[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Go on

Xe điện
Đông về mặt số nước thôi chứ về quân số thì quân đội đối thủ mạnh và thực chiến hơn nhiều. Nga đánh Ukraina giúp cho vũ khí của 2 phe tham gia test thoải mái. Triều Iran đã gửi tên lửa rồi. Thấy có bài báo của học giả TQ nó chê Israel ấy. Trước chỉ cần 1 tuần là giải quyết 6 nước mà giờ huy động hơn 35 vạn quân chưa bình định xong Hamaz. Lại đang bị Hezbollah với HOuthi nó trêu đùa như trẻ con. Israel giờ chỉ là cái bóng của quá khứ rồi vì hồi đó lính Israel là huy động từ binh lính ở châu Âu về, tinh thần chịu đựng gian khổ cao, kinh nghiệm chiến trường nhiều.Giờ ăn sung mặc sướng bao lâu rồi đánh đấm như hạch. Nên nhìn lại và so NATO với tụi Nga, Iran Triều tiên cũng rưa rứa.

Nên 2 cuộc chiến Nga Ukraina với Israel Hamaz khiến cho giới quân sự thế giới phải đánh giá lại nhiều thứ lắm. Có điều chắc chắn là uy thế của Mỹ và phương Tây đang suy giảm nghiêm trọng. Chắc nhiều người không nghĩ được 1 nhóm Houthi có thể dám ăn miếng trả miếng với cả Anh và Mỹ như vậy. Thành phần còn lại của Nato thì im như thóc.

Thời xưa đánh nhau cứ lao ầm ầm vào lấy thịt đè người nên thắng nhanh nhưng die cũng nhiều. Giờ đánh để thắng nhưng phải hy sinh tối thiểu. Nga đánh U cà cũng vậy thôi. Nếu muốn nó huy động 1/3 quân đội cứ xông pha lên đánh. Máy bay ném bom san hết đi như xưa thì nửa năm chắc U cà nát bét, chạy loạn hết. Nhưng đồng nghĩa với việc vũ khí và quân Nga cũng hy sinh cực nhiều. Khi đó có thể loạn đất nước vì dân giờ không như xưa nữa, chịu đói chịu khổ chịu chết cũng vẫn đồng sức đồng lòng.

justbenice

Xe buýt
Thời xưa đánh nhau cứ lao ầm ầm vào lấy thịt đè người nên thắng nhanh nhưng die cũng nhiều. Giờ đánh để thắng nhưng phải hy sinh tối thiểu. Nga đánh U cà cũng vậy thôi. Nếu muốn nó huy động 1/3 quân đội cứ xông pha lên đánh. Máy bay ném bom san hết đi như xưa thì nửa năm chắc U cà nát bét, chạy loạn hết. Nhưng đồng nghĩa với việc vũ khí và quân Nga cũng hy sinh cực nhiều. Khi đó có thể loạn đất nước vì dân giờ không như xưa nữa, chịu đói chịu khổ chịu chết cũng vẫn đồng sức đồng lòng.
Quân Nga có quân số lúc bình thường tầm gần 1 triệu quân sau tăng lên 1,35triệu quân. Nay 617 ngàn quân đã sang Ukraine. Là 1/2 cụ nhé. Chính vì vậy nên chết tới 150k-190k quân.

Chỉnh sửa cuối:

hungthien73

Xe buýt
Tốt thế mà sao bị tòa quốc tế truy nã vì bắt cóc trẻ em. Cụ làm em khó hiểu quá.
toà án thích phán là phán, chả cần tài liệu, hồ sơ, quy trình tố tụng gì... cái toà án này khác gì mấy trường quốc tế quê e, tự lập ra rồi tự phong, tự gửi giấy báo trúng tuyển =))

Finew

Xe tăng
Tốt thế mà sao bị tòa quốc tế truy nã vì bắt cóc trẻ em. Cụ làm em khó hiểu quá.
Vụ việc icc nhanh chóng truy nã Putin, thực tế làm hạ uy tín ít ỏi của cái toàn án dạng này; Vốn thì cái icc đã không còn uy tín gì sau vụ kg dám truy tố quân nhân Mĩ rồi.

Chỉnh sửa cuối:

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Tờ Le Monde trích tuyên bố chính thức của Bộ Quốc phòng Pháp cho biết ông Umierov đã hủy chuyến đi được lên lịch vào ngày 18/1 "vì các tính toán về vấn đề an ninh".

Hôm 17/1, cuộc họp đầu tiên của Hội đồng NATO - Ukraine ở cấp lãnh đạo bộ quốc phòng đã được tổ chức, tuy nhiên ông Valerii Zaluzhnyi - Tổng tư lệnh các lực lượng vũ trang Ukraine, đã không tham dự.
Có khi nào đi thì sợ ở nhà thay tướng không nhỉ

minhquy2709

Xe hơi
Quân Nga đánh đã tệ rồi, nhưng may mắn cho họ là ko có cố vấn như cụ :))
Thì mấy cụ hường chả bom ngu Nga đâu có thiếu từ thời liên xô. Em xem ý chí của người Ukraine với 100.000 FAB 1500 nó thế nào.

conngua280390

Xe điện
Bán anh em xa mua láng giềng gần là câu thể hiện mong muốn. Chứ thực tế các cuộc chiến tranh từ cổ chí kim tới giờ, nó lại toàn láng giềng đánh nhau. Phần lớn các nước láng giềng, lại luôn đề phòng nhau. Cái này cũng là thực tiến chứng minh, đang đúng cho rất nhiều nước!
Rứa tóm lại là giờ Nga đánh láng giếng nên láng giếng sợ, Nga phải đi kiếm Anh em xa. Rứa lại trúng ý Mỹ quá, Nga càng bất ổn với Láng giếng gần càng tốt!

