[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

nacutoi03

Xe hơi
Chịu ai ngu thì tin thôi, ai dại thì tin thôi, khôn nhờ dại chịu. Cũng như Anh Nhạc sĩ ai vẻ dại nghe lời dụ khỉ về Nga họp mở mặt trận CP làm chi để rồi lên máy bay ko lời từ biệt!
Prigozin chết rồi cụ cũng ko để yên. Ông ấy chả giữ chức gì cả, chỉ một người lính đánh thuê, xem cái chết nhẹ như lông hồng chứ chả ngu đến mức bị dụ khị . Ổng có chết cũng do gây thù chuốc oán quá nhiều và bản thân ko ko sợ cái chết sẽ đến , cụ chưa biết thông tin đã kết luận bừa như kiểu ông ấy dốt lắm mới chết ý

hungthien73

Xe buýt
Ngoại trưởng Anh David Cameron tuyên bố London sẽ sớm công bố quy mô gói viện trợ cho Ukraine trong năm mới 2024.

Loveicily

Xe tải
Sắp tới PT định có lẽ cấm vận TQ vì giúp Nga trong chiến dịch tại Uc; Người TQ không gửi súng, đạn, tên lửa; nhưng lại gửi toàn đồ có ích: vòng bi, xe tải, máy xúc, điện tử lưỡng dụng, ... Theo cáo buộc thì các mặt hàng này đi thẳng vào nhà máy quốc phòng để sx ra xe tăng, mb đồ chơi - fpv, ... hoặc đi ra chiến trường giúp xây dựng phòng tuyến surovikin. Các cụ tím xem có đúng không? cần chỉ trích, báo cáo rồi cấm vận TQ cho họ yếu bớt ạ.

TQ nó tha cấm vận lại các anh PT thì thôi chứ các anh PT tuổi gì, nhất là các anh EU. Một thực tế mà các anh PT cũng như các cụ Tím ở đây không dám thừa nhận, đó là TQ chính là nước đang hỗ trợ Nga nhiều nhất, là điểm tựa vững chắc nhất của Nga để chống lại mọi cấm vận, cũng như khó khăn mà PT gây ra cho Nga. Các cụ Tím ở đây luôn tránh đề cập việc TQ nó đang ở phía Nga chống lại PT trong cuộc chiến này, mà luôn lạng lách đánh võng sang việc Nga phải xếp sau, thuần phục TQ, thậm chí có cụ còn luôn miệng đưa cái luận điểm TQ nhăm nhe chiếm đất của Nga nữa cơ. Thật là hài hước, nhưng em thì vẫn hóng PT dám chơi tất tay, bơm hết máu cho Ukr để anh Tập bận tâm đến độ đang uống trà phải đặt cốc trà xuống bàn.

Mandalord

Xe điện
Dạo này đánh nhau cũng chán rồi, 2 bên dền dứ so kè chứ ko có đánh mạnh nữa nên thỉnh thoảng em lượn vào đây xem các cụ ủng hộ Ukraine bi bô cái gì. Chừng nào các cụ đó còn trích mấy cái tin về kinh tế Nga sụp đổ với đếm số lính Nga chết thì chắc là Ukraine vẫn sấp mặt.
Không phải là chán đánh nhau, mà là mùa đông tuyết rơi, hậu cần vận tải bất khả thi, thế nên không có đánh lớn đâu ạ. Nhanh nhất phải đến tầm tháng 4, tuyết tan thành nước, nước bốc hơi mặt đất khô ráo mới có thể đánh lớn được.

Bài học của chính Nga khi khai chiến ngay cuối mùa đông, chắc là định tạo yếu tố bất ngờ. VDV đi trực thăng làm tiên phong, bộ binh cơ giới chạy theo không kịp, hậu cần càng bết bát, cuối cùng phải bỏ cuộc đấy. Nếu như khai chiến vào tháng 4, 5 chưa biết chừng kết quả khả quan hơn cho Nga.

