[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

RaptorLake

Xe buýt
Thì như em đã còm ở những còm trước, vì đồng EU giá trị cao, nên đồng 10 cent vẫn được sử dụng, cũng giống như đồng 1 korun ở bên em, vẫn có thể mua được cái gì đó ở cửa hàng, nên nó vẫn tồn tại. Mà 10 cent ở bên cụ còn có giá trị cao hơn 1 korun ở bên em, vì 1 Euro đổi được 25 korun lận. Chính vì vậy mà em mới tò mò là đồng xu có giá trị nhỏ nhất ở Nga có mua được gì không, và các máy bán hàng tự động ở Nga có còn nhận đồng xu có giá trị nhỏ nhất này không ạ.
So sánh kiểu đó không có ý nghĩa gì đâu cụ. Cụ thấy đồng 100 KRW hay 10 JPY có mua được cái gì không mà đến giờ họ vẫn xài đấy. Đi siêu thị dùng tiền mặt họ sẽ trả lại đúng từng đồng xu bé tẹo đó. Cụ gom chẵn chục đống xu đó đi mua hàng ai cũng phải nhận hết ạ.

Quên mất, vẫn còn cả đồng 10 và 50 KRW, 1 JPY nữa. Lâu rồi chỉ xài thẻ nên tôi quên.

Chỉnh sửa cuối:

sanruzo

Xe hơi
Mỹ có vẻ muốn trung Đông bất ổn để dể trị bằng cách dùng chính sức mạnh Mỹ và con bài Israel. Còn nước nào chống Mỹ sẽ ăn tên lửa hoặc cấm vận. Kiểu như bố là luật, luật là bố 8->

Leanh65

Xe container
Em hoàn toàn đồng ý với cụ.
LX cuối những năm 198x - đầu 199x trước khi sụp đổ không hề có bom rơi đạn nổ (vụ bắn đại bác vào Nhà trắng - quốc hội LB CHXHCN Xô Viết Nga chỉ là sự kiện cuối cùng ở chóp thượng tầng mang tính cục bộ và cũng ko gây chết người) mà điều nổi bật nhất ở giai đoạn này chính là nạn khan hiếm thực phẩm, những hàng người xếp hàng dài dặc chờ mua thịt cá, đường sữa, trứng gà (vâng, lại là "trứng gà" ạ), đồng rúp mất giá, lạm phát cấp số nhân, lương của nlđ không đủ duy trì sự sống của người dân. Thực sự đó chính là mặt trân không tiếng súng ở nước Nga LX thời đó, hệ quả như nào thì mn đều đã biết.
Cụ cứ mơ hão. LX sụp là vì viện trợ vô tư Các chú cứ phá cho 1 lô 1 lốc các nước bám theo nó mới sụp. Nga giờ nó tb thì còn khướt.

conngua280390

Xe điện
Mỹ có vẻ muốn trung Đông bất ổn để dể trị bằng cách dùng chính sức mạnh Mỹ và con bài Israel. Còn nước nào chống Mỹ sẽ ăn tên lửa hoặc cấm vận. Kiểu như bố là luật, luật là bố 8->
Cái này em nghĩ ai chả biết: TT kèm Châu Á TQ/ Nhật Hàn; Trung Đông thì tùm lum phe phái nên cũng chả nói nữa, Châu Âu thì Nga, Châu Mỹ thì Vene/ Cuba...!

Leanh65

Xe container
Có vấn đề gì đâu cụ
Mỹ siêu cường buff còn chẳng ăn thua huống chi Ấn độ TQ GDP cộng lại chẳng bằng Mỹ
Càng buff thì anh Zel càng bắt lính nhiều, càng nướng nhiều
Nướng đến khi nào hết sạch người thì Nga chẳng cần làm gì, Ukraina tự hàng
U hết lính thì Nato vào. Anh sunac vừa ký an ninh với U dọn đường mang quân vào đó. Em hóng nato quật nhau với nga xem tài cao thấp đến đâu. 🤣

hoviba

Xe container
So sánh kiểu đó không có ý nghĩa gì đâu cụ. Cụ thấy đồng 100 KRW hay 10 JPY có mua được cái gì không mà đến giờ họ vẫn xài đấy. Đi siêu thị dùng tiền mặt họ sẽ trả lại đúng từng đồng xu bé tẹo đó. Cụ gom chẵn chục đống xu đó đi mua hàng ai cũng phải nhận hết ạ.

