[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Hien do

Xe tăng
Hình như các bác này chỉ đọc sách lịch sử do Nga viết, đứng trên quan điểm lợi ích của Nga?
Toàn những “nghĩa cử”, “thiện chí” từ Nga…

Ku con nhà tôi từ hồi lớp 4-5 đã đc giáo dục là phải có quan điểm toàn cầu, nhiều góc nhìn, chứ không đc phiến diện 1 chiều. Dễ hình dung là trong tranh luận phải đội nhiều chiếc mũ khácnhau:
- có chiêc mũ Nga đại diện cho quan điểm và lợi ích Nga
- có chiêc mũ cho lợi ích Ukr
- nhưng còn có những chiếc mũ của các big player như Mỹ, EU, China…
- chiếc mũ toàn cầu, quan điểm yêu chuộng hoà bình, ủng hộ quyền độc lập tự quyết của các dân tộc, quyền đc hoà bình và tự do mưu cầu kinh tế…

Các bác đỏ cứ lải nhải mãi 18 tháng nay để biện minh cho lí do Nga đánh Ukr, đòi đa cực để Nga có tiếng nói…
Nhưng cứ lằng nhằng thế này, bao giờ mới có đa cực?
Giai đoạn hỗn loạn do Putin khởi xướng này sẽ kéo dài trong bao lâu? Giải pháp của Putin là gì khi mà cả Putin và Medv đều đe doạ sử dụng vũ khí hạt nhân?
Ko phải đỏ lải nhải mà bác chẳng hiểu cái gì cả nên nghĩ thế heheh

Hien do

Xe tăng
Chính những báo cáo sai lệch đưa lên khiến Điện Kremli càng tin tưởng, địch luôn chết gấp 3 ta hy sinh còn một nửa. thế là tướng tá lên lon, Anh Em ở lại nới đất khách quê người. Lãnh đạo thì quyết tâm đánh Uk đến những người lính Nga cuối cùng. Một đội quân nát bấy thế này mà đòi đối đầu Nato và Mỹ, hài.
Vãi chưởng thế cơ à :)) hài hước thế cụ

Nacutoi2

Xe tải
thế sao cụ còn trách Eu và thế giới trừng phạt Nga.
em tưởng có gan đánh nhau có gan chịu phạt chứ.
Đi với bụt mặc áo cà sa, đi với ma mặc áo giấy cụ nhé. Bị lừa ở 2 cái thỏa thuận Mins rồi mà còn đi tin Uca nữa thì họa có mà dở hơi. Do đó khổ nhục kế là đương nhiên.Cãi nhau với cụ đưa lại cho em cảm xúc y chang khi em cãi nhau với thằng con nhà em. À, mà nó đang học lớp 5 cụ nhé. NGA có chơi có chịu, cụ thấy họ ngán lệnh trừng phạt nào không???

10h10ph

Xe tải
chính xác thì chỉ có dân đen Ukraina thiệt thôi cụ.
Chứ các cốp có thiệt gì đâu, đô la chảy về cứ phải đựng bao tải không hết.
các cốp Nga cũng thế, chỉ có trai tráng Nga bị nướng trên chiến trường thôi

lducminh

Xe hơi
- Phòng không NATO đâu hết rồi mà để má giặt đến bay nhiều thế này ?

Nacutoi2

Xe tải
các cốp Nga cũng thế, chỉ có trai tráng Nga bị nướng trên chiến trường thôi
Cụ lại nhầm. Tổng công của NGA chủ yếu là lính đánh thuê và dân Donbass . Chiến trường họ đánh không phải ở quốc gia họ mà phần rìa khu vực phần đệm với Uca, trận chiến này chính thức thắng - họ bảo vệ được Crimea, không ông nào quẩy trên biển Đen ngoài họ, tăng vị thế với Châu Âu, chính thức đánh bại chủ nghĩa bá quyền của Mỹ, ......Cải tổ triệt để tư tưởng xúc tài nguyên lên để bán trong nước,............. Hi sinh của lính tráng xứng đáng cho tương lai con cháu, không phải chết vô nghĩa như những người lính tội nghiệp của Uca cụ nhé

mycamel

Xe buýt
Website
www.raybanvietnam.com
Một thông tin vui mừng và đáng kinh ngạc các cụ ạ. Chính thức kỷ lục bắn tỉa của thế giới đã được phá vỡ bởi một anh lính bắn tỉa người Ukraine khi tiêu diệt một anh lính Nga ở khoảng cách 3,8km. Kỷ lục này chỉ hơn kỷ lục trước đó khoảng 260m, chứng tỏ khoảng cách này đã tiệm cận giới hạn rồi các cụ ạ. Thông tin chi tiết như sau:

Một tay súng bắn tỉa Ukraine được cho là đã phá kỷ lục thế giới khi tiêu diệt một binh sĩ Nga ở khoảng cách gần 3,8 km (khoảng 2,3 dặm). Theo Newsweek, cơ quan an ninh Kyiv hôm thứ Bảy cho biết tay bắn tỉa đã phá kỷ lục thế giới trước đó khoảng 260 mét (chỉ hơn 850 feet). Cơ quan an ninh cho biết: "Anh ta đã bắn trúng một người lính Nga từ một khoảng cách đáng kinh ngạc. Các tay súng bắn tỉa của SBU (Cơ quan An ninh Ukraine) đang thay đổi các quy tắc bắn tỉa của thế giới, thể hiện khả năng hoạt động hiệu quả ở khoảng cách xa".

Một đoạn video lan truyền trên mạng xã hội ghi lại khoảnh khắc binh sĩ Ukraine lập kỷ lục. Người ta cho rằng phát súng được thực hiện bằng một khẩu súng trường sản xuất trong nước được mệnh danh là 'chúa tể đường chân trời'. Đoạn phim cho thấy một trong những binh sĩ Nga ngã xuống đất sau khi tay súng bắn tỉa Ukraine thực hiện cú bắn tầm xa.

Mời các cụ xem video clip:

Mũi tên bạc

Xe container
Chuyện này bàn nhiều cũng rõ, nhưng lâu lâu hường chơi con quay xoay tròn quay lại từ đầu.
Cụ dẫn chứng đưa ra ví dụ thì em lại hiểu cụ bị nhầm lẫn quá tai hại. Đất của Ukraine chưa được phép của Ukraine cho tách, chưa được quốc tế công nhận thì sao có chuyện "dân đồng ý sát nhập vào Nga rồi"? Cụ ví dụ, em cũng dựa vào ví dụ của cụ: vợ thằng hàng xóm bất mãn chồng nó, vì nó coi cụ đẹp mã súng đạn ngon lành. Con vợ đòi ly dị. Thế rồi thằng hàng xóm không chịu, tòa án cũng đang hòa giải; vậy tức là ly thân. Khi không trong thời gian ly thân nó ngủ lang chạ chổ cụ, xong nhỏ to kêu cụ qua đánh chồng nó để giựt nó! Cụ làm vậy coi vậy sao được cụ? Chồng nó hiền cụ hưởng, chồng nó bị đánh lượm được con dao có phải cụ khổ không! Đời đâu có dễ như Phan Kim Liên được. Haizzzz
Trên thế giới mấy thằng tách mà được nước sở tại cho phép hả cụ. Em thấy có lẽ thằng Đông Timor là trường hợp hiếm hoi còn lại thì em chưa biết đến nước thứ 2. Trong khi đó phần lớn là tách ra bằng bạo lực và được người dân ủng hộ thôi. Miền Đông là một trường hợp giống đa số thôi!

10h10ph

Xe tải
Cụ lại nhầm. Tổng công của NGA chủ yếu là lính đánh thuê và dân Donbass . Chiến trường họ đánh không phải ở quốc gia họ mà phần rìa khu vực phần đệm với Uca, trận chiến này chính thức thắng - họ bảo vệ được Crimea, không ông nào quẩy trên biển Đen ngoài họ, tăng vị thế với Châu Âu, chính thức đánh bại chủ nghĩa bá quyền của Mỹ, ......Cải tổ triệt để tư tưởng xúc tài nguyên lên để bán trong nước,............. Hi sinh của lính tráng xứng đáng cho tương lai con cháu, không phải chết vô nghĩa như những người lính tội nghiệp của Uca cụ nhé
Lại áng văn xuôi dựa trên số liệu excel tự biên tự diên. Hết ý.

con dơi 141

Xe điện
Hình như các bác này chỉ đọc sách lịch sử do Nga viết, đứng trên quan điểm lợi ích của Nga?
Toàn những “nghĩa cử”, “thiện chí” từ Nga…

