[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

luxubu81

Xe tải
Chia 2 nửa chỉ khi thực lực tương đương, chứ bên mạnh bên yếu còn lâu mới chia.
Hoặc nếu có chia thì bên mạnh phải gặm được miếng to & ngon.
thì kiểu như quân Tưởng sau khi thua trận thôi cụ, Ukraine cứ chạy về phía Tây nơi dân theo phương Tây, kiếm mảnh đất cắm dùi thôi, còn hơn là cố đấm ăn xôi, lúc ấy thì lại đu càng, đất chả có mà ở.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
thì kiểu như quân Tưởng sau khi thua trận thôi cụ, Ukraine cứ chạy về phía Tây nơi dân theo phương Tây, kiếm mảnh đất cắm dùi thôi, còn hơn là cố đấm ăn xôi, xôi lại hỏng.
quân Tưởng còn có bờ biển ngăn cách, chứ Uc toàn đất liền.
Chạy về phía Tây bỏ lại Em đi xa thì còn gì là Uc nữa.
Sống chết gì cũng phải giữ Em đi xa. Mất Em đi xa là mất tất.

thichcarot

Xe tải
Anh Thuỵ Điển nghĩ cũng … tội, nhưng thôi cũng … kệ. An ủi là khỏi cần phải đốt Kinh nữa, phản cảm bcm mang tiếng dân châu âu văn minh

Moriarty

Xe container
Em mới đọc bài viết trên nghiencuulichsu, nói quân Anh sợ còn ko thể tự vệ đc do quân số bị cắt giảm quá dữ. Giờ lục quân Anh còn đâu đó 67.000, tức là tương đương chưa đến 7 sư đoàn. Tất nhiên ko phải tất cả đều là chiến đấu viên mà sẽ có cả hội thông tin, hậu cần các kiểu. Tức là lực lượng chiến đấu trên bộ của Anh chắc chỉ còn hơn 40.000. Thế thì chắc chỉ biết dựa vào Mỹ + hạt nhân để tự vệ.

Thôi cụ ơi! Ko phải tội đồ thì là gì? OK! Ko chấp nhận Krym là của Nga, nhưng điều đó ko có nghĩa là nã bom đạn vào dân gốc Nga và công khai muốn vào Nato dù Nga đã nói thẳng "đây là lằn ranh đỏ".

Cứ cười cợt "lằn ranh đỏ" của Nga để rồi bị đấm cho sưng mặt lại giở giọng "xâm lược" với chả "phát xít" trong khi chính mình công khai tôn thờ 1 thằng phát xít và đạp đổ văn hóa, lịch sử truyền thống lẫn tương đài của Hồng quân.

Loại như này quê em gọi là "xxx gian" rồi!

Đúng là Nato ko bao giờ từ bỏ tham vọng xẻ thịt Nga. Thụy Điển thì em cũng ko lạ. Từ đầu chiến dịch đặc biệt, Thụy Điển đã tuyên truyền Nga có thể ném bom Stockholm, dân còn nháo nhác chạy ra siêu thị mua đồ dự trữ.

Thụy Điển cay Nga vì xưa bị chiếm đất, giờ mới thể hiện :))
Cũng chỉ là một cách TĐ hướng dư luận ra ngoài để né vấn đề nội bộ của mình thôi

Em xem nhiều kênh như vậy về Ukr, từ chính khách, binh sỹ, thường dân... trả lời quanh co một hồi cũng quay về 2 chữ: Viện trợ!😊

Thắng bại cũng do viện trợ, bầu cử cũng viện trợ, kinh tế phục hồi cũng viện trợ, tương lai của Ukr cũng viện trợ.🤭

Làm như cả TG mắc nợ Ukr vậy đó, vãi thiệt.🙃

dvhung243

Xe điện

tithitoy

Xe tải
Chắc lại do Uca đợt vừa rồi nó dọt cho vài nhà máy lọc dầu lên thiếu chứ nhu cầu gì.

hongbinh

Xe buýt
Ai làm TT cũng hành động giống Zê? Cụ có vẻ coi thường những ứng viên khác quá. Em mà thay anh Zê thì em không bắn pháo vào dân mình, em không bài mọi thứ liên quan đến Nga. Đặc biệt em không "ngâu" đến độ "tham gia liên minh quân sự chống lại Nga" dù nó đã cảnh bảo nhiều lần, cái này thì cắp sách qua quê em mà học. Đưa đất nước, dân tộc vào cảnh chiến tranh tang tóc, để hơn 20t người dân phải tha phương cầu thực, đất đai bị chiếm mất...cụ tôn trọng anh ta là việc của cụ, còn chúng em thì coi anh ấy như một kẻ tội đồ của dân tộc Ukr, hà cớ gì cụ lại bảo chúng em phải tôn trọng anh ta nhỉ?
cũng tại Uca không trồng đc bamboo

