[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

thunm

Xe buýt
Thời điểm này ở nhiều khu vực, tuyết bắt đầu tan các cụ ạ. Do tuyết tan nên những thứ bẩn thỉu trên chiến trường sẽ lộ ra và gây bệnh tật cho các anh lính. Tất nhiên độ ẩm cao sẽ làm cho các anh lính cảm thấy rất lạnh, các cụ chúng mình đang ở Nga chắc chắn sẽ cảm thấy cái lạnh và sự mất vệ sinh khi tuyết tan lúc này. Nhưng có lẽ không sao đâu, các cụ nên xung phong đi lính để tiêu diệt lũ phát xít, các cụ sẽ hiểu và thông cảm với các anh lính Nga nơi tiền tuyến, như trong video clip sau.
Trước kia các anh lính Ukraine hay tận dụng các quả đạn cũ hoặc được viện trợ để gắn lên fpv drone. Tất nhiên chi phí cho một fpv drone sẽ thấp ạ, nhất là lao vào và tiêu diệt được một vài anh lính Nga kể ra cũng hiệu quả. Nhưng giờ đây, các anh lính Ukraine nhận ra một điều là số lượng các anh lính Nga đông quá, tiêu diệt không xuể, nên phải thiết kế ra các fpv drone mang đầu đạn hiệu quả hơn, sức công phá lớn và nhiều mảnh văng hơn.
Các cụ sẽ thấy loại đầu đạn mới này tiêu diệt các anh lính Nga hiệu quả như thế nào. Mời các cụ xem video clip sau.
Thời buổi 4.0 rồi mà các anh lính Nga vẫn đào hào, đào hầm để tìm cách tiến lên từng cm một nhỉ? Máy bay, xe tăng ko tiến lên được mà chỉ đẩy thân thể các anh lính tội nghiệp lên ăn đạn thay ... Đúng là bách nhu.c cho 1 siêu cường như Nga
Huhu, hix hix

minhquy2709

Xe hơi
Thời buổi 4.0 rồi mà các anh lính Nga vẫn đào hào, đào hầm để tìm cách tiến lên từng cm một nhỉ? Máy bay, xe tăng ko tiến lên được mà chỉ đẩy thân thể các anh lính tội nghiệp lên ăn đạn thay ... Đúng là bách nhu.c cho 1 siêu cường như Nga
Huhu, hix hix
Cụ lại chửi sai. Cái đó là tính sáng tạo trong cách đánh của cường quốc quân sự top 2. Cụ làm sao hiểu được sự tính toán của các bộ óc thiên tài của bên Nga được.
Chứ xe tank không thiếu, bom đạn thời liên xô xài ko hết. Tại sao lại dùng cách này cách kia. ????

Mont

Xe tải
Nói thật ảnh uav của Ngố đầy ra. Có cả quả chui vào hầm. Chưa kể đống FAB thả liên tục. Pháo thì giã giờ 1 ngày 10k quả, cứ 1% làm clip thì cũng phải vài chục clip 1 ngày. Nhưng đưa lên rác diễn đàn chứ được cái gì =))

yivop

[Tịch thu bằng lái]
Em chỉ cần nguồn ghi đó là nhiệt áp do con uav thả thôi.
Vẫn ko thể tin đc ah cụ?
E dẫn lại link tiếng việt vậy, chiến tranh đến tầm này rồi mà các hường cứ bịt mũ che tai mãi

minhquy2709

Xe hơi
Vẫn ko thể tin đc ah cụ?
E dẫn lại link tiếng việt vậy, chiến tranh đến tầm này rồi mà các hường cứ bịt mũ che tai mãi
Nguồn Phương Tây nên em chê luôn cụ nhé.

OBDII

Xe tải
Cũng ko giải quyết đc gì các cụ ạ, theo các Hường, vì phản công thất bại nên quân đội Ukr là bất tài vô dụng, chỉ có chiến công thọc sâu, bao vây, tiêu diệt ở Avdiivka mới đáng kể đc nhắc tới :))
Cái chỗ a đíp ka này vẫn giải phóng hàng ngày cũng được mấy tháng rồi nhỉ.

yivop

[Tịch thu bằng lái]
Cái chỗ a đíp ka này vẫn giải phóng hàng ngày cũng được mấy tháng rồi nhỉ.
Chắc Avdiivka rộng phải bằng Kherson nên e thấy giải phóng mấy tháng chưa hết, Nga càng đánh càng lì cụ nhỉ!

minhquy2709

Xe hơi
Cái a đíp ka này còn dân nào mà sống ở đây nỗi. Đáp quách trái FAB 9000 cho rồi.

