[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

hoviba

Xe container
e không theo bên nào, nhưng e có ngồi nc với ông anh , người mà đã lập nghiệp ở uca hơn 20 năm, đã có rất nhiều ts như siêu thị, nhà nghỉ, và nhân công anh chị dùng là người uca, cả gđ 2 đứa con đều sinh sống ở đó, thành phố odessa, khi chiến tranh thì chị sang bên hà lan với 1 con gái, a về việt nam ở cùng với 1 con gái, khi ngồi nc thì a chỉ bảo uca tan hoang, cs giờ còn k bằng ở vn mình, và mọi tài sản của anh cũng còn ở đó, hỏi a nghĩ gì, a chỉ bảo là do cp U cà sai quá, bọn Nga nó cũng k muốn nhưng với chính sách của UCa, nó pải đánh thôi, a cũng hiểu điều này, giờ về vn thì đợi hòa bình, còn sau đó sẽ sang lại uca để làm ăn tiếp, hoặc bán hết đi, về vn ở
Điều này em nghĩ ai cũng hiểu, nhưng có những chuyện nó thuộc về ý thức hệ. Cũng giống như Séc, Balan hay các nước Đông Âu cũ muốn thoát Nga. Chính phủ Ukraina hay đa số người dân Ukraina họ cũng đâu có muốn chiến tranh, mà họ chỉ muốn được yên ổn sống an bình và làm ăn theo đường lối của phương Tây. Nhất là khi các tấm gương hiện hữu của các nước đã thoát Nga được mình chứng trong thực tế 30 mươi năm qua.

Vì lý do phải đánh Ukraina để bảo vệ quyền lợi của chính quyền Nga thì trước sau những cuộc chiến như thế này sẽ vẫn xảy ra. Bởi đó là sự khác nhau về đường lối phát triển của đất nước. Nếu nước Nga có vị thế, đủ mạnh là một cường quốc thì đã không để cuộc chiến gây tan hoang cho cả hai đất nước và dân tộc như thế này. Cũng may là hiện tại mới chỉ có lính ở những vùng hẻo lánh của Nga ra tiền tuyến, nên dù sao xã hội của Nga cũng bớt bất ổn hơn. Thật sự chiến tranh là điều mà không người dân nào mong muốn cả, kể cả là người dân Mỹ với quân đội hùng mạnh.

NGHIXDBT

Xe tăng
Lato cứ yên tâm, có Mĩ tiếp viện 90k quân rồi; đừng sợ nữa nhá!

Nato tranh thủ quá, chưa bao giờ phân bổ ngân sách dành cho quốc phòng của khối lại dễ thế. cảm ơn Bác Tin gấu nhé. Tí nữa chúng Em định giải tán. Trước đây đối trọng với Vacxava Liên xô cộng 5 nước đông âu chúng Em còn chẳng ngán chứ bây giờ có mỗi cái Ông Nga nổ bết ba bết bát tại Uk thì cũng không đáng ngại lắm, Chúng Em tập tới tháng 5/2024 nếu có phong tỏa Bantch thì Bác cũng thông cảm và đừng cho tàu dầu Ma xuất bến đấy không đến lúc bắt rồi là không thả đâu.

Finew

Xe tăng
Việc em lên án Nga gây chiến tranh làm ảnh hưởng tới thu nhập của em cũng không liên quan gì tới việc em quan tâm tới tình hình hoà bình của thế giới cả. Việc em lên án các cuộc chiến khác khi nó không ảnh hưởng trực tiếp tới em cũng không liên quan gì tới việc em không ủng hộ Nga về cuộc chiến này.

Chẳng nhẽ theo quan điểm của các cụ thì đã không ủng hộ Nga thì không được phép thể hiện sự phản đối các cuộc chiến phi nghĩa khác. Còn việc thể hiện đạo đức ở trên này thì giải quyết được vấn đề gì hả cụ. Quan trọng vẫn là mình thể hiện như thế nào ở xã hội mình đang sống, để vẫn luôn tự hào mình là Người Việt Nam cụ ạ. Ít ra em luôn tự hào thể hiện điều đó đối với các đối tác xung quanh em, dù họ ở thành phần nào hay từ quốc gia nào đi nữa.