Bây giờ là mùa tuyển quân, huấn luyện, tích lũy hậu cần. Ai làm tốt hơn sẽ có năm 2024 khả quan.

hungthien73

Xe buýt
TQ nó tha cấm vận lại các anh PT thì thôi chứ các anh PT tuổi gì, nhất là các anh EU. Một thực tế mà các anh PT cũng như các cụ Tím ở đây không dám thừa nhận, đó là TQ chính là nước đang hỗ trợ Nga nhiều nhất, là điểm tựa vững chắc nhất của Nga để chống lại mọi cấm vận, cũng như khó khăn mà PT gây ra cho Nga. Các cụ Tím ở đây luôn tránh đề cập việc TQ nó đang ở phía Nga chống lại PT trong cuộc chiến này, mà luôn lạng lách đánh võng sang việc Nga phải xếp sau, thuần phục TQ, thậm chí có cụ còn luôn miệng đưa cái luận điểm TQ nhăm nhe chiếm đất của Nga nữa cơ. Thật là hài hước, nhưng em thì vẫn hóng PT dám chơi tất tay, bơm hết máu cho Ukr để anh Tập bận tâm đến độ đang uống trà phải đặt cốc trà xuống bàn.
lớ ngớ lại cắm cờ duyệt binh ở Berlin như năm nào, hy vọng Mỹ đừng vào ăn hôi nhận chiến công.

Loveicily

Xe tải
TQ hỗ trợ gì zạ cụ? Có một thực tế rõ như ban ngày là không những TQ mà còn cả Ấn Độ đang hút đẫm tài nguyên giá rẻ mạt của Nga nhưng thể hiện cực rõ là họ kô quan tâm tới việc Nga sống chết với Ukraine ra sao và càng không muốn bị lôi kéo vào vũng bùn của Nga.
Nhưng khổ quạ, sau bao hi vọng rồi thất vọng nhưng các cụ hường vẫn chưa buông bỏ giấc mơ Nga và TQ đứng cùng phe. Chính vì TQ không dại nên giờ Nga mới phải bắn bằng đạn pháo Triều Tiên đấy các cụ ạ.

Ủa ủa, mua dầu, mua gas của thằng đang bị PT cấm vận không là hỗ trợ? Bán các mặt hàng đang bị PT cấm vận cho Nga không là hỗ trợ? Tiêu thụ các sản phẩm bị PT cấm vận của Nga không là hỗ trợ? Vận chuyển các sản phẩm bị PT cấm vận của Nga không là hỗ trợ...theo cụ TQ nó làm như vậy với Nga mà không sợ PT cấm vận nó thì nó gọi là gì?

hungthien73

Xe buýt
Zelensky phát biểu tại Lithuania:

“Lithuania, Latvia, Estonia sẽ là nạn nhân tiếp theo nếu các bạn không đứng lên. Ông ta (Putin) đã nói về Phần Lan và Uzbekistan. Chuyện này sẽ không kết thúc cho đến khi chúng ta xử lý hắn (Putin).”

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Ủa ủa, mua dầu, mua gas của thằng đang bị PT cấm vận không là hỗ trợ? Bán các mặt hàng đang bị PT cấm vận cho Nga không là hỗ trợ? Tiêu thụ các sản phẩm bị PT cấm vận của Nga không là hỗ trợ? Vận chuyển các sản phẩm bị PT cấm vận của Nga không là hỗ trợ...theo cụ TQ nó làm như vậy với Nga mà không sợ PT cấm vận nó thì nó gọi là gì?
Có 2 tình huống:
1. Trung Quốc ủng hộ Nga hết mình dù sợ bị Mỹ và PT trừng phạt vẫn bất chấp.
2. Trung Quốc không coi Mỹ và PT ra gì, thấy lợi là làm thôi.