Quên mất, vẫn còn cả đồng 10 và 50 KRW, 1 JPY nữa. Lâu rồi chỉ xài thẻ nên tôi quên.
Vâng, điều cụ nói là đúng, cái gì còn tồn tại trong xã hội thì vẫn luôn có giá trị sử dụng của nó. Em chỉ là đang tò mò vì như có cụ chia sẻ ở trên, đó là cụ ấy từng ở Nga, nhưng khi chi tiêu thì người Nga thường chỉ thối tiền giấy. Nên em mới thắc mắc là liệu giá trị tiền xu của Nga nhỏ quá thì có còn được sử dụng đại trà nữa hay không.

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Khủng hoảng thực phẩm ở Nga càng ngày càng nặng.
Không những trứng mà còn các loại rau củ quả giá cũng khủng khiếp.
Chuối tăng 47% cam 80%, cà chua 120% :-s:-s
Mùa đông thì giá rau củ quả tăng là chuyện bình thường.
Cụ nào bên UK xác nhận xem.
Được đăng bởi "The New Voice of Ukraine" =)) Đọc cả bài ko có lấy nổi một nguồn thông tin có thể tra cứu :-bd

tieuboilac

Xe đạp
Ngay cả ở VN chúng ta mùa đông giá rau vẫn tăng cao mà cụ. Chuyện này hết sức bình thường
Thiết nghĩ chúng ta nên bỏ qua các vấn đề ngoài lề như giá trứng, giá rau củ được ko ạ.
Vì nó chả liên quan gì cả.

Orisis

Xe tải
Chán quá cụ ạ, mấy cái sàn crypto với forex với ck nó không cho đầu cơ trứng, chứ ko giờ này em giàu sụ rồi. Thôi Ukraine đánh làm gì nữa, cứ thong thả chờ giá 1 quả trứng gà tăng bằng giá 1 chỉ vàng là nước Nga loạn ngay, lúc đó không chiến tự nhiên thành.
Đâu có phải mình trứng gà không đâu cụ.
Cà chua 300k vnđ 1 kg
Dưa chuột (leo) 230k 1 kg
May còn có khoai tây rẻ 25k 1 kg
Em đang chờ cụ gì bên moskva chụp hình giá siêu thị xem có rẻ hơn 50% trên web ko

Orisis

Xe tải
Ngay cả ở VN chúng ta mùa đông giá rau vẫn tăng cao mà cụ. Chuyện này hết sức bình thường
Thiết nghĩ chúng ta nên bỏ qua các vấn đề ngoài lề như giá trứng, giá rau củ được ko ạ.
Vì nó chả liên quan gì cả.
May quá năm 2024 rồi nên ngồi ở nhà em cũng tìm được giá ở UK phục vụ các cụ.
Cà chua có 2.8 pound 1 kg khoảng 90k vnđ 1 kg rẻ bằng 1/3 Nga nhỉ.
Dưa chuột (leo) có 2 pound 1 kg cũng rẻ chán so với Nga.

Đức thì chưa biết chứ Nhật mà được Mỹ rút quân có khi Nhật bị đấm đầu tiên. Nga, Trung, Triều muốn mở rộng cửa ra biển, chưa nói tới nợ và thù hận. Đây có lẽ là lý do Mỹ cho Nhật trang bị quân đội.
Đừng đánh giá thấp mấy anh Oa Khấu này cụ ạ. Em nói ngoài mấy nước đã có Nuke ( đâu đó tầm 8-9 nước gì đó, em không nhớ chính xác ) thì Nhật là cái đứa có thể chế Nuke ra trong vòng 1 nốt nhạc. Nền công nghiệp luyện kim của nó Bá đạo lắm cụ ạ. Nên thả xích ra thì TQ cũng không dám đánh Nhật đâu ( TW còn nâng lên đặt xuống thì TQ đâu bị khùng mà lao vô hòn đá tảng mang tên Nhật Bản ) TQ còn chưa dám manh động thì TT lại càng không dám. Chưa kể quan hệ TT với Nhật chưa chắc đã xấu như truyền thông tô vẽ ( đợt tết Tây, Nhật bị động đất chủ tịch TT Kim Jong Un có gửi điện chia buồn mà )

Nói chung đừng đánh giá thấp người Nhật quá, con ngáo ộp thật sự ở Châu Á đó thưa cụ

RaptorLake

Xe buýt
Ukraine nằm cạnh Moldavia, Ba Lan, ... nổi tiếng về ngành sx rau củ quả, bản thân miền Nam Uka cũng ấm áp hơn Nga, nên rau quả luôn rẻ hơn Nga, đấy là giá thời chiến chứ thời bình còn rẻ hơn nữa.
Cụ ấy lấy giá từ Aldi (discounted mart) từ United Kingdom mà cụ, có phải Ukraine đâu.