Ku con nhà tôi từ hồi lớp 4-5 đã đc giáo dục là phải có quan điểm toàn cầu, nhiều góc nhìn, chứ không đc phiến diện 1 chiều. Dễ hình dung là trong tranh luận phải đội nhiều chiếc mũ khácnhau:
- có chiêc mũ Nga đại diện cho quan điểm và lợi ích Nga
- có chiêc mũ cho lợi ích Ukr
- nhưng còn có những chiếc mũ của các big player như Mỹ, EU, China…
- chiếc mũ toàn cầu, quan điểm yêu chuộng hoà bình, ủng hộ quyền độc lập tự quyết của các dân tộc, quyền đc hoà bình và tự do mưu cầu kinh tế…

Các bác đỏ cứ lải nhải mãi 18 tháng nay để biện minh cho lí do Nga đánh Ukr, đòi đa cực để Nga có tiếng nói…
Nhưng cứ lằng nhằng thế này, bao giờ mới có đa cực?
Giai đoạn hỗn loạn do Putin khởi xướng này sẽ kéo dài trong bao lâu? Giải pháp của Putin là gì khi mà cả Putin và Medv đều đe doạ sử dụng vũ khí hạt nhân?
Cụ bán mũ ạ? nhưng trong cửa hàng nhà cụ không có mũ của Nga. Còn tại sao chúng tôi phải nói về quan điểm của Nga vì đó là cái chúng tôi bổ sung cho cái nhìn một chiều của thành viên khác.

ví dụ bài viết của tôi về chiến tranh Phần lan, nếu cụ không quy chụp thì đọc lại nhé. Vì bài đó tôi trả lời cho bài viết về chiến tranh LX PL. Bài viết đó thiếu đi rất nhiều về nguyên nhân cũng như kết luận, hậu quả của cuộc chiến đó.

Cụ muốn dạy con đội nhiều chiếc mũ thì cụ cũng nên áp dụng vào trong cuộc sống chứ đừng nhảy bổ vào kết luận bài viết của tôi khi chưa đọc kỹ hơn về tranh luận đó.

lducminh

Xe hơi
Thủ tướng Hungary tuyên bố vẫn mua năng lượng từ Nga, mấy con nghiện này khó cai thật :))

NGHIXDBT

Xe tăng
Biên giới Nga tiếp giáp các quốc gia: Na Uy, Phần Lan, Estonia, Latvia, Litva và Ba Lan (cả hai đều qua tỉnh Kaliningrad), Belarus, Ukraina, Gruzia, Azerbaijan, Kazakhstan, Trung Quốc, Mông Cổ và Bắc Triều Tiên
Trước 24/2/2022 phần lớn đều trung lập và chịu sự ảnh hưởng của Nga - Thừa hưởng từ Liên xô đường biên giưới này chỉ phải cảnh giác chút với anh trung quốc thôi
Đến nay sau hơn 600 ngày xung đột với lý do biên giới Nato tiến gần ảnh hưởng đến an ninh của nước Nga, thì bây giờ phía Bắc phía tây Nato đã áp sát, còn lại anh Belarut, nước này trước sau cũng vào EU mà thôi. Tây nam Gru, Kaza bắt đầu quay lưng, Trung quốc chỉ thèm đất của Nga, an toàn còn Mông cổ và Bắc triều. Các nước hậu Xô viết có thêm anh Acmenia bắt đầu gửi vũ khí cho Uk đánh Nga. Địa chính trị như này thì chiến dịch quân sự đặc biệt thành công hay thất bại Các Cụ nhỉ.

Lái xe

Xe buýt
Không thấy LHQ lên án Nga dùng bom chùm nhỉ ? đạn chùm thì Nga nhiều lắm chỉ là chưa sử dụng thôi.
Ăn miếng thì phải trả miếng thôi. Chỉ chán cái là người Slav đánh người Slav còn đội teilon vỗ tay reo mừng! :(

Moscau

Xe tải
Shoigu nói đến em còn shock mà cụ! Nói điêu, khống số liệu đến phát sợ luôn. Em nghĩ khi nào Shoigu bịt hết các thông tin sự thật, thì may ra tuyên truyền dối trá người khác mới tin cụ à.
Em xin đưa dẫn chứng từ bài báo sau:
Tiêu đề bài báo: Người Nga tự làm nhục mình khi nói dối về việc phá hủy thiết bị của lực lượng vũ trang Ukraine: Chi tiết được tiết lộ
Bộ Quốc phòng Nga đã hoàn toàn chìm đắm trong sự dối trá.