1.25 ton

Xe điện
Xe tăng M1A1 đã cháy ơ Ukraine rồi.

xegiacmo

Xe container
Cụ lại lấy tiêu chuẩn USA ra rồi, chỉ cần 15.000 viên là làm được 1 cái ĐBP đấy. Bắn thì người ta bắn 15-30 phút xong là xung phong chứ chỉ có USA mới bắn cả giờ.
Thấy trận địa như mặt trăng luôn . Nga không mạnh về không quân ném bom nên dùng pháo

transg1997

Xe tải

ST102

Đi bộ
Ngôn ngữ không phù hợp - Xúc phạm thành viên khác
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 8/3/24)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

thichcarot

Xe tải
Bi quan nhỉ? Không được như các cụ trên này 😭

Khờ .

Xe tải
Tổng thống Pháp Emmanuel Macron muốn triển khai quân NATO/EU sang Ukraine nhưng khôngđược các đối tác chấp thuận.

Trích:

Tổng thống Pháp Emmanuel Macron hôm thứ Hai cho biết ông từ chối loại trừ việc gửi quân bộ binh đến Ukraine, nhưng cho biết không có sự đồng thuận nào về bước này, tại cuộc họp gồm 20 nhà lãnh đạo chủ yếu là châu Âu ở Paris do Macron triệu tập để tăng cường phản ứng của châu Âu đối với quân đội Nga. tiến bộ bên trong Ukraine.

Để bảo vệ sự mơ hồ về mặt chiến lược của Pháp, ông nói “không có sự đồng thuận nào về việc chính thức hỗ trợ bất kỳ lực lượng bộ binh nào. Điều đó nói rằng, không có gì nên được loại trừ. Chúng tôi sẽ làm mọi thứ có thể để đảm bảo rằng Nga không chiếm ưu thế”.

Em nghĩ có mấy kịch bản:

01. Pháp đang đóng thế cho Mỹ trong thời gian Mỹ lo chuyện nội trị

02. Pháp đang trả đũa Nga khi bị mất dần vùng ảnh hưởng ở Châu Phi do Nga.

03. Kịch bản khả dĩ nhất là Pháp đang nhân cơ hội tạo một cực quân sự hoàn toàn không phụ thuộc vào Nato. Nói cách khác, Pháp muốn phất cờ của riêng mình hòng gạt Mỹ ra khỏi vị trí lãnh đạo ở lục địa già (Ít nhất là về mặt quân sự).

Loveicily

Xe tải
Mấy anh Tây bẩu thằng Nga đã thành lập một đội "Nhạc Công" mới, gồm 18.000 quân và đang chiến đấu ở A Díp Ka. Thành phần chủ chốt của đội "Nhạc Công" này là lính đánh thuê được tuyển mộ từ Ukraine (hợp đồng 6 tháng) và từ Châu Phi (hợp đồng 9 tháng). Khác biệt so với đội "Nhạc Công" trước kia, đó là đội này do BQP Nga điều hướng. Nếu đúng như vậy thì theo em thằng Nga nó lại dồn quân chủ lực đi đánh chỗ khác, và không đuổi theo quân Ukr đang rút chạy hướng A Dip Ka rồi.

mihkun

Xe tăng
Nguyên văn là "refuses to rule out putting troops on ground" cụ ạ.
Một người từ chối bác bỏ 1 sự việc, thì chả phải là họ mong muốn sự việc đó xảy ra còn gì. Hay là từ chối bác bỏ nhưng cũng ko ủng hộ ;))
Cụ nguỵ biện ít thôi. “Từ chối” là để mở khả năng xảy ra vì có rất nhiều tình huống có thể dẫn đến. Còn “muốn” tức là có ý định thực hiện. Hai từ khác nhau hoàn toàn. Cụ đã vào đây nói chuyện chính trị quốc tế mà không sõi cả tiếng Việt thì cụ bôi đen cái từ tiếng Anh đó làm gì?

Trạng thái
Thớt đang đóng