[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Khuc_thuy_du

Xe tải

a_m_d

Xe điện
Tin chiến thắng của Nga trên chiến trường dồn dập báo về.
Ở Châu Âu và thậm chí tại Ukraine người ta đang nói về việc bãi nhiệm anh bạn Zelensky.
Nghe có vẻ căng rồi.
Bậy nào. Tin lá cải mạng xã hội đó Cụ, đừng tin.
Các thợ dệt và nhà đạo đức bảo Ukr đang chiếm thế chủ động trên biển đen, chiếm thể chủ động trên bộ, Nga đang tàn và đang phải vùng vẫy...
Mỗi ngày Nga chết hàng trăm lính, thiệt hại hàng chục xe cơ giới các loại, 300.000 lính đã bị loại.
Thì làm sao người ta có thể bãi nhiệm cụ Ze đc. USD và Euro đang tạo thuận lợi rất tốt đẹp cho Ukr :))

nickthu2

Xe buýt
Đưa tin gì đề nghị cụ cho cái nguồn. Phán bừa bãi mấy câu văn xuôi như này là vi phạm nội quy thớt này đó thưa cụ.
Tôi đang bình luận chứ không phải đưa tin như cụ nói.
Còn nếu cụ thấy tôi phạm nội qui chỗ nào thì mời báo cáo các cụ Mod, làm gì mà lồng lộn nên thế nhỉ.

Moscau

Xe tải

vừa đi vừa láii

Xe container
Bậy nào. Tin lá cải mạng xã hội đó Cụ, đừng tin.
Các thợ dệt và nhà đạo đức bảo Ukr đang chiếm thế chủ động trên biển đen, chiếm thể chủ động trên bộ, Nga đang tàn và đang phải vùng vẫy...
Mỗi ngày Nga chết hàng trăm lính, thiệt hại hàng chục xe cơ giới các loại, 300.000 lính đã bị loại.
Thì làm sao người ta có thể bãi nhiệm cụ Ze đc. USD và Euro đang tạo thuận lợi rất tốt đẹp cho Ukr :))
Đang thắng lợi như chẻ tre làm sao đụng đến anh Ze. Chỉ có anh Ze sa thải chỉ huy thôi :))

Tahk

Xe hơi
đúng là hơi thở cuối cùng cụ ạ

Lữ đoàn cơ giới 47 Ukraine cùng các đơn vị khác tiêu diệt hiệu quả quân xâm lược Nga theo hướng Avdiivka
xa xa xa xa

View attachment 8198228
Nếu hình ảnh cánh đồng xác chết kia là lính âu mẽo thì trong nước dân chúng đã phản đối kịch liệt đòi chính phủ ngừng chiến rồi. Nhưng đây lại là lính nga, nên chẳng thấy có ý kiến phản đối nào. À mà không biết bây giờ ngài putin còn duy trì chính sách chi trả tử tuất bằng lada không nhỉ? Đã lâu rồi không thấy đề cập tới doanh thu của hãng, nhưng với cường độ tử vong thế kia thì em đoán doanh số lada vượt tesla không còn xa nữa các cụ ạ. Có khi sau cuộc chiến này lada sẽ vươn lên thành thương hiệu hàng đầu thế giới. Có cụ nào ở đây mua 1 chiếc lada để ủng hộ cho hãng không nhỉ?

a_m_d

Xe điện
Đang thắng lợi như chẻ tre làm sao đụng đến anh Ze. Chỉ có anh Ze sa thải chỉ huy thôi :))
Đấy, Cụ thấy ko, năm 2024 Ukr lại nhận đc gấp đôi viện trợ từ ông Bộ trưởng Quốc phòng Đức Boris Pistorius nhé

nickthu2

Xe buýt
Nếu là siêu cường quân sự thì đã không để cuộc chiến hiện tại kéo dài đến tận bây giờ.
Xuất khẩu vũ khí thì cũng qua cuộc chiến với Ucr, với những gì vũ khí Nga phô diễn trên chiến trường thì hệ quả là thị phần vũ khí Nga sẽ giảm thiểu tương đối đấy
Siu cường số 1 của cụ vẫn chạy cong đít sau mấy chục năm cùng 1 mớ đồng minh hùa đánh mấy nước thế giới thứ 3 đấy.
Vậy nên tiêu chuẩn siu cường của cụ fails lòi.

