[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

vu_tungbka

Xe máy
Wikipedia có thể được sửa đổi là chính xác. Với điều kiện sửa đổi đó phải có cơ sở được dẫn chứng kèm theo.
Tất cả các thông tin trên Wikipedia không phải là kết luận, mà là tổng hợp lại kèm theo các dẫn chứng. Chúng ta đọc các dẫn chứng có quyền tin và không tin. Đó là tính đa chiều của thông tin.
Cơ bản họ nói thẳng là tao là nguồn mở, có thể đúng hoặc sai, có thể sửa chữa chỉnh sửa nhất là vấn đề liên quan đến tranh cãi chính trị văn hoá. Về học thuật ko ai lôi wiki ra cãi cả, cũng chẳng ai trích dẫn từ nó. Có rất rất nhiều thông tin, nhưng bảo rằng wiki có thể kiểm tra tính chính xác thì thôi dẹp đi, dễ vậy người ta đã sd nó trong các lĩnh vực yêu cầu thông tin chính xác như học thuật.

Chỉnh sửa cuối:

toyota4r

Xe tải
Cơ bản họ nói thẳng là tao là nguồn mở, có thể đúng hoặc sai, có thể sửa chữa chỉnh sửa nhất là vấn đề liên quan đến tranh cãi chính trị văn hoá. Về học thuật ko ai lôi wiki ra cãi cả, cũng chẳng ai trích dẫn từ nó.
Do cách cụ sử dụng thôi.
Như em trích dẫn đấy, kèm theo trích dẫn đó là có vài chục cái bài báo, báo cáo đi theo wikipedia. Cụ cứ việc phản bác lại thoải mái bằng những bài báo cụ tìm được. Phải kô ạ?
Còn nếu cụ kô tìm được thông tin để phản bác lại thì nghĩa là cái trang Wikipedia đó nó tổng hợp thông tin đúng và đáng tin.

vu_tungbka

Xe máy
Do cách cụ sử dụng thôi.
Như em trích dẫn đấy, kèm theo trích dẫn đó là có vài chục cái bài báo, báo cáo đi theo wikipedia. Cụ cứ việc phản bác lại thoải mái bằng những bài báo cụ tìm được. Phải kô ạ?
Còn nếu cụ kô tìm được thông tin để phản bác lại thì nghĩa là cái trang Wikipedia đó nó tổng hợp thông tin đúng và đáng tin.
Đương nhiên tôi ko tranh luân với anh đâu, khỏi quote nhé.
Wikipedia không phải là một nguồn đáng tin cậy. Wikipedia có thể được bất kỳ ai chỉnh sửa vào bất cứ lúc nào. Điều này có nghĩa là thông tin tại bất kỳ thời điểm cụ thể nào đều có thể là thông tin bị phá hoại, thông tin đang viết dở dang hoặc thông tin sai lệch. Những đối tượng đặc biệt dễ bị ảnh hưởng bởi những vấn đề này là: tiểu sử người đang sống, các mẩu tin xuất hiện trong mục tin tức và các chủ đề gây tranh cãi về chính trị hoặc văn hóa. Các phiên bản biên tập lỗi tại Wikipedia cuối cùng rồi sẽ có người sửa chữa lại. Tuy nhiên, vì Wikipedia là một dự án hoạt động dựa trên các biên tập viên tình nguyện, do đó không thể đòi hỏi rằng lúc nào cũng có người giám sát mọi sửa đổi. Có rất nhiều sửa đổi lỗi không được chú ý nên bị bỏ sót và tồn tại trong nhiều ngày, nhiều tuần, nhiều tháng, thậm chí nhiều năm

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Qua mỗi vol em thấy cụ già đi một xíu, tới vol này thì đã “lụ khụ” lắm dzồi, mà cũng không riêng gì cụ :D
Em già rồi, không còn sức để tham gia đấu vật.
Nên giờ chỉ đọc tin tức & hóng xem khi nào Uc có tên lửa tầm xa + F16, F35.

dainam223

Xe tải
Do cách cụ sử dụng thôi.
nói đến thế thì chịu.
vâng cụ là nhất, wikipedia là nhất.
ko biết xưa cụ có học toán ko, mệnh đề với mọi thì chỉ cần chỉ ra 1 điều kiện sai thì mệnh đề đó là sai.

Chỉnh sửa cuối:

Thichhaihoa

Xe tải
Ukraine thừa khả năng tấn công bất kì tàu hàng , tàu du lịch nào lảng vảng về phía cảng của Nga.
Đến cái cầu được bảo vệ nghiêm ngặt nhất thế giới mà còn bị Ukraine bắn sập thì không có tàu bè dân sự nào thoát nổi hết bạn ạ.
Hạm đội biển Đen cũng bị Ukraine dùng drone nước tấn công gây thiệt hại nhẹ rồi chứ đừng nói tàu dân sự đội lốt chở hàng cấm cho Nga :)
Năng lực của Ucr kinh thế thật á cụ??

NualycafE

Xe buýt
Ai bảo cụ dại cụ tin cái page tự tạo không có bất kì 1 dẫn chứng nào hả cụ?

Cụ thấy cái link em đưa kô ? Mỗi 1 tuyên bố nó kèm theo từ 2 tới 4 dẫn chứng. Là cái số nhỏ nhỏ dính theo đấy cụ.
Đưa cái link wiki này lên đi bạn, chứ cái ảnh là file lính.png trong ổ cứng của bạn mà

toyota4r

Xe tải
Năng lực của Ucr kinh thế thật á cụ??
Thế cụ tưởng Nga mạnh tới mức Ukraine không dám tấn công hạm đội biển đen hở cụ ?

Ukraine chả tấn công cảng Nga hoặc tàu Nga hoặc cầu Nga suốt ý :(

Nguồn độc lập tổng hợp M2 Bradley bị tiêu diệt tại Yemen 60 và Ukraine 40+, con số tại Ukraine vẫn còn tăng, hình ảnh đầy đủ, ko lập lờ như nguồn orgyx gì đó của tây

View attachment 7975205
Điêu nha, cụ tím trên đưa ở A cù có 10 xe bị phá hỏng thôi nha, cụ điêu nó vừa vừa thôi ai lại nhân hơn 4 lần vậy 😜

Hồ Thiên Nga 2

[Tịch thu bằng lái]
Chắc còn cái xuồng cảm tử nào thì mang ra gãi ngứa nốt để còn làm màu, lấy thành tích để hú hét, chứ ăn tên lửa ngập mòm thế mà ko đáp trả thì hơi nhục
Em nghe cụ chắc bẩm xuồng cảm tử "gãi ngứa" mà cười không ngậm miệng được.
"Cuộc tấn công đầu tiên của các xuồng kamikaze vào Sevastopol vào tháng 10/2022 đã làm hư hại ba tàu Nga": hóa ra tàu Nga ghẻ lỡ dữ lắm cứ gãi ngứa xíu giẫy đành đạch, có cái cầu Kerch giẫy giụa dữ quá gãy cả chân.
Hơi hườm hườm như em thấy nó nguy hiểm đó cụ, chuyên gia về thiết bị điều khiển từ xa của Nga cũng phải nói căng thẳng để mà phòng loại này (như link báo bên dưới). Còn vụ tên lửa em nhất trí, giờ không bắn tên lửa vào quân sự, ta đánh vào dân Uk, vào kho lương tiêu hủy dân sinh cho chúng nó ngập mồm. Làm lớn, lấy đất thì phải tàn ác mới mong thành công!

Chỉnh sửa cuối:

ĐàoNgọc214

Xe hơi
Các cụ lại sa đà vào vật nhau rồi ;)) mấy ông tím toàn kiểu còm trước cãi còm sau quên luôn đã từng viết gì, vậy mà cũng ráng cãi bằng được rảnh quá.

Nhân tiện nói về con Bradley từ mấy hôm trước báo tàu nhanh đã đăng rồi. Mà từ trước nay báo này nổi tiếng là me tây còn phải lên bài chê.
Điều đặc biệt hơn là phần lớn bình luận lại toàn chê không giống như phong cách trước đây lắm.

Còn theo em thấy thì vũ khí tốt đến đâu cũng phải cần có người vận hành tốt nữa. U Cà dùng như phá thế kia thì chả mấy mà lại cháy sạch.

thichuongbia

Xe buýt
Em nghe cụ chắc bẩm xuồng cảm tử "gãi ngứa" mà cười không ngậm miệng được.
"Cuộc tấn công đầu tiên của các xuồng kamikaze vào Sevastopol vào tháng 10/2022 đã làm hư hại ba tàu Nga": hóa ra tàu Nga ghẻ lỡ dữ lắm cứ gãi ngứa xíu giẫy đành đạch, có cái cầu Kerch giẫy giụa dữ quá gãy cả chân.
Hơi hườm hườm như em thấy nó nguy hiểm đó cụ, chuyên gia về thiết bị điều khiển từ xa của Nga cũng phải nói căng thẳng để mà phòng loại này (như link báo bên dưới). Còn vụ tên lửa em nhất trí, giờ không bắn tên lửa vào quân sự, ta đánh vào dân Uk, vào kho lương tiêu hủy dân sinh cho chúng nó ngập mồm. Làm lớn, lấy đất thì phải tàn ác mới mong thành công!
Chiến công thật vang dội, các báo các media đưa tin ca ngợi, xong rồi sao lại tên lửa ngập mồm :))

toyota4r

Xe tải
Các cụ lại sa đà vào vật nhau rồi ;)) mấy ông tím toàn kiểu còm trước cãi còm sau quên luôn đã từng viết gì, vậy mà cũng ráng cãi bằng được rảnh quá.

Nhân tiện nói về con Bradley từ mấy hôm trước báo tàu nhanh đã đăng rồi. Mà từ trước nay báo này nổi tiếng là me tây còn phải lên bài chê.
Điều đặc biệt hơn là phần lớn bình luận lại toàn chê không giống như phong cách trước đây lắm.

Còn theo em thấy thì vũ khí tốt đến đâu cũng phải cần có người vận hành tốt nữa. U Cà dùng như phá thế kia thì chả mấy mà lại cháy sạch.
Tính ra Ukraine dùng không phá lắm đâu khi mà chúng ta còn đang tranh luận mất 10 cái thiết giáp hay 30 cái thiết giáp. Chứ còn tranh luận về tăng thiết giáp Nga thì phải là đang mất 2 nghìn cái hay 3 nghìn cái ý chứ.

thichuongbia

Xe buýt
Tính ra Ukraine dùng không phá lắm đâu khi mà chúng ta còn đang tranh luận mất 10 cái thiết giáp hay 30 cái thiết giáp. Chứ còn tranh luận về tăng thiết giáp Nga thì phải là đang mất 2 nghìn cái hay 3 nghìn cái ý chứ.
Thấy còm nào cụ cũng xin link dẫn chứng, thế còm này của cụ có link ko, wiki thì thôi nhé :))

thichuongbia

Xe buýt
Cụ lạc quan thật. Sau hơn 1 năm xem Nga phóng tên lửa mà chả ăn thua gì nhưng cụ vẫn hưng phấn như ngày nào.
Ăn tên lửa vậy mà chả ăn thua gì thì kinh rồi, đúng là vua lì đòn, đánh đến ngưòi u cà cuối cùng đây mà:D

Trạng thái
Thớt đang đóng