[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Finew

Xe tăng
Buồn các cụ nhỉ, vậy anh Ze em phải biết nàm thao 😭

Xu hướng mới hay sao cụ ạ, giờ viện trợ là đk cơ bản thôi. Thủ Anh Sunak đã đến Uc để ký đảm bảo an ninh, chi tiết chưa rõ; Cái này giá trị hơn viện trợ nếu thực chất. Mai mốt các anh khác cũng nô nức đến ký loại này? Kiểu tham chiến trực tiếp!
Hoặc tệ nhất là Người Anh lại ném mồi để người Uc hăng hái tiếp tục ra chiến trường!

Chỉnh sửa cuối:

Mrbeee

Xe tải
Cuộc không kích của Mỹ - Anh vào lực lượng Houthi tại Yemen khi chưa được sự cho phép của Hội đồng bảo an LHQ có bị coi là xâm phạm chủ quyền của quốc gia có chủ quyền không các cụ nhỉ.

Trích:

Một quan chức cấp cao của chính quyền Mỹ cho biết các cuộc tấn công chung vào các vị trí của Houthi có thể không phải là động thái cuối cùng chống lại nhóm được Iran hậu thuẫn, báo hiệu rằng có thể cần phải có thêm hành động để bảo vệ người dân và thương mại ở Biển Đỏ. “Đây có thể không phải là lần cuối cùng về chủ đề này”, quan chức này nói.

Iran hôm thứ Sáu đã lên án các cuộc tấn công chung của Mỹ và Anh nhằm vào các mục tiêu của Houthi, gọi các cuộc tấn công quân sự là “sự vi phạm rõ ràng chủ quyền và toàn vẹn lãnh thổ của Yemen” và “vi phạm luật pháp quốc tế”.

Ông cũng cáo buộc Mỹ và Anh sử dụng các cuộc tấn công để chuyển hướng sự chú ý khỏi cuộc chiến của Israel chống lại Hamas ở Gaza, đồng thời kêu gọi cộng đồng quốc tế ngăn chặn sự lây lan của chiến tranh và bất ổn trong khu vực bằng “những phản ứng và hành động có trách nhiệm”.

E nghĩ khéo tụi heo thì cũng do ai đó dựng lên để có cớ nhảy vào hút dầu như nhiều nơi đã bị vậy ....

Mrbeee

Xe tải
cụ nói thì có vẻ rất thương yêu nước Nga, nhưng lại rất hả hê khi lính Nga bị giết.
cụ có thể trả lời 1 ng ở đây 1 câu hỏi dc ko. Trong vụ này đâu là chủ mưu, đâu là bên hưởng lợi nhiều nhất dc ko.
Cụ hỏi khó thế làm sao cụ í trả lời được, khó quá bỏ qua đi cụ ...

six6

[Tịch thu bằng lái]
Media PT mạnh số 2 thì ai dám nhận số 1 hả cụ. Ngay cả các cụ Đỏ ở đây cũng công nhận 100% cụ nhé.
thế thì em tin cụ ở Âu thật, nó nhồi sọ đến mức là cụ tin rằng 90% người Âu khinh rẻ người TQ mà.

Orisis

Xe tải
Khủng hoảng thực phẩm ở Nga càng ngày càng nặng.
Không những trứng mà còn các loại rau củ quả giá cũng khủng khiếp.
Chuối tăng 47% cam 80%, cà chua 120% :-s:-s

RaptorLake

Xe buýt
Khủng hoảng thực phẩm ở Nga càng ngày càng nặng.
Không những trứng mà còn các loại rau củ quả giá cũng khủng khiếp.
Chuối tăng 47% cam 80%, cà chua 120% :-s:-s
Được đăng bởi "The New Voice of Ukraine" =)) Đọc cả bài ko có lấy nổi một nguồn thông tin có thể tra cứu :-bd

