[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
3 tháng cụ ơi
Cụ nói nhăng nói cuội không biết ngượng hả cụ
Báo ghi 5 tháng 9 ngay từ đầu tít báo mà cụ lại bốc phét thành cuối tháng

Quá kinh khủng, 3 tháng nướng nửa triệu quân
Nga tuyên bố từ 4/6/2023 tới 30/10/2023 Ukraine thiệt hại 60 ngàn quân. Thế theo cụ là riêng tháng 11 năm 2023 Ukraine thiệt hại gần nửa triệu quân? Cụ thật kô biết ngượng mồm.

Mà em đọc mấy tin tức lá cải từ các kênh tuyên truyền của Nga em nói thật là chóng hết cả mặt.
=))

con dơi 141

Xe điện
Vấn đề em hỏi cái nguồn đầu tiên phát tán cái tin này cái đã. Thì mới biết được cái tin này thật hay không, cái clip này thật hay không. Các kênh linh tinh pro Nga do mấy cậu học sinh cấp 3 lập ra thì suốt ngày tung tin fake, clip fake chúng ta gặp quá thường xuyên rồi.
Rồi sau đó mới bàn tới việc nội dung nó là gì.
Thế việc CQ Ukraine cấm dân up ảnh thiệt hại, trên media hầu như không có ảnh thiệt hại. Vậy là Nga tấn công không có thiệt hại đúng ko?
Tin này chắc chắn là nghĩ bằng đầu ...gối cũng biết là bị dập. Làm gì có dân Ukr nào thắc mắc mà cần báo chí trình bày. Post FB còn bị bắt nữa là

Marda49

Xe buýt
Thực tế nào cụ ởi! Trong vũ trụ hão huyền của truyền thông Nga là như thế. Chứ thực tế thê thảm tới độ anh tổng thông không dám đi lung tung, để dự định tham dự các diễn đàn phải xin Mẽo mà nó có cho đâu, rồi phải chui rút trong boongke, đất nước thì không ai thèm giao thương, đến độ đào tài nguyên đem bán cũng phải lén lén lúc lúc. Thế giới coi như hũi, đến độ các VĐV đi tham gia giải đấu thế giới nó xóa luôn lá cờ Nga, khán giả thì nó khinh. Tĩnh dậy đi mà xem cụ, Nga chưa bao giờ thê thảm thế này cả.
Báo Nghệ An có tiếp tay phát tán fakenews không cụ ơi!

Hồ Thiên Nga 2

[Tịch thu bằng lái]
Có 1 sự thật là bọn Ukraine chạy tị nạn sang Châu Âu giao tiếp với nhau chủ yếu vẫn xài tiếng Nga. Mà dân Ukraine tị nạn khắp châu Âu cũng tròm trèm 10 triệu dân rồi. Bọn nó mà tụ bạ lại 1 chỗ thì cũng là 1 nhóm mạnh trong lòng châu Âu đó. Dân tương đương dân Bồ Đào Nha.
Phần bôi hường: xạo quá cụ. Cụ cho bằng chứng. Chứ cụ chơi nói cụm từ "có 1 sự thật là..." để che dấu lời sai trái theo sau thì không ổn? Mắc lỗi nguỵ biện sơ đẳng quá cụ.
Em đưa ra thống kê mới nhất về ngôn ngữ Ukraine đây:
Trong đó nêu rõ:

Chỉnh sửa cuối:

Marda49

Xe buýt
Như vậy thì cuộc chiến sẽ lâu đấy vì một khi 1 bên đã có chống lưng thì không dứt điểm được. Điển hình là Syria được Nga chống lưng thì khác hẳn với Iraq, Lybia.
Chắc chắn sẽ lâu mà! Ít nhất là tới 2030, sau khi Putin nghỉ hoặc sớm hơn nếu Nga thắng tuyệt đối.
Em nhìn nhận thì cuộc chiến này dù có thiệt hại khủng khiếp đi chăng nữa thì Nga nó cũng không thể thua.

Marda49

Xe buýt
Phần bôi hường: xạo quá cụ. Cụ cho bằng chứng. Chứ cụ chơi nói cụm từ "có 1 sự thật là..." để che dấu lời sai trái theo sau thì không ổn? Mắc lỗi nguỵ biện sơ đẳng quá cụ.
Cái này thì ở trên OF này đầy cụ sống Âu châu mà! Còn cái này cụ cho là xạo đi cũng được.
Thế báo Nghệ An có phát tán fakenews hem! Cụ siêu dịch thuật dịch thế quái nào thành học sinh phổ thông rồi nhét chữ chụp mũ người khác thế?? Ô hô, học sinh thật là tài!

Kiên Khùng

Xe điện
Chắc chắn sẽ lâu mà! Ít nhất là tới 2030, sau khi Putin nghỉ hoặc sớm hơn nếu Nga thắng tuyệt đối.
Em nhìn nhận thì cuộc chiến này dù có thiệt hại khủng khiếp đi chăng nữa thì Nga nó cũng không thể thua.
Thiệt hại không khủng khiếp. Trong tầm chấp nhận được.

poiuy

Xe ba gác
Trong đó nêu rõ:
2 làng cạnh nhau mà lâu năm nói còn khác nhau nữa là người gốc Nga sống tại Nga và Ukr. Tiếng Ukr cũng là tiếng Nga mà thôi. Quan trọng là trong đầu họ nghĩ họ là người dân tộc gì?

honglong1

Xe điện
cụ hỏi em làm gì nhỉ? Em đang hỏi cụ kia về việc tòi đâu ra cái đoạn dịch "học sinh" này mà

Sent from Other Universe via OTOFUN
E thấy có đoạn học sinh nên không hiểu.
Cái này thì ở trên OF này đầy cụ sống Âu châu mà! Còn cái này cụ cho là xạo đi cũng được.
Thế báo Nghệ An có phát tán fakenews hem! Cụ siêu dịch thuật dịch thế quái nào thành học sinh phổ thông rồi nhét chữ chụp mũ người khác thế?? Ô hô, học sinh thật là tài!
Theo báo Nghệ An thì ghi binh lính chết và mất tích hơn 1 tr người thật:
"(Baonghean.vn) - Cuộc xung đột Nga-Ukraine đã khiến cả hai bên thiệt hại nặng nề về nhân lực. Theo kênh truyền hình "1+1" của Ukraine, con số binh lính thiệt mạng và mất tích của nước này lên tới hơn 1 triệu người. "

Marda49

Xe buýt
Trong đó nêu rõ:
Lấy tin từ báo Ukraine chơi cái hén!

hhnd

Xe tăng
Cái giá Nga phải trả cho vùng Donbass này em nghĩ sẽ cực kì đắt, không thể nào tính toán đong đếm được, mà phải trả giá rất lâu dài, có thể là vĩnh viễn nữa.
Cụ trả lời chung chung quá

Marda49

Xe buýt
E thấy có đoạn học sinh nên không hiểu.

Theo báo Nghệ An thì ghi binh lính chết và mất tích hơn 1 tr người thật:
"(Baonghean.vn) - Cuộc xung đột Nga-Ukraine đã khiến cả hai bên thiệt hại nặng nề về nhân lực. Theo kênh truyền hình "1+1" của Ukraine, con số binh lính thiệt mạng và mất tích của nước này lên tới hơn 1 triệu người. "
Cái vụ dịch ra" học sinh phổ thông" là do nhà dịch thuật thiên tài Hồ Thiên Nga 2 dịch. Sau khi dịch thành học sinh phổ thông thì cụ ấy còn thóa mạ và chụp mũ bao nhiêu thứ xấu xa rác rưởi cho kẻ nào ác độc dịch thành " lính". Thật là tài tình quá đi!

quangdzung

Xe điện
Cái giá Nga phải trả cho vùng Donbass này em nghĩ sẽ cực kì đắt, không thể nào tính toán đong đếm được, mà phải trả giá rất lâu dài, có thể là vĩnh viễn nữa.
Thật. Vĩnh viễn Donbass về với Nga thì đúng rồi

Marda49

Xe buýt
Cụ trả lời chung chung quá
Nó quá đắt quá nhiều sao tính được mà không chung chung. Vùng Donbass tầm 5 triệu dân. Cụ thấy châu Âu giàu có mà có nuôi thêm 1 triệu người nhập cư đã đùn đẩy nhau. Nga nghèo nàn mà nuôi thêm những hơn 5 triệu người. Nội nuôi cái đám này thôi đủ cho Nga ngắc ngoải. Đó mới tính sơ sơ tiền nuôi ăn thôi.

Hồ Thiên Nga 2

[Tịch thu bằng lái]
Em chờ cụ sáng giờ, cụ quả là rặc hường. Em xin lật tẩy cụ về cái trò 1.1 triệu lính ạ. Em hướng dẫn cụ nhé! Cụ hãy lên google search: "ukraine 1 126 652"
À há. Toàn là tuyên truyền Nga dẫn tin

Tại sao lạ lùng là nguồn gốc chỉ có 1 cái clip trên X, rồi đưa lên X thì toàn bộ bọn tuyên truyền Nga nhảy vào đớp (tụi tóp oe, sờ pú ník, sao fân là hăng máu nhất) mà không có 1 trang uy tín toàn cầu nào đưa tin? Đâu đó què quặc trang đểu copy lại và ghi rõ KHÔNG CHỊU TRÁCH NHIỆM NỘI DUNG BÀI BÁO? Thật kinh khủng cho truyền thông xuyên tạc này các cụ à! Không để các cụ đợi lâu, em thì để từ sáng thông tin này, để cụ hường nào ló ra thì cho lộ mặt luôn cho biết xấu hỗ.
Đây.

Nga tung tin giả về "hơn một triệu" người Ukraina chết, nhưng lại thất bại về ngôn ngữ
Người Nga đã tung ra một tin giả khác về tổn thất của Ukraine trong cuộc chiến. Lần này, họ đăng tải một đoạn video với một nhân vật được cho là đã lồng tiếng trên truyền hình Ukraine về số lượng binh sĩ thiệt mạng và mất tích: theo tuyên truyền của Nga, có hơn một triệu người trong số họ.

Đồng thời, các tác giả của video lại thất bại trong nỗ lực vụng về bắt chước những người Ukraine nói tiếng Ukraine. Anatoliy Shtefan, một sĩ quan của Lực lượng Vũ trang Ukraine, đã thu hút sự chú ý đến hàng giả, mặc dù rõ ràng là kém chất lượng nhưng lại đang tích cực lan truyền trên mạng.

"Chú ý - giả mạo, chỉnh sửa! Video này đang được phát tán ồ ạt trên mạng xã hội. Hãy giữ vệ sinh thông tin", Stefan kêu gọi, đồng thời đăng tải "kiệt tác" tuyên truyền của Nga nói trên.

Trong video đang lan truyền trên mạng, một người Ukraine được cho là đã quay màn hình TV đang phát sóng một cuộc thi telethon. Trên màn hình là một đoạn băng chuyển động có dòng chữ: "Bộ Quốc phòng: Trong cuộc chiến toàn diện, 1.126.652 quân nhân của Lực lượng Vũ trang Ukraine đã thiệt mạng và mất tích".

Đến đây, những người xem chăm chú đáng lẽ phải đặt câu hỏi về "thông tin giật gân". Ít nhất là vì cả phương tiện truyền thông Ukraine và phương Tây đều không đưa tin về những tuyên bố như vậy của Bộ Quốc phòng. Và người Nga đã chú ý đến chính cách diễn đạt: thay vì cụm từ "mất tích", họ đã sử dụng một bản sao của từ tiếng Nga "пропавшие без вести".

Tuy nhiên, người Nga với sự tự tin của mình đã quyết định đưa hàng giả đến mức mà họ cho là hoàn hảo. Họ buộc "người Ukraina" được cho là đang quay phim trên màn hình TV phải nói tiếng Ukraina.

Họ đã không tính đến việc "hàm nói tiếng Nga" không có khả năng phát âm các từ tiếng Ukraina theo cách không làm lộ mặt chủ nhân của nó.

“Tác giả” của video, theo ý tưởng của người viết kịch bản, đã gọi “vợ” của mình: “Ir, lại đây!”. Giọng một người phụ nữ trả lời: "Bạn muốn gì?".

"Xem họ đang viết gì kìa! Tôi đang muốn quay phim lần thứ hai. Hơn một triệu người dân của chúng ta đã chết. Hãy đến đây! Nhìn!" "Người Ukraina" nói, và để đáp lại, anh ta nghe thấy một lời nhận xét tục tĩu từ "vợ" mình.
Hường ơi là hường, bị lậm vào truyền thông tuyên truyền nhồi sọ cho dân Nga, sao các cụ lại dính vào.
Qua đây mới thấy lũ thâm độc truyền thông Nga. Chắc dân Nga lú với bọn này rồi

Chỉnh sửa cuối:

Kokolo

Xe buýt
Theo em nghĩ và quan sát với tính cách của Putin thì có lẽ Nga chấp nhận mọi thương đau có thể gồng gánh được để đập tan nát Ukraine kiểu( cho ba má không nhận ra). Các nước khác gần Nga nhìn Ukraine bị đập đến khuất phục thì sẽ hết bố láo với Nga. Bọn chihuahua Bantic dạo này thấy im ắng rồi. Nga rồi sẽ làm cho Ukraine là 1 phiên bản khác của Secbia.
Bọn Serbia đúng là hèn nhát. Đây là thời cơ lớn duy nhất để đổ quân đánh Kosovo nhưng không dám. Giờ không làm thì muôn đời không lấy lại được nữa :)

Marda49

Xe buýt
Em chờ cụ sáng giờ, xụ quả là rặc hường. Em xin lật tẩy cụ về cái troc 1.1 triệu lính ạ. Em hướng dẫn cụ nhé! Cụ hãy lên google search: "ukraine 1 126 652"
À há. Toàn là tuyên truyên Nga dẫn tin

Tại sao lạ lùng là nguồn gốc chỉ có 1 cái clip trên X, rồi đưa lên X thì toàn bộ bọn tuyên truyền Nga nhảy vào đớp (tụi tóp oe, sờ pú ník, sao fân là hăng máu nhất) mà không có 1 trang uy tín toàn cầu nào đưa tin? Đâu đó què quặc trang đểu copy lại và ghi rõ KHÔNG CHỊU TRÁCH NHIỆM NỘI DUNG BÀI BÁO? Thật kinh khủng cho truyền thông xuyên tạc này các cụ à! Không để các cụ đợi lâu, em thì để từ sáng thông tin này, để cụ hường nào ló ra thì cho lộ mặt luôn cho biết xấu hỗ.
Đây.

Nga tung tin giả về "hơn một triệu" người Ukraina chết, nhưng lại thất bại về ngôn ngữ
Người Nga đã tung ra một tin giả khác về tổn thất của Ukraine trong cuộc chiến. Lần này, họ đăng tải một đoạn video với một nhân vật được cho là đã lồng tiếng trên truyền hình Ukraine về số lượng binh sĩ thiệt mạng và mất tích: theo tuyên truyền của Nga, có hơn một triệu người trong số họ.

Đồng thời, các tác giả của video lại thất bại trong nỗ lực vụng về bắt chước những người Ukraine nói tiếng Ukraine. Anatoliy Shtefan, một sĩ quan của Lực lượng Vũ trang Ukraine, đã thu hút sự chú ý đến hàng giả, mặc dù rõ ràng là kém chất lượng nhưng lại đang tích cực lan truyền trên mạng.

"Chú ý - giả mạo, chỉnh sửa! Video này đang được phát tán ồ ạt trên mạng xã hội. Hãy giữ vệ sinh thông tin", Stefan kêu gọi, đồng thời đăng tải "kiệt tác" tuyên truyền của Nga nói trên.

Trong video đang lan truyền trên mạng, một người Ukraine được cho là đã quay màn hình TV đang phát sóng một cuộc thi telethon. Trên màn hình là một đoạn băng chuyển động có dòng chữ: "Bộ Quốc phòng: Trong cuộc chiến toàn diện, 1.126.652 quân nhân của Lực lượng Vũ trang Ukraine đã thiệt mạng và mất tích".

Đến đây, những người xem chăm chú đáng lẽ phải đặt câu hỏi về "thông tin giật gân". Ít nhất là vì cả phương tiện truyền thông Ukraine và phương Tây đều không đưa tin về những tuyên bố như vậy của Bộ Quốc phòng. Và người Nga đã chú ý đến chính cách diễn đạt: thay vì cụm từ "mất tích", họ đã sử dụng một bản sao của từ tiếng Nga "пропавшие без вести".
View attachment 8224301
Tuy nhiên, người Nga với sự tự tin của mình đã quyết định đưa hàng giả đến mức mà họ cho là hoàn hảo. Họ buộc "người Ukraina" được cho là đang quay phim trên màn hình TV phải nói tiếng Ukraina.

Họ đã không tính đến việc "hàm nói tiếng Nga" không có khả năng phát âm các từ tiếng Ukraina theo cách không làm lộ mặt chủ nhân của nó.

“Tác giả” của video, theo ý tưởng của người viết kịch bản, đã gọi “vợ” của mình: “Ir, lại đây!”. Giọng một người phụ nữ trả lời: "Bạn muốn gì?".