nacutoi03

Xe hơi

namnhstdn

Xe tải
Tuần vừa qua chủ đề là dao găm, tuần này lại chuyển sang mất điện với kinh tế, sao không thấy cập nhật tình hình chiến trường các cụ ơi.
Hay là Nga với Uc đang còn nghỉ tết, nhường mặt trận cho 2 phái trên off chiến phím với nhau.
Em hóng tin xem Nga có tiến triển gì ở Áp díp ca chứ mấy tháng rồi mà chẳng có kết quả gì thế.

nacutoi03

Xe hơi
Cụ kô hiểu ý nghĩa của cấm vận rồi.
Mỹ và đồng bạn kô ưa Nga thì họ kô làm ăn với Nga cũng như kô cho các hãng bảo hiểm, vận chuyển của họ làm ăn với Nga. Chứ họ kô cấm bất kì quốc gia nào làm ăn với Nga cụ nhé. Xứ Ấn, xứ TQ, xứ voi, xứ rau dền vẫn cứ làm ăn với Nga bình thường nếu thấy phù hợp.
Thế nên bảo cái chuyện Ấn, TQ đang bú đẫm tài nguyên giá rẻ của Nga là "hỗ trợ Nga" em thấy hài hước vô cùng. Hỗ trợ Nga thì phải đưa vũ khí cho Nga "vệ quốc", phải mua tài nguyên Nga với giá công bằng chứ kô phải nhân lúc Nga bị áp giá trần mà ép Nga phải bán tài nguyên giá rẻ mới mua cụ nhé.
Con mắt nào của cụ nhìn ra hút đẫm vậy? Đơn giản thay vì bán cho Tây, Nga chuyển sang bán cho Trung Quốc - Ấn Độ. Doanh nghiệp tự làm ăn với nhau, chính phủ chỉ thu thuế thôi nhé .
Hic, đợt trước tổng thống Hungary chả kể rồi đấy , Anh - Dức - Mỹ đi đến đâu cũng hỏi - đã viện trợ chưa ??? Sao ko lên án Nga, … chẳng qua ko làm được gì Trung Quốc nên dọa ko nổi thôi

hungthien73

Xe buýt
Bây giờ ông này nói thì ai nghe nhỉ???
Cho nói thì nói thôi cụ,

Lời nói chẳng mất tiền mua
Lựa lời mà nói cho lòi tiền ra
=))

Mà vấn đề khá mâu thuẫn ở đây là nếu các nước Baltic là nạn nhân tiếp theo tại sao họ ko giữ tiền + vũ khí cho mình mà phải đưa cho Ukraine tiêu giùm?

Loveicily

Xe tải
Cụ kô hiểu ý nghĩa của cấm vận rồi.
Mỹ và đồng bạn kô ưa Nga thì họ kô làm ăn với Nga cũng như kô cho các hãng bảo hiểm, vận chuyển của họ làm ăn với Nga. Chứ họ kô cấm bất kì quốc gia nào làm ăn với Nga cụ nhé. Xứ Ấn, xứ TQ, xứ voi, xứ rau dền vẫn cứ làm ăn với Nga bình thường nếu thấy phù hợp.
Thế nên bảo cái chuyện Ấn, TQ đang bú đẫm tài nguyên giá rẻ của Nga là "hỗ trợ Nga" em thấy hài hước vô cùng. Hỗ trợ Nga thì phải đưa vũ khí cho Nga "vệ quốc", phải mua tài nguyên Nga với giá công bằng chứ kô phải nhân lúc Nga bị áp giá trần mà ép Nga phải bán tài nguyên giá rẻ mới mua cụ nhé.
Cụ lại bốc phét thành thần rồi, hỗ trợ là phải đưa "vũ khí" cho Nga hả cụ? Còn tất cả các cái khác không phải là hỗ trợ? không cấm thì đây là cái gì hả cụ?