Orisis

Xe tải
Ukraine nằm cạnh Moldavia, Ba Lan, ... nổi tiếng về ngành sx rau củ quả, bản thân miền Nam Uka cũng ấm áp hơn Nga, nên rau quả luôn rẻ hơn Nga, đấy là giá thời chiến chứ thời bình còn rẻ hơn nữa.
Cụ ấy lấy giá từ Aldi (discounted mart) từ United Kingdom mà cụ, có phải Ukraine đâu.
UK là United kingdom nha các cụ không phải UA là Ukraina ợ

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Quân đội U có vẻ rút được nhiều kinh nghiệm.
View attachment 8315332
Ukraine cũng bắt đầu thiết lập hệ thống phòng thủ răng rồng

View attachment 8315344
Một quân nhân Ukraine thuộc Lữ đoàn cơ giới độc lập số 93

View attachment 8315347
Tuyên úy quân đội Yevhen và Oleksandr cầu nguyện cùng các binh sĩ của Lữ đoàn cơ giới độc lập số 93

View attachment 8315348
Quân nhân Ukraine bắn pháo L119 về phía quân đội Nga gần thị trấn tiền tuyến Bakhmut, vùng Donetsk, Ukraine

View attachment 8315349
Các quân nhân Ukraine nghỉ ngơi bên trong một hầm đào tại một vị trí gần thị trấn tiền tuyến Bakhmut ở vùng Donetsk, Ukraine

View attachment 8315350
Một tay súng bắn tỉa của Quân đội Ukraine giới thiệu khẩu súng trường của mình tại một căn cứ tạm thời gần tiền tuyến ở khu vực Donetsk, Ukraine

View attachment 8315351
Một tay súng bắn tỉa của Quân đội Ukraine mang súng trường tại một căn cứ tạm thời gần tiền tuyến ở khu vực Donetsk, Ukraine
Trong cuộc chiến này họ sẽ không thể áp dụng được các phương thức tác chiến của NATO với đối tượng là Nga, đặc biệt khi họ không có được nguồn lực khổng lồ như NATO.
2 bên sẽ phải quay về trồng răng rồng và bắn pháo vào nhau chờ bên nào mệt mỏi trước sẽ thua thôi, đúng phong cách chiến tranh của những người Slavs. Tuy nhiên điều này sẽ đem lại thiệt hại nặng nề và sự thù hận nhiều năm nữa cho cả 2.
Vậy là UK chấp nhận đường phân chia giới tuyến à?

hoviba

Xe container
Vậy là UK chấp nhận đường phân chia giới tuyến à?
Mấy chị em công nhân người Ukraina làm cùng em chém gió là hiện tại quân đội Ukraina khó lấy lại được những vùng đã bị Nga lấy mất. Những vùng đó Nga đã tính lấy từ năm 2014, nhưng mãi tới 2022 quân Nga mới lén lút tấn công từ nhiều phía vào Ukraina thì mới lấy được. Giờ quân đội Ukraina cần cố gắng giữ giới tuyến hiện tại và đánh Nga bằng cách dai dẳng không cho xã hội Nga yên ổn. Họ cũng chỉ biết mong nước Nga sớm bất ổn và thay đổi thì đất nước của họ mới mong thoát Nga được. Những suy nghĩ đúng theo kiểu người lao động phổ thông ạ.

RaptorLake

Xe buýt
May quá năm 2024 rồi nên ngồi ở nhà em cũng tìm được giá ở UK phục vụ các cụ.
Cà chua có 2.8 pound 1 kg khoảng 90k vnđ 1 kg rẻ bằng 1/3 Nga nhỉ.
Dưa chuột (leo) có 2 pound 1 kg cũng rẻ chán so với Nga.

Rảnh nên tôi tìm thử dưa chuột :-?

