[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

a_m_d

Xe điện
Không nhanh chóng chỉ mặt gọi tên thì không kịp cứu Ít xà én đâu
UK làm nổ thì phải bồi thường thiệt hại cho Nga. Mỹ giúp Nga qua báo chí rồi.
Sẽ có ngày gió đổi chiều và sẽ có phiên toà xét xử tội phạm chiến tranh mà quan toà lại chính là quan thầy Teilon, như Khmer Đỏ năm xưa.
Cảm giác khi cờ sắp tàn thì cũng là lúc những con tốt đc lôi ra để thí thôi... Chưa hẳn đã là kẻ chủ mưu đâu.

tratida

Xe container
Tất cả các cuộc bảo vệ toàn vẹn lãnh thổ đều xứng đáng giành thắng lợi. Có cuộc chiến cả chục năm
ai đang bảo toàn lãnh thổ, đâu là ý nguyện nhân dân vậy :)

Sent from Other Universe via OTOFUN

meodenminh

Xe điện
Công nhận Nga thô vãi, phải như nước nào đó thay vì chiếm (mà hình như cũng bị đánh đuổi tụt quần vài lần) thì đặt căn cứ quân sự, bơm tiền cho phe chống đối, áp đặt chính trị hoặc đơn phương trừng phạt kinh tế, cấm vận hoặc vu cáo đàn áp tôn giáo, nhân quyền mới là hào quang rực rỡ
Em thấy có 2 trường phái 1 là thô như Nga 2 là tinh tế như Tây lông .

meodenminh

Xe điện
Nhiếu khi ko hẳn như thế đâu cụ ơi, cách đây 5 năm em có ông anh họ qua Nga thăm lại chỗ mà ngày xưa (hồi 86-90) ông ấy đi XKLĐ. Hồi đó bên đó gần như là "thiên đường" so với mình nhưng giờ đây thì lại ngược lại, thế mới buồn. Chỗ đó tất nhiên là một tỉnh vùng xa của Nga :(
Không phủ nhận vị thế "cường quốc" của Nga nhưng thực sự là dân Nga tỷ lệ sống khổ rất cao.
Em ko ghét Nga, thậm chí trước đây cũng như nhiều người VN là coi Nga như là ân nhân lớn của VN nhưng ko thích chính phủ hiện tại của họ, dù có giỏi mấy mà cứ tìm mọi thủ đoạn để sửa hiến pháp để ngồi lại "một cách hợp pháp" là ko ổn chút nào, mà thực sự là có giỏi đâu (chỉ được mấy năm đầu gọi là vực dậy nước Nga thôi). Còn mấy lý luận như "dân vẫn tin tưởng" bla blap ... thì em nghe nhàm tai rồi, các cụ cũng ko cần nói lại.
Cụ thấy có quốc gia nào bị " cấm vận" mà giàu sang không ? Một là trung lập, hai là đứng về phe đông và giầu có

meodenminh

Xe điện
các cụ lại tranh cãi và vẫn những luận điểm cũ. Em thì mong sớm hết oánh nhau, các anh lớn dàn xếp phân chia lại các thị trường để kinh tế thế giới đi lên, chứ thêm một vài năm nữa thì chúng ta chết đói đấy :) Còn Uca thì tốt thí là rõ rồi
Chả ai muốn oánh nhau cả, nhưng quy luật nó vậy. Hay cụ mong có 1 đại ca như anh cả Mỹ ban phát bổng lộc cho cả 1 thế giới dân chủ, hòa bình

Vo_thuong

Xe điện
Chả ai muốn oánh nhau cả, nhưng quy luật nó vậy. Hay cụ mong có 1 đại ca như anh cả Mỹ ban phát bổng lộc cho cả 1 thế giới dân chủ, hòa bình
Cái này trước đây em cũng có comment một lần rồi.
Nhiều cụ đang mong thế giới đa cực, có nhiều "anh nhớn" đế Mỹ bớt đi vai trò Police (hay còn gọi "sen đầm") nhưng thử nghĩ thêm tý, chưa chắc đã hay đâu cụ ơi.
Ví dụ anh hàng xóm, anh Nga ... và một số anh nữa ngang hàng (hoặc mạnh hơn ) thằng Sen đầm kia, chưa biết điều gì xảy ra đâu cụ, thử nhìn lại vụ giàn khoan năm 2016 thì sẽ rõ.
Em ko muốn nói nhiều vì thế lại quy cho là lái về VN nhưng thực tế vẫn là thực tế, làng có nhiều đầu gấu chưa hẳn đã hay, nhất là mình lại ở cạnh thằng bẩn tính nhất :(

dainam223

Xe tải
Cựu quan chức NATO: Ukraine cần chấp nhận thực tế mất mát

Đô đốc Stavridis chỉ ra rằng Ukraine hiện nay, giống như Hàn Quốc vào giữa thế kỷ trước, không thể giành được chiến thắng trọn vẹn, và trong giai đoạn Xuân Hè, tình hình đã đi vào ngõ cụt.

Việc cung cấp máy bay chiến đấu F-16 cũng khó có thể làm thay đổi đáng kể tình hình, và giao tranh càng dừng sớm thì Ukraine sẽ bắt đầu phục hồi nhanh hơn. .

blackhole1

Xe tăng
em đánh dấu vào hóng các cụ vật nhau , chiến tranh chắc chắn có thiệt hại về người và của , cuộc chiến này chắc chắn sẽ phải kết thúc theo một cách nào đó . cuộc chiến xảy ra trên đất của ai thì người ấy thiệt hại nặng nề thậm chí kéo lùi cả một dân tộc hy vọng hai bên ngồi lại giải quyết bất đồng bằng đàm phán . chứ riêng người Nga thì chưa bao giờ họ chịu thua và với tiềm lực của họ nếu một số trùm không tham chiến thì hy vọng đánh bại Nga là điều không tưởng ,cho dù chính họ cũng tổn thất nặng nề .

Evil Morty

Xe tăng
Cựu quan chức NATO: Ukraine cần chấp nhận thực tế mất mát

Đô đốc Stavridis chỉ ra rằng Ukraine hiện nay, giống như Hàn Quốc vào giữa thế kỷ trước, không thể giành được chiến thắng trọn vẹn, và trong giai đoạn Xuân Hè, tình hình đã đi vào ngõ cụt.

Việc cung cấp máy bay chiến đấu F-16 cũng khó có thể làm thay đổi đáng kể tình hình, và giao tranh càng dừng sớm thì Ukraine sẽ bắt đầu phục hồi nhanh hơn. .

Thôi. Anh Zel nên chấp nhận thực tế mất mát.
Như Hàn quốc cũng được mà.
Hàn quốc theo các cụ tím là giàu hơn Nga đó
Mất tí đất mà được như Hàn quốc, tránh mất mát thương đau thêm nữa.
Rất là hời, anh Zel nên cân nhắc

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Vắng thế nhỉ, mà thấy lính chắc tương đương dân.

Còn Crimea mừng 8 năm "giải phóng" nè. Giữa sân vận động bao nhiêu là người, ngoài đường còn đông hơn.

Hôm đó ở thủ đô người ta cũng mừng anh em về đất mẹ nè.

Đúng sai em hông dám phán. Nhưng lịch sử nước em thì được lòng dân là được tất.

Nhìn hình này thì Ukr hết hy vọng lấy Crimea rồi.

Còn Kherson thì.....hên xui.

sskkb

Xe điện
Về quân sự thì sau màn biểu diễn ở uka thì chẳng còn nước nào sợ nga nữa rồi.
Cụ lại lôi mấy cái lý thuyết Nga suy tàn cũ rích ra nhai lại à :)) riêng điểm này thì em cũng xin hỏi lại là ko còn nước nào sợ thì NATO còn chờ gì mà không nhào vào oánh hội đồng xé xác Nga ra đi cụ ? Hay là họ chờ Ukraine thắng Nga rồi nhảy vào ăn hôi sau =))

vừa đi vừa láii

Xe container
Nhiều cụ đang mong thế giới đa cực, có nhiều "anh nhớn" đế Mỹ bớt đi vai trò Police (hay còn gọi "sen đầm") nhưng thử nghĩ thêm tý, chưa chắc đã hay đâu cụ ơi.
Ví dụ anh hàng xóm, anh Nga ... và một số anh nữa ngang hàng (hoặc mạnh hơn ) thằng Sen đầm kia, chưa biết điều gì xảy ra đâu cụ, thử nhìn lại vụ giàn khoan năm 2016 thì sẽ rõ.
Em ko muốn nói nhiều vì thế lại quy cho là lái về VN nhưng thực tế vẫn là thực tế, làng có nhiều đầu gấu chưa hẳn đã hay, nhất là mình lại ở cạnh thằng bẩn tính nhất :(
Tóm lại cụ thích 1 thằng cầm trùm. Nó cướp được con heo thì nó cho mình cái ruột già về làm dồi. ;))
Nói chung theo đóm ăn tàn cũng có tí lợi ích, cũng tốt thôi :D.
Em cứ theo chủ trương: chính nghĩa :D. Cứ đúng chính tà mà phân, kẹt quá thì làm quả phiếu trắng. Cứ tham tí lợi ích lại bị Ofer chửi cho là tiêu chuẩn kép thì mang nhục :))

TU160M2

Xe tăng
Tôi thì thấy vì lợi quên nợ máu cha ông thôi
Hồi Liên Xô họ thống nhất trong một khối thống nhất, sau khi Liên Xô tan rã thì họ vùng lên li khai, nếu nói lớp cha ông thì thời đấy của Chè chén mới là quên mất cha ông đấy. Giờ họ tham gia chiến đấu cho Tổ quốc của họ, nhiều người đứng ngoài dạy họ thế nào mới là đúng, không sợ họ cười cho à. Chè chén cũng đại đa số dân chúng ủng hộ những hoạt động quân sự này, có số ít lưu vong thì có ý kiến như của cụ đấy.
Avdeevka hiện tại quân Nga đã hoàn thành vòng cung vây bọc rồi, U cà buộc phải tăng viện để giữ cho cứ điểm này đứng được càng lâu càng tốt, vừa hay phù hợp mục đích tiêu hao sinh lực đối phương của Nga, nên sắp tới chỗ này sẽ tạo thêm nhiều nghĩa trang đấy, vòng lặp tuyên truyền của cụ gì đó sẽ tái hiện sớm trong vài tháng nữa.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều khi em cũng nể logic của các cụ tím thật chứ.
Ca ngợi thế giới dân chủ, đa đ*ng để giám sát nhau. Vậy mà đòi phải 1 cực, 1 thằng làm trùm. Vậy có phải là tiêu chuẩn kép không?

Em chỉ thấy trong 5 thằng trùm của LHQ (mà các cụ tím hay ca ngợi). Chỉ có 1 thằng là chưa đụng gì đến đất nước em. Còn lại cũng vấy máu cả.

TU160M2

Xe tăng
Cảm giác khi cờ sắp tàn thì cũng là lúc những con tốt đc lôi ra để thí thôi... Chưa hẳn đã là kẻ chủ mưu đâu.
Ai cũng biết là tốt thí mà cụ, chứ cả thế giới đều biết cả khi chưa đánh nhau thì U cà cũng không có khả năng làm việc đấy.

Trạng thái
Thớt đang đóng