[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Khuc_thuy_du

Xe tải
Nhìn thấy cái bãi rác không có nghĩa là chiếm được bãi rác. Rất nhiều clip lẻ tẻ cho thấy tăng thiết giáp Nga bị phục kích cháy nổ tưng bừng chỉ kịp thả vội lính xuống. Rồi sau đó là những clip đạn trùm dọn dẹp. Trận Vuhledar sở dĩ quân Nga chết nhiều kinh khủng vậy cũng vì lần đầu tiên đạn pháo chùm (do Thổ cung cấp) được sử dụng.
Quay lại giả sử bước vào được cái bãi rác, mà bên Nga bảo "quan trọng" thì kô nhẽ kô có quân Ukraine biết quan trọng mà bảo vệ?
Rồi lại giả sử tiếp quân Nga chiếm được bãi rác thì tiếp viện thế nào? Ngày ngày hứng pháo và đạn chùm đến chết hết. Rồi chiếm đc vị trí cao mà kô kéo được cối hay pháo vào thì ích lợi gì???

Đó là các giả sử thôi. Chứ theo deepstate thì thông tin đó là hoang đường.
đạn CHÙM, chứ không phải đạn TRÙM.

TRÙM là BOSS. Vậy TG làm ji có đạn BOSS?

Hỡi bro, xa xa xa :v

Colorfun82

Xe máy
quan trọng vì nó là điểm cao nhìn thẳng vào thành phố.

Ukraina chỉ cần đăng ảnh nhìn được cái bãi rác đó là xong mà. Pics or not happen thôi cụ ơi.
Deepstate tiền sử đăng tin Nga chiếm chậm 2-3 hôm rồi nên hôm nay mới trong 24h đầu thôi cụ ạ.
Mọi thứ về chiến tranh nó vậy. Cái ảnh đẹp như tranh từ xa xa kia của kênh tele linh tinh pro Nga nào đó càng kô chứng minh được Nga đã vào nổi bãi rác.

ongtrumxd

Xe buýt
Nó lấy mấy tỉnh xong rồi đang tiếp tục tiến đánh chỗ khác, Ukr toàn cố thủ trong điều kiện viện trợ chạy sang Israel, rõ là rõ cái gì ?
Cụ chỉ nhìn thấy trước mắt mà ko nhìn thấy lâu dài, LX còn kiểm soát cả nước A Phú Hãn mà còn phải chạy dài nữa là Nga giờ mới chỉ đang giằng co được mấy mảnh đất với U.

Vodka_Putinka

Xe điện
Cụ chỉ nhìn thấy trước mắt mà ko nhìn thấy lâu dài, LX còn kiểm soát cả nước A Phú Hãn mà còn phải chạy dài nữa là Nga giờ mới chỉ đang giằng co được mấy mảnh đất với U.
Liên Xô chạy hồi nào ? Chỉ có Mỹ mới phải bỏ chạy nhá . Định lật sử à ?

Colorfun82

Xe máy
Sao thấy bảo rúp càng mất giá càng có lợi cho Nga cơ mà nhỉ :P

Năm nay, ruble đã mất hơn một phần ba giá trị so với đôla Mỹ. Nguyên nhân là chiến sự tại Ukraine tác động đến nền kinh tế định hướng xuất khẩu của Nga. Giới phân tích cho rằng nguồn thu từ khí đốt và dầu mỏ của Moskva sẽ khó tăng vọt.

Điều này đang khiến thặng dư tài khoản vãng lai của Nga giảm sút. Tính chung 9 tháng đầu năm, con số này đã giảm gần 80% so với cùng kỳ năm ngoái. Ngân hàng Trung ương Nga cho rằng chênh lệch kim ngạch xuất khẩu và nhập khẩu thu hẹp góp phần khiến đồng ruble mất giá.

Thâm hụt ngân sách của Nga cũng tăng vọt sau khi chiến sự nổ ra. Bộ Tài chính Nga cho biết thâm hụt 9 tháng đầu năm của nước này là 1.700 tỷ ruble (17 tỷ USD). Cùng kỳ năm ngoái, họ thặng dư 203 tỷ ruble.

Để giải quyết việc ruble mất giá và lạm phát cao, Ngân hàng Trung ương Nga đã nâng lãi suất cơ bản từ 8,5% lên 12% hồi tháng 8. Tháng trước, họ tiếp tục nâng lên 13%.

Lãi suất có tăng 20% nữa, Rúp có mất giá 50% nữa cũng chả mảy may ảnh hưởng tới Nga. Triều Tiên còn sống tốt thì Nga áp dụng mô hình tự canh tác tự sống, tự cung tự cấp vẫn sống khỏe thôi cụ.

a_m_d

Xe điện

Mỗi khi Ukr bất lợi trên mặt trận thì chúng ta sẽ thấy các "thợ dệt" bức rèm châu về lịch sử và kinh tế :v

nhuataiche

Xe container
Israel rất khác Ukraine vì một mình nó đủ sức cân cả Hamas, Hezbollah, IRAN cộng lại luôn thì lại thèm việc trợ quá !
Ah, Israel không cần viện trợ =))

Các bạn nói chuyện rất thú vị, ví dụ như Ukr anh hùng đánh cho Nga chết như rạ, nên đã mất 4 tỉnh, khả năng còn mất thêm nữa !

nhuataiche

Xe container
Đầy nước bị địch chiếm đóng cả thủ đô sau rốt cuộc cũng phải cuốn xéo chứ mấy tỉnh là cái gì.
Lại nói chuyện lịch sử =))

Lịch sử cũng ghi lại nhiều nước bị địch chiếm đóng thủ đô sau đó diệt vong luôn đó bạn !

nhuataiche

Xe container
Vậy thì nhìn lâu dài đi bạn, Ukr lấy lại đất bằng cái gì ? Hô khẩu hiệu hay nhờ truyền thông đăng tin nhiều kỳ ? Hay là nhờ cái tinh thần anh dũng chiến đấu trong hơn 1 năm qua, cái tinh thần bất diệt mà nhờ nó mà đã mất 4 tỉnh ?

a_m_d

Xe điện

Thể nào cũng bị Ukr đuổi chạy toán loạn cho mà xem.

a_m_d

Xe điện
Chưa biết kẻ nào vừa ăn cướp vừa la làng nhỉ.

Ôi, nói chuyện Cướp thì chưa ai qua đc US và Phương Tây đâu Cụ :))
Cướp ôn hòa, có nghiệp vụ hẳn hoi đấy... Thậm chí Nga cũng nằm trong số những nạn nhân bị cướp đó :))

KING9999

Xe Cứu Trợ
Người OF
Bác nào bữa nói em "tung tin giả" về việc Hamas thủ tiêu và chặ/t đầ/u trẻ em, bác ấy nói là chính phủ Israel xác nhận ko có chuyện đó. Thực tế là chính phủ Israel xác nhận có chuyện đó nhé. Có cả clip trên X luôn mà em ko dám xem, ám ảnh quá.

View attachment 8138933
Xin clip vào inbox cụ ơi, tôi tìm cả cái X cũng k có. Cụ toàn chơi fake news ai chơi lại cụ 🤦🏻‍♂️

Colorfun82

Xe máy
Các kênh Telegram pro Nga hôm nay bẩu quân Nga đã bị văng ra khỏi bãi rác mà bữa cụ nào nói là đứng đó ném đá thích lắm rồi. Còn phía Ukraine chưa nói gì, nên cũng không biết thật sự Nga đã vào được rồi bị đánh văng ra hay là chưa vào được nữa.

Chỉnh sửa cuối:

1.25 ton

Xe điện
Bác nào bữa nói em "tung tin giả" về việc Hamas thủ tiêu và chặ/t đầ/u trẻ em, bác ấy nói là chính phủ Israel xác nhận ko có chuyện đó. Thực tế là chính phủ Israel xác nhận có chuyện đó nhé. Có cả clip trên X luôn mà em ko dám xem, ám ảnh quá.

View attachment 8138933
Lại nói láo nữa, không biết xấu hổ hả cụ? hay bắt buộc phải làm vậy ? Đổi trắng thay đen trắng trợn luôn, vì CNN đưa tin với nội dung là " Quan chức chính phủ Israel không thể xác nhận ..." vụ đưa tin này.

Còn đây mới là hình thật, Israel ném bom chết vô số trẻ em Palestine.

Chỉnh sửa cuối:

Colorfun82

Xe máy
Chà, có vẻ như HAI con tàu tàu hộ vệ tên lửa tàng hình Dự án 22160 của Nga liên tục dính thủy lôi bị nổ các cụ ạ. Hình như Ukraine đang thực hiện một chiến dịch âm thầm dùng drone nước thả mìn bao vây các cảng của Nga. Chứ nếu tàu Nga mà dính thủy lôi Nga nổ liên tục thì nghe hài quá.
Nga chỉ sản xuất 6 chiếc này, đây là lớp tàu hiện đại tàng hình của Nga.

Con hôm nay :

Con hôm kia đã được BQP Ukraine xác nhận :

.Bo My

Xe lăn
Còn dưới đây là hình phân tích , thuật toán Error Level Analysis (ELA) xác định, hình Israel tố cáo Hamas sát hại em bé thực chất là hình một chú chó, được sửa bằng phần mềm.
View attachment 8139289

Còn đây mới là hình thật, Israel ném bom chết vô số trẻ em Palestine.

View attachment 8139291
Em căng mắt ra đọc thì là hình con chó mới là giả. (Còn hình kia thì không chỉnh sửa, có phải là baby không thì không rõ, nguồn gốc từ đâu cũng vậy)

1.25 ton

Xe điện
Em căng mắt ra đọc thì là hình con chó mới là giả. (Còn hình kia thì không chỉnh sửa, có phải là baby không thì không rõ, nguồn gốc từ đâu cũng vậy)
Đúng rồi cụ, em vừa đọc lại để em sửa lại. Twit đấy tranh luận về hình thật / giả, người viết có đưa hình minh họa chú chó con lên.
Cụ nào quan tâm thì vào link này mà đọc. Trang này họ dùng thuật toán khác vẫn xác định là bức ảnh Israel đưa lên là AI tạo ra.

Chỉnh sửa cuối:

quanggialai

Xe điện
Dạo này tụi Nga leo thang thêm 1 nấc nữa hay sao ấy. tấn công vào khu dân cư mà
Ban chiều thì tos

ban đêm thì photpho

Trạng thái
Thớt đang đóng