Trong đó có dẫn chứng:
Chính quyền Nga mơ tưởng đến việc phá hủy những thiết bị chưa từng được cung cấp cho quân đội Ukraine. Họ cũng nhiều lần nói dối về số lượng mục tiêu bị tiêu diệt. Điều này đã được kênh Telegram “Chúng tôi có thể giải thích”.
Theo kênh này, Bộ Quốc phòng Nga đã hai lần báo cáo về việc một khẩu pháo M198 của Mỹ bị phá hủy ở Ukraine và chưa bao giờ được bàn giao cho binh sĩ của Lực lượng Vũ trang Ukraine.
Ngoài ra, vào tháng 4, bộ phận của nước xâm lược đã “phá hủy” tất cả các khẩu pháo M777 mà quân đồng minh bàn giao cho Ukraine. Tuy nhiên, quân đội Nga vẫn tiếp tục báo cáo về việc phá hủy các loại pháo như vậy và đã có một số báo cáo tương ứng vào tuần trước.

Đồng thời, ngay cả các nguồn thân Nga cũng thừa nhận sự dối trá của Bộ Quốc phòng Nga. Do đó, Tạp chí Quân sự đã viết vào cuối năm 2022 rằng bộ này đã “phá hủy” 44 hệ thống tên lửa phóng loạt HIMARS ở Ukraine, mặc dù Lực lượng vũ trang Ukraine đã nhận được tổng cộng 40 chiếc như vậy.

Đồng thời, Bộ trưởng Quốc phòng Nga Sergei Shoigu cũng đưa ra số liệu sai sự thật. Ông khai rằng quân chiếm đóng đã phá hủy 37 máy bay trong cả tháng 10. Tuy nhiên, theo dự án Oryx, kể từ khi bắt đầu cuộc xâm lược toàn diện, quân đội Nga đã tiêu diệt được 77 máy bay Ukraine.

CHỮ IN NGHIÊNG: từ khi nào BQP Nga giỏi là dư luận, truyên truyền viên thế này! Đánh đấm thì dỡ mà làm văn công, dư luận quá giỏi luôn!
- 30 nước cung cấp tăng thiết bị không kịp để nướng, lính Ukr bắt liên tục thậm chí cụ già phụ nữ cũng đưa ra tuyến đầu mà cụ kêu quân Nga dỡ:)) 5 tháng nay mất 100k lính mà chưa chiếm được lai Bakhmut:)) Shoigu tuyên bố vậy là hoàn toàn có cơ sở. Không như anh Ze với tím đưa tin1 trận mất 10k lính đâu =))

10h10ph

Xe tải
Em chẳng rõ cốp Nga thế nào nhưng chắc chắn nhân dân Donbass và các tỉnh phía Nam là hưởng lợi rồi.
trước thì họ chỉ đứng yên chịu trận bị quân phát xít Ukraina nã pháo nhưng giờ họ đã có thể đứng lên bảo vệ đất đai bảo vệ người thân của họ rồi.
So sánh dân Kherson khi "ăn mừng" sâp nhập Nga và lúc "chào đón" quân giải phòng Ukr là rõ nhất, những áng văn xuôi mà ko có gì minh chứng thì ít ý nghĩa lắm!

Moscau

Xe tải
So sánh dân Kherson khi "ăn mừng" sâp nhập Nga và lúc "chào đón" quân giải phòng Ukr là rõ nhất, những áng văn xuôi mà ko có gì minh chứng thì ít ý nghĩa lắm!
- Theo cụ thì sau khi làm xong sổ Avdiivka thì Nga làm sổ bên hữu sông Dnipro hay là Odessa? thấy quân Ukr đuối lắm rồi, người hết, đạn hết, viện trợ thì bị cắt :))

Nacutoi2

Xe tải
Phần chìm có thể chúng ta không bao giờ nhìn thấy rõ ràng là vì đâu nên nỗi Uca với Nga từ anh em chuyển sang đấm nhau, thế lực nào đã xúi bẩy họ được đến mức này

Trạng thái
Thớt đang đóng