quochiep

Xe tăng
Em nghĩ các cụ nên dừng lại các bình luận liên quan đến việc tịch thu tài sản 300 tỷ với chuyện dùng vkhn đi ạ.
Vì những việc này sẽ tạo tiền lệ rất kinh khủng nên chắc chắn nó ko sảy ra.
Vì sao?
Chuyện tịch thu 300 tỷ của Nga là việc Ukr đã đề nghị rất lâu rồi những chắc chắn nó ko thể sảy ra vì nó sẽ tạo tiền lệ cho việc ăn cắp tài sản của 1 quốc gia. Tấm gương các quốc gia ăn cắp tài sản của nước khác đều chịu kết quả rất xấu. Ví dụ Iran và Venezuela. Nó tương tự như việc có nợ phải trả vậy.Ko trả thì chả có nước nào mua bán qua lại cả. Nếu bùng nợ hoặc ăn cắp tài sản đơn giản như thế thì Phương Tây + Mỹ nào dám cho Ukr vay tiền.
Còn chuyện dùng vkhn là chuyện quá rõ ràng là ko thể vì các nước PT + Mỹ làm suy yếu Nga chứ ko dồn Nga đến đường cùng mà dùng VKHN, ngay cả thời chiến tranh lạnh còn ko dùng thì thời đại này càng ko thể
Em cũng nghĩ 2 việc này sẽ ko xảy ra , Mỹ chỉ muốn làm suy yếu rồi tan rã Nga Trung chứ nó đâu muốn chết trùm cùng đối thủ để mà ép Nga đến đường cùng . Còn việc tịch thu tiền ngoài việc hệ lụy xấu thì Nga cũng đang giữ một số tài sản của phương Tây nên việc tịch thu ko làm lợi cho ai Cả .

Haiprozzz

Xe buýt
nếu không đánh Ukraine thì chắc gì còn nước Nga.
khôn hay dại hậu sinh sẽ rõ cụ ơi.
9 năm trước sát nhập Cremia cũng bị cấm vận lao đao, nhưng giờ mới thấy đó là quyết định sáng suốt.
Triêu Tiên 1 phần do tư duy làm kinh tế dở hơi, 1 phần xứng quanh tiếp giáp đàn em Mĩ là Nhật Hàn. Nên giáo thương chỉ còn phụ thuộc TQ. Thật ra nếu a TT làm kinh tế đàng hoàng thì cũng ko đến nổi nào, vì cấm vận nhưng vẫn buôn bán với TQ được bằng chứng là vẫn thấy xe chạy ngoài đường, sản xuất được cả tên lửa. Nga ko thể so TT vì ngày cả thời chiến tranh lạnh Nga cũng ko giáo thương với EU, quá thời 2014 bị cấm vận vẫn khoẻ rẻ.

Chỉnh sửa cuối:

Rinoceronte

Xe hơi
Triêu Tiên 1 phần do tư duy làm kinh tế dở hơi, 1 phần xứng quanh tiếp giáp đàn em Mĩ là Nhật Hàn. Nên giáo thương chỉ còn phụ thuộc TQ. Thật ra nếu a TT làm kinh tế đàng hoàng thì cũng ko đến nổi nào, vì cấm vận nhưng vẫn buôn bán với TQ được bằng chứng là vẫn thấy xe chạy ngoài đường, sản xuất được cả tên lửa. Nga ko thể so TT vì ngày cả thời chiến tranh lạnh Nga cũng ko giáo thương với EU, quá thời 2014 bị cấm vận vẫn khoẻ rẻ.
Thời còn Liên Xô thì TT ngon hơn HQ. Từ khi hệ thống XHCN sập thì TT mới tụt lại sau quá nhanh.

nacutoi03

Xe hơi
Triêu Tiên 1 phần do tư duy làm kinh tế dở hơi, 1 phần do tiếp giáp đàn em Mĩ. Nên giáo thương chỉ còn phụ thuộc TQ. Thật ra nếu a TT làm kinh tế đàng hoàng thì cũng ko đến nổi nào, vì cấm vận nhưng vẫn buôn bán với TQ được bằng chứng là vẫn thấy xe chạy ngoài đường, sản xuất được cả tên lửa. Nga ko thể so TT vì ngày cả thời chiến tranh lạnh Nga cũng ko giáo thương với EU, quá thời 2014 bị cấm vận vẫn khoẻ rẻ.
Em thấy a Kim kiểu bế quan để chơi chính sách ngu cho dễ trị. Nga - Trung là cường quốc , nếu họ bế quan kiểu ấy thì sớm muộn cũng kiệt quệ tan rã nên họ ý thức dân giàu nước mới mạnh được , kinh tế là yếu tố quan trọng nhất để duy trì vị thế đất nước.