Dưa chuột UK: https://www.tesco.com/groceries/en-GB/products/253558972
Dựa chuột Nga: https://av.ru/i/274182/

Maygio

Xe hơi
Vâng, điều cụ nói là đúng, cái gì còn tồn tại trong xã hội thì vẫn luôn có giá trị sử dụng của nó. Em chỉ là đang tò mò vì như có cụ chia sẻ ở trên, đó là cụ ấy từng ở Nga, nhưng khi chi tiêu thì người Nga thường chỉ thối tiền giấy. Nên em mới thắc mắc là liệu giá trị tiền xu của Nga nhỏ quá thì có còn được sử dụng đại trà nữa hay không.
cụ ơi tiêu bình thường nhé ... e đã bảo là 25 năm e ở nước Nga thì tiền xu vẫn tiêu đến đồng nhỏ nhất là tiền xu : kopek.. loại tiền xu 1 rup vẫn dùng bình thường , check mua hàng của em đây ạ : 532,40 rúp , tờ tiền mệnh giá to nhất là 5000 rup= 58,8 đô la= 1.440.0000 tiền vn

Chỉnh sửa cuối:

DIT

Xe điện
Hơn 20 năm trước Bà Đầm Thép đã nhận xét về Putin qua sự cố tầu ngầm, đến hôm nay vẫn chuẩn từng câu từng chữ nhỉ:
...nhìn mặt của Putin và cố thử tìm chút dấu vết của humanity... 🥲

📸 Watch this video on Facebook https://www.facebook.com/share/v/ci8VyiaWX7ELTtDg/?mibextid=CYgPv5&startTimeMs=5000
The English value human life!!! That was the greatest joke I heard this week!!! They have shown their values all over the world!!!
Trong video đó có comment rất hay. 🤣🤣🤣🤣

Loveicily

Xe tải
Mấy chị em công nhân người Ukraina làm cùng em chém gió là hiện tại quân đội Ukraina khó lấy lại được những vùng đã bị Nga lấy mất. Những vùng đó Nga đã tính lấy từ năm 2014, nhưng mãi tới 2022 quân Nga mới lén lút tấn công từ nhiều phía vào Ukraina thì mới lấy được. Giờ quân đội Ukraina cần cố gắng giữ giới tuyến hiện tại và đánh Nga bằng cách dai dẳng không cho xã hội Nga yên ổn. Họ cũng chỉ biết mong nước Nga sớm bất ổn và thay đổi thì đất nước của họ mới mong thoát Nga được. Những suy nghĩ đúng theo kiểu người lao động phổ thông ạ.
Đúng là phụ nữ họ luôn nghĩ theo suy nghĩ của họ cụ nhỉ. Cậu Ukr làm cho nhà em, gốc Tre xịn, trước ở gốc tre lại làm trong LLVT của gốc tre, thì lại bảo em rằng quân đội Ukr không thiếu nguồn lực, không thiếu kinh nghiệm chế tạo hay sử dụng vũ khí hệ LX, kể cả chiến thuật của họ từ xưa đến nay cũng vậy. Nhưng từ khi cái chính phủ của anh Zê lên nắm quyền, đã dần loại bỏ các yếu tố LX, thay vào đó là chạy theo hệ NATO nhưng chưa tới. Để đến khi cuộc chiến nổ ra thì vũ khí viện trợ 5 cha 3 mẹ, quân lính được huấn luyện mỗi nước một kiểu, tác chiến chiến thuật rối như canh hẹ, không thể nào có một trận đánh lớn mang tính hiệp đồng quân binh chủng. Do không đồng bộ từ thông tin, chỉ huy, vũ khí, con người...vì vậy sớm muộn cũng bị quân Nga nó thịt. Bản thân em cũng nhận định như cậu này, nhìn vào đống vũ khí 5 cha 3 mẹ kia thì cũng biết khó khăn như thế nào trong công tác hậu cần, phối hợp chiến đấu và con người để vận hành nó, và thực tế thì chả thấy Ukr đánh lớn được trận nào. Tuy nhiên thì các cụ Tím ở đây nhìn vào lại thấy Ukr có "đa dạng các thể loại khí tài" có nhiều vũ khí hiện đại thay đổi cuộc chơi hơn thằng Nga, được mấy chục nước bơm tẹt, sớm muộn thằng Nga cũng hẹo. Thôi cứ ngồi hóng tiếp cụ ạ

Trạng thái
Thớt đang đóng