Mà thật sự thì cộng đồng người Việt tại Séc nói chung đã và đang chứng tỏ được vị thế, và được xã hội Séc cũng như người dân Séc có đánh giá tích cực.
Cụ ở trời Âu, thông tin rõ ràng và đầy đủ; Uc là một đất nước bất ổn thời gian dài, chính trị cũng không ổn định; Em như cụ thì đã chuyển hướng làm ăn hoặc ít cũng có kế hoạch dự phòng, để ít bị ảnh hưởng hoặc rút kịp thời với it mất mát; Cố bấu vứu, xong lại mất chén ăn do xung đột leo thang; sau đó, lại đi đổ thừa và khóc lóc, than thở;
Giờ đi làm người truyền tư tưởng, ảnh hưởng, thuyết giáo vậy độ tin cậy được bao nhiêu nhỉ? Tối đa thì đám đông chỉ ản ủi cảm thông mà thôi;

yivop

[Tịch thu bằng lái]
Sản xuất quốc phòng của Ukraine, đặc biệt là sản xuất vũ khí, thuốc phóng, thuốc nổ và đạn pháo, đạn cối gần như ở con số 0.

tò mò gg dịch xem bài báo viết cái gì, hóa ra là Ukr đang than phiền vì khó khăn không tự chủ 100% sx vũ khí trong nước, một số linh kiện phải nhập khẩu. thế mà qua lời của cụ hường lại trở thành "sx vũ khí gần như ở con số 0". các cụ siêu thật, bái phục!

Finew

Xe tăng
Nato tranh thủ quá, chưa bao giờ phân bổ ngân sách dành cho quốc phòng của khối lại dễ thế. cảm ơn Bác Tin gấu nhé. Tí nữa chúng Em định giải tán. Trước đây đối trọng với Vacxava Liên xô cộng 5 nước đông âu chúng Em còn chẳng ngán chứ bây giờ có mỗi cái Ông Nga nổ bết ba bết bát tại Uk thì cũng không đáng ngại lắm, Chúng Em tập tới tháng 5/2024 nếu có phong tỏa Bantch thì Bác cũng thông cảm và đừng cho tàu dầu Ma xuất bến đấy không đến lúc bắt rồi là không thả đâu.
Biển Baltic có làm sao, thì vẫn nằm trong Châu Âu, bất ổn Châu Âu; Số 300 tỷ, có sẵn trong tay còn đã dám lấy chưa? Tăng quốc phòng thì là tiền thuế của dân, dân các nước đấy thiệt chứ ảnh hưởng gì Nga cụ ơi;

Chỉnh sửa cuối:

Orisis

Xe tải
Thuần cụ suy diễn rồi chê Nga hoang tưởng.

Tùy là tù binh nào trao đổi mà chở máy bay nhé. Lần trước còn trao đổi ở TNK, như cụ lập luận thì đi xe chắc.
Mà nếu trao đổi tù binh quan trọng ở nước ngoài thì bay về nội địa trước là dễ hiểu.
Nếu lộ trình vô lý thì bộ QP Ukr vốn đc thông báo lịch trình đã gân cổ cãi, ko đến lượt tím phân tích bừa rồi phán.
Mấy cái video lắt nhắt sao có toàn bộ khu vực xác máy bay rộng lớn đc. Nếu chở S300 thì tổ hợp to vậy sao ko thấy xác S300.
Trăm nghe không bằng 1 thấy. Hiện tại video hiện trường đang ủng hộ giả thuyết của tím. Các a có niềm tin vào media Nga thì tôi không bàn.
Khi nào Nga tung lên video đủ 65 xác lính Ukraine ở hiện trường thì tôi sẽ xin lỗi các anh vì nghe tuyên truyền sai lệch ok.

dracula_bg

Xe điện
Theo thông tin từ Nga thì Ukraine đã được báo trước về đường bay của chiếc Il-76 chở tù binh và Ukr xác nhận sắp tới có cuộc trao đổi tù binh 2 bên :)
Em thì nghĩ quan trọng ở tình báo của bên U hay Nato đã gửi lại thông tin gì. nên nói chung khó mà biết đc chính xác như nào, nhưng về truyền thông thì U dính đòn rồi.

