[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.167 (số đặc biệt: xung đột Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

hrpok04

Xe tải
Vẫn là câu chuyện lợi ích 2 bên thôi

Nga bảo NATO tiền sát quá nên tao đánh
EU bảo Nga oánh xong UCR sẽ oanh tiếp mấy nước như 3lan

Thân PT thì bảo NATO tiến sát nhưng ko đánh Nga đâu vì Nga có nuke

Thân Nga thì bảo Nga chỉ đánh Ucr thôi, còn bọn khác yên tâm đi :)
1. Nga bảo NATO tiền sát quá nên tao đánh
Đúng. LX cũng từng tiến sát Mỹ thông qua Cuba và đến giờ Cuba vẫn bị Mỹ đánh (dù LX đã mất hơn 30 năm rồi). Cho nên việc Nga đánh Uca là có lý.
2. EU bảo Nga oánh xong UCR sẽ oanh tiếp mấy nước như 3lan
Sai. Ko có đe dọa thì sao lại đánh? Balan đã vào Nato từ lâu, chưa thấy Nga đe dọa hay khúc mắc gì. Cho nên nói Nga có mục đích đánh Uca là sai.
3. Thân PT thì bảo NATO tiến sát nhưng ko đánh Nga đâu vì Nga có nuke
Đúng, Nga cũng ko tố PT sẽ đánh Nga mà chỉ tố PT đe đạo an ninh Nga. PT sẽ ko đánh Nga, nhưng nó sẽ dí súng vào trán Nga và hô "Tiền là của nhà nước, mạng là của mày".
4. Thân Nga thì bảo Nga chỉ đánh Ucr thôi, còn bọn khác yên tâm đi :)
Đúng. Nga ko đủ sức đánh với Nato nên Nga sẽ ko bao giờ tấn công Nato trừ khi phải tự vệ vì bị Nato đánh. Nga đánh Uca cũng là tự vệ chứ ko phải bắt nạt.

xuanphuongccs

Xe điện
Dân U thua cuộc đương nhiên, nhưng chiến tranh kéo dài vài năm nữa thì dân Nga cũng chả kém đâu. Cả thế giới đi lên, sẽ có mỗi hai ông Nga và Ukraien là đi ngược chiều. Nước Nga không chết , nhưng nó sẽ bị kéo lùi sự phát triển đi cả 20 30 mươi năm. Tất nhiên các bạn vẫn tung hô vì thấy nọ có xăng dầu có lương thực để ăn, nhưng sức mạnh một quốc gia thì không thể đo đếm như thế được. Nước Nga chỉ phát triển khi nó thuộc về châu Âu và tham dự vào đời sống của châu Âu.
Nó chỉ đào xúc thì bán cho ai chẳng ra xèng, cứ gì châu Âu.

sivibi

Xe tăng
1. Nga bảo NATO tiền sát quá nên tao đánh
Đúng. LX cũng từng tiến sát Mỹ thông qua Cuba và đến giờ Cuba vẫn bị Mỹ đánh (dù LX đã mất hơn 30 năm rồi). Cho nên việc Nga đánh Uca là có lý.
Lý do thì có nhiều nhưng cơ bản nhất là cái cảng nước ấm ở crimea. Không có cái cảng đó thì nga chỉ là hổ trong cũi. Mọi lý do khác chỉ là ngụy biện. Tiềm lực hạt nhân của nga còn hơn cả mỹ sá gì đội nato toàn lính con nhà giàu đánh đấm ăn thua gì. Cơ bản là muốn cướp cái cảng nước ấm cụ ạ

bomong

Xe điện
Bác so sánh Nga như 30 năm trước thì hơi quá.
Cảm giác của Bác là cảm giác của người đi du lịch thì thấy vậy. Phố xá ít người vì người nước ngoài, khách du lịch ít. Hầu hết các hãng phương tây từ thời trang, hàng điện tử, mỹ phẩm, otô...đều rút khỏi thị trường nên các cửa hàng ở trung tâm trống nhiều,
Nhưng có rất nhiều thứ thay đổi tốt hơn ở Moscow, ví dụ như Metro họ có thêm chắc phải đến vài chục bến kín mít tận Mkad. Các toa xe, nhà ga hiện đại hơn rất nhiều. Tàu điện, xe bus cũng hiện đại khác với cách đây 30 năm. Đặc biệt là yên bình hơn 30 năm trước, ít cảnh cướp giật, trấn lột, đánh đập người nước ngoài.
Hậu quả của hơn >10.000 lệnh cấm vận chắc chắn là rất ảnh hưởng đến đời sống, nhưng nhìn về mặt tích cực là nước Nga đã tự chủ được nhiều hơn, những thứ cơ bản đều vẫn rất tốt và đầy đủ.
Về các tỉnh, tàn tạ xơ xác nhiều lắm lắm// đường xá công trình hư hỏng mà chả có tiền sửa// nát lắm

langriser

Xe tải
Ai Cập thời còn Liên Xô chống lưng dù ăn hại nhưng vẫn bem Ít xà, còn tới thời nay thì im rồi.

hrpok04

Xe tải
cụ có vẻ quá đề cao cơ bản rồi. em đoán nhé cụ làm về kỹ thuật? chỉ có đúng sai, đóng, ngắt nên quan điểm của cụ mới thế. OK. ý em là các nhân vật trong cuộc chơi này đều có trí tuệ cả đấy. anh gì đó mà nhiều cụ gọi là anh Hề cũng không phải đơn giản mà lên được TT đâu. anh ấy chiếm sóng, chiếm ủng hộ của các lực lượng. qua các bài test của một tổ chức có thâm niên trong dựng và đập cụ nhé. thế đã đủ để minh chứng chưa cụ. không nên nhìn bằng cái nhìn phiến diện và chụp mũ. ý em là thế
Cụ có vẻ ít xem diễn đàn nên ko biết em là số ít người khen anh Zelen đấy. Em từng bảo vệ quan điểm: Zelen chỉ chọn con đường sai hoặc anh ta bị bắt phải đi con đường ấy, chứ tài năng của Zelen thì các chính trị gia thế giới còn phải học hỏi.
Zelen ko ngốc. Kẻ ngốc là người dân Ukraine đã ăn bả dân chủ củ Mỹ, và những người dân đã để cho đám ăn bả này chiếm chính quyền rồi phá nát đất nước.

xuanphuongccs

Xe điện
Cụ nghĩ đơn giản cứ như B52 đang trên đầu các nơi có VKHN chiến lược ấy. :D :D. May các lãnh đạo không nghĩ như cụ chứ không giờ chúng ta đang bay phiêu du trong vũ trụ. Muốn tấn công được vào hệ thống VKHN chiến lược thì phải biết bộ ba hạt nhân nó là cái gì. Nó ở những đâu, ngăn chặn thế nào. Nếu không rủi ro thì Mỹ nó thịt Nga từ lâu rồi
Cây tre cũng từng kều 34 cái B52 đấy trong có 12 ngày đêm mà bây giờ nhiều người còn tay đút túi quần thủng thế.

hrpok04

Xe tải
Cụ quên là mấy nước Đong Au họ chưa quên việc Nga can thiệp họ bao năm à, nên mấy nước đó hjo lo lắng là có lý do đấy
Nga là nước nòng cốt LX, vậy mà 1 người Gzudia như Stalin có thể đc bầu làm lãnh tụ tối cao LX; Một người Nga như Khrushchyov cùng Soviet tối cao (chủ yếu là người Nga) còn có thể cắt Crime của Nga cho Ukraine...
Như vậy đủ thấy người Nga/ nước Nga chơi rất thật lòng và thịnh tình với bạn bè.
Ho nên ai đó nói "các nước có lý do để lo lắng trước Nga" là ko hợp lý. Nói đúng hơn đây là cách truyền thông ngụy biện bôi xấu Nga của Mỹ và PT đã nhồi sọ và tẩy não một số người thiếu nhận thức tin và nói theo.

Chỉnh sửa cuối:

Stephen6699

Đi bộ
Mặc dù không muốn bàn về chiến tranh, hay chính trị, tôi đang ở giữa Moscow, phố Новый Арбат, nhưng phải nói ảnh hưởng của cuộc chiến là rất lớn.
Khách du lịch hoàn toàn không có (chỉ có một số ít người Trung Quốc, chắc họ sang làm việc), cửa hàng đóng cửa rất nhiều, tất cả các cửa hàng đồ hiệu… đóng hết.
Ô tô giờ xe TQ rất nhiều, xe mới các hãng Phương tây không có, xe Nga thì không sản xuất, chỉ có lợi cho TQ.
An ninh thì siết chặt, vào cửa Metro nào cũng đầy Công an.
Thậm chí chụp ảnh…. cũng không được phép.
Mặc dù rất yêu quý nước Nga, nhưng có cảm giác nước Nga đang quay lại thời…. 30 năm trước, khi tôi rời Moscow.
So với lần trước tôi quay lại Nga (2019), rất rất khác.
Bác có quá lời ko? E mới ở đó 2 tuần và từ Nga e bay qa Turkmenistan . E thấy cs ở Nga đag rất bình thường, ra khu qãng trường đỏ lúc nào cũng tấp nập, vô cung điện mùa hè và mùa đông tham qan thì xếp hàng cả tiếng mới mua được vé. tuy an ninh có siết chặc ( vì mới bị khủng bố) nhưng e thấy mọi thứ đều ổn, ở nhà ga cs tuy nhiều nhug e thay o TQ cug y vậy, qa ga tàu pải soi hành lý.. Giá đồ trog sthi cũng k phải là cao. Về giá trứng gà như các bác trên đây hay bàn thì e thấy cũng tầm tầm ngag giá vn, hoặc vài cửa hàng nhỏ thì bán cao hơn tí, dầu ăn, socola, bơ, phô mai thì rẻ bèo lun . Ở Mos và Saint thì đổi ngoại tệ thoải mái lun, Có những nơi mở cửa đến 11-12h đêm. Tỉ giá hom bữa e đổi dao động từ 91-93.
e bonus tấm ảnh duyệt binh trước cug điện mùa đông, qá trời khí tài qân sự đậu ở đó

Stephen6699

Đi bộ
Tôi vừa ở Moscow về tháng trước, sang làm triển lãm. Khẳng định Internet nhanh vù vù, chậm kít ấy mà chậm. Lương thực thực phẩm trứng chuối rẻ ngập mồm. Oto các hãng chạy đầy đường. Dân vẫn đi bar pub quẩy đều. Ca nhạc ăn chơi nhảy múa tưng bừng cuối tuần trong công viên. Gần như chả thấy chiến tranh ở đâu.

Toàn thông tin bố láo
Chuẩn bác ạ. E thấy bác kia chém gió hoặc bốc phét, chả sống ở Nga. E qa đó sài sim du lịch, 4g chạy ầm ầm. Wiffi vào cũng rất nhanh, muốn sd facebook bằng wiffi chỉ việc cài app face ip. Còn dùng sim du lịch là thoải mái, chả bị chặn.

origami

Xe buýt
Anh Ze giả ngơ hay sao, người Nga nói muốn đàm phám mà; Họ chỉ không ký với tụi phi pháp, không dân chủ; U cứ bầu cử đi là đk tiên quyết;

Vodka_Putinka

Xe điện
Nga và Ukraine đánh theo kiểu không bên nào vượt trội về vũ khí, nên dùng nhiều mạng lính để duy trì chiến tuyến như chiến tranh cổ điển. Phương Tây đánh nhau với Nga thì pháo binh chỉ đóng vai trò thứ yếu.

Nếu NATO đánh Nga bằng vũ khí thông thường thì họ dùng không quân diệt PKKQ Nga trước, sau đó dùng không quân đánh pháo binh, thiết giáp, vận tải Nga mà Nga không đánh trả được. Tiếp đến dùng vũ khí hạng nặng để đánh lính Nga chỉ có vũ khí nhẹ, sau cùng mới dùng bộ binh vào tiếp nhận đầu hàng của bộ binh Nga (không có không quân pháo binh yếm hộ, không có tiếp tế) hoặc truy quét tàn quân ngoan cố.

Nếu Nga dùng VKHN chiến thuật ở Ukraine thì NATO sẽ dùng vũ khí thông thường để diệt toàn bộ quân Nga ở Ukraine, đủ để làm Nga thấy việc sử dụng VKHN chiến thuật không đem lại được gì cho Nga.

Nếu Nga có dấu hiệu sẽ sử dụng VKHN chiến lược đánh vào NATO thì B2 sẽ ném bom phủ đầu các vị trí có thể phóng vũ khí hạt nhân của Nga, tàu ngầm mang tên lửa hạt nhân của Nga sẽ bị tấn công trước khi Nga phát hiện được. Khả năng Nga có thể bắn trả VKHN là có, nhưng không nhiều.

Trong tất cả các trường hợp thì Nga mất nhiều hơn được, nên khả năng dùng vkhn hay chiến tranh tổng lực bằng vũ khí thông thường giữa Nga và phương Tây rất khó xảy ra.
Game quá dễ như vậy sao ko làm luôn nhỉ ? :))
Hy vọng TTK Lato và bộ trưởng qp Mỹ đọc được bài này .

Đi Lang Thang

Xe buýt
Tư duy ông ở tầm cao hơn thì ông tránh tôi ra là xong. Sao phải vô văn hóa thế
E thấy cụ ý còm bt, lịch sự, đề cao tầm 4duy của cụ vượt trên cả of mà (hoặc cũng có thể dưới, khả năng này 50/50 cái đó e ko chắc lắm, do cụ chọn ;) ), xưng hô đúng mực, ko động đến văn hóa của nhau...
Cụ sao thế nhở? :)

Đi Lang Thang

Xe buýt
Game quá dễ như vậy sao ko làm luôn nhỉ ? :))
Hy vọng TTK Lato và bộ trưởng qp Mỹ đọc được bài này .
Thôi cụ tha cho cụ Lờ Loi đi, vừa bàn giao nguyên bộ để nhập viện rồi. Cười phụt mứt hay bục chỉ đều ko tốt cho thể trạng cụ ý :)) :))

hrpok04

Xe tải
e thì cho đây là vde phức tạp

Chính cụ mới là người có vde khi cho người khác ý mình là bị nhồi sọ, cụ phải đặt vị trí, văn hoa để hiểu sao cả C.Au phản đối Nga (ít nhất là các chính phủ, CP thì họ cũng phuc vụ cho lợi ích của đa số)

Lúc đầu e cũng nghĩ C.A bị Mỹ lợi dụng, nhưng khi Mỹ nhãng ra, thì các nước C.A hjo vẫn ủng hộ và gửi viện trợ, gần đây nhất là TBN, và e nghĩ lại thì ra đây là vde của C.Au, và tại sao c,au họ lại lo lắng

Để hiểu tại sao thì ta phải hiểu văn hóa người c.âu, và phải hiểu c.âu có những nước nào.

Trc tiên người châu âu họ có truyền thống dân chủ, nghe thấy việc Nga tấn công, rồi ép Ucr trung lập, rồi sát nhập crum, donbass là họ nhảy dựng lên ngay

Rồi việc các nước nhỏ gần với Nga họ lo lắng, TĐ, PL vội gia nhập NATO

Nói chung đây là 1 vde phức tạp, liên quan đến 9h trị, văn hóa, chứ như cụ nói thì thì e nghĩ hơi đơn giản, kiểu dân ucr ngu ngốc, dân cac nước c,au khác bị nhồi sọ, nói như vậy thì ko bgio có tranh luận, chỉ là 2 bên thi nhau nói điều mình tin là đúng ;), rồi sau đó là kich bác nhau
Đúng, mọi thứ đều rất phức tạp, làm sao nói bằng 1 vài chữ ở đây mà đầy đủ đc.
Chỉ muốn hỏi cụ: Lybia, Syria, Iraq, Lào, Cam, Iran, Cuba, Venezuela, Bolivia, Châu Phi...đối xử với Mỹ và Châu Âu ra sao? Có đe dọa Mỹ và Châu Âu không? Mà sao họ lại bị Mỹ và Châu Âu đánh giết, bắt nô lệ, cấm vận, xâm lược?
Thú thực, lúc đầu em tưởng cụ khách quan cơ, nhưng sau khi tìm hiểu thì thấy cụ đã bị Tây nhồi sọ và tẩy não nặng rồi.
Người bình thường sẽ không bao giờ "Thấy Mỹ nhãng ra" khi họ vừa tài trợ 61 tỷ$ cho Uca. Thưa cụ 61 tỷ $ là bằng GDP của cả Cam, Lào, Brunei, Timor leste cộng lại đấy ạ.

Trà Lý

Xe tăng
Mấy hôm nay chiến sự có vẻ im ắng, chắc đợi tổng thống mới của U lên rồi đánh tiếp.

Leanh65

Xe container
Sao cụ lại ôm cả PT vào vde riêng của ucr & nga, thôi e xin ko tranh luận với cụ nữa

Kẻ bị điên nên cứ nhìn đâu cũng thấy người điên :)
Em cũng thấy còm của cụ có vấn đề. Cụ cho là châu âu họ dân chủ nên họ nhảy ngược lên khi nga hành động tại ukr, thế tại sao họ không nhảy dựng khi mỹ, nato bom hủy diệt Nam Tư, Lybi? Irac, Afganitan...? Mà họ còn bầy đàn kéo nhau đi đánh hôi. CP nào phản đối, trái chiều thì nhẹ là cấm vận, nặng là maidan, ám sát LĐ, ném bom dân chủ. Kk

Leanh65

Xe container
E đâu ủng hộ họ, e chỉ bảo nên hiểu tại sao họ thế

Khi mà thấy tất cả họ đều làm gì đó thì ta thay vì phê phán (cái này quá dễ), nên tìm hiểu sao lại thế, có hiểu lý do ko có nghĩa là ủng hộ cụ ạ
Cái cụ cắt nghĩa tại sao thì lại không đúng, ý em là vậy. Còn cái đúng nhất theo em là ở cái bản chất TB của họ. Cậy mạnh hiếp yếu. Tiêu chuẩn kép, D C giả cầy thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng