[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

tumtum

Xe điện
Website
www.facebook.com
vầng, nhưng e thấy rất buồn, đúng sáng mùng 1 năm 2023 ông anh qua nhà e ngồi, lúc đấy ngồi tâm sự, vợ con gái bên Hà Lan theo diện người Uca sang đấy tị nạn, còn 1 đứa về HCM làm việc, lấy chồng ở đấy, tài sản a kể mất nhiều, bảo 5 năm trước, a k thua kém gì đám bạn a lập nghiệp bên đó, sau này chúng nó chuyển hướng bớt về mua bds ở vn, ở úc, a giữ nguyên, và giờ thiệt hại nhiều quá, mà a này là tiến sĩ đấy, không phải dân lao động thông thường, nên rất có đầu óc

cám ơn cụ, e chỉ là ng đọc, chứ e chả cần phải tuyên truyền cho ai, em chỉ nghĩ là 1 nước nhỏ, muốn chống đối 1 thằng lớn sát nách là dại rồi, giờ ng ta cần hòa bình để phát triển kt, chứ k phải là đối đầu để tan hoang, e vẫn cho là Uca đã sai trong chiến lược, dẫn tới đất nước như ngày nay, nhưng thôi, bộ máy lđ của họ ,chắc chắn hơn em rồi, nên e k bình luận, chỉ đọc và xem kết cục cuộc chiến này, ai lợi, ai thiệt nhất
Cụ lại cũng kiên nhẫn giải thích như đi trên cầu Thanh trì lúc tắc đường rồi.
Trên này đầy ông còn thông thái hơn cả bộ sậu lđ đc dân bầu + tín nhiệm ở nước Nga cơ :D

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Ukraine đối xử với tù binh khác Nga, họ tôn trọng và cho phép người lính đầu hàng khi hoàn cảnh không thích hợp để tiếp tục chiến đấu. Nga không cho phép người lính đầu hàng, coi đầu hàng là phạm pháp. Ukraine không có lý do gì để bắn tù binh Ukraine.
Thế ở nhà máy thép anh tổng thống nào không cho phép đầu hàng nhỉ?

Nga 5-6 lần ra tối hậu thư, mở luôn hành lang ra hàng mà anh tổng thống Ukraine cũng 5-6 lần không cho hàng.

Timestay

[Tịch thu bằng lái]

Đang trong lúc khó khăn tơi bời đến làm gì, Hamat giờ lại Huthi chúng mày đến bắt vạ Anh đấy à, đã bảo là nghe Anh nói thôi đừng theo Anh làm, Anh chúng mày còn đang đi mắc núi về vướng sông đây.
Nga nó tài trợ cho ít Bastion diệt hạm cho vui.

Tầm giờ Nga ko may "bỏ quên" trong cuộc họp với mấy anh Hồi cảm tử ít bom nuke cỡ mini làm nghèo nữa nó mang vào nổ giữa New York hay London thì căng nhỉ. Sợ thật

Chỉnh sửa cuối:

DIT

Xe điện

Đây mới là kẻ thức thời, chẳng tốn 1 viên đạn không mất 1 người lính xong vụ này TQ nổi lên như 1 Cực có trách nhiệm với toàn cầu ( Hàng của anh ấy qua biển đỏ nhiều nhất thế giới trên bình diện quốc gia), buồn cho anh Ngô vẫn đang vùng vẫy trong Cùng Cực
Nguồn tin giấu tên à🤣🤣🤣🤣

BacQuePhuong

Xe tải
Túm lại theo mồm phương tây thì vụ máy bay rơi lần này đều tại Nga hết vì lý do Nga đánh Uca nên sau 2 năm mới xảy ra vụ này, giá cả phương tây leo thang lạm phát cũng do Nga mà các cụ, trời rét quá cũng do Nga các cụ ạ.

yivop

[Tịch thu bằng lái]
Thiết nghĩ là hiện trường gây án là ở Nga, giờ các cụ phe U cứ từ từ đợi info thôi
- Xác lên hình rồi, (chắc chỉ cần thân nhân xét nghiệm ADN nữa là khỏi nghi ngờ)
- Mảnh đạn thì cũng chỉ cần thời gian thu thập là biết của Patriot hay IRIS-T thôi. (Mà đạn cũng có cả số series - nên các cụ đừng cố bám víu vào thuyết âm mưu Nga setup nữa làm gì)

Thời xưa đánh Mỹ thì phòng không bắn nhầm không quân VN không ít lần đâu. Chiến tranh chứ có phải Holyweed đâu ...