Loveicily

Xe tải
Không biết sau Mariupol, Bakhmut, Soledar, Marinka, "A díp ka" thì thằng Nga nó sẽ "nướng quân" ở đâu tiếp các cụ nhỉ? Chỗ nào cũng thấy nó "nướng quân" và khí tài như rạ. Vậy mà chưa thấy nó có ý định động viên 500k lính để nướng tiếp các cụ nhỉ?

thunm

Xe buýt
Ủa, xác định là thằng Iran nó hậu thuẫn, sao anh Mẽo không tẩn tên lửa vào nó, mà lại đi tẩn vào Irac và Syria là sao các cụ nhỉ? Đánh rắn phải đánh dập đầu chứ. Khó hiểu thật sự? Đúng là phải phổ cập công nghệ "hột nhãn" thì các nước yếu thế mới không sợ mấy thằng chuyên đi ăn cướp bắt nạt được.
3 lính Mỹ lên thiên đàng, hơn 3 chục lính bị thương.
Mỹ không vót đũa trả lại thì dân nó chửi, giang hồ nó khinh, đàn em nó thất vọng.
Thế là Mỹ a lô cho Iran: Cậu thông cảm, tớ bị ép, giờ cậu cho tớ đấm phát, xong cậu đừng đầm lại nhé.
Iran nghe xong bảo éo, cứ tẩn vào đất Iran là Iran phang lại vào căn cứ.
Biden đang giơ bút định kí vào cái lệnh không kích Iran, nghe vậy lập tức ném vào thùng rác, rút lệnh không kích Syria ra kí cái roẹt.
Syria: ???!! Tại sao lại là tao?
Mỹ: Vì mày không có đũa. Tao không dám tẩn Iran nên phải đánh tạm mày vậy :D
Cứ từ từ cụ ạ. Mỹ nó đang định hướng cho thế giới biết Iran là 1 thằng chuyên phá hoại an ninh biển, an ninh vùng trung đông, chuyên cung cấp và đào tạo khủng bố ... Làm ảnh hưởng đến kinh tế, chính trị toàn thế giới

Rồi sẽ có lúc nó định hình lại lực lượng, nó sẽ có thêm 1 cái cớ, 1 cái lý do gì đấy để múc thằng Iran cho mà coi, các cụ ko phải ước đâu ;)) e chưa thấy thằng Mỹ nó mõm bao giờ đâu

Loveicily

Xe tải
Cứ từ từ cụ ạ. Mỹ nó đang định hướng cho thế giới biết Iran là 1 thằng chuyên phá hoại an ninh biển, an ninh vùng trung đông, chuyên cung cấp và đào tạo khủng bố ... Làm ảnh hưởng đến kinh tế, chính trị toàn thế giới

Rồi sẽ có lúc nó định hình lại lực lượng, nó sẽ có thêm 1 cái cớ, 1 cái lý do gì đấy để múc thằng Iran cho mà coi, cụ ko phải ước đâu ;))
Thế cơ ak cụ? Em tưởng chỉ cần 1 lọ muối là phang được rồi, cần gì cái cớ mất công như cụ nói nhỉ? Sao nó phang Irac, Syri thì nhanh thế cụ? Ai là thằng chuyên phá hoại an ninh TG này thì trẻ con nó cũng biết, cụ đang nói ngược ạ?

thunm

Xe buýt
Cụ lại chửi sai. Cái đó là tính sáng tạo trong cách đánh của cường quốc quân sự top 2. Cụ làm sao hiểu được sự tính toán của các bộ óc thiên tài của bên Nga được.
Chứ xe tank không thiếu, bom đạn thời liên xô xài ko hết. Tại sao lại dùng cách này cách kia. ????
Tank ko thiếu mà còn phải lôi cả đồ cổ như tank t 54 từ những năm 1950 ra chiến trường; đạn ko thiếu nhưng lại phải sang cầu cạnh xin xỏ anh Triều tiên; drone ko thiếu nhưng lại phải năn nỷ Iran cho mấy con Shahed; xe bộ binh ko có nên đành đổi dầu lấy mấy con xe Dongfeng

:-& :-& :-& :-& :((:((:((

thunm

Xe buýt
Thế cơ ak cụ? Em tưởng chỉ cần 1 lọ muối là phang được rồi, cần gì cái cớ mất công như cụ nói nhỉ? Sao nó phang Irac, Syri thì nhanh thế cụ? Ai là thằng chuyên phá hoại an ninh TG này thì trẻ con nó cũng biết, cụ đang nói ngược ạ?
Iraq, syria nó đang đánh nhau sẵn rồi, thêm tí bom tí đạn cho vui thôi. Đánh Iran thì lại khác, cần chiến lược cụ thể với các đồng minh của nó nữa, nó có n.gu đâu mà đi nướng quân như Nga.
Các cụ ko phải ước đâu, ớt còn nhiều lắm, cay ko chịu dc đâu ;))

hoviba

Xe container
Hôm thứ 6 vừa rồi Chính phủ Séc mà đại diện là Bộ trưởng ngoại giao Séc đã tuyên bố trong một cuộc họp tại Brusell là Séc sẽ mua đạn pháo từ các nước ngoài EU để cung cấp cho Ukraina chống lại sự đánh chiếm của Nga. Do nguồn cung từ EU không đủ, nên Chính phủ Séc sẽ mua đạn pháo của Hàn Quốc, Nam Phi hay từ Ấn Độ để cung cấp cho Chính phủ Ukraina.

Sau khi Séc công bố điều này, em để ý trên các diễn đàn hay mạng xã hội thì đa phần người dân Séc nào quan tâm tới tình hình chính trị thì cũng đều phản đối. Họ cho rằng tiền thuế của người dân Séc không thể nào mãi đem đi hỗ trợ một nước ngoài EU và lại đang có chiến tranh. Nhưng thượng tầng đã quyết định vậy rồi thì dân đen cũng đành chịu. Họ chỉ có cách là tổ chức biểu tình để phản đối hoặc chờ tới kỳ bầu cử sau thì không ủng hộ những chính đảng này nữa. Cũng giống như bên Slovakia vậy, người dân thấy nản thì sẽ tự ủng hộ cho phe đối lập để thay đổi chính sách.

Em cũng rất quan tâm tới tình hình chinh sự trong nước Nga, xem người dân Nga thực tế sống và suy nghĩ ra sao về cuộc chiến này. Tiếng Nga thì em không biết mà đọc tin bằng tiếng Anh thì đa số đều là nguồn không được chính phủ Nga công nhận. Không biết có cụ nào có link tới các forum của người dân Nga hay chém gió về chính trị hay đời sống thì chia sẻ lên đây, để em vào đó hóng hớt xem thế nào. Cuối tuần rảnh rỗi, chẳng biết làm gì cả :)

Loveicily

Xe tải
Iraq, syria nó đang đánh nhau sẵn rồi, thêm tí bom tí đạn cho vui thôi. Đánh Iran thì lại khác, cần chiến lược cụ thể với các đồng minh của nó nữa, nó có n.gu đâu mà đi nướng quân như Nga.
Các cụ ko phải ước đâu, ớt còn nhiều lắm, cay ko chịu dc đâu ;))
À, thì ra là mấy thằng yếu là nó phang luôn, còn mạnh tí là nó rén, nó đợi kéo đàn kéo cánh đến hả cụ? Em cay gì đâu, Mẽo với EU nó cay chứ em liên quan gì cụ, mà em có ước nó tẩn Iran đâu, cụ lại nhét chữ vào mồm em rồi. Em chỉ hỏi sao nó không tẩn Iran mà đi tẩn Irac với Syria thôi mà.

Muon_biet

Xe cút kít
Zu đã bị anh Zelensky cho nghỉ chưa các cụ?

hoviba

Xe container
Tank ko thiếu mà còn phải lôi cả đồ cổ như tank t 54 từ những năm 1950 ra chiến trường; đạn ko thiếu nhưng lại phải sang cầu cạnh xin xỏ anh Triều tiên; drone ko thiếu nhưng lại phải năn nỷ Iran cho mấy con Shahed; xe bộ binh ko có nên đành đổi dầu lấy mấy con xe Dongfeng

:-& :-& :-& :-& :((:((:((
Nga tuyên bố là mỗi tháng sản xuất được khoảng 100 xe tăng để cung cấp cho chiến trường bên Ukraina. Nhưng việc sản xuất là một chuyện, còn chuyện đào tạo kíp lái cũng là cả một vấn đề. Khi bị thiệt hại một con tăng, thì đâu chỉ mất con tăng đó mà có khi còn mất cả kíp lái, hoặc may mắn kíp lái thoát thì cũng bị ảnh hưởng ít nhiều, đâu thể sẵn sàng chiến đấu lại được ngay. Hơn nữa, số lượng tăng bị loại khỏi sức chiến đấu nhiều, cần bổ xung tới mức 100 chiếc một tháng thì cũng khiến tinh thần quân dân Nga bị ảnh hưởng. Chứ sản xuất nhiều vì bị tiêu diệt nhiều trên chiến trường, thì cái năng lực sản xuất này cũng không tới mức phải ca ngợi làm gì ạ.

hoviba

Xe container
À, thì ra là mấy thằng yếu là nó phang luôn, còn mạnh tí là nó rén, nó đợi kéo đàn kéo cánh đến hả cụ? Em cay gì đâu, Mẽo với EU nó cay chứ em liên quan gì cụ, mà em có ước nó tẩn Iran đâu, cụ lại nhét chữ vào mồm em rồi. Em chỉ hỏi sao nó không tẩn Iran mà đi tẩn Irac với Syria thôi mà.
Đơn giản là Mỹ khôn chứ không ngu, cụ nhỉ :)

Trạng thái
Thớt đang đóng