[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

1.25 ton

Xe điện
Các cụ Tím bảo không cần Nga vẫn có chủ tàu vào bốc ngũ cốc mà chả thấy gì nhỉ, vắng teo cụ.😀

tongphe

Xe tải
Em hơi đãng trí nhưng vẫn còn nhớ rất rõ khi Edorgan gây khó dễ cho PL và TĐ vào Nato hay Edorgan thân thiết với anh Tin thì người hít hà nhiều nhất là các cụ phấn hường. Rồi còn thân thương gọi "bác Gàn" trong các còm của mình nữa. Giờ phủi đít quần nhanh thế cụ? Rồi "bác" Suruvikin, "bác đầu trọc lươn lẹo" Prizgorin nữa. Theo dõi thớt này từ đầu đến cuối mới thấy các cụ phấn hường bị anh Tin quay như chong chóng. Nồi hầm, bản đồ, châu âu chết rét, Nga càng cấm vận càng giàu, và các phân tích chuyên sâu của các cụ phấn hường vứt vào sọt rác hết rồi. Kể cụ nào mà rảnh ngồi đào lại "mấy cái nhận định chuyên sâu" của các cụ phấn hường ngày trước khéo OF có thể xuất bản được một tuyển tập truyện hài.
Công nhận cụ nhớ lâu và dai. Mấy cái này em xem cho vui thôi. Quên hết rồi :)

Chỉnh sửa cuối:

TQM 72

Xe hơi
Đánh giá từ phía Mỹ. Cuộc phản công của Ucr còn rất xa mới được gọi là đáp ứng mong đợi của các nhà tài trợ.

Cadang

Xe tăng
Ơ, thế mục tiêu anh Pú hò hét từ đầu cuộc chiến "Phi quân sự hóa Ukraine" là như thế nào nhỉ? Cụ nhầm hay anh Tin em lẫn :-?
Phi quân sự đâu cần thiết phải hủy diệt nhỉ, hạ vũ khí giơ 2 tay lên đầu giải giáp mới chính là mục đích của phi quân sự hóa.
Còn không giải giáp thì chấp nhận làm phân bón thoai.
Phi quân sự hóa mà còn không hiểu thì cần phải học nhiều, dựa cột mà nghe các cụ giảng.

Bạn có thể ngừng chọc cười mọi người không ?

Tội nghiệp ảnh mới không có phải xào lại ảnh từ 2015

Báo cho bạn biết đây là ảnh ngôi mộ lính Liên Xô ở Berlin nhé

View attachment 7970225
Ha ha, đó là Forbes đăng còn tau có biết chi mô, chỉ nhiệm vụ ... lại thôi (nhưng mà đồng hồ tây có bao giờ sai) 😁

dainam223

Xe tải

Cadang

Xe tăng
Cụ nói chuyện kiểu này thì TG đại đồng từ lâu

Cụ nên biết anh Hugo có nói 1 câu đại ý " Đằng sau mỗi tài sản lớn đều là tội ác". Nga chưa bao giờ từ bỏ giấc mộng mở rộng lãnh thổ của mình. EU sau 30 năm ngủ quên giờ đã sáng mắt ra. Ngay cả mấy ông trung tâm CN châu Âu hưởng lợi từ khí đốt rẻ của Nga, trước rất dè dặt giờ đều thống nhất là Ukr phải thắng, mọi chuyện khác ko quan trọng.

Trung quốc đối với CÂu vừa là đối thủ, vừa là nguồn lợi. Chứ Nga thì đích thực là đối thủ truyền kiếp.

Ko có một nước nào tư duy bình thường lại kết nạp một ông như Nga vào khối châu Âu cả. Nhìn gương các nước trong khối SNG cũ có tranh chấp lãnh thổ với Nga thì thấy.
Cụ Hugo nói câu nổi tiếng đó là dành cho bè lũ Teilon hàng trăm năm đi ăn cướp, diệt chủng nhé.
Vì ko muốn thế giới đại đồng, chúng sinh bình đẳng nên mới phải tạo hình 1 con ngáo ộp Nga để dễ bề cai trị, ăn cướp và bóc lột, thậm chí ăn cướp và bóc lột cả những đồng minh thân cận nhất của mình.
Lươn lẹo định hướng là đặc sản của Teilon nhể.