Ilyushin Il-76 là máy bay vận tải chiến lược sử dụng 4 động cơ phản lực đầu tiên của Liên Xô, đi vào biên chế từ năm 1974 với tổng số gần 1.000 chiếc được chế tạo từ đó đến nay.
- https://vnexpress.net/ukraine-noi-an-ninh-nga-can-quan-chuc-cap-cao-len-chiec-il-76-bi-roi-4705415.html

=))))))))
cụ ơi, em nói thiệt nha, việc vận tải cơ chiến luộc bị rụng, thì tha hồ đổ tại Ukr, bắn rụng máy bay đối phương là chuyện rất thú vị.
Còn việc xác 65 tù binh, là ko khó khi mà có clip máy bay rơi + hoàn toàn nằm trong vùng kiểm soát của Nga. đến giờ có gì rồi cụ?
Các kênh tuyên truyền của Nga vẫn đang lên đồng cơ ah, chiến công vĩ đại của Nga là việc máy bay Nga rơi cơ đấy =))

con dơi 141

Xe điện
cụ ơi, em nói thiệt nha, việc vận tải cơ chiến luộc bị rụng, thì tha hồ đổ tại Ukr, bắn rụng máy bay đối phương là chuyện rất thú vị.
Còn việc xác 65 tù binh, là ko khó khi mà có clip máy bay rơi + hoàn toàn nằm trong vùng kiểm soát của Nga. đến giờ có gì rồi cụ?
Các kênh tuyên truyền của Nga vẫn đang lên đồng cơ ah, chiến công vĩ đại của Nga là việc máy bay Nga rơi cơ đấy =))
Các cụ tím thường phán về đạo đức và luật pháp. Nên việc máy bay bị bắn hạ mà cụ không hiểu thì hơi lạ. Là chuyến bay đưa tù nhân, được công khai thông tin thi việc bắn hạ chiếc máy bay này là vi phạm luật pháp quốc tế về chế độ cho tù binh và cũng vô nhân đạo khi cho tù binh và người thân hy vọng rồi dội tắt.

dielac1

Xe tải
Túm lại theo mồm phương tây thì vụ máy bay rơi lần này đều tại Nga hết vì lý do Nga đánh Uca nên sau 2 năm mới xảy ra vụ này, giá cả phương tây leo thang lạm phát cũng do Nga mà các cụ, trời rét quá cũng do Nga các cụ ạ.
Thế vậy là thừa nhận bắn máy bay chở tù nhân rồi à cụ =)) Khổ cho cụ nào bảo máy bay chở S-300 từ qua đến nay

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Chuyện máy bay rơi thì chỉ có các cường quốc (hdba) ngồi thoả thuận với nhau thôi chứ Ukraine chưa đủ lực để bàn. Tình báo các bên chắc có lẽ rõ hết rồi, chỉ có "nhận nợ" hay lãng tránh thôi, nếu lãng tránh thì sẽ tạo tiền lệ cho các sự kiện nguy hiểm sau này.

yivop

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ tím thường phán về đạo đức và luật pháp. Nên việc máy bay bị bắn hạ mà cụ không hiểu thì hơi lạ. Là chuyến bay đưa tù nhân, được công khai thông tin thi việc bắn hạ chiếc máy bay này là vi phạm luật pháp quốc tế về chế độ cho tù binh và cũng vô nhân đạo khi cho tù binh và người thân hy vọng rồi dội tắt.
em sẵn sàng khi có hình ảnh/video. hiện em mới thấy video máy bay Nga bị rụng, người dân quay được, còn ảnh 65 tù binh như nào cụ nhỉ? làm ơn nc bằng bằng chứng, hạn chế dùng text đc ko?

