[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.167 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

cod

Xe buýt
Với tỉ lệ chết quân ngang nhau hiện tại thì chính xác phải là thằng bị sưng mắt trái gãy tay phải chỉ mặt thằng bị sưng mắt phải gãy tay trái. Hai thằng chẳng thằng nào sung sướng gì cả cụ ạ. Đánh nhau chết bị thương gần triệu quân chỉ làm trò múa cho các cường quốc nó chỉ chỏ xem xét.
Ngang nhau đâu, 1 lính Uca đổi 8 lính Nga đấy chứ ;)) . Ngang đâu mà ngang!

hrpok04

Xe tải
Đừng có nói câu làm được hay không làm được thưa cụ. Có tiền, có vũ khí thì thiếu gì ông như ông Zenlensky thân Nga? Mấy cái nhóm em kể trên chỉ là công cụ thôi.

Còn tại sao bây giờ mới leo thang, mới làm thì em cũng trả lời luôn. Bây giờ NATO mới công khai đưa quân vô để đối đầu trực tiếp với Nga. Công khai có ý định đánh vô lãnh thổ của Nga. Thì Nga bây giờ mới trả đũa. Gì chứ buff Châu Âu loạn cũng không khó lắm đâu thưa cụ, vì bản thân mấy nước đó nó đã có 1 đống hỗn loạn ở trong rồi. Bây giờ chỉ cần vài mồi lửa thì cháy thôi
Nói dân PT kém hiểu biết thì mấy ông tím lại nhảy cồ cồ lên, nhưng giải thích thế nào khi cùng là con Covid mà dân PT lại chết với tỷ lẻn cao hơn hẳn thế giới. Giải thích sao khi dân Mỹ bảo chim lây covid? dân Anh bảo sóng 5G lan truyền Covid?
Dân như này mà có bánh mỳ thì dễ Maidan lắm chứ chả đùa đâu.

hrpok04

Xe tải
Gõ chính tả cho chuẩn đã rồi hẵng bàn đến lịch sử cụ nhé. Còn cái câu sử từ 2022 thì lúc nào chẳng sẵn trên mồm các hường mà phải là sử Nga thì mới chuẩn nhé.
Ít nhất sử Nga chuẩn hơn cái loại sử mà chỉ bắt đầu từ 2022 nhé cụ. Sử quái gì mà lại chỉ bắt đầu từ 2022 và có mỗi Ukraine + PT chứ ko có Palestin, Serbia, Syria,Lybi... Bịp sử à?

red foxx

Xe tải
Nói dân PT kém hiểu biết thì mấy ông tím lại nhảy cồ cồ lên, nhưng giải thích thế nào khi cùng là con Covid mà dân PT lại chết với tỷ lẻn cao hơn hẳn thế giới. Giải thích sao khi dân Mỹ bảo chim lây covid? dân Anh bảo sóng 5G lan truyền Covid?
Dân như này mà có bánh mỳ thì dễ Maidan lắm chứ chả đùa đâu.
một maidan thành công lật chính quyền như ở a cù thì khó. chứ gọi là loạn sân nhà các nước eu thì e nghĩ rất dễ sảy ra vs tình trạng người hồi giáo nhập cư tràn lan hiện nay. cứ học theo maidan thôi. kích động mấy ông cực hữu tý. xong lại sang bơm đều mấy anh hồi. xì qua xì lại đến 1 mức nhất định là có biến thôi. gì chứ cực hữu vs tôn giáo nó khó giải thích lắm. và các nước cũng ko phải là 1 khối thống nhất đang cầm quyền mà xử lý ko cẩn thận để đối thủ chính trị nó nắm đc thóp thì lại tranh đấu nhau tha hồi

Kokolo

Xe buýt
Anh Fico được ông bà độ đã sống sót. Anh em EU khác bỗng nhiên lại tâm tư không thấy chúc mừng. Hệt như đợt bác Gàn chết hụt

origami

Xe buýt
Cái gì của "Phương Tây" cũng cao hơn hẳn. Cụ biết vì sao kô? Vì thông tin nó thật. Truyền thông của nó chính là chống phá lẫn nhau nên không gì dấu diếm được.
Nghe đồn Covid Nga với Tàu chẳng chết ai thì phải :D
Cám ơn cụ đã đưa truyện cười trong ngày về truyền thông PT;

Chỉnh sửa cuối:

xuanphuongccs

Xe điện
Ukraine dùng Neptune bản đánh đất tấn công các mục tiêu ở cảng KavKaz, đánh dấu việc người Ukraien bắt đầu có khả năng dùng tên lửa hành trình do mình sản xuất để tấn công vào nước Nga. Biết đâu Sắp tới sẽ còn được thấy tên lửa đạn đạo tầm bắn 700 800km của Ukraine xuất trận.
Trước hết, vụ việc đánh dấu sự kiện lịch sử đối với Ukraine khi đây là lần đầu tiên vũ khí tên lửa sản xuất trong nước được sử dụng để tấn công các mục tiêu trên lãnh thổ Liên bang Nga.
Thứ hai, có thêm một chi tiết có ý nghĩa lịch sử ở đây: việc Neptunes tiếp cận và tấn công kho dầu ở Cảng Kavkaz cho thấy một sự hiện đại hóa đáng kể, nếu không muốn nói là một cuộc đại tu tên lửa hành trình này. Những nâng cấp quan trọng có thể bao gồm tăng phạm vi hoạt động, trọng lượng đầu đạn và hệ thống dẫn đường được cải tiến.
Đầu tiên, nếu chúng ta lấy một vị trí giả định ở vùng Zaporizhzhia của Ukraine - một địa điểm gần mục tiêu nhất có thể - và đo khoảng cách tới cảng theo đường thẳng, thì tên lửa sẽ bao phủ được khoảng 300 km. Hình vẽ bao gồm vùng đệm an toàn cho hệ thống tên lửa cách tiền tuyến 50 km. Điều đó cho thấy, tên lửa Neptune có nhiều khả năng tiếp cận mục tiêu theo một lộ trình phức tạp hơn là chỉ bay qua các vùng lãnh thổ rộng lớn do Nga chiếm đóng, nơi có hệ thống phòng không bão hòa. Do đó, tầm bay thực tế của tên lửa có thể vượt xa 300 km.
Xin nhắc lại, R-360 Neptune ở phiên bản chống hạm cơ bản có đầu đạn nặng 150 kg. Sau đó, những gợi ý đầu tiên xuất hiện trên các phương tiện truyền thông phương Tây rằng Ukraine có thể đang nghiên cứu cải tiến Neptune , đặc biệt, có những tuyên bố về việc các kỹ sư Ukraine đang cố gắng tăng trọng lượng của đầu đạn lên tới 300 kg.
Ngoài ra, chúng ta nên chú ý đến thực tế là phần lớn đường bay có thể có của Neptunes đến Cảng Kavkaz dù sao cũng phải trải dài trên đất liền. Để tên lửa có thể bay trong những điều kiện như vậy, cần phải cải thiện đáng kể hệ thống dẫn đường, ban đầu được thiết kế để điều hướng chuyến bay trên mặt nước, mặc dù các thông số kết quả của sự cải tiến đáng ngờ vẫn chưa được biết.

Nó cùng chung một mẹ với KCT của VT nhỉ

Orisis

Xe tải
chiến trang về nhà mới thấy ít ít còn đem bạo loạn, biểu tình về nhà thì phương tây ko có đâu cụ nhỉ. chỉ có nhân dân tiến bộ tự vùng lên thôi đúng ko cụ ;;) ;;)
thật xót xa
So chiến tranh với biểu tình :-o:-o
Em xin thua.

origami

Xe buýt
Sập càng là công nghệ tối tân nhất của không quân Mĩ chăng, thấy quảng cáo liên tục;

hrpok04

Xe tải
Cái gì của "Phương Tây" cũng cao hơn hẳn. Cụ biết vì sao kô? Vì thông tin nó thật. Truyền thông của nó chính là chống phá lẫn nhau nên không gì dấu diếm được.
Nghe đồn Covid Nga với Tàu chẳng chết ai thì phải :D
Ời giời, người mà nghe đồn Nga, Tàu ko chết ai vì Covid cũng tin, mà lại dám nhận định "Thông tin thật, thông tin giả" thì chắc là ko biết ngượng rùi.
Nghĩ ra thấy bọn Tây giỏi thật. Dùng Truyền thông tẩy não nhồi sọ được những người kém hiểu biết, rồi sau đó biến những con người này thành vẹt đi quảng bá, nhồi sọ những người tiếp theo rằng Truyền thông Tây rất chi là chính thống chí công vô tư. Vô tư nên quên mẹ rằng trẻ em Palestin đang bị IS bắn thẳng; Vô tư lắm nên từ ngày bố Mỹ thua chạy ở Apgha thì ko còn ra rả tin Taliban khủng bố như trước đây nữa...

luxubu81

Xe tải
Cháy đượm quá, chắc ko phải hàng decoy đâu

UAV Lancet tập kích thiết giáp Ukraine ở đường vành đai Kharkov

conngua280390

Xe điện
Chúc mừng 75 quân dân của từng bên được về nhà, hi vọng các QD đừng ra trận đánh nhau nữa:

rasi1

Xe tải
đã edit chính tả
xin dẫn chứng em bảo sử nga mới chuẩn?
cụ so sánh nga - a cù vs mỹ - sirya
còn cụ ko thích nhìn lại lịch sử thì nhìn vào hiện tại
nga mĩ đều đang chiếm đất. vậy nga đã khai thác tài nguyên của vùng chiếm đóng chưa? còn mỹ thì đang hút dầu đều đều đấy ?
Chính quyền thành lập sau đảo chính đây cụ ơi. Chắc lịch sử của cụ bắt đầu từ năm 22 nên không biết rồi. Mà ko thấy cụ hường nào vào phán chính quyền bất hợp pháp nhỉ. Chả có nhẽ tiêu chuẩn kép nó vậy.
Còn về khai thác tài nguyên thì cụ hỏi câu thừa quá, với cường quốc đào xúc múc như Nga thì nó là phút mốt nhé.