con dơi 141

Xe điện
Trong đề xuất 10 điểm về hòa bình cho Châu Phi được các nhà lãnh đạo châu Phi lên kế hoạch có mục 5 là đảm bảo việc vận chuyển phân bón và ngũ cốc của hai nước. Mục 5 này chắc là cái các nước châu Phi lo ngại nhất.
Giờ Putin rút khỏi thỏa thuận Ngũ côc, thì nạn nhân ngoài UKR còn có các nước châu Phi nghèo khó. Không hiểu với việc này , họ còn chút tình cảm nào cho nước Nga nữa không.
Vài % lương thực Ukr xuất đến châu Phi thôi. Nêud đủ họ lại kko cần Nga đến thế

Mũi tên bạc

Xe container
View attachment 7969974

Không một con tàu nào được ghi nhận ngoài khơi Ukraina và trong vùng lãnh hải gần đó.

Sau khi “thỏa thuận ngũ cốc” khép lại, chính quyền Kiev mất quyền tiếp cận Biển Đen.
HÔm qua các tím trên FB hể hả tin "THổ sẽ dùng tầu chiến hỗ trợ tầu chở ngũ cốc" và kêu Thổ cho Nga ăn cùi chỏ. Lúc đó em chỉ nghĩ dùng tầu chiến bảo vệ tàu ngũ cốc thì giá ngũ cốc tăng; thằng Thổ đời nào nó bỏ chi phí ra. Giờ mới tá hỏa tin fake!

con dơi 141

Xe điện
=)) Ngươi Ta nói nếu không ra hạn thỏa thuận ngũ cốc thì ngũ cốc sẽ khan hiếm , giá ngũ cốc sẽ tăng cao mà lúc đấy nạn nhân là ai =)) Các nước giàu có họ có thể thêm tiền để mua ngũ cốc chả ảnh hưởng mấy đến họ . Chết là chết mấy ông nhà nghèo châu Phi và một số quốc gia nghèo khác trên thế giới kia kìa =))
Toán mới chả Hóa =))
Kép tím nhỉ. Thỏa thuận ngũ cốc ko dc thực hiện khiến Nga ko bán hoặc khó khăn khi bán phân bón và lương thực ra thế giới. Thế sao các nước Pa tê ko lo giá ngũ cốc tăng cao? Dân châu Phi chết đói?

Kemthủ

[Tịch thu bằng lái]
Em hơi đãng trí nhưng vẫn còn nhớ rất rõ khi Edorgan gây khó dễ cho PL và TĐ vào Nato hay Edorgan thân thiết với anh Tin thì người hít hà nhiều nhất là các cụ phấn hường. Rồi còn thân thương gọi "bác Gàn" trong các còm của mình nữa. Giờ phủi đít quần nhanh thế cụ? Rồi "bác" Suruvikin, "bác đầu trọc lươn lẹo" Prizgorin nữa. Theo dõi thớt này từ đầu đến cuối mới thấy các cụ phấn hường bị anh Tin quay như chong chóng. Nồi hầm, bản đồ, châu âu chết rét, Nga càng cấm vận càng giàu, và các phân tích chuyên sâu của các cụ phấn hường vứt vào sọt rác hết rồi. Kể cụ nào mà rảnh ngồi đào lại "mấy cái nhận định chuyên sâu" của các cụ phấn hường ngày trước khéo OF có thể xuất bản được một tuyển tập truyện hài.
Thôi thì nhường cho cho các bạn đấy bi bô để thể hiện chúng mình đang cân bằng ( ngây thơ).
Tôi thì không muốn lên án bên nào Nga hay UKR , nhưng thật mà nói ní nuận của không ít các bạn được gọi là hường nghe nó cứ như ở thế giới nào khác, thông tin mỗi các bạn được có, được nói.