"Xem họ đang viết gì kìa! Tôi đang muốn quay phim lần thứ hai. Hơn một triệu người dân của chúng ta đã chết. Hãy đến đây! Nhìn!" "Người Ukraina" nói, và để đáp lại, anh ta nghe thấy một lời nhận xét tục tĩu từ "vợ" mình.
Hường ơi là hường, bị lậm vào truyền thông tuyên truyền nhồi sọ cho dân Nga, sao các cụ lại dính vào
Em là người VN em tin báo VN đặc biệt là 1 tờ báo uy tin như báo Nghệ An hơn là mấy cái trời ơi đất hỡi của cụ! Ok.
Báo Nghệ An mà dám phát tán fakenews thì sẽ bị cơ quan pháp luật sờ gáy, đình bản thiệt hại rất lớn. Hơn nữa phát tán fakenews không tốt cho Ukraine sẽ ảnh hưởng đến ngoại giao. Vậy em tin báo Nghệ An không có động cơ phát tán fakenews. Về mặt trình độ và sự kiểm chứng, kiểm duyệt thông tin thì họ có nhiều tầng nhiều lớp lọc tin khó có thể họ dịch tin fake được.
Vậy theo cụ là báo Nghệ An có phát tán fakenews hem??
Còn vụ cụ dịch thành học sinh nữa, sao cụ tài thế??

con dơi 141

Xe điện
Vấn đề em hỏi cái nguồn đầu tiên phát tán cái tin này cái đã. Thì mới biết được cái tin này thật hay không, cái clip này thật hay không. Các kênh linh tinh pro Nga do mấy cậu học sinh cấp 3 lập ra thì suốt ngày tung tin fake, clip fake chúng ta gặp quá thường xuyên rồi.
Rồi sau đó mới bàn tới việc nội dung nó là gì.
Mợ lảm nhảm mãi về mấy cậu học sinh cấp 3 nên em thấy chướng. Mợ luôn mồm hỏi bằng chứng nọ kia thế cụ có bằng chứng gì nói mấy kênh đó do hs cấp 3 lập ra?

Đầu tháng 9 bà Daly chất vấn Jens Stoltenberg về 500,000 lính Ukr đã chết là Jens Stoltenberg im tịt, "Silently Agree".

Nhà Mạng Ukr trước đó cũng đã có video campaign về 400,000 thuê bao anh hùng đã mất liên lạc.

Và giờ thì Ukr tấn công hết đà, cạn đạn pháo và thiết giáp....sẽ chiếu ưu thế và hạn chế tổn thất đc ư? Em thấy mợ lạc quan quá. Em sẽ không cười khúc khích như mợ vì đây là mạng người, rất hệ trọng.

Hồ Thiên Nga 2

[Tịch thu bằng lái]
Em là người VN em tin báo VN đặc biệt là 1 tờ báo uy tin như báo Nghệ An hơn là mấy cái trời ơi đất hỡi của cụ! Ok.
Báo Nghệ An mà dám phát tán fakenews thì sẽ bị cơ quan pháp luật sờ gáy, đình bản thiệt hại rất lớn. Hơn nữa phát tán fakenews không tốt cho Ukraine sẽ ảnh hưởng đến ngoại giao. Vậy em tin báo Nghệ An không có động cơ phát tán fakenews. Về mặt trình độ và sự kiểm chứng, kiểm duyệt thông tin thì họ có nhiều tầng nhiều lớp lọc tin khó có thể họ dịch tin fake được.
Vậy theo cụ là báo Nghệ An có phát tán fakenews hem??
Còn vụ cụ dịch thành học sinh nữa, sao cụ tài thế??
Em nghĩ cụ có trí tuệ mà, nhận diện nó fake rành rành chứ. Đến các trang uy tín còn lên đính chính xin lỗi hoài. Nên là người thông minh không bị nhồi cụ à.

Kokolo

Xe buýt
Em chờ cụ sáng giờ, cụ quả là rặc hường. Em xin lật tẩy cụ về cái trò 1.1 triệu lính ạ. Em hướng dẫn cụ nhé! Cụ hãy lên google search: "ukraine 1 126 652"
À há. Toàn là tuyên truyền Nga dẫn tin

Đây.

View attachment 8224301

Hường ơi là hường, bị lậm vào truyền thông tuyên truyền nhồi sọ cho dân Nga, sao các cụ lại dính vào.
Qua đây mới thấy lũ thâm độc truyền thông Nga. Chắc dân Nga lú với bọn này rồi
Cụ này phân thích dài dòng chứng tỏ nghiên cứu kỹ. Em thì chả cần đọc cũng biết 1.1 triệu là tin bố láo vì nó là một con số rất rất lớn mà không một quân đội nào tổn thất nhanh thế được

Trạng thái
Thớt đang đóng