Nacutoi2

Xe tải
Is không bắt cóc trẻ em. Cụ hình như làm lơ lý do tòa quốc tế truy nã Putin nhỉ?
Em cũng ko bị đui, ko bị mù để không nhìn ra nổi đó là 1 hành động hoàn toàn mang yếu tố chính trị. Em ko muốn tranh cãi vớ vẩn, linh tinh đâu cụ. Nếu cụ cứ nói chuyện kiểu này thì em ko trả lời đâu.

Finew

Xe tăng
Chỉnh sửa cuối:

justbenice

Xe buýt
Em cũng ko bị đui, ko bị mù để không nhìn ra nổi đó là 1 hành động hoàn toàn mang yếu tố chính trị. Em ko muốn tranh cãi vớ vẩn, linh tinh đâu cụ. Nếu cụ cứ nói chuyện kiểu này thì em ko trả lời đâu.
Cụ lên xem lại logic của cụ khi chê bai toàn hình sự quốc tế nhé. Tranh luận phải nhìn thẳng vào sự thật.
123 quốc gia trên thế giới này tham gia vào tòa hình sự quốc tế, và họ tôn trọng, tuân thủ quyết định của tòa khiến Putin không thể bén mảng đến những quốc gia này.

Nacutoi2

Xe tải
Quân Nga có quân số lúc bình thường tầm gần 1 triệu quân sau tăng lên 1,35triệu quân. Nay 617 ngàn quân đã sang Ukraine. Là 1/2 cụ nhé. Chính vì vậy nên chết tới 150k-190k quân.
Tính toán giỏi ghê. Thiếu 150-190k ko có nghĩa chết nhé. Ít nhất có 2/3 trong số đó là thương binh rồi.
Phòng không họ làm chủ.
Bom FAB công phá lớn không có đối thủ.
Lancet không thể khắc chế.
Đạn pháo gấp 10 lần Uca thế mà các Tím vẫn tin truyền thông phương Tây là Nga chết nhiều lính. Em thật chẳng nhẽ ko ai trong các Tím suy luận logic theo thông thường được????

poiuy

Xe ba gác
Sinh mạng con người chẳng liên quan gì đền toà với tiếc. 1 triệu toà cũng không lấy lại được sinh mạng trẻ em đã mất vì Israel.

justbenice

Xe buýt
Tính toán giỏi ghê. Thiếu 150-190k ko có nghĩa chết nhé. Ít nhất có 2/3 trong số đó là thương binh rồi.
Phòng không họ làm chủ.
Bom FAB công phá lớn không có đối thủ.
Lancet không thể khắc chế.
Đạn pháo gấp 10 lần Uca thế mà các Tím vẫn tin truyền thông phương Tây là Nga chết nhiều lính. Em thật chẳng nhẽ ko ai trong các Tím suy luận logic theo thông thường được????
Em tính toán gì đâu. Em lấy thông tin giải mật từ nước thứ 3 như Mỹ, Anh họ công bố mà cụ. Họ nói 315 ngàn lính Nga thương vong trong đó có từ 150 ngàn tới 190 ngàn lính Nga tử trận.

Nacutoi2

Xe tải
Cụ lên xem lại logic của cụ khi chê bai toàn hình sự quốc tế nhé. Tranh luận phải nhìn thẳng vào sự thật.
123 quốc gia trên thế giới này tham gia vào tòa hình sự quốc tế, và họ tôn trọng, tuân thủ quyết định của tòa khiến Putin không thể bén mảng đến những quốc gia này.
Xét về diện tích lãnh thổ thì Nga bằng 123 quốc gia ấy cộng lại đấy. Thử xem 50 ông theo phe NATO có sang NGA được không nhé??? Chính ra Putin còn đi được nhiều diện tích hơn phần còn lại.
Ai hơn ai đây.

Nacutoi2

Xe tải
Em tính toán gì đâu. Em lấy thông tin giải mật từ nước thứ 3 như Mỹ, Anh họ công bố mà cụ. Họ nói 315 ngàn lính Nga thương vong trong đó có từ 150 ngàn tới 190 ngàn lính Nga tử trận.
Chính cụ thừa nhận, cụ hoàn toàn bắt chước media Tây như máy ,coi ICC là thánh chỉ, Phương Tây là chân lý, nghe tạp nham đủ nguồn mà ko đủ tỉnh táo để lọc thông tin thì khác gì bị cột dây vào mũi để dắt ko cụ???

justbenice

Xe buýt
Xét về diện tích lãnh thổ thì Nga bằng 123 quốc gia ấy cộng lại đấy. Thử xem 50 ông theo phe NATO có sang NGA được không nhé??? Chính ra Putin còn đi được nhiều diện tích hơn phần còn lại.
Ai hơn ai đây.
Vâng thế là tốt rồi. Putin cứ ở yên trong nước Nga đừng đi sang mấy nước tham gia ICC là được, kẻo bị bắt.

Trạng thái
Thớt đang đóng