Chỉnh sửa cuối:

Cadang

Xe tăng
Hôm nay 18/7 cũng giống như một số cụ đang chờ cơn bão đầu tiên đổ bộ Miền Bắc, gầm ghè mãi nhưng vẫn chưa thấy đâu. Giữa lúc đó thì Nga - Ukraine cũng đang tương tự. Theo một số nguồn tin thì Ukraine chuẩn bị tung vào chiến trường lữ đoàn được cho là mạnh nhất. Đó là lữ đoàn đường không số 82. Đội hình gồm 2k binh lính, 14 xe tăng Challenger 2, 40 xe chiến đấu bộ binh Marder và 90 xe Stryker, sẵn sàng hành động vào bất cứ thời gian và địa điểm nào. Họ được cho là bắt gặp đang tăng tốc trên một con đường thuộc vùng Zaporizhia, miền Nam Ukraine, trọng tâm của cuộc phản công hiện tại.
Về phía Nga thì cũng đang chuẩn bị hơn 100k quân để tìm cách chọc thủng hàng phòng ngự của Ukraine. Ở mặt trận phía Nam, Nga chủ yếu là thủ, nhưng ở mặt trận phía Bắc họ lại đang tấn công ngược lại khiến Ukraine lúng túng. ở miền Nam, do địa hình tương đối bằng phẳng việc rải hàng ngìn km mìn chống tăng và qua gần một năm có thời gian xây dựng thế phòng ngự, Nga cho thấy Ukraine khó có thể tiếp cận được lớp phòng thủ đầu tiên của họ. Ngược lại ở phía Bắc, nơi có nhiều khu định cư quan trọng tại Donetsk và Luhansk, Nga lại bố trí lực lượng xung kích mạnh mẽ, dựa vào các khu đô thị lớn để tạo trận đồ buộc Ukraine không thể phản công. Trấn giữ khu vực này là các lực lượng như Sư đoàn xe tăng cận vệ số 4, 8 hay các Lữ đoàn đổ bộ đường không số 25, 95. Đây là các đơn vị rất mạnh về khả năng đột kích và tác chiến luồn sâu.
Lại nói về phía Ukraine. 14 chiếc Challenger 2 nặng tới 71 tấn, với lớp giáp cực dày, đây có thể coi là loại tăng có cơ chế bảo vệ mạnh nhất của Ukraine hiện tại, ngoài ra có khả năng được trang bị đạn Uranium làm nghèo cho các khẩu súng trường 120mm trên Challenger 2. Khả năng cao Ukraine cũng lại phải rà phá bom mìn trước lấy đường cho Challenger 2 bắn phá các mục tiêu công sự của Nga, sau đó sẽ cho 40 chiếc Marder chở lính bộ binh vào trấn áp các vị trí mà tăng đã khống chế. Rồi cuối cùng tung 90 chiếc Stryker thọc sâu vào phía sau.
Kịch bản thì là như vậy nhưng thực tế chiến truòng thì còn lâu mới như mơ. Và nếu có thể chọc thủng được một phòng tuyến nào đó của Nga thì e là số trang thiết bị này cũng chẳng còn nguyên vẹn. Liệu chúng có cùng chung số phận như Leo hay không, chúng ta cứ chờ xem thế nào.
Biết là anh Med chỉ mõm như tay tím bầm nào đó đang hả hê, nhưng có thực mới vực được đạo. Chỉ cần pháo, mìn và UAV thôi mà Nga tiêu hao khí tài với binh lực Ukr nhiều quá.
Đảm bảo với tổ hợp phòng thủ thì có kéo cả Nato vào cũng chỉ làm BBQ thôi, ngoài ra lại giúp quảng cáo khí tài Nga với toàn thế giới nữa.
Thổ mới bắt tay ngoại giao với anh Ze bên lề đường hội nghị Nato mờ các tím bầm đã sôi ùng ục đủ các thể loại thuyết âm miu, nể quá.
Nga mới tuyên bố ko gia hạn vận chuyển lương thực qua Bể Đen thôi mà cũng lại sôi ùng ục. Gia hạn làm cái gì vì nó có tác dụng gì cho dân châu Phi đâu vì lượng ngũ côc đó vẫn ở lại châu Âu sử dụng phung phí, nuôi cả gia súc trong khi đàm phán vận chuyển thì lôi cả LHQ vào lấy lý do bán ngũ cốc cứu đói cho châu Phi.
Vậy anh cắt nhỉ.

Trạng thái
Thớt đang đóng