blablo

Xe tải
em sẵn sàng khi có hình ảnh/video. hiện em mới thấy video máy bay Nga bị rụng, người dân quay được, còn ảnh 65 tù binh như nào cụ nhỉ? làm ơn nc bằng bằng chứng, hạn chế dùng text đc ko?
Thế cụ k thấy lãnh đạo nước cụ bảo lỗi này là của Nga ở trên kia à. Thế không phải tù nhân thì sao k tung hê chiến thắng bắn máy bay nga mà phải cãi là lỗi do Nga trên HĐBA làm gì thế

yivop

[Tịch thu bằng lái]
Thế cụ k thấy lãnh đạo nước cụ bảo lỗi này là của Nga ở trên kia à. Thế không phải tù nhân thì sao k tung hê chiến thắng bắn máy bay nga mà phải cãi là lỗi do Nga trên HĐBA làm gì thế
dạ thưa cụ, em cần hình ảnh/video, chứ nhiều cụ dùng text lắm, rồi chúng ta bàn tiếp đc ko?

OBDII

Xe tải
Hai nước đang có chiến tranh. đường đường là cường quốc quân sự thức 2 thế giới. máy bay của mình, bay trong không phận của mình, an ninh không phận do mình đảm bảo đến con ruồi không bay lọt. Ayys vậy mà cái máy bay bị đối phương bắn hạ lạ tỏ ra hồ hởi, sung sướng hú hét hô hào, ngố ơi là Ngố, đúng là làm trò hề cho thiên hạ. mấy hôm nữa phi cơ khác bị bắn rôi đùng có bắt vạ vì trên máy bay có Putin hay Gerasimov đấy nhá. Từ nay máy bay cất cánh cứ cho 1 tù binh tháp tùng Uk chẳng dám bắn đâu.
Ngay từ đầu tất cả các vấn đề là do Mỹ nhé.

Khả năng rất cao trên máy bay Il-76 của Nga bị Ukraine bắn rơi có tù binh Ukraine. Hiện tại Ukraine đã không phủ nhận việc có tù binh Ukraine mà hướng sang việc cáo buộc Nga dùng tù binh làm 'lá chắn' cho việc vận chuyển vũ khí.

Trích:

Ukraine cáo buộc Nga sử dụng tù nhân chiến tranh làm “lá chắn sống” khi Hội đồng Bảo an Liên Hợp Quốc họp để thảo luận về việc bắn rơi máy bay vận tải Il-76 hồi đầu tuần.

Khrystyna Hayovyshyn, phó đại sứ Ukraine tại Liên Hợp Quốc, cho biết, nếu xác nhận có tù binh chiến tranh trên tàu thì vụ việc này là “trường hợp đầu tiên Nga sử dụng lá chắn người trên không để che chắn cho việc vận chuyển tên lửa nhằm mục đích tiếp theo chống lại quân đội Ukraine”.

Mỹ cho rằng Nga phải chịu trách nhiệm cuối cùng vì đã chọn xâm lược Ukraine.

Quan điểm của cựu quan chức NATO về cuộc chiến của Ukraine chống lại Nga.

Trích:

Cựu tổng thư ký NATO Lord Robertson đã nói rằng phương Tây phải làm nhiều hơn cho Ukraine vì nước này đang chiến đấu cho “phần còn lại của chúng ta”.

Ông nói thêm: “Vì vậy, họ đang chiến đấu vì chúng tôi và đó là lý do tại sao tôi tin rằng chúng tôi cần tăng cường sản xuất vũ khí và đạn dược ở đất nước này để đảm bảo rằng họ có được thiết bị cần thiết vào thời điểm này.