Orisis

Xe tải
Được đăng bởi "The New Voice of Ukraine" =)) Đọc cả bài ko có lấy nổi một nguồn thông tin có thể tra cứu :-bd
Cà chua 1200 rub 1 kg #:-s
Dưa chuột (leo) 840 r 1 kg
Bông cải xanh 400 rub 1 kg
Trứng gà 279 10 quả xịn
189 rub 9 quả rẻ.
Trứng Belarus bán cho bạn thân Nga 298r 9 quả
Trứng cút 189 rub 20 quả
Dân Nga giờ giàu quá. Giá thực phẩm đắt gấp 2 đến gần chục lần giá ở VN. Kinh thật.

RaptorLake

Xe buýt
Trứng gà 279 10 quả xịn
189 rub 9 quả rẻ.
Trứng cút 189 rub 20 quả
Dân Nga giờ giàu quá. Giá thực phẩm đắt gấp 2 đến gần chục lần giá ở VN. Kinh thật.
Thưa cụ, chỗ tôi có trứng quy ra VND là 110k/30 quả nhưng đồng thời cũng có trứng 110k/10 quả. Tất cả đều là trứng gà thôi :)) Hôm nọ mới có cụ đang ở Moscow chụp ảnh giá trong siêu thị đó, không phải cụ search google đâu b-)

Orisis

Xe tải
Thưa cụ, chỗ tôi có trứng quy ra VND là 110k/30 quả nhưng đồng thời cũng có trứng 110k/10 quả. Tất cả đều là trứng gà thôi :)) Hôm nọ mới có cụ đang ở Moscow chụp ảnh giá trong siêu thị đó, không phải cụ search google đâu b-)
Tôi lấy link của siêu thị AV của Nga thôi mà. Giá siêu thị đó bán là giá hiện tại. Còn anh chụp hình 10 năm trước giờ anh gửi cũng ai biết đâu.

RaptorLake

Xe buýt
Tôi lấy link của siêu thị AV của Nga thôi mà. Giá siêu thị đó bán là giá hiện tại. Còn anh chụp hình 10 năm trước giờ anh gửi cũng ai biết đâu.
Đối với mặt hàng rau quả mua online rẻ hơn hay mua tại cửa hàng rẻ hơn? Cụ muốn so nó đắt thì phải so cùng mức chất lượng. Cụ muốn thể hiện rằng giá rau quả ở Nga đang tăng cao thì phải so sánh được giá của cùng mặt hàng đó so với tháng trước.

Maygio

Xe hơi
Trứng gà 279 10 quả xịn
189 rub 9 quả rẻ.
Trứng cút 189 rub 20 quả
e đang ở giữa thủ đô Nga đây cụ.. những cái đó cụ tin làm gì, e mua cái gi cũng rẻ một nửa , siêu thị ngay dưới chân tòa nhà em ở, cụ ko tin mai e chụp ảnh cho cụ xem . em ở bên này 25 năm nay vẫn thấy Nga tiêu tiền xu, tiền hào , tiền của họ vẫn giá trị lắm

Finew

Xe tăng
Nếu không phải sản phẩm đặc thù(trái mùa, nhập khẩu, ..) thì chắc cụ hiểu nhầm thôi; Em thấy nói về trứng gà không thôi, thì trên AV dòng cao cấp và bình dân chênh nhau 172 rub; lần lượt: 279 rub (720g/10 quả, C1) và 107 rub (450g/10 quả, C2). Như vậy thì cũng là bình thường mà cụ. Hay ý cụ là trứng 107 rub thì không ăn được? Ngay cả loại 720g/10 quả - C1 cũng có sản phẩm giá 129 rub, chẳng lẽ cũng không ăn được?
(Em phải dùng google dịch nên có thể sai.)

Chỉnh sửa cuối:

steelwarrior

Xe buýt
Đây là những gì thủ tướng Anh phát biểu tại quốc hội Ukraine trong chuyến thăm Ukraine hôm nay, các cụ đọc thử và đánh giá xem sao nhé :

Sunak hét lên "Vinh quang cho Ukraine" và tuyên bố rằng "không phải Ukraine cần NATO, NATO cần Ukraine."
Các luận điểm khác từ bài phát biểu của Rishi Sunak tại Hội đồng:
- Putin phải hiểu rằng không quân đội nào có thể đánh bại những người tự do - và do đó Ukraine phải thắng.
- Ông ấy (Putin) bây giờ đã đến mức phải hạ thấp mình để xin vũ khí từ Iran và Triều Tiên.
- Chúng tôi đã ký kết một quan hệ đối tác mới - nó sẽ xây dựng một tương lai mới cho Ukraine. Đây là một “liên minh không thể phá vỡ”
- Chúng tôi sẽ giúp bạn giành chiến thắng trong cuộc chiến. Chúng tôi đã công bố gói viện trợ quân sự lớn nhất từ trước đến nay.
- (Ngoài ra) với khoản tài trợ 200 triệu bảng Anh, chúng tôi sẽ bắt đầu sản xuất máy bay không người lái ở cả Ukraine và nước ngoài cho bạn.

Không có clip hét lên à cụ

Finew

Xe tăng
Em không ở Nga nhưng mà chuyện giá trứng mà một tổng thống tài ba và quyền uy tuyệt đối như Putin phải đem ra nói và phân tích thì em nghĩ không phải là chuyện nhỏ.

Giá trứng ở Nga tăng vọt vì người dân ngày càng giàu hơn và bắt đầu ăn uống tốt hơn.
Vụ này nói mãi rồi cụ ạ, khủng khoảng thì đi giải quyết thôi. Còn em đang nói về chi tiết giá trứng ở trên kìa (các câu hỏi của em cho cụ ý). Ngày mai, cụ Maygio còn đưa giá tại sạp cũng có thể ý chứ.

Chỉnh sửa cuối:

thichcarot

Xe tải
Giá trứng ở Nga lại tăng phi mã hả các cụ, căng nhỉ 😭

Patriots

Xe lăn
Đây là những gì thủ tướng Anh phát biểu tại quốc hội Ukraine trong chuyến thăm Ukraine hôm nay, các cụ đọc thử và đánh giá xem sao nhé :

Sunak hét lên "Vinh quang cho Ukraine" và tuyên bố rằng "không phải Ukraine cần NATO, NATO cần Ukraine."
Các luận điểm khác từ bài phát biểu của Rishi Sunak tại Hội đồng:
- Putin phải hiểu rằng không quân đội nào có thể đánh bại những người tự do - và do đó Ukraine phải thắng.
- Ông ấy (Putin) bây giờ đã đến mức phải hạ thấp mình để xin vũ khí từ Iran và Triều Tiên.
- Chúng tôi đã ký kết một quan hệ đối tác mới - nó sẽ xây dựng một tương lai mới cho Ukraine. Đây là một “liên minh không thể phá vỡ”
- Chúng tôi sẽ giúp bạn giành chiến thắng trong cuộc chiến. Chúng tôi đã công bố gói viện trợ quân sự lớn nhất từ trước đến nay.
- (Ngoài ra) với khoản tài trợ 200 triệu bảng Anh, chúng tôi sẽ bắt đầu sản xuất máy bay không người lái ở cả Ukraine và nước ngoài cho bạn.

Đức âm thầm tài trợ 5 tỷ ơ rô thì không thấy khoe dù chỉ đủ chi cho một tháng, 200 triệu này tiêu đủ một ngày nhỉ

Trạng thái
Thớt đang đóng