hoviba

Xe container
Cụ ở trời Âu, thông tin rõ ràng và đầy đủ; Uc là một đất nước bất ổn thời gian dài, chính trị cũng không ổn định; Em như cụ thì đã chuyển hướng làm ăn hoặc ít cũng có kế hoạch dự phòng, để ít bị ảnh hưởng hoặc rút kịp thời với it mất mát; Cố bấu vứu, xong lại mất chén ăn do xung đột leo thang; sau đó, lại đi đổ thừa và khóc lóc, than thở;
Giờ đi làm người truyền tư tưởng, ảnh hưởng, thuyết giáo vậy độ tin cậy được bao nhiêu nhỉ? Tối đa thì đám đông chỉ ản ủi cảm thông mà thôi;
Trong kinh doanh luôn có rủi ro, nên em cũng đầu tư vào nhiều hướng. Mảng chính của em vẫn là công việc trong nhà máy và kinh doanh lĩnh vực ngành nails. Việc thu nhập giảm từ lĩnh vực bị ảnh hưởng do cuộc chiến này là có, nên em cũng chỉ chia sẻ lý do em lên án chính quyền Nga.

Còn em cũng không tuyên truyền gì ở trên này cả. Mà chủ yếu em chia sẻ những gì đang xảy ra xung quanh em, trên góc nhìn của em. Trong thread này em cũng chỉ phản biện lại những ý mà em thấy thiếu hợp lý và em thảo luận cũng trên tinh thần ôn hoà, chứ cũng không áp đặt gì cả ạ.

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Kênh Geroman cho biết, các nguồn tin Ukraine xác nhận, quân đội Nga đã sử dụng một đường ống cũ để vượt qua phòng tuyến phía nam Avdiivka rồi bất ngờ "từ lòng đất chui lên" tập hậu vào lực lượng Kiev.

Một số người nói đường ống này dài 2km, người khác nói 4km, tuy nhiên, đó là một bất ngờ lớn đối với quân phòng thủ Kiev khiến họ không kịp trở tay khi các binh sĩ Nga xuất hiện phía sau phòng tuyến và bao vây họ. Kết quả là tuyến công sự kiên cố và vững chắc liên tục được củng cố trong suốt 10 năm qua đã sụp đổ chóng vánh.

Các trinh sát Nga đã thực hiện công việc khổng lồ, dọn đường ống ngập nước băng giá trong nhiều tuần, cả ngày lẫn đêm, bằng chân tay, không có máy móc để tránh tiếng ồn.

Tất cả những điều này chỉ vì một cơ hội duy nhất để tung một đòn tấn công bất ngờ vào đối phương. Các trinh sát Nga đi qua đường ống mà không gây ra một tiếng động nào vòng ra phía sau phòng tuyến đối phương, rồi bất ngờ tấn công tiêu diệt nhiều binh sĩ đối phương và bắt nhiều tù binh.

Có lẽ Ukraine không ngờ đường ống nước dài nhiều km trở thành con đường để Nga tiến công.

Finew

Xe tăng
Trong kinh doanh luôn có rủi ro, nên em cũng đầu tư vào nhiều hướng. Mảng chính của em vẫn là công việc trong nhà máy và kinh doanh lĩnh vực ngành nails. Việc thu nhập giảm từ lĩnh vực bị ảnh hưởng do cuộc chiến này là có, nên em cũng chỉ chia sẻ lý do em lên án chính quyền Nga.