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Tuần vừa qua chủ đề là dao găm, tuần này lại chuyển sang mất điện với kinh tế, sao không thấy cập nhật tình hình chiến trường các cụ ơi.
Hay là Nga với Uc đang còn nghỉ tết, nhường mặt trận cho 2 phái trên off chiến phím với nhau.
Em hóng tin xem Nga có tiến triển gì ở Áp díp ca chứ mấy tháng rồi mà chẳng có kết quả gì thế.
Em thấy 2 mặt trận chính Avdiivka và vượt sông Dnieper, phía Nga hình như bắt hết mấy nhà báo chiến trường lái UAV rồi nên họ không ra hình ảnh videos mới 😬

conngua280390

Xe điện
Prigozin chết rồi cụ cũng ko để yên. Ông ấy chả giữ chức gì cả, chỉ một người lính đánh thuê, xem cái chết nhẹ như lông hồng chứ chả ngu đến mức bị dụ khị . Ổng có chết cũng do gây thù chuốc oán quá nhiều và bản thân ko ko sợ cái chết sẽ đến , cụ chưa biết thông tin đã kết luận bừa như kiểu ông ấy dốt lắm mới chết ý
Em đâu bảo Ông ấy dốt đâu, Anh nói àh em chỉ bảo Anh ấy bị dụ khỉ về lại thủ đô họp mở mặt trận CP sau đó lên máy bay nguyên băng! Ông ấy sợ chết hay ko thì em ko biết, em chỉ biết Ông ấy đi máy bay nổ cái đùng và hiện tại xem như ko ai nói gì. Cũng tội bỏ thân ra đánh vì tổ quốc kết cục đám ko làm to được, cái chết chả minh bạch biét sao được, ai vẻ tin chi! Ko có Ông ấy chắc Nga chưa biết đánh được Bác mút ko, giờ Avi lúc đầu đánh chính quy toang quá giờ Nga chuyển sang đánh như bác mút nhưng lính đâu giống nên đánh mỏ cốc gì đánh ko xong!

Chỉnh sửa cuối:

Loveicily

Xe tải
Em đề nghị cụ lần sau đọc thật kĩ rồi hãy đưa link báo lên cụ nhé. Chứ kô thì hài hước lắm luôn đấy ạ. Mỹ cấm vì những công ty này mua đồ của Mỹ bán cho Nga cụ nhé. Chứ Mỹ chả cấm ai mua bán gì với Nga cả.

Úi xời, lại định lái à. Thế những công ty, tổ chức này thì mua đồ gì của Mỹ mà nó lại cấm?

conngua280390

Xe điện
Đang dền dữ cả hai bên đâu đủ lực, nên giờ cứ xem bắn phá hậu cần thôi Anh. UKR thì toang cái đầu câu đổ quân chết tè le, Nga thì mỏ cốc Avi cũng chết ác ra!

bapdua

Xe đạp
Những chỗ khác thì không rõ nhưng ở đây thì quân Nga bao vây 3 mặt nhưng tạm thời chưa có tiến triển gì rõ ràng. Dù xây dựng hệ thống phòng ngự chắc chắn nhưng nếu ko có tinh thần quyết tử và lực lượng tinh nhuệ thủ tại đây thì Ukraine chắc đã thất thủ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

bapdua

Xe đạp
Đang dền dữ cả hai bên đâu đủ lực, nên giờ cứ xem bắn phá hậu cần thôi Anh. UKR thì toang cái đầu câu đổ quân chết tè le, Nga thì mỏ cốc Avi cũng chết ác ra!
Ukraine đánh phá hậu cần cũng ác đấy, sắp xong thì bị phá hỏng, tiếp viện cho chiến trường của cả 2 bên đều căng
https://dantri.com.vn/the-gioi/nga-xay-gan-xong-cau-huyet-mach-moi-ukraine-ban-rocket-himars-no-tung-20240109143439405.htm

Trạng thái
Thớt đang đóng