“Họ đang chiến đấu vì chúng tôi và đó là lý do tại sao chúng tôi cần phải làm nhiều hơn nữa.”

Finew

Xe tăng
dạ thưa cụ, em cần hình ảnh/video, chứ nhiều cụ dùng text lắm, rồi chúng ta bàn tiếp đc ko?

Quan điểm của cựu quan chức NATO về cuộc chiến của Ukraine chống lại Nga.

Trích:

Cựu tổng thư ký NATO Lord Robertson đã nói rằng phương Tây phải làm nhiều hơn cho Ukraine vì nước này đang chiến đấu cho “phần còn lại của chúng ta”.

Ông nói thêm: “Vì vậy, họ đang chiến đấu vì chúng tôi và đó là lý do tại sao tôi tin rằng chúng tôi cần tăng cường sản xuất vũ khí và đạn dược ở đất nước này để đảm bảo rằng họ có được thiết bị cần thiết vào thời điểm này.

“Họ đang chiến đấu vì chúng tôi và đó là lý do tại sao chúng tôi cần phải làm nhiều hơn nữa.”

Đùa mấy ông Nato và Mĩ siêu cường kg mang mấy cái hình lên đây hầu các tím, cứ để các tím mong ngóng.
Ngồi êm ở lhq cãi nhau về 65 cái xác của lính tù binh mà không biết các tím ở đây phập phù.
Uc và Mĩ ở lhq kg biết đòi vid, và ảnh àh? Chưa gì đã nhận, rồi lại mất công đi đổ tội.

Chỉnh sửa cuối:

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Đùa mấy ông Nato và Mĩ siêu cường kg mang mấy cái hình lên đây hầu các tím, cứ để các tím mong ngóng.
Ngồi êm ở lhq cãi nhau về 65 cái xác của lính tù binh mà không biết các tím ở đây phập phù.
Uc và Mĩ ở lhq kg biết đòi vid, và ảnh àh? Chưa gì đã nhận, rồi lại mất công đi đổ tội.

Bây giờ lại đổ tội: - Nga không đánh Uk thì lấy đâu ra tù binh để Uk bắn.
Nga bảo Uk là thủ phạm bắn máy bay chở tù binh thì có cụ lại bảo báo chi Nga lên đồng vì máy bay rơi.
Đến chịu các cụ luôn.

truongsonk300

Xe tải
Đang đánh nhau thì bên này bắn trúng bên kia là bình thường mà. Nga nhiều máy bay, bắn rơi có 1 cái thì nhằm nhò gì nhỉ??

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Em nghĩ các cường quốc đều đang kềm chế và nên kềm chế.
Mỹ giờ bơm cho Ukraine hoặc phiến quân Chenya vũ khí tầm xa hoặc bom hạt nhân mini thì Nga cũng toi. Nhất là với Ukraine, một nước có đầy đủ kĩ thuật quân sự đủ sức tân công tới Moscow, đủ sức làm bom hạt nhân thì chỉ cần được hỗ trợ nguyên vật liệu và máy móc là họ làm ra ngay.
Đùa!

Nga hông biết bơm cho Trung Đông à.
Mỗi căn cứ Mỹ ăn 1 quả tên lửa uranium nghèo thôi, khỏi bom. Chắc dân Mỹ nó treo cổ lãnh đạo lên.

Gì chứ căn cứ Mỹ ở Trung Đông ăn tên lửa miết.

Minhbt2001

[Tịch thu bằng lái]
Bây giờ lại đổ tội: - Nga không đánh Uk thì lấy đâu ra tù binh để Uk bắn.
Nga bảo Uk là thủ phạm bắn máy bay chở tù binh thì có cụ lại bảo báo chi Nga lên đồng vì máy bay rơi.
Đến chịu các cụ luôn.
Báo chí truyền thông Nga chưa bao giờ hả hê hay lên đồng vì vụ máy bay rơi.

Ukr hay Mỹ hay P.Tây cũnt chưa nói Nga như vậy.

Chỉ có các tim tím ở đây thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng