[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

a_m_d

Xe điện
Gớm, cụ bẩu Mẽo nhà cụ trả đất cho dân da đỏ đê! Với lại mấy cái đảo Guam, Hawaii, Guantanamo,.. cũng đừng cắm dùi ở lì vậy.
Bonus cái bản đồ:
Non-Native-American-Nations-Territorial-Claims-over-NAFTA-countries-1750-2008.gif
Cái mảnh to đùng ở Syria đâu Cụ ơi ời :))

tongphe

Xe tải
Mình thì từ đầu đã cho rằng, để chiến đấu trống quân xâm lược thì hy sinh có đến cả triệu người Ukraine cũng là bình thường, và máu người Ukraine đổ đến đâu thì tổ quốc của họ sẽ đến được đấy. Chả dân tộc nào tính thiệt hơn khi chiến đấu cho tổ quốc mình, chỉ có những vị khách không được mời mới rất thích trò đếm xác thôi.
Luật không đàm phán được tổng thống Ukraine ký năm ngoái, khi mà Nga chính thức trình lên thượng viện việc sát nhập 4 tình của Ukraine vào đất Nga, điều đó là hoàn toàn chính xác . Người ta không bao giờ đàm phán với chủ quyền, với đất đai của một đất nước.
Người Ukraine có những kẻ hèn nhát, nhưng có hàng vạn người vẫn ra trận, và việc họ đi bộ qua những bãi mìn dày đặc, dưới làn mưa pháo của kẻ thù , chứng mình cho lòng quyết tâm của họ. Họ xứng đáng được các dân tộc nhỏ bé trên thế giới này đã từng đứng lên chống giặc ngoại xâm kính trọng.
Đất vốn là vật vô tri vô giác, nay vì bị chia cắt mà đớn đau như con người. Đó là nổi đau tột cùng khi tấc đất thiêng liêng của Tổ quốc bị xâm phạm.
Hay quá cụ ơi, đoạn in nghiêng là ai nói đấy cụ?

a_m_d

Xe điện
Bulgaria, NATO thảo luận phản ứng trước việc Nga phong tỏa Biển Đen
Bulgaria thông báo nước này đang thảo luận về phản ứng đối với việc phong tỏa một phần khu vực Biển Đen của Nga vì các cuộc tập trận quân sự đang diễn ra - cả với tư cách độc lập và với các đồng minh NATO.

Nga đang bị Ukr tấn công quy mô lớn, bắn phá toang hoang... có lẽ Nga đa suy yếu.
Không rõ nhân cơ hội này NAT0 có can thiệp lúc Nga đang suy yếu ko đây.

khuyếnh

Xe tăng
Giờ TQ cũng bảo toàn bộ vùng Viễn đông thuộc LB Nga hiện nay đều vốn là đất của cha ông tổ tiên họ, dân Chukchin, Buryatia, Kalmykia.... cũng đều là dân gốc Hoa Mông bị Ng đồng hoá, nên TQ sẽ đưa quân vào giải phóng đồng bào của họ, đất đai của tổ tiên họ cũng được đấy nhở.
Vào được thì vào ai cấm, thắng làm vua mà.

Website
www.mocconghoa.com
Nước Nga tuy lớn nhưng dân số không đông nên nguồn lực bị hạn chế. Ngay trong chiến tranh thế giới lần 2, nếu không có viện trợ của đồng minh (Mỹ) thì chưa chắc đã vật lại được Đức.
Nhiều người bảo cuộc chiến càng kéo dài thì Nga càng có lợi thế. Thực tế khác xa, nhìn Putin phải sang tận Viễn Đông Nga để tiếp chủ tịch Triều Tiên là biết đã khó lắm rồi.
Chưa có cuộc chiến, 4 năm trước, Ủn sang Nga, Putin vẫn bay sang Viễn Đông tiếp Ủn, đơn giản là Ủn không đi máy bay, nên không chạy tàu hỏa tới Mat như bố mình ngày xưa được (chắc còn trẻ, đi lâu, sợ khó kiểm soát tình hình trong nước chăng?)
Các bác pro U cần có lập luận chắc hơn chút, mới đấu được phe pro Nga :P , chứ cứ kiểu đưa một nửa sự thật thôi thế này thì....khó (của Nam Cường:)))

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Theo kịch bản của các Cụ Tím thì Nga hết rằn lanh đỏ, ko còn thang mà leo nữa rồi Cụ ạ.
Nga đang bị Ukr bắn phá nát tươm, suy yếu trên các mặt trận...nên làm gì còn sức mà phức tạp và chơi lại nữa.
Khoảng 3 tháng nữa là Nga "lịm" hẳn rồi Cụ nhé :)
Nga buộc phải "rút lui" về Odessa, sau đó Nga buộc phải đàm phán 😁

Website
www.mocconghoa.com
Triều Tiên bây giờ chỉ co tài nguyên là nhân lực thôi. Có thể Nga sẽ chuyển nguyên liệu sang để TT gia công làm vũ khí đạn dược, hoặc quân nhân TT sẽ sang làm công tác hậu cần cho Nga.
Chiều nay đài FM 90 lúc 19h có đưa tin, Mỹ dọa TT sẽ chịu hậu quả nghiêm trọng (lời đọc của phát thanh viên) nếu chuyển vũ khí cho Nga. Mình nghe mà không hiểu TT có gì nữa nghiêm trọng mà Mỹ chưa trừng phạt để phải sợ nhỉ?
Mỹ thì công khai đưa vũ khí cho UA, nhưng lại dọa thằng khác CHỊU HẬU QUẢ NGHIÊM TRỌNG nếu đưa vũ khí cho Nga. Bố của ngang ngược như thế, mà các bác pro U vẫn thấy đó là CHUYỆN THƯỜNG NGÀY Ở HUYỆN, thật là tuyệt vời :)) :)) .
Lịch sử sẽ do bên thắng viết, luôn luôn là như vậy.
Mỹ làm được như đang làm, vì họ đang là thiên hạ vô địch thủ!

a_m_d

Xe điện
Nga buộc phải "rút lui" về Odessa, sau đó Nga buộc phải đàm phán 😁
Nga mà "rút lui chiến thuật" về Odessa thì coi như Nga thua toàn diện rồi Cụ.
Lúc đó thì làm gì còn mặt mũi nào mà đàm phán với Ukr nữa :)

Website
www.mocconghoa.com
Ucr quân sự ở vị thế yếu hơn Nga nên họ phải tận dụng mọi nguồn lực để lấy lại lãnh thổ.
Mặt khác, Nga cũng đã sát nhập các lãnh thổ chiếm được từ Ucra và cũng rải hàng nghìn quả mìn chống tăng, bộ binh thì liệu Nga cũng nghĩ cho thường dân?
Dân nào ở chỗ Nga rải mìn trước tuyến phòng ngự?

crYztaL

Xe buýt
Em vào xem chỉ thấy một bên độc diễn, các cụ kia đi hết hay có chiến thuật gì?
Cụ biết vì sao ko? Vì khi ra đường ko ai đua với 1 chiếc xe đạp, nếu có thắng thì cũng chỉ là thắng 1 cái xe đạp ...

messi1986

Xe buýt
Có thông tin triều tiên công khai cung cấp vũ khí hỗ trợ nga, ko biết có đúng không

Orisis

Xe tải
Em cũng như cụ, trước mấy cuộc xâm lược láng giềng của Nga. Em vẫn rất cảm tình với Nga, 1 phần họ là thừa kế chính của Liên Xô. Nước đã giúp đỡ VN rất nhiều. Nhưng từ sau mấy vụ đó thì em thấy Nga chả khác gì Mỹ. Thậm chí còn không bằng Mỹ nữa. Mỹ thì sau chiến tranh thế giới nó không đánh đấm xâm lược hàng xóm như Nga
Thực sự hầu như ai ở đây đều từng là một người yêu mến Nga. Vì từ nhỏ đã được dạy ở trường và trong cuộc sống thì người xung quanh cũng thế. Và em cũng như vậy. Lúc trước 2014 thì cũng không quan tâm lắm nhưng từ 2022 thì mất hẳn cảm tình sau khi Nga kéo quân sang UA. Nhưng em nghĩ Putin mới là nguyên nhân chứ em nghĩ nếu Nga có lãnh đạo tốt hơn thì mọi người lại yêu mến nước Nga thôi.

nicholas1618

Xe điện
- Lạc đề
Dừng đăng bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Ngontaynho

[Tịch thu bằng lái]
Ukraine vì lợi ích dân tộc, và cuộc chiến chống ngoại xâm của họ là chính nghĩa
Nhiều kẻ cứ bi bô về 1 việc chưa xảy ra là ukraine đe dọa an ninh nga (ukraine trước khi bị xâm chiếm chưa có hành động quân sự nào xâm phạm 1cm lãnh thổ nga) để biện minh cho hành động xâm phạm lãnh thổ láng giềng
Em là người không ủng hộ Nga. Em ủng hộ U.

Nhưng một cách công bằng, thì những gì ta thấy chỉ là bề nổi tảng băng chìm mà thôi. Bản chất chính là cuộc chiến của Nga chống lại phương Tây. Đúng như những gì anh Ủn nói khi bắt tay Putin trong 40 giây hôm vừa qua.

Dưới thời của mình, em cho rằng Putin dường như đã thất bại trong việc lôi kéo, kêu gọi, vỗ về U lại gần mình hơn. Bởi vì phương Tây họ lên kế hoạch kết hôn với U từ quá sớm. Và cũng thật may cho Nga là Putin cũng đã nhận ra từ sớm và việc còn lại là Putin tìm cách kéo dài thời gian để hoàn tất những sự chuẩn bị của mình.

Riêng về mặt kinh tế em cho là bên cạnh sự chuẩn bị trước (đặc biệt là đường ống khí đốt cấp cho Châu Âu) thì Nga còn gặp may mắn bởi đại dịch Covid. Chính đại dịch Covid đã làm cho giá dầu mỏ giảm xuống mức rất thấp khiến cho ngành dầu đá phiến của Mỹ bị tê liệt và gần như phá sản hoàn toàn. Và Nga mặc dù cũng bị ảnh hưởng bởi giá dầu thấp nhưng bên cạnh còn khí đốt nên vẫn Ok.

Quay ngược lại với U, cách đây ko lâu quyết tâm thoát Nga lớn đến mức QH phê chuẩn loại bỏ tiếng Nga ra khỏi đời sống, tại các kỳ họp QH thì sử dụng tiếng U hoặc tiếng Anh. Nhưng khổ nỗi các nghị sỹ thì chỉ nghe nói đọc viết tiếng Nga chứ ko quen hai thứ kia.
Đó là chưa kể đến cách mạng Maidan đau buồn nhất trong lịch sử U và là sự kiện nêu lên đúng bản chất của tình hình đất nước U cho đến nay.

Việc U tử thủ là nó hợp lý là tất yếu, bởi đây là cuộc chiến chống quân xâm lược. Việc U mất đi các vùng đất nói tiếng Nga ở phía Namvào tay Nga cũng là tất yếu. Và việc Nga bằng mọi giá ko cho phương Tây đạt được mục đích cũng là tất yếu.

Nhưng phải công nhận rằng nếu ko phải là Putin thì ko có ai có thể vực nước Nga dậy nổi. Nó như là một định mệnh mà Chúa đã an bài.

Tuy nhiên, hãy nhìn nhận vấn đề theo cách một nhà kinh doanh Donal Trump đã từng: đó là dàn xếp, là thoả thuận để giải quyết các vấn đề. Và thực tế nếu Trump có thêm 1 nhiệm kỳ thì e rằng sẽ ko có cuộc chiến này xảy ra.

Tóm lại, cá nhân em ko thích Putin qua cuộc chiến này bởi lẽ ông dường như quá coi thường U. Xem U như một tay ất ơ không mang lại bất cứ lợi ích gì cho Nga nên để mặc nó muốn ăn ngủ với ai kệ nó. Và việc U chọn phe cũng đúng thôi. Nga ko có quyền trách U.

Chuông nguyện hồn ai? Chuông nguyện hồn anh đấy!

Chỉnh sửa cuối:

longphúc

Xe tăng
Theo kịch bản của các Cụ Tím thì Nga hết rằn lanh đỏ, ko còn thang mà leo nữa rồi Cụ ạ.
Nga đang bị Ukr bắn phá nát tươm, suy yếu trên các mặt trận...nên làm gì còn sức mà phức tạp và chơi lại nữa.
Khoảng 3 tháng nữa là Nga "lịm" hẳn rồi Cụ nhé :)
Trước mùa đông cụ ạ,mà tháng sau tuyết rơi ác rồi

longphúc

Xe tăng
-3.1.2 Có ngôn không phù hợp; có cách gọi khiếm nhã với các Nguyên thủ quốc gia, các nhà hoạt động chính trị (ở đây em nhắc luôn: nếu không thể gọi chức danh kèm tên họ đầy đủ thì anh Tin, anh Ze là giới hạn cuối cùng để gọi tên Nguyên thủ Nga, Ukraine. Tương tự cho các trường hợp là các Nhà hoạt động chính trị, các Quốc gia, Tổ chức và cá nhân khác)
-Dừng viết bài trong thớt

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

TU160M2

Xe tăng
Em là người không ủng hộ Nga. Em ủng hộ U.

Nhưng một cách công bằng, thì những gì ta thấy chỉ là bề nổi tảng băng chìm mà thôi. Bản chất chính là cuộc chiến của Nga chống lại phương Tây. Đúng như những gì anh Ủn nói khi bắt tay Putin trong 40 giây hôm vừa qua.

Dưới thời của mình, em cho rằng Putin dường như đã thất bại trong việc lôi kéo, kêu gọi, vỗ về U lại gần mình hơn. Bởi vì phương Tây họ lên kế hoạch kết hôn với U từ quá sớm. Và cũng thật may cho Nga là Putin cũng đã nhận ra từ sớm và việc còn lại là Putin tìm cách kéo dài thời gian để hoàn tất những sự chuẩn bị của mình.

Riêng về mặt kinh tế em cho là bên cạnh sự chuẩn bị trước (đặc biệt là đường ống khí đốt cấp cho Châu Âu) thì Nga còn gặp may mắn bởi đại dịch Covid. Chính đại dịch Covid đã làm cho giá dầu mỏ giảm xuống mức rất thấp khiến cho ngành dầu đá phiến của Mỹ bị tê liệt và gần như phá sản hoàn toàn. Và Nga mặc dù cũng bị ảnh hưởng bởi giá dầu thấp nhưng bên cnahj còn khí đốt nên vẫn Ok.

Quay ngược lại với U, cách đây ko lâu quyết tâm thoat Nga lớn đến mức QH phê chuẩn loại bỏ tiếng Nga ra khỏi đời sống, tại các kỳ họp QH thì sử dụng tiếng U hoặc tiếng Anh. Nhưng khổ nỗi các nghị sỹ thì chỉ nghe nói đọc viết tiếng Nga chứ ko quen hai thứ kia.
Đó là chưa kể đến cách mạng Maidan đau buồn nhất trong lịch sử U và là sự kiện nêu lên đúng bản chất của tình hình đất nước U cho đến nay.

Việc U tử thủ là nó hợp lý là tất yếu. Việc U mất đi các vùng đất nói tiếng Nga và tay Nga phía Nam cũng là tất yếu. Và việc Nga bằng mọi giá ko cho phương Tây đạt được mục đích cũng là tất yếu.

Nhưng phải công nhận rằng nếu ko phải là Putin thì ko có ai có thể vực nước Nga dậy nổi. Nó như là một định mệnh mà Chúa đã an bài.

Tuy nhiên, hãy nhìn nhận vấn đề theo cách một nhà kinh doanh Donal Trump đã từng: đó là dàn xếp, là thoả thuận để giải quyết các vấn đề. Và thực tế nếu Trump có thêm 1 nhiệm kỳ thì e rằng ko có cuộc chiến này xảy ra.

Tóm lại, cá nhân em ko thích Putin qua cuộc chiến này bởi lẽ ông dường như quá coi thường U. Xem U như một tay ất ơ không mang lại bất cứ lợi ích gì cho Nga nên để mặc nó muốn ăn ngủ với ai kệ nó. Và việc U chọn phe cũng đúng thôi. Nga ko có quyền trách U.

Chuông nguyện hồn ai? Chuông nguyện hồn anh đấy!
Cái gì cũng có cái giá của nó, U cà hay Nga hay châu Âu hay Mỹ, khi lựa chọn đều biết trước cái giá phải trả và đã lựa chọn. Nên những chuyện kiểu cải lương nó hay nhưng nó không giúp cho họ tránh được cái giá phải trả đó. Không phải ai ở thớt cũng suy nghĩ được như cụ đâu, em thấy suy nghĩ của cụ có nhiều cái đúng. Ở đây nên suy nghĩ và phân tích để xem chiến sự sẽ đi đến đâu và kéo dài đến đâu, chứ không nên cải lương quá, nó sẽ thành xa rời thực tế và dần thành đưa tin fake, rất không hay, tiếc một điều là hiện thực phũ phàng, cái nên có thì ít mà cái không nên có thì nhiều.

sthd

Xe lăn
Cái gì cũng có cái giá của nó, U cà hay Nga hay châu Âu hay Mỹ, khi lựa chọn đều biết trước cái giá phải trả và đã lựa chọn. Nên những chuyện kiểu cải lương nó hay nhưng nó không giúp cho họ tránh được cái giá phải trả đó. Không phải ai ở thớt cũng suy nghĩ được như cụ đâu, em thấy suy nghĩ của cụ có nhiều cái đúng. Ở đây nên suy nghĩ và phân tích để xem chiến sự sẽ đi đến đâu và kéo dài đến đâu, chứ không nên cải lương quá, nó sẽ thành xa rời thực tế và dần thành đưa tin fake, rất không hay, tiếc một điều là hiện thực phũ phàng, cái nên có thì ít mà cái không nên có thì nhiều.
Không phải là luôn biết trước cái giá phải trả đâu.
ngay trước ngày Nga tấn công, Mỹ cảnh báo mà Mr Zelensky còn không tin là sẽ bị tấn công. cả Nato và Ucr đều không nghĩ là Nga sẽ tấn công nên không chuẩn bị gì.

quanggialai

Xe điện
Tình hình Robotine - Verbove
Dường như lữ 82 của Ukr đã mất sức chiến đấu. 2 ngày nay quân Ukr vẫn duy trì cường độ tấn công nhưng thay vì lữ 82 như trước đây thì hiện tại đội hình tấn công là lữ 80.
Số lượng phương tiện bọc thép của Ukr khu vực này giảm hẳn, quân Ukr hiện tại hầu như sử dụng chiến thuật đội hình 2 - 3 lính 1 nhóm tiến lên mà không có phương tiện bọc thép hỗ trợ.
đêm qua quân Nga đã sử dụng đạn photpho trắng ở khu vực này.

Trạng thái
Thớt đang đóng