Còn em cũng không tuyên truyền gì ở trên này cả. Mà chủ yếu em chia sẻ những gì đang xảy ra xung quanh em, trên góc nhìn của em. Trong thread này em cũng chỉ phản biện lại những ý mà em thấy thiếu hợp lý và em thảo luận cũng trên tinh thần ôn hoà, chứ cũng không áp đặt gì cả ạ.
Em không rõ quan điểm phổ biến của người Séc với người Nga; Em đã từng hỏi 1 người Séc làm bên ngoại giao của Séc tại VN về CD của Nga, thì nó đánh giá không tốt đẹp gì về Nga cả; Ngay cả vợ người Việt của nó cùng ý kiến; Quan điểm của cụ thì tương đồng thôi, không ngạc nhiên;

Chỉnh sửa cuối:

bapdua

Xe đạp
Em không rõ quan điểm phổ biến của người xéc với người Nga; Em đã từng hỏi 1 người xéc làm bên ngoại giao của xéc tại vn về cd của Nga, thì nó đánh giá không tốt đẹp gì về Nga cả; Ngay cả vợ người việt của nó cùng ý kiến; Quan điểm của cụ thì tương đồng thôi, không ngạc nhiên;
Tôi góp ý cụ một chút, cụ thích Nga thì cụ ghi hoa là bình thường. Hy vọng quốc gia khác (cụ có thể thích hoặc không) cũng nên ghi hoa và đúng danh từ riêng, chữ người Việt cũng vậy. Góp ý chân tình.

Dream Thai

Xe điện
Tôi góp ý cụ một chút, cụ thích Nga thì cụ ghi hoa là bình thường. Hy vọng quốc gia khác (cụ có thể thích hoặc không) cũng nên ghi hoa và đúng danh từ riêng, chữ người Việt cũng vậy. Góp ý chân tình.
Nhiều khi quan điểm chính trị làm người ta thiên kiến, khó có quan điểm trung lập được, nên thỉnh thoảng e ngó qua thớt này 1 chút rồi té :)

Tranh luận dc vài câu quay sang công kích cá nhân, mục đích đang là giao lưu vui vẻ lại thành thù ghét, chạy xa cho lành

Chỉnh sửa cuối:

con dơi 141

Xe điện
Trăm nghe không bằng 1 thấy. Hiện tại video hiện trường đang ủng hộ giả thuyết của tím. Các a có niềm tin vào media Nga thì tôi không bàn.
Khi nào Nga tung lên video đủ 65 xác lính Ukraine ở hiện trường thì tôi sẽ xin lỗi các anh vì nghe tuyên truyền sai lệch ok.
Cụ tiêu chuẩn kép thật, giờ đòi video với ảnh ọt. Thế cụ tin Ukr bắn rơi IL và A50 ko? Không thấy cụ tung bằng chứng bằng hình ảnh hay video lên nhỉ. Vậy cụ xin lỗi vụ A50 cho đàng hoàng chưa hi hi. Ngay như con MQ9 bé tẹo tèo teo rơi ở biển Đen mà còn vớt được xác nữa là. Chẳng thấy Mỹ và NATO lùa tàu ra vớt nhỉ?

Với cái kiểu lập luận của cụ, tôi bảo xác lính Ukr cháy ra tro rồi, nát ra cháo rồi cụ đòi làm sao.

yivop

[Tịch thu bằng lái]
Uca man dợ thật, bắn luôn máy bay chở tù nhân trao đổi rồi khoe chiến tích lên là bắn máy bay chở tên lửa sau đó lại sửa bài rút lại
một tổng thống thích lên media hơn là làm tốt công việc của mình thì đúng là không gì không thể xảy ra, một số ông suy luận là Nga tự bắn thì logic của mấy ông đó là Nga tự cho nổ đường ống NorthStream, Tự bắn pháo vào nhà máy hạt nhân mình đang chiếm giữ vân vân và mây mây, hoặc kiểu đợt rét đậm này cũng do Nga hết vì gió thổi từ tận Siberia về
đợi mãi vẫn chưa thấy hình ảnh xác chết tù binh, mặc dù khu vực máy bay rơi nằm hoàn toàn trong tầm kiểm soát của Nga.
Đúng là truyền thông, để tránh việc phải nhắc lại không quân Nga đau thế nào khi mất đi vận tải cơ chiến lược IL76, thì Nga tập trung vào câu chuyện tưởng tượng 65 binh sĩ trao trả. Các hội nhóm ủng hộ Nga hết lòng đi phát tán câu chuyện này để bơ đi nỗi đau mất khí tài chiến tranh quý giá.
Thế giới dạo này lạ thật!

