng cái miếng bánh được chia như nào khi mà hạn trả nợ 1/8 đến rất gần

adxnguyen

Xe tăng
- Ngôn ngữ không phù hợp
- Dừng viết bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

1.25 ton

Xe điện
Nhân dịp cụ Trăm đấu võ mồm trực tiếp với cụ Bảy trên CNN hôm nay 28/06 ( bên Mẽo là tối 27/06 ). Anh em pháo binh Nga in ảnh các cụ ( lên pháo 152 mm ) và gửi tặng Ukraine.

Hoàng tử đỏ

Xe container
Thớt lại mới có cụ Xe buýt 12 cao học vào rao giảng, k lý luận mà chỉ dạy dỗ, kinh thiệc.

transg1997

Xe tải
TQ đang ngon, dại gì đánh Đài Loan, có chắc thắng không? Thua thì sao?
Lãnh đạo Triều Tiên đang ngon, dại gì đánh Hàn, có chắc thắng không? Thua thì sao?

Nga thì chót dại rồi, tưởng đánh được hóa không được, rút cũng không được, sức mấy mà "chiếm Odessa, tiến vào Kiev". Lẽ ra nên học anh TQ, ngay từ đầu rút lui xong tuyên bố "đã dạy cho U cà 1 bài học" xong tập trung phát triển kinh tế, biết đâu lại đứng trong top đầu TG. Cái "nếu" của cụ không xảy ra đâu.
Em đồng ý với cụ với 2 cái gạch chân đầu.
Cơ mà cụ nghĩ qua này chút:
- Ng* không đánh thì nó cũng đánh. Lúc đập Zapa... cụ có thấy nó khui một đống kho đạn M** Ph** Ý... đã đưa sau 2014 chưa. Đó là cuộc chiến không thể tránh khỏi.
- Tài phiệt nó đầu tư từng đó rồi mà nó để cụ yên, lợi nhuận của tôi đâu. Guồng máy của chủ và các giám đốc điều hành, các ông chủ nó thay người điều hành sớm nếu cụ đầu tư tào lao.
- Chưa phải Ng chưa từng muốn ngồi yên. Cụ thấy nga muốn ngồi yên với cái giấy Minsk, thì chính cực thủ tướng Đức và tổng Pháp đã thú nhận gì cụ quên rồi ạ. Đâu phải chưa muốn ngồi yên. Nếu cụ quên Minsk, thì cụ nhớ lại dùm hiệp định ở Thổ, hai bên thương thảo xong yên bề rồi thì An* M* nó vào phá. Đâu phải Ng* nó không muốn và không hành động để kết thúc êm đẹp.
- Tài phiệt nó đã rút khỏi Afga, giờ không có chỗ để đẩy đống vũ khí quân sự thì nó tụt doanh thu à, ai trả lương cho công nhân của nó, lợi nhuận của nó đâu. Chưa nói tới cái việc là thách thức cạnh tranh bá chủ của ...* cần đánh.

Chỉnh sửa cuối: