[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.166 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mũi tên bạc

Xe container
đề nghị cách chức ngay tổng thống + tướng Ukr, phát ngôn đi ngược đường lối các bạn tím thế này không đc rồi [-([-([-(
- Cụ không có gì ngoài ba xàm ba láp mấy câu vô nghĩa vậy à ?
thực chiến LANCET đang la ác mộng với thiết bị của Ukr trên chiến trường, em đưa mấy dẫn chứng để cụ bớt xàm xàm để mod đỡ tốn time cắt tầng
Hai cụ rất kiên nhẫn trao đổi với các mợ về chuyện chính trị!

steelwarrior

Xe buýt
“Đảng Tự do” theo chủ nghĩa cánh hữu do ông Geert Wilders lãnh đạo đã giành chiến thắng trong cuộc bầu cử Hạ viện ở Hà Lan.
Ông Wilders là người ủng hộ việc từ chối người di cư, cấm các trường học và nhà thờ Hồi giáo, ủng hộ rời khỏi EU. Ông ta cũng ủng hộ một thỏa thuận ngừng bắn ở Ukraine, phản đối việc Ukraine gia nhập NATO và các lệnh trừng phạt đối với Nga, là một trong những đại biểu từ chối tham dự bài phát biểu của Tổng thống Zelensky hồi tháng 5 năm nay tại Hạ viện Hà Lan.

lducminh

Xe hơi
Thì đúng rồi, Hamas, Houthi, Hezbolla, ... đang sắp hàng dài mua vũ khí Nga kìa! :D
- Tầm cụ chỉ chém gió chứ biết gì về vũ khí Nga =)) kiểu bi bô như trẻ tập nói thôi. Trung ,Ấn, Braxil,Achen...đang sử dụng vũ khí của Nga đấy.30 nước với siêu cường cung cấp vũ khí mà đấu không lại với vũ khí của Nga mà cứ thích dìm hàng bi bô trên mạng =))

lducminh

Xe hơi
- Mấy tháng nay siêu phản công không thấy tuyên bố chiếm thêm được cái làng nào nhỉ, toàn thấy ôm đầu chạy về vạch suất phát ;)

a_m_d

Xe điện

a_m_d

Xe điện

Dường như 1 hình thức cấm vận Ukr đang dần lan rộng với các nước láng giềng thân bằng cố hữu

L0SEDOW

Xe tải
Nước này chán sống hay sao mà lại ủng hộ Ukraine thế nhỉ, thế này Argentina khó lòng được kết nạp vào BRICS để được dựa vào đồng Rúp thống trị thế giới rồi nhỉ :D

Tổng thống Argentina Javier Milei đề nghị Tổng thống Zelenskyi tổ chức hội nghị thượng đỉnh ở Argentina với các nước Mỹ Latinh để đạt được hòa bình ở Ukraine. Zelenskyi cảm ơn Milei vì 'sự ủng hộ rõ ràng' của ông trong bối cảnh Nga xl.

Tập trung vào việc chính đi cụ ơi:

Vuahaikich

Xe hơi

Dường như 1 hình thức cấm vận Ukr đang dần lan rộng với các nước láng giềng thân bằng cố hữu
Đường biển thì không dám đi, đường bộ thì bị các anh em phương tây chặn lối 🤣🤣🤣🤣

Sent from Redmi Note 8 Pro via OTOFUN

L0SEDOW

Xe tải
E đg định sang Nga chơi vì visa dễ, giờ xem chừng hơi ghê.

Hàng không dân dụng Nga đang trên bờ vực sụp đổ:
- Vào tháng 1 năm 2023, 185 vụ tai nạn hàng không đã được ghi nhận trong ngành hàng không dân dụng Nga. Khoảng một phần ba trong số đó được phân loại là sự cố có mức độ nguy hiểm khác nhau. Dẫn đầu ở đây là máy bay đường ngắn "Dry superjet" của Nga - 34 sự cố.
- Trong 9 tháng đầu năm 2023, 150 trường hợp máy bay gặp trục trặc đã được ghi nhận ở Nga. Cùng kỳ năm 2022, 50 sự cố như vậy đã được ghi nhận. Như vậy, mức độ nguy hiểm khi bay ở Nga đã tăng gấp ba lần.
- Động cơ và thiết bị hạ cánh cũng như các bộ phận quan trọng khác như hệ thống thủy lực, cánh tà và phần mềm vẫn là những khu vực dễ bị tổn thương nhất của hàng không Nga.

- Nhà nước Nga gặp khó khăn nghiêm trọng trong việc bảo trì máy bay bay cao. Do thiếu năng lực và chuyên gia, Moscow đang cố gắng chuyển hướng bảo trì máy bay sang Iran, nơi các công việc liên quan được thực hiện một cách "thủ công" - không có chứng nhận phù hợp.
- Tính đến tháng 3 năm 2022, Nga có khoảng 820 máy bay dân sự do nước ngoài sản xuất. Và nếu lúc đó chỉ có tới 10% trong số đó được sửa chữa không chính xác bằng phụ tùng không có thương hiệu thì giờ đây, gần 70% đội xe đã được đưa vào "dịch vụ" như vậy.
- Tình trạng thiếu phụ tùng thay thế trầm trọng đã dẫn đến cái gọi là "sự ăn thịt người hàng không" ở Nga, khi một số máy bay bị tháo dỡ để sửa chữa những chiếc khác. Theo dữ liệu có sẵn, đến giữa năm 2023, hơn 35% máy bay ở Nga đã bị "ăn thịt đồng loại".
- Hầu hết máy bay An-2 của Liên Xô hiện không thể cất cánh vì động cơ của chúng được sản xuất tại Ba Lan, nhưng nguồn cung cấp chúng đã bị đình chỉ do lệnh trừng phạt.
- Chỉ riêng trong tháng 1 năm 2023, 19 trục trặc khác nhau đã được ghi nhận trong số 220 máy bay Airbus ở Nga. Đặc biệt, 17 trường hợp có khói được ghi nhận trên 9 máy bay do Aeroflot sử dụng.
- Trong số 230 máy bay Boeing được sử dụng ở Nga, đã ghi nhận 33 lỗi kỹ thuật của các hệ thống máy bay khác nhau. Mỗi chiếc Embraer thứ bảy của Brazil đều không thể chịu được các điều kiện khai thác của Nga, và có 21 chiếc trong số đó ở Nga.

Ghê quá nhỉ. Cụ có con số tương tự của Mỹ không? Để em xem hàng không Mỹ an toàn hơn Nga mấy trăm lần.

Nacutoi2

Xe tải
1. Đừng giả lả, nói lảng nói tránh cụ. Lúc đầu cụ nói KHÔNG ĐÀM PHÁN, câu gốc của anh Ze là KHÔNG ĐÀM PHÁN VỚI ANH TIN. Điều này cũng đúng thôi; vì anh Tin (chứ không phải nước Nga) đem quân phá nước Ukraine, lấy đất Ukraine...thì là sao đàm phán được người này??? Làm tổng thống 1 quốc gia là phải bảo vệ quốc gia, cụm từ "có phải trẻ con đâu" hợp với cụ hơn vì cụ không có tư cách nói anh Ze như vậy.
2. Một nữa ổ bánh mỳ không phải bánh mỳ, một nữa sự thật không phải sự thật. Câu trọn vẹn KHÔNG ĐÀM PHÁN VỚI ANH TIN, cụ chơi cụ bẻ đôi thành KHÔNG ĐÀM PHÁN rồi cụ khua mép, leo lẻo nơi đây; thốt ra lời vô trách nhiệm 1 cách sai lệch như sau:
"Mr Ze ký luật CẤM ĐÀM PHÁN rồi thì NGA muốn lắm cũng không đàm phán nổi. Có cụ Tím nào phân tích giúp em sao Mr Zê lại ra cái luật CẤM ĐÀM PHÁN ko ạ???"
Hường ơi là hường, làm ơn hãy nói sự thật đừng méo mó hường ơi!!! =))
Thôi cụ ơi, Putin sẽ làm tổng thống 6 năm nữa thì cụ Zê cấm đàm phán thêm 6 năm à??? Ý người ta rõ thế rồi cụ còn ko hiểu, cụ thấy là cụ méo hay em méo???

Evil Morty

Xe tăng
Nước này chán sống hay sao mà lại ủng hộ Ukraine thế nhỉ, thế này Argentina khó lòng được kết nạp vào BRICS để được dựa vào đồng Rúp thống trị thế giới rồi nhỉ :D

Tổng thống Argentina Javier Milei đề nghị Tổng thống Zelenskyi tổ chức hội nghị thượng đỉnh ở Argentina với các nước Mỹ Latinh để đạt được hòa bình ở Ukraine. Zelenskyi cảm ơn Milei vì 'sự ủng hộ rõ ràng' của ông trong bối cảnh Nga xl.