Loveicily

Xe tải
e không theo bên nào, nhưng e có ngồi nc với ông anh , người mà đã lập nghiệp ở uca hơn 20 năm, đã có rất nhiều ts như siêu thị, nhà nghỉ, và nhân công anh chị dùng là người uca, cả gđ 2 đứa con đều sinh sống ở đó, thành phố odessa, khi chiến tranh thì chị sang bên hà lan với 1 con gái, a về việt nam ở cùng với 1 con gái, khi ngồi nc thì a chỉ bảo uca tan hoang, cs giờ còn k bằng ở vn mình, và mọi tài sản của anh cũng còn ở đó, hỏi a nghĩ gì, a chỉ bảo là do cp U cà sai quá, bọn Nga nó cũng k muốn nhưng với chính sách của UCa, nó pải đánh thôi, a cũng hiểu điều này, giờ về vn thì đợi hòa bình, còn sau đó sẽ sang lại uca để làm ăn tiếp, hoặc bán hết đi, về vn ở
Cậu em người Ukr gốc VN làm cho nhà em cũng nhận định y như ông anh của cụ. Chỉ riêng 1 cái đất nước em đang kiếm cơm hiện giờ số lượng người Ukr chạy sang đã lên đến con số 1,1 triệu người không tính các nước khác. Và hàng ngày tại các SNK vẫn có hàng dài người Ukr đến xin tị nạn. Đâu cũng thấy người Ukr, và những người phải bỏ nhà cửa, người thân để chạy khỏi Ukr chắc chắn là cũng nghĩ về chính quyền Ukr như anh của cụ, nếu không họ đã ở lại rồi. Còn dân chỗ em ở thì chẳng ai người ta bài Nga, ngược lại người ta bài anh Zê cơ. Vì nhờ có anh ý tự dưng không có khí, than, gỗ, nguyên liệu...giá rẻ của Nga, cuộc sống người dân khó khăn hơn cả dịch Covid, kinh tế tăng trưởng âm sau bao năm rực rỡ. Người dân bức xúc biểu tình, đình công liên miên. Bản thân công việc kinh doanh của em cũng khó khăn hơn khi đời sống của người dân sở tại bị ảnh hưởng. Nếu CP của anh Zê mà được như quê em chắc chẳng bao giờ có cái Topic này, và mọi người đều yên ổn làm ăn rồi cụ.

quangdzung

Xe điện
đợi mãi vẫn chưa thấy hình ảnh xác chết tù binh, mặc dù khu vực máy bay rơi nằm hoàn toàn trong tầm kiểm soát của Nga.
Đúng là truyền thông, để tránh việc phải nhắc lại không quân Nga đau thế nào khi mất đi vận tải cơ chiến lược IL76, thì Nga tập trung vào câu chuyện tưởng tượng 65 binh sĩ trao trả. Các hội nhóm ủng hộ Nga hết lòng đi phát tán câu chuyện này để bơ đi nỗi đau mất khí tài chiến tranh quý giá.
Thế giới dạo này lạ thật!
Cũng chỉ là cháy 1 cái máy bay thôi mà. Cụ cứ làm như từ trước đến giờ Nga chưa cháy cái máy bay nào

Fightingman

Xe buýt
Cậu em người Ukr gốc VN làm cho nhà em cũng nhận định y như ông anh của cụ. Chỉ riêng 1 cái đất nước em đang kiếm cơm hiện giờ số lượng người Ukr chạy sang đã lên đến con số 1,1 triệu người không tính các nước khác. Và hàng ngày tại các SNK vẫn có hàng dài người Ukr đến xin tị nạn. Đâu cũng thấy người Ukr, và những người phải bỏ nhà cửa, người thân để chạy khỏi Ukr chắc chắn là cũng nghĩ về chính quyền Ukr như anh của cụ, nếu không họ đã ở lại rồi. Còn dân chỗ em ở thì chẳng ai người ta bài Nga, ngược lại người ta bài anh Zê cơ. Vì nhờ có anh ý tự dưng không có khí, than, gỗ, nguyên liệu...giá rẻ của Nga, cuộc sống người dân khó khăn hơn cả dịch Covid, kinh tế tăng trưởng âm sau bao năm rực rỡ. Người dân bức xúc biểu tình, đình công liên miên. Bản thân công việc kinh doanh của em cũng khó khăn hơn khi đời sống của người dân sở tại bị ảnh hưởng. Nếu CP của anh Zê mà được như quê em chắc chẳng bao giờ có cái Topic này, và mọi người đều yên ổn làm ăn rồi cụ.
Cháu cũng chỉ là người ngoài, nó oánh nhau thế chứ oánh nữa cũng cháu cũng kệ cmnn, miễn là đừng có làm phiền đến quê cháu là được. Nhưng công nhận là một kẻ đầu lĩnh mà dùng máu, dùng tính mạng của dân mình để tuyên bố bảo vệ kẻ khác dưới danh nghĩa dân chủ, tự do thì đúng là dân nó muốn ẻ vào mồm là đúng rồi. Dân nó cần xxx gì những mĩ từ cao quý ấy. Như cụ đã nói, dân nó cần khí đốt, cần bánh mỳ và việc làm...