Cucumin

Xe điện
Theo các tin em đọc thì kiểu cùng Bà Ngoại thì đúng hơn, do nhiều nhánh biến thể cho từng Nước khác nhau lắm. Nhưng chắc chắn là cùng cây gia phả rồi Anh!
Theo mình biết thì cực kỳ sát , Cụ kia nói đúng đấy. Cùng một mẹ, khéo còn có tí bố =))

Húp sụp sụp

Xe điện
Tờ báo BILD đưa tin rằng khi Ukraine sử dụng tên lửa Patriot chống lại các máy bay Nga ở Bryansk vào ngày 13 tháng 5 năm 2023, chỉ trong vài phút, hai chiếc Mi-8 của Nga, một chiếc Su-34 và một chiếc Su-35 đã bị nổ tung trên bầu trời Nga khiến Berlin và Washington vô cùng tức giận. Berlin và Washington đe dọa Ucraine sẽ ngừng viện trợ nếu tình trạng này lặp lại.

Công nhận chiến thuật của Nga quá xuất sắc, đỉnh cao thật sự, đáng được ghi vào giáo trình quân sự thế giới :))) Đứng từ sân nhà thoải mái bắn cấp tập sang, Ukraine chỉ có thể gồng lên đỡ đạn chứ không thể đánh lại được. Nước đi này thì đúng là Khổng Minh cũng không hiểu, ... à quên phải bái phục chứ.

Tụi phương Tây đúng là vẫn rất sợ Nga, nhưng công nhận vũ khí PT nó tốt thật.
Công nhận
Cứ phải cho uka dùng vũ khí phương tây tập kích sang Nga, nếu Nga leo thang thì phương tây sẽ đáp trả tương ứng, uýnh nhao to lên mới khoái cụ nhỉ
Nhà mình có lúa lang lạc lợn sẵn rồi, chỉ cần có wifi là pha chè bồm ngồi xem cho nhã, đếch sợ

Toietmoi

Xe điện
Đừng có nói câu làm được hay không làm được thưa cụ. Có tiền, có vũ khí thì thiếu gì ông như ông Zenlensky thân Nga? Mấy cái nhóm em kể trên chỉ là công cụ thôi.

Còn tại sao bây giờ mới leo thang, mới làm thì em cũng trả lời luôn. Bây giờ NATO mới công khai đưa quân vô để đối đầu trực tiếp với Nga. Công khai có ý định đánh vô lãnh thổ của Nga. Thì Nga bây giờ mới trả đũa. Gì chứ buff Châu Âu loạn cũng không khó lắm đâu thưa cụ, vì bản thân mấy nước đó nó đã có 1 đống hỗn loạn ở trong rồi. Bây giờ chỉ cần vài mồi lửa thì cháy thôi
Em lại bắt đầu thấy nhớ phòng trào áo gile vàng (mouvement des gilets jaunes) ở Pháp năm 2018 và lan ra 1 loạt nước châu Âu như Hà Lan, Bỉ, Ý,... :)

hrpok04

Xe tải
Cụ lội lại các thớt ấy, không thiếu còm của các hường rằng thì là Ukraine là dân tộc không có lịch sử, không xứng được tồn tại Nhà nước, Nga mới là chân ái,..
Hoan hô cụ đã nhìn nhận khách quan "nga mĩ đều đang chiếm đất". Hai bên đang đánh nhau chết bỏ, sức mấy mà Nga đổ vào khai thác tài nguyên của các vùng chiếm đóng, đến đất cũ còn ăn tên lửa với UAV ầm ầm. Cơ mà nếu đã chiếm được, tình hình ổn định rồi thì tất nhiên bên nào sở hữu các vùng đấy chẳng đào, xúc, múc, bán.
P/s: Nga, Mỹ, Ukraine, Syria là tên các quốc gia, sau dấu chấm câu, đầu dòng cụ phải viết hoa chữ cái đầu tiên. Rõ chửa?
À, nãy em có phê phán cụ vì lịch sử ko bắt đầu từ 2022.
Nay cụ lại muốn lịch sử chỉ bắt đầu từ 1991 để ngụy biện rằng Nga chiếm đất của người Uca à?
Cụ ơi, lịch sử có trước đó và đất của Tsar thì trả cho Tsar thôi chứ Nga ko chiếm, nhóe!

Trạng thái
Thớt đang đóng