[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thắng Formosa

Xe tăng
Dân ba lan nó là tộc hiếu chiến cụ ạ. Nó thấy quân đội nước nó vùi dập đám wagner nó kéo ra đường cổ vũ như xứ kia thắng bóng đá ý.
Balan mạnh kô yếu cụ ạ. Cụ nghe mấy cụ phấn hường bỉ bôi Ba Lan tưởng Ba Lan yếu, nó phải mạnh gấp 3 Ukraine đấy cụ.
Ukraine là quân đội mạnh thứ 2 thế giới sau Mỹ, mà Ba Lan mạnh gấp 3 thì ko chừng Ba Lan mạnh -1 (âm 1) thế giới ấy cụ nhể =))

AMATAX

Xe điện
Chiến lược đối ngoại của Nga trong tình hình hiện nay

toyota4r

Xe tải
Cụ có ng nhà đang sống ở EU không? Cụ hỏi họ xem đời sống người dân ở tầng thấp đang bị ảnh hưởng ntn ko?
Chính phủ tung tiền hỗ trợ, nhưng hỗ trợ dc trước mắt thì lại lạm phát về sau. Các mặt hàng thiết yếu đang tăng chóng mặt lắm cụ ơi, cứ đà này sớm muộn cũng sang Nga làm ăn lại thôi cụ
View attachment 7964945
Vâng. Em nghe nhiều các cụ phấn hường bảo EU sắp nát, sắp đói, sắp lạnh, sắp nóng, sắp suy thoái rồi. Cơ mà em chưa thấy :)

khanhbeo2010

Xe tải
Website
phuckhanhlinh.net
Bảo vệ ở đây là bảo vệ trước nguy cơ sụp đổ. Chứ mà đang còn dùng vk thông thường để bảo vệ dc thì chưa cần xài tới vkhn đâu cụ.
Cụ trên giả thuyết Wagner bắn Ba Lan từ Belarus thì quả là quá ngây thơ. Nó có bắn thì nó chạy sang Ukraine nó bắn, khi đó cả Nga và Belarus đều vô tội thôi cụ. Chưa kể nó dùng vũ khí NATO bắn vào Ba Lan thì NATO lấy gậy ông đập lưng ông thôi.
Một giả thuyết ngây thơ đến ng... người. Nó chạy sang Ucr nó bắn để mấy nước kia vô tội, Cụ cứ nghĩ nó là 1 thằng wager à. Đi cả 1 đoàn rồng rắn thì đã bị phát hiện và tiêu diệt trong trứng nước

fundraiser

Xe container
Cụ đánh tráo khái niệm rồi. Nếu Nato vô cớ đánh Belarus thì anh Tin phải có trách nhiệm với đồng minh theo hiệp định. Nhưng trong các bài trên cụ đưa ra giả thiết Wagner ở Belarus tấn công Nato trước, tức là Nato không phải là bên khơi mào, vậy trong trường hợp này theo hiệp định có bắt buộc anh Tin phải hành động không cụ.

Mà nói đến cái ô hạt nhân của anh Tin, thấy nhiều người không tin lắm
Cái tôi muốn nói với cụ kia là ko dễ Balan có thể ngay tắp lự bem sang đất Belarus ngay nếu có quả tên lửa bắn sang từ đất Belarus mà còn đàm phán cân nhắc chán chê. Nếu 1 quốc gia hành xử với cái đầu nóng như vậy thì rơi vào tinhd trạng chiến tranh ác. Thực tế hồi đầu chiến tranh Nga Ukraina cũng có mấy cái UAV bay lạc sâu vaod đất Balan rồi cuối cùng cũng chẳng có gì xảy ra. Balan lúc đó mới biết được Ukraina muốn lôi kéo Nato trực tiếp vaod cuộc chiến mới làm như vậy. Liệu Balan và Nato có sắn sangd lao vào cuộc chiến vơis Belarus nếu biết khiêu khích đến từ Wagner ko?

AMATAX

Xe điện
Vì sao Nga được nhân loại tiến bộ trên thế giới ủng hộ

winpark

Xe tải
Miễn bàn về các bên đánh thắng thua ra sao nhưng công nhận tác chiến điện tử của Nga đỉnh thật. Để hiệp đồng như vậy ngoài hiện đại khí tài thì còn là đào tạo trong thời gian rất dài và chuyên nghiệp mới đạt được thế này.

toyota4r

Xe tải
Miễn bàn về các bên đánh thắng thua ra sao nhưng công nhận tác chiến điện tử của Nga đỉnh thật. Để hiệp đồng như vậy ngoài hiện đại khí tài thì còn là đào tạo trong thời gian rất dài và chuyên nghiệp mới đạt được thế này.
Cụ phân tích cái đỉnh của tác chiến điện tử Nga được không ạ? Em cũng nghe đồn về tác chiến điển tử đỉnh cao của Nga lâu rùi.

winpark

Xe tải
Cụ phân tích cái đỉnh của tác chiến điện tử Nga được không ạ? Em cũng nghe đồn về tác chiến điển tử đỉnh cao của Nga lâu rùi.
Cụ tìm trên GG ấy, báo PT nó phân tích rất chi tiết và chúng nó cũng phải công nhận hệ thống tác của Nga là mối đe doạ rất lớn. Các hệ thống dẫn đường hiện đại nhất của phương Tây đều bị gây nhiễu và đánh trật mục tiêu, ngoài ra Nga nó còn có hệ thống trinh sát điện tử rất khủng

toyota4r

Xe tải
Cụ tìm trên GG ấy, báo PT nó phân tích rất chi tiết và chúng nó cũng phải công nhận hệ thống tác của Nga là mối đe doạ rất lớn. Các hệ thống dẫn đường hiện đại nhất của phương Tây đều bị gây nhiễu và đánh trật mục tiêu, ngoài ra Nga nó còn có hệ thống trinh sát điện tử rất khủng
Em tìm kô thấy nên mới xin cụ link mà.

juneboy

Xe buýt
Cụ có ng nhà đang sống ở EU không? Cụ hỏi họ xem đời sống người dân ở tầng thấp đang bị ảnh hưởng ntn ko?
Chính phủ tung tiền hỗ trợ, nhưng hỗ trợ dc trước mắt thì lại lạm phát về sau. Các mặt hàng thiết yếu đang tăng chóng mặt lắm cụ ơi, cứ đà này sớm muộn cũng sang Nga làm ăn lại thôi cụ
View attachment 7964945
Theo em khi nhận xét nên nhìn vào tổng thể. EU 27 nước. Riêng trong cùng một nước, chỉ tính các nơi trong cùng một thành phố đời sống đã khác xa nhau rồi. Nếu cố chỉ muốn nói về mặt xấu thì các cụ chẳng cần đi đâu xa. Cứ ra khỏi trung tâm của Ý, TBN hay Bồ thì quang cảnh, đời sống dân họ chẳng khác HN là mấy. Rác rưởi, khung cảnh trông còn bẩn và kinh hơn cả HN mình.

Còn nói về lạm phát nó cũng quá ư là vĩ mô. Hôm em sang Hy Lạp ăn có con mực ống với chai bia mà họ lấy em gần 40€. Em choáng hết cả váng bảo lạm phát dã man đến như thế này rồi sao. Thế nhưng hôm sau cũng với suất đó, thay vì ăn trung tâm. Em thuê xe lái ra bên ngoài Perisa (cũng là một bãi biển khá đẹp ở Santorini) thì ăn hết có 15€. Đây là suất em ăn:

Nói chung thời điểm để Nga đem các con bài về năng lượng, lạm phát...để đe dân EU đã kết thúc ngay sau nửa năm phát động cuộc chiến rồi. Dân EU giờ không chỉ quen với lạm phát, lãi suất tăng mà còn chẳng nhớ chiến tranh đang diễn ra ngay sát nách họ. Nói chung không phải là không có lý do khi người ta nói về việc kế hoạch lật đổ cụ Ze trong 3 ngày của anh Tin. Vì khi đó dân EU còn đang bất ngờ và lo sợ không biết sức ảnh hưởng của cuộc chiến này đến với họ ra sao. Giờ thì ai làm việc người nấy. Giá xăng dầu cũng chỉ loanh quanh đồng 8, đồng 9. Đắt hơn có 30cent so với trc khi đánh nhau thôi và tất nhiên nguồn cung xăng dầu, khí đốt cũng ko hề thiếu. Cuộc chiến này giờ trở thành một cuộc chiến tranh đúng nghĩa như bao cuộc chiến khác. Bên nào dành được nhiều lợi thế trên chiến trường, tiêu hao nhiều khí tài và nhân lực của đối phương thì sẽ thắng.

Chỉnh sửa cuối:

kocogi

Xe tải
Cụ nói hợp tan... Không thích thì chia tay. Giờ mấy tỉnh kia không thích ở với bọn bạo loạn tách riêng ra. Sao lại không được.
CQ UKR tự xưng sau Maidan có quyền gì mà đi đánh mấy tỉnh đó.
Nga và Ucr chia tay trong hoà bình,cả 2 nước đều đồng ý như vậy,và họ trở thành 2 quốc gia độc lập.
Nếu ko có sự đồng thuận đương nhiên ăn đập như Donbas ở Ucr hay như Chechen ở Nga.

kocogi

Xe tải
À thì ra cụ này không hiểu thật. Em giải thích lần cuối cho cụ hiểu nhé. Cái hiệp định kinh tế này nó chả liên quan quái gì đến cái bậc thềm nào vào EU gì cả. Nó là cái hiệp định thương mại tự do giữa các bên EU và Ukraine giống như các hiệp định thương mại tự do khác giữa các quốc gia/ vùng lãnh thổ khác trên thế giới ( Ví dụ như EVFTA chẳng hạn ) mở đường cho việc tăng khối lượng xuất nhập khẩu hàng hóa giữa các bên qua đó thúc đẩy thương mai song phương .
Ukrine muốn tham gia EU thì phải tuân thủ tiêu chuẩn của EU về mọi mặt không chỉ là kinh tế mà còn cả chính trị, giáo dục, y tế, văn hóa, luật pháp...vv..gì gì đấy. Và nó là một việc khâc hoan toàn với một hiệp định thương mại . Chi tiết thì mời cụ tự google để tìm hiểu.

Còn việc em nhắc đến vụ Crime thì đó là cái mốc để Ukraine cắn răng ký cái hiệp định liên kết với EU vào năm 2014 . Tuy nhiên từ đó đến giờ là 2023 , trải qua gần 9 năm thì cũng chả có cái gọi bậc thềm vào EU nào cả mà Ukraine chỉ mới được ăn bánh vẽ thôi.
Hiệp định thương mại tự do mà Ucr và Eu muốn ký mà ko ảnh hưởng gì tới Nga à cụ?
Bánh vẽ mà sao Nga phải hao tâm tổn sức thế?
Em hơi chán cho 1 quạt Nga đới!

emphailamsao

Xe tăng
Vũng bùn này phương Tây có nằm mơ cũng muốn được nhảy vào đó mà nằm, để khỏi lo về cái ăn cái mặc đó cụ. Trong khi phương Tây nằm trong gấm vóc với túi tiền ngày càng ít đi vì lạm phát, rồi lại phải cắt giảm chi tiêu, lo từng bữa ăn thì dân Nga nằm trong vũng bùn tận hưởng cơm ngon áo ấm, xăng dầu đầy bình, khí đốt thâu đêm ko phải nghĩ.
Chiến tranh bất ổn mới biết mặt nhau. Thằng lắm tiền, nhiều vàng cũng không mài ra mà ăn được nhưng thằng nó có ruộng ngô, vườn sắn, giếng dầu thì vẫn hút được thôi.

kocogi

Xe tải
Chủ nhà người ta đã đuổi, thì chày bửa làm gì nhỉ :))
Em thì chắc chắn Putin sẽ ko đi Nam Phi.
Có khi a ấy lại nhờ ông Nam Phi lên cái tin này để anh ấy đỡ phải đi đó ạ.
Từ ngày 24/2 năm ngoái,hình như a ấy chửa có đi đâu,bao nhiêu cuộc hội họp rồi.
Giờ a đi xa mấy ngàn km,ko phải là lo Nam Phi bắt ,mà lo bọn trong nước nó làm loạn giống anh Pri đầu bếp thì có mà hết đường về.

Evil Morty

Xe tăng
Tầm của bọn PT giờ đã bàn tới chuyện Sao Hỏa, Sao Mộc... rồi, thế mà nước nga của các cụ hạnh phúc với cái ăn cái mặc... thì mình hiểu cái tầm này rồi
cụ ơi. trên thế giới tính đến nay chỉ có 4 nước là lên mặt trăng thôi: Mỹ,Liên xô, Trung quốc và mới đây là ấn độ.
Tầm PT mà cụ nói thì chỉ là mỹ thôi. Còn các nước còn lại thì vẫn tầm trái đất thôi cụ >:D<.

Chemgio.ct

Xe tải
Vũng bùn này phương Tây có nằm mơ cũng muốn được nhảy vào đó mà nằm, để khỏi lo về cái ăn cái mặc đó cụ. Trong khi phương Tây nằm trong gấm vóc với túi tiền ngày càng ít đi vì lạm phát, rồi lại phải cắt giảm chi tiêu, lo từng bữa ăn thì dân Nga nằm trong vũng bùn tận hưởng cơm ngon áo ấm, xăng dầu đầy bình, khí đốt thâu đêm ko phải nghĩ.
Chiến tranh bất ổn mới biết mặt nhau. Thằng lắm tiền, nhiều vàng cũng không mài ra mà ăn được nhưng thằng nó có ruộng ngô, vườn sắn, giếng dầu thì vẫn hút được thôi.
Cứ theo những còm trên của các cụ thì anh Tin nên kéo dài cuộc chiến này càng lâu càng tốt, vì trong khi "dân Nga nằm trong vũng bùn tận hưởng cơm ngon áo ấm, xăng dầu đầy bình, khí đốt thâu đêm ko phải nghĩ" thì teilon kiệt quệ, có khi sụp đổ toàn bộ không chừng. Nói thế có đúng không các cụ

Kiên Khùng

Xe điện
Xem các bài đạo đức của 2 bên phấn hường và tím em mệt mắt quá. Update tình hình chiến trường thôi :

Ukraine đang nghiền nát các vị trí của Nga thành bụi bằng các loại vũ khí tầm xa mà Nga đang thiếu hụt. Và quân Nga kô thể làm gì ngoại trừ ngồi hứng đạn.

Giờ tôi mới biết người ta có thể nghiền nát Nga bằng cách viết tút đấy cụ!

Evil Morty

Xe tăng
Cứ theo những còm trên của các cụ thì anh Tin nên kéo dài cuộc chiến này càng lâu càng tốt, vì trong khi "dân Nga nằm trong vũng bùn tận hưởng cơm ngon áo ấm, xăng dầu đầy bình, khí đốt thâu đêm ko phải nghĩ" thì teilon kiệt quệ, có khi sụp đổ toàn bộ không chừng. Nói thế có đúng không các cụ
Lập luