[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng
Latvia tái áp dụng chế độ quân dịch (nghĩa vụ quân sự).

Trích:

Bộ trưởng Ngoại giao nước này nói với Telegraph, Latvia - thành viên NATO, đã tái áp dụng chế độ tòng quân để ngăn chặn Nga xâm chiếm châu Âu.

Bộ trưởng Ngoại giao Krisjanis Karins cho biết: “Chúng tôi đã giới thiệu lại dự thảo” và nói thêm: “Chúng tôi đang sử dụng dự thảo đó để tăng quy mô lực lượng dự trữ đang hoạt động và sẵn sàng của chúng tôi”.

Tất cả công dân nam từ 18 đến 27 tuổi sẽ phải hoàn thành một năm phục vụ quân ngũ, kể cả những người sống ở nước ngoài.

Những người từ chối phục vụ có thể bị phạt tiền hoặc bỏ tù mặc dù một số trường hợp miễn trừ sẽ được áp dụng, bao gồm cả những người có tình trạng sức khỏe, cha mẹ đơn thân và công dân có hai quốc tịch đã từng phục vụ quân đội ở nước ngoài.

luxubu81

Xe tải
Đúng rồi cụ, mới dc có 2 năm, quá ít so vs những cuộc chiến chống ngoại xâm giành độc lập dân tộc kéo dài 30 năm, 100 năm, 1000 năm, v.v....
đó là những quốc gia nghìn năm văn hiến cụ ạ, còn Ukraine hình thành đâu đó 30 năm, lịch sử còn thua cái công viên nước quê em, chắc gì đã tồn tại tới 10 năm nữa nói chi đến chuyện trăm năm xa xôi

bomong

Xe điện

Trích:

Bộ trưởng Ngoại giao nước này nói với Telegraph, Latvia - thành viên NATO, đã tái áp dụng chế độ tòng quân để ngăn chặn Nga xâm chiếm châu Âu.

Bộ trưởng Ngoại giao Krisjanis Karins cho biết: “Chúng tôi đã giới thiệu lại dự thảo” và nói thêm: “Chúng tôi đang sử dụng dự thảo đó để tăng quy mô lực lượng dự trữ đang hoạt động và sẵn sàng của chúng tôi”.

Tất cả công dân nam từ 18 đến 27 tuổi sẽ phải hoàn thành một năm phục vụ quân ngũ, kể cả những người sống ở nước ngoài.

Những người từ chối phục vụ có thể bị phạt tiền hoặc bỏ tù mặc dù một số trường hợp miễn trừ sẽ được áp dụng, bao gồm cả những người có tình trạng sức khỏe, cha mẹ đơn thân và công dân có hai quốc tịch đã từng phục vụ quân đội ở nước ngoài.

Nước bé tý thì bỏ quân đội cho nhàn nhỉ

Kiếm cho đủ 10 lần cụ nhé. Ko nói mồm.
Em xem đầy ra, post lên đây phạm quy dễ bị ra đảo nên ko post thôi, với lại những clip máu me này ko có ý nghĩa cục diện chiến trường.😎

Ah mà em thích khoe mồm với cụ đấy, có ý kiến gì ko?😊

etude

Xe hơi
sao nặng lời thế cụ, người lớn cả rồi văn minh lên chứ.
cụ ủng hộ Ukraine đâu có nghĩa là phải mạt sát chính phủ nước khác
Đối vs cp của nước đem quân xâm lăng chiếm đóng nước láng giềng thì thế vẫn là nhẹ. Chịu khó mở các bài báo, tranh biếm họa cùa nước nhỏ từng phải chịu mất mát hy sinh để đánh đuổi thằng béo xâm lược để hiểu thế nào là lòng căm thù quân xâm lược, nhé.

sucsong12

Xe hơi
Ukraine tiết lộ đã dùng 10 xuồng không người lái để tấn công và đánh chìm tàu hộ tống Ivanovets của Nga.

View attachment 8359300

Trích:

Chiến dịch sử dụng 10 xuồng không người lái đã cho thấy khả năng của một nhóm nhỏ có thể giáng một đòn mạnh vào kẻ thù. Sáu trong số mười xuồng không người lái được triển khai trong sứ mệnh đã tấn công tàu Ivanovets, chứng tỏ độ chính xác và hiệu quả của công nghệ do Ukraine sản xuất.

Người Ukraina có nhiều lối đánh sáng tạo. Nói về khả năng dùng UAV USV hiện nay, Mỹ còn phải học hỏi.
đó là những quốc gia nghìn năm văn hiến cụ ạ, còn Ukraine hình thành đâu đó 30 năm, lịch sử còn thua cái công viên nước quê em, chắc gì đã tồn tại tới 10 năm nữa nói chi đến chuyện trăm năm xa xôi
Là 1 nước cộng hòa thành lập từ 1917. Còn lâu hơn chúng ta
Ukraina cũng là 1 dân tộc khó khăn. Bị đế quốc Nga, Đức xâm lược. Cũng có nhiều chiến lược gia đại tài trong quân đội Liên Xô.
Sau khi Liên Xô tan rã họ tách ra

Cây cầu này mà phá thì tiếc quá, hiện Nga tuyên bố cũng không dùng nó cho mục đích quân sự ( Nga điêu- không biết có nên tin không) khi nào chia cắt được Dombat với Kheron thì đánh sập chưa muộn để cho những người nói tiếng Nga họ còn di tản về lại đất mẹ đã chứ. Ôi Crum đầy nắng và gió, tiếc thật nhưng đất có thổ công, sông có hà bá. Khi nào thái bình lại mời bạn Nga sang chơi nhưng mong bạn đừng ở lại.
Võ mồm khiêu khích thôi chứ đánh sập bằng niềm tin, mà hên hên cho Ukr nếu sập thật thì Nga cũng xây lại thôi. Ko thay đổi đc cục diện đâu.😎

Chỉnh sửa cuối:

etude

Xe hơi

Trích:

Sao ko bắt linh đến 30 tuổi như Nga cho mấu nhỉ 🙂

Đối vs cp của nước đem quân xâm lăng chiếm đóng nước láng giềng thì thế vẫn là nhẹ. Chịu khó mở các bài báo, tranh biếm họa cùa nước nhỏ từng phải chịu mất mát hy sinh để đánh đuổi thằng béo xâm lược để hiểu thế nào là lòng căm thù quân xâm lược, nhé.
Nga ko hề xâm lược Ukr nhé, đây là CDQSĐB nhằm phi QS hóa, cứu rỗi nhân loại khỏi nguy cơ CN phát xít tái sinh.😊

trungngothu

Xe tăng
Trong khi những nước trường kì giành dc thắng lợi chỉ đếm trên đâu ngón tay, thì các cụ ý lại quên hằng hà sa số nhưng nước diệt quốc chỉ vi sự ngu dốt của người lãnh đạo.

Người Ukraina có nhiều lối đánh sáng tạo. Nói về khả năng dùng UAV USV hiện nay, Mỹ còn phải học hỏi.

Là 1 nước cộng hòa thành lập từ 1917. Còn lâu hơn chúng ta
Ukraina cũng là 1 dân tộc khó khăn. Bị đế quốc Nga, Đức xâm lược. Cũng có nhiều chiến lược gia đại tài trong quân đội Liên Xô.
Sau khi Liên Xô tan rã họ tách ra
Từ lúc cha sanh mẹ để đến giờ em chưa thấy ai bảo là dân tộc Ukr cả. Ukr làm gì có lịch sử văn hiến mà bảo là dân tộc, ko hề có tư cách nhé cụ.😎

etude

Xe hơi
🙂
LB Nga tuổi đời 33 năm thôi.
Ngày 12/06/1990, Đại hội đại biểu nhân dân toàn Nga lần thứ nhất đã thông qua Tuyên bố về chủ quyền nhà nước của LB Nga,

Kiev thì tuổi đời ngàn năm lận 🙂
https://baochinhphu.vn/kiev-me-cua-cac-thanh-pho-nga-10235711.htm

Mà Mỹ tuổi đời có hơn 300 niên vẫn là cường quốc số 1, nhì :))

etude

Xe hơi
Nga ko hề xâm lược Ukr nhé, đây là CDQSĐB nhằm phi QS hóa, cứu rỗi nhân loại khỏi nguy cơ CN phát xít tái sinh.😊
Ngon thế thì LHQ đã ko thông qua nghị quyết yêu cầu Nga phải rút quân khỏi Ukr ngay lập tức, Tòa hình sự quốc tế đã ko ra lệnh truy nã nhân vật giữ ghế tổng thống Nga =D>

con dơi 141

Xe điện
LB Nga tuổi đời 33 năm thôi.
Ngày 12/06/1990, Đại hội đại biểu nhân dân toàn Nga lần thứ nhất đã thông qua Tuyên bố về chủ quyền nhà nước của LB Nga,

Kiev thì tuổi đời ngàn năm lận 🙂
https://baochinhphu.vn/kiev-me-cua-cac-thanh-pho-nga-10235711.htm

Mà Mỹ tuổi đời có hơn 300 niên vẫn là cường quốc số 1, nhì :))
LB Nga kế thừa Liên Xô đc cả LHQ công nhận. Còn Ukr chỉ là lãnh địa riêng của Sa Hoàng. So thế nào đc. Còn tổ tiên của Kievan Rus- vương triều Ryurik lại từ Novgorod. Cụ đọc thêm đi kẻo lại làm tổ tiên người ta buồn.

LB Nga kế thừa Liên Xô đc cả LHQ công nhận. Còn Ukr chỉ là lãnh địa riêng của Sa Hoàng. So thế nào đc. Còn tổ tiên của Kievan Rus- vương triều Ryurik lại từ Novgorod. Cụ đọc thêm đi kẻo lại làm tổ tiên người ta buồn.
Ban tuyên huấn của chính quyền Kiev bẩu rằng Rurik là thủy tổ của người Ukr, Nga nhận vơ chứ ko hề có liên quan.😊

Còn hậu duệ của Rurik là Vladimir, Nevsky, Yaroslav, Ivan 3, Ivan 4 thì ko thấy Ukr nhắc đến.😆

etude

Xe hơi
Lịch sử không thể chối bỏ, LB Nga hiện đại được độc lập từ ngày 12/6/1990 đương nhiên là dc LHQ công nhận rồi, cũng như Ukraine hiện đại thôi. Còn về mặt lịch sử thì Kiev mới chính là tổ tiên của nhóm người Moscovie tách ra thành lập nhà nước Moscovie (LB Nga ngày nay). Con cái tách ra tha phương lập nghiệp ở nơi khác thì tùy con cái, bố mẹ ko theo con cái, nhé.

Tuyên bố chủ quyền quốc gia của LB Nga:
Vào ngày 12 tháng 6 năm 1990,
Đại hội đại biểu nhân dân lần thứ nhất của Liên bang Nga đã thông qua Tuyên bố về chủ quyền nhà nước của Nga.
Ngày 12 tháng 6, ngoài “độc lập”, Nga còn có Tổng thống đầu tiên - vào ngày này, năm 1991, cuộc bầu cử tổng thống công khai phổ thông đầu tiên trong lịch sử đất nước đã diễn ra, trong đó Boris Yeltsin đã giành chiến thắng.
Và vào năm 1994, bằng sắc lệnh của mình, ông đã coi ngày 12 tháng 6 có ý nghĩa quốc gia. Ngày lễ này được đặt tên là Ngày thông qua Tuyên bố về chủ quyền nhà nước của Liên bang Nga. Sau này, để đơn giản, người ta gọi ngày này là Ngày Độc Lập.
Theo sắc lệnh của Tổng thống Liên bang Nga Boris Yeltsin ngày 2 tháng 6 năm 1994, là ngày thông qua Tuyên bố về chủ quyền nhà nước của Liên bang Nga.

Screenshot 2024-02-07 131905.jpg

Chỉnh sửa cuối:

Fightingman

Xe buýt
Ban tuyên huấn của chính quyền Kiev bẩu rằng Rurik là thủy tổ của người Ukr, Nga nhận vơ chứ ko hề có liên quan.😊

Còn hậu duệ của Rurik là Vladimir, Nevsky, Yaroslav, Ivan 3, Ivan 4 thì ko thấy Ukr nhắc đến.😆
Cháu cho rằng, nếu uca là một quốc gia thực sự, một dân tộc thực sự thì không bao giờ một ông tổng thống cùng dàn quan chức của ông ta tuyên bố công khai rằng những gì họ đang chống lại nga là để bảo vệ pt, bảo vệ các giá trị dân chủ, tự do ảo ảnh...chẳng nhẽ vì những đồng bạc xanh vấy máu mà họ sẵn sàng nói vậy? họ ko có đồng bào, ko có tổ tiên, ko có dân tộc để mà bảo vệ ư?

Timestay

[Tịch thu bằng lái]
Ối toang thật rồi...=))
Sổ đỏ
Lại sổ đỏ rồi

Chuẩn bị văn mẫu đạo đức giáo dục công dân dần là vừa nhỉ các cụ :))

Trạng thái
Thớt đang đóng