Bảo sao đất nước bị siêu lạm phát, dù tiềm lực chẳng thua đất nước nào cả, chẳng bị cấm vận, lại còn là đồng minh của Mỹ

L0SEDOW

Xe tải
Bảo sao đất nước bị siêu lạm phát, dù tiềm lực chẳng thua đất nước nào cả, chẳng bị cấm vận, lại còn là đồng minh của Mỹ
Bạn tổng mới này ủng hộ ma túy, mại dâm, bán nội tạng, bỏ đồng peso chuyển sang dùng usd, xoá sổ ngân hàng nhà nước, bộ y tế, bộ giáo dục luôn. Đất nước tự do tuyệt đối.

Evil Morty

Xe tăng
Bạn tổng mới này ủng hộ ma túy, mại dâm, bán nội tạng, bỏ đồng peso chuyển sang dùng usd, xoá sổ ngân hàng nhà nước, bộ y tế, bộ giáo dục luôn. Đất nước tự do tuyệt đối.
khổ cho dân mình, sướng cho ngoại bang thôi.
Giờ dân nước ngoài in tiền vào mua sạch nội tạng dân nước mình

trinhhunghb

Xe lăn
Uc có hơn 40 nước ủng hộ.
Kiểu gì chả có lực lượng lê dương từ 40 quốc gia này qua giúp.
Nên không hết được đâu cụ, giống nồi cơm Thạch Sanh: hết lại đầy, hết lại đầy.
Cứ đà này Lê dương cũng chuồn sạch thôi Cụ

Khi tranh cử tổng thống thì các ứng viên chỉ trích chính sách của nhau
Nhưng chia ghế xong rồi thì làm y hệt
Ô biden lên, làm y trump về vấn đề với trung quốc.
Tất cả những quốc gia đe dọa vị trí của mỹ sẽ bị đập gục ngã. Từ cccp đến nhật, giờ là trung quốc
Anh eu với euro cũng bị đập cho tơi tả
Ai cũng phải vậy thôi cụ ạ, miếng bánh của mình tự nhiên phải chia cho thằng khác thì chằng ai muốn điều đó đâu cụ. Nếu Mỹ yên phận vậy thì họ chẳng thể thống trị TG cả gần 100 năm nay. Vậy mấy ông cố vấn của TQ có nhìn ra điều đó không? Họ cực rõ điều đó, có thể họ đang câu giờ để sắp xếp lại bộ máy, trong nước hoặc leo thang từ từ với Mỹ. Và Mỹ cũng thế, họ cũng từ từ rút khỏi chuỗi cung ứng và sắp xếp lại chuỗi mới rồi mới leo thang. Xu thế 2 ông này Trade War là không thể tránh khỏi.

Còn theo riêng quan điểm cá nhân của em, thấy Chủ Tịch Tập chạy qua Mỹ để cầu hòa thì dưới góc độ của em thì TQ chẳng bao giờ có thể trở thành Siêu Cường như Liên Xô trong quá khứ cả. Họ chỉ có thể là Cường Quốc ở khu vực, chứ độ ăn chơi, và lì lợm thua xa Liên Xô hoặc Nga sau này. Sẽ chẳng có đồng minh nào theo TQ khi chính đại ca chưa ra trận đã tìm cách giảng hòa với đối thủ rồi. Thế giới này hiện tại chỉ có 2 cực duy nhất là Mỹ và Nga mới xứng tầm anh lớn. Nói được làm được, dám chơi dám chịu và bao bọc đàn em tới cùng. Sau này ông Ấn hay Brazil nổi lên thì chưa biết thế nào. Chứ hiện tại chỉ có 2 cực của 2 ông Mỹ và Nga thôi. Và tất nhiên cực của Mỹ hiện tại vẫn rất mạnh, nhưng ở chiến trường Ukr này em vẫn nói lại câu nói cũ là
"Nga không thể thua trong cuộc chiến Ukr" Giá nào họ cũng phải đánh, và đánh tới cùng, đánh tới khi nào Ukr chấp nhận nghe theo Nga. Còn trong tương lai cực nào thắng cực nào thì trình độ hạn hẹp của em nhìn không ra nên không dám chém ẩu :))

Trước 2022, giá dầu Nga chỉ thua giá dầu thế giới tối đa 1-2 đô. (Giá tháng 12 năm 2019)
Nay vì bị áp giá trần mà giá dầu Nga thua thế giới 15 đô (Giá ngày hôm nay) chưa tính chiết khấu ngầm khủng dành cho TQ.
Đào tài nguyên lên phải bán rẻ hơn nước khác nhưng vẫn cứ gọi là hãnh diện vì ta bán được những 65 đô hơn 60 đô bọn nó ép ta . hic
Cụ được mua, hay tiếp cận thông tin, hay cụ làm ở Nam Trung Hải hay sao cụ biết được giá dầu NGẦM của Nga bán cho TQ là thua 15$ so với giá Thế Giới ạ? Em nhớ cái khoản này TQ với Nga nó kín như bưng, nó có công khai giá dầu ra đâu mà cụ chém như năm dưới gầm giường ở Nam Trung Hải vậy ạ ? :D >:D<

MuathuHN

[Tịch thu bằng lái]
Ai cũng phải vậy thôi cụ ạ, miếng bánh của mình tự nhiên phải chia cho thằng khác thì chằng ai muốn điều đó đâu cụ. Nếu Mỹ yên phận vậy thì họ chẳng thể thống trị TG cả gần 100 năm nay. Vậy mấy ông cố vấn của TQ có nhìn ra điều đó không? Họ cực rõ điều đó, có thể họ đang câu giờ để sắp xếp lại bộ máy, trong nước hoặc leo thang từ từ với Mỹ. Và Mỹ cũng thế, họ cũng từ từ rút khỏi chuỗi cung ứng và sắp xếp lại chuỗi mới rồi mới leo thang. Xu thế 2 ông này Trade War là không thể tránh khỏi.

Còn theo riêng quan điểm cá nhân của em, thấy Chủ Tịch Tập chạy qua Mỹ để cầu hòa thì dưới góc độ của em thì TQ chẳng bao giờ có thể trở thành Siêu Cường như Liên Xô trong quá khứ cả. Họ chỉ có thể là Cường Quốc ở khu vực, chứ độ ăn chơi, và lì lợm thua xa Liên Xô hoặc Nga sau này. Sẽ chẳng có đồng minh nào theo TQ khi chính đại ca chưa ra trận đã tìm cách giảng hòa với đối thủ rồi. Thế giới này hiện tại chỉ có 2 cực duy nhất là Mỹ và Nga mới xứng tầm anh lớn. Nói được làm được, dám chơi dám chịu và bao bọc đàn em tới cùng. Sau này ông Ấn hay Brazil nổi lên thì chưa biết thế nào. Chứ hiện tại chỉ có 2 cực của 2 ông Mỹ và Nga thôi. Và tất nhiên cực của Mỹ hiện tại vẫn rất mạnh, nhưng ở chiến trường Ukr này em vẫn nói lại câu nói cũ là
"Nga không thể thua trong cuộc chiến Ukr" Giá nào họ cũng phải đánh, và đánh tới cùng, đánh tới khi nào Ukr chấp nhận nghe theo Nga. Còn trong tương lai cực nào thắng cực nào thì trình độ hạn hẹp của em nhìn không ra nên không dám chém ẩu :))
Cụ đề cao Nga quá.

Cá nhân em đánh giá tiềm lực, nội lực, thực lực TQ cao hơn Nga gấp trăm lần. Nhưng TQ không có cương khi họ không đủ lực. Bài học Nga hiện tại là bài học rõ ràng nhất cho một nước chưa đủ lực nhưng lại thích cương. TQ có tất cả những gì Nga có với số lượng nhiều hơn, khoa học kỹ thuật TQ phát triển hơn Nga cũng hàng trăm lần. TQ thì Mỹ còn nhịn và còn mềm còn nắn. Chứ Nga thì Mỹ nó đã cấm vận từ hồi nảo hồi nao rồi và nó cũng kô thèm quan tâm tới Nga.

Nga chỉ có thể là 1 anh gấu ngang tàng, chứ tầm để đòi là một cực thì chưa bao giờ xứng.
Cụ nói Nga bảo vệ đàn em, xin thưa đàn em nào? Nga có đàn em hả cụ? Belarus không phải đàn em nhé cụ. Belarus đối với em gần như là một tỉnh mất rồi của Nga.
LX cũng thế, cố gắng để là một cực nhưng bên trong nội tạng thì ung thư ngổn ngang, nên tồn tại không lâu được là vậy. Nga thì khá hơn LX ở cái vụ ung thư nội tạng, nhưng lại yếu hơn mọi mặt so với LX.

Chỉnh sửa cuối:
Cụ đề cao Nga quá.

Cá nhân em đánh giá tiềm lực, nội lực, thực lực TQ cao hơn Nga gấp trăm lần. Nhưng TQ không có cương khi họ không đủ lực. Bài học Nga hiện tại là bài học rõ ràng nhất cho một nước chưa đủ lực nhưng lại thích cương. TQ có tất cả những gì Nga có với số lượng nhiều hơn, khoa học kỹ thuật TQ phát triển hơn Nga cũng hàng trăm lần. TQ thì Mỹ còn nhịn và còn mềm còn nắn. Chứ Nga thì Mỹ nó đã cấm vận từ hồi nảo hồi nao rồi và nó cũng kô thèm quan tâm tới Nga.

Nga chỉ có thể là 1 anh gấu ngang tàng, chứ tầm để đòi là một cực thì chưa bao giờ xứng.
Cụ nói Nga bảo vệ đàn em, xin thưa đàn em nào? Nga có đàn em hả cụ? Belarus không phải đàn em nhé cụ. Belarus đối với em gần như là thuộc địa của Nga.
LX cũng thế, cố gắng để là một cực nhưng bên trong nội tạng thì ung thư ngổn ngang, nên tồn tại không lâu được là vậy. Nga thì khá hơn LX ở cái vụ ung thư nội tạng, nhưng lại yếu hơn mọi mặt so với LX.
Trung Quốc là 1 đất nước không có tài nguyên phải nói là vô tận như Nga, và vị trí địa chính trị địa lý của TQ hiện tại đã bị Mỹ và Đồng Minh bao vây, nên thật sự TQ chẳng có gì gây trở ngại cho Mỹ. Trung Quốc mà ăn 12k lệnh cấm vận thì họ sẽ chẳng trụ lại như Nga đâu. Bao năm nay chỉ thấy Mỹ với Nga đánh cờ, ( thằng này nhảy vô đánh thằng khác thì thằng kia sẽ đóng vai con buôn buff vũ khí đánh lại phe đối lập, cứ vậy 2 thằng con buôn là Mỹ với Nga đổi phe cho nhau và kiếm tiền và lợi ích) chứ Tq có bao giờ dám buff vũ khí cho phe nào để trực tiếp chiến đấu với Mỹ hay EU đâu? . Và bao nhiêu đời tổng thống Mỹ tìm cách dìm Nga chứ TQ chỉ từ thời ông Trump thôi cụ. Nói thẳng Mỹ chưa bao giờ xem TQ là đối thủ ngang tầm của họ, dạo này TQ bành trướng và trỗi dậy, có thể là hơn về mặt kinh tế và mối nguy hại nên họ mới chú ý tới. Còn Nga thì sao? Em nhớ bao đời tổng thống Mỹ với EU lúc nào cũng chỉa mũi giáo thù địch với họ, họ chưa bao giờ để Nga yên ổn làm ăn cả. Với 1 đất nước rộng lớn, nền khoa học kĩ thuật nổi tiếng từ xưa tới nay, mà cụ kêu KHKT của Nga thua TQ thì em cũng bó tay. Đừng nghĩ sản xuất ra chip hay Iphone lại cao siêu hơn đào khoáng ở độ sâu 10km. Em nhớ đợt gì có đứa bé rớt xuống độ sâu 35m mà người ta đã đau đầu tìm cách mang đứa bé tội nghiệp đó lên, thì cụ nghĩ ở cái độ sâu 10k km để móc khoáng sản lên chắc là dể như ăn kẹo đấy nhỉ? Có thể hàng thương mại Nga kém TQ về mẫu mã đa dạng nhưng điều đó không đồng nghĩa là Nga không làm được, mỗi nước mỗi khác. Nga là xứ lạnh nên họ ưu tiên độ bền cao, chạy được ở nơi nhiệt độ âm mấy chục độ C nên có thể món hàng đó làm ra xấu hơn mẫu TQ làm ra. Còn TQ là xứ xuất siêu nên họ phải chiều khách hơn để bán đi. Nên cụ đừng nhìn đó mà đánh giá, trong khi chính Nga bị đối thủ chơi xấu và cấm vận mấy chục năm nay chứ không phải được yên ổn làm ăn như Tq đâu ( TQ mới bị đập cỡ năm 2018 đổ lại thôi )

Mà thôi lan man làm gì, khác quan điểm thì có nói thế nào cũng chẳng giải quyết được gì. Mà cụ nói cái câu khoa học kĩ thuật của Nga thua TQ thì nên xem xét lại câu nói đó. Em xổ toẹt luôn là TQ nó ăn cắp của Nga với P.Tây rồi nghiên cứu ra mà đòi cao hơn 2 ông kia thì có hơi phiến diện

Thân cụ ạ :))

Trạng thái
Thớt đang đóng