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Thì bên Nga có thông báo mà. Nếu không thông báo thì bên Ukr đã phản bác ngay rồi. Còn sang chảnh hay ko thì tùy theo kế hoạch trao đổi tù binh. Nhưng với mặt trận đang kéo dài và không tìm đc vùng phi chiến sự. Vậy thì có khả năng trao đổi tù binh ở nước ngoài. Điều máy bay chở tù binh về nội địa tập trung cùng các nhóm tù binh trao đổi khác để đưa ra nước ngoài cũng hợp lý. Dùng ô tô chở thì thời tiết đường xá đóng băng cũng nhiều khó khăn khác.
Nhiều cụ bảo không phải máy bay chở tù binh, nhưng không giải thích được tại sao bên Ucraine lại rút bài?
Uca man dợ thật, bắn luôn máy bay chở tù nhân trao đổi rồi khoe chiến tích lên là bắn máy bay chở tên lửa sau đó lại sửa bài rút lại
một tổng thống thích lên media hơn là làm tốt công việc của mình thì đúng là không gì không thể xảy ra, một số ông suy luận là Nga tự bắn thì logic của mấy ông đó là Nga tự cho nổ đường ống NorthStream, Tự bắn pháo vào nhà máy hạt nhân mình đang chiếm giữ vân vân và mây mây, hoặc kiểu đợt rét đậm này cũng do Nga hết vì gió thổi từ tận Siberia về
Cụ cố tình vặn vẹo chắc. Vụ nổ máy bay trùm Wagner có phải tai nạn do sự cố hàng không thông thường đâu mà phải mời. Thông lệ là mời nhà SX máy bay bị tai nạn cùng điều tra để tìm hiểu thêm nguyên nhân và tìm cách tăng cường an toàn bay. Chứ nổ toang do thuốc nổ thì mời vào vấn đề an ninh quốc gia làm gì?

Riêng về vụ 11/9 thì Bush cố tình không lập một ủy ban điều tra toàn diện. Thậm chí ủy ban điều tra cũng chỉ được lập ra rất lâu sau vụ khủng bố. Thậm chí 1/3 dân số mỹ không tin kết quả điều tra và tin rằng CP Mỹ hậu thuẫn cho khủng bố và đây là cớ để tấn công Trung Đông.

Thêm mấy vụ như Powell lắc lọ muối. Trước đó cũng có vụ giả mạo thông tin gây ra chiến tranh ở nước ko tiện nói tên nữa.

Đủ kết luận Dối trá và ăn vạ có truyền thống rồi.

Phải sau một khoảng thời gian dài đối mặt với làn sóng phản đối gay gắt, Tổng thống George W. Bush mới phê chuẩn việc thành lập ủy ban điều tra, người phụ trách là Ngoại trưởng Henry Kissinger.

Theo giới quan sát, việc Nhà Trắng không thành lập ủy ban điều tra toàn diện là để né tránh lỗ hổng của lực lượng an ninh và tình báo Mỹ.

Finew

Xe tăng
Đã đẹp hơn rồi cụ ạ;

Muon_biet

Xe cút kít
Ông này nhận xét chắc xác đáng rồi.

Trạng thái
Thớt đang đóng