Chưa kể, chảy máu chất xám kiểu gì mà nó vẫn mạnh vãi chưởng, chảy máu gì mà vũ khí phương tây sịn sò mang vào Ukraine thành rác nghĩa trang hết.
Có mỗi con Kinzal mà TT Biden với phương tây xoắn xít lên.

Nghĩ nó chán tiêu chuẩn siu cường.

10h10ph

Xe tải
Còn nếu cụ thấy tôi phạm nội qui chỗ nào thì mời báo cáo các cụ Mod, làm gì mà lồng lộn nên thế nhỉ.
cụ có thể thuyết minh văn xuôi bằng clip hay hình ảnh chiến thắng của Nga để OF mở rộng tầm nhìn được không cụ?

quanggialai

Xe điện
dữ liệu nào sai? Ai Cập họ có lượng rất lớn máy bay hệ Xô đang trong kho, đồ cũ rồi họ muốn mua động cơ về tân trang thì vô lý cái gì?
Nga nó báo chỉ mua 1 loại động cơ hay sao mà bảo ảo.
Đúng là Hường chỉ thích tìm số liệu có lợi cho tuyên truyền.
vậy quay trở lại vấn đề. theo dữ liệu của cụ Ai cập có 27 mi 17. dữ liệu của em có 40. cho là dữ liệu của cụ đúng. vậy Ai cập cần gì tới hơn 150 động cơ Mi 17 ?.
chính bài báo cụ đưa lên nó ghi rõ.
"Vào tháng 4 năm 2022, một phái đoàn Nga đã đến Cairo và hội đàm với Tổng thống Ai Cập Abdel Fattah al-Sisi về việc xin lấy lại 150 động cơ trực thăng Mi-17 trước đây đã bán cho nước này. "

nickthu2

Xe buýt
cụ có thể thuyết minh văn xuôi bằng clip hay hình ảnh chiến thắng của Nga để OF mở rộng tầm nhìn được không cụ?
được chứ, nhưng tôi nghĩ một số cụ không hiểu nổi nên thôi.
tôi bình luận ngắn gọn 3 dòng còn không hiểu thì phức tạp sao hiểu nổi.
để tự trưởng thành thì hơn.

.Bo My

Xe lăn
Phát pháo mở màn là Liu Dooc Thai Mơ (Ko chắc lắm về các tên báo tiếng Anh) mách với TG là vk iu của anh Ze buôn bán trẻ vị thành niên U cho bọn ấu dâm EU.

Mới nhất cách đây 3 ngày thì là tin Đại tá cục đặc biệt thừa lệnh anh Ze đi cắt ống NS2 của Nga
Chắc lại mấy tin 1 nữa sự thật chứ giề, có trẻ em nhưng không có vợ anh Ze, bằng chứng đâu! :D

Tahk

Xe hơi
Tin chiến thắng của Nga trên chiến trường dồn dập báo về.
Ở Châu Âu và thậm chí tại Ukraine người ta đang nói về việc bãi nhiệm anh bạn Zelensky.
(Đây là phần thông tin)
Nghe có vẻ căng rồi. (Đây mới là bình luận)
Tin chiến thắng của cụ đâu? Người ta nói về việc bãi nhiệm anh zen đâu? Ai nói?
Thông tin là thông tin, bình luận là bình luận. Cụ có quyền đưa ra quan điểm của cụ. Nhưng đã là tin thì phải có nguồn, dù là báo hay mạng xã hội cụ ạ.

nickthu2

Xe buýt
- Lạc đề
Dừng đăng bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

a_m_d

Xe điện

Sau lời kêu gọi tiến 500m/ngày thì Cụ Ze lại tiếp tục kêu gọi đối phó với đợt không kích mùa đông của Nga.
Với các hệ thống phòng không như trước đây đã từng tuyên bố đánh chặn 100%, nay còn mạnh hơn nữa... thì có lẽ là hết cửa cho Nga tấn công rồi.
Ko rõ Ukr có chiếm nốt cái ưu thế tuyệt đối trên không nữa không, sau khi đã chiếm ưu thế trên biên đen, chiếm ưu thế trên bộ :))

Tahk

Xe hơi
Tôi là nhà bình luận chuyên nghiệp, nên nói trên quan điểm tin tức công khai phổ biến, không có gì bí mật.
Cụ hoàn toàn có thể tự học để lên đến trình độ của tôi để có thể tiếp cận các tư duy logic của tôi trước khi cùng trao đổi.
Cụ muốn tôi chỉ cho điều gì đó thì có thể lắng nghe từ từ sẽ hiểu rất nhiều hơn về cuộc chiến này cũng như thế giới từ trước tới nay và tương lai vài thế kỉ kế tiếp.
Cụ cầm cái nich xe máy như em thôi rồi tự nhận mình là người bình luận chuyên nghiệp, tự cho mình quyền post thông tin không nguồn, không dẫn chứng. Em quan ngại về sự chuyên nghiệp của cụ quá. Thôi, ko tranh luận lan man ra ngoài chủ đề thớt nữa. Em chỉ nhắc cụ tôn trọng quy định thớt này, cũng là tôn trọng người đọc nữa cụ ạ.

con dơi 141

Xe điện
Cụ nhắc tới hạt nhân làm em mới nhớ ra là uka cũng đã nhẹ dạ cả tin mà giao lại 1900 đầu đạn hạt nhân cho nga, nếu không thì ngài putin cũng chẳng dám sờ tới 1 cọng lông chân uka.
Ko giao trả thì giờ ngồi ở Mốt câu ấn nút tự hủy là xong, quá nhàn.

nickthu2

Xe buýt
Cụ cầm cái nich xe máy như em thôi rồi tự nhận mình là người bình luận chuyên nghiệp, tự cho mình quyền post thông tin không nguồn, không dẫn chứng. Em quan ngại về sự chuyên nghiệp của cụ quá. Thôi, ko tranh luận lan man ra ngoài chủ đề thớt nữa. Em chỉ nhắc cụ tôn trọng quy định thớt này, cũng là tôn trọng người đọc nữa cụ ạ.
Nếu cụ thực có ý cầu thị vậy tôi cũng mừng.
Nên tôi sẽ dành vài dòng ra, hi vọng cụ có thể nhận ra nhiều điều hơn.

Cũng nhắc cụ đừng chỉ quan tâm tới cái title xe đạp, xe máy,... Quá câu lệ, nặng nề hình thức vậy thì tầm nhìn và nhận thức sẽ bị hạn chế.
Chúng ta dùng não để tư duy phân tích và cảm nhận đc vấn đề. Tuy nhiên, kết luận thì lại dựa trên kinh nghiệm và mức độ nhận thức về thế giới quan.
Trong trường hợp này, kinh nghiệm của bản thân cụ đang trờ thành định kiến, 1 rào cản lớn với tri thức và nhận thức.

NGHIXDBT

Xe tăng
vậy quay trở lại vấn đề. theo dữ liệu của cụ Ai cập có 27 mi 17. dữ liệu của em có 40. cho là dữ liệu của cụ đúng. vậy Ai cập cần gì tới hơn 150 động cơ Mi 17 ?.
chính bài báo cụ đưa lên nó ghi rõ.
"Vào tháng 4 năm 2022, một phái đoàn Nga đã đến Cairo và hội đàm với Tổng thống Ai Cập Abdel Fattah al-Sisi về việc xin lấy lại 150 động cơ trực thăng Mi-17 trước đây đã bán cho nước này. "
Quan trọng nhất việc thiếu các động cơ máy bay minh chứng rằng, số giờ bay của các máy bay Nga kể cả trực thăng đã quá tải, số lượng máy bay không còn nhiều vì tiêu hao trong cuộc chiến, rơi trong tập luyện, rơi do tự hạ. Khả năng sản xuất trong nước thời điểm này là không thể bởi cấm vận của phương Tây. Đến hàng không dân dụng cứ 2 cái thì 1 cái bay 1 cái nằm để lấy linh kiện. Hàng không vũ trụ Nga thừa hưởng thành quả huy hoàng của Liên Xô nhưng giờ thì suy tàn lắm rồi. Củ mài ăn xuống trong khi bên kia chiến tuyến lại đang đà ngoi lên, F16 hàng trăm chiếc, cơ bản là nguồn máy bay và linh kiện gần như vô hạn so với nhu cầu, nó có ngay bởi các quốc gia láng giềng họ vừa cho họ vừa cảm ơn vì họ có máy bay mới. Một Công đôi việc. Như vậy có thể nói Nga đã gián tiếp hiện đại hóa không quân Uk và không quân Nato.

Trạng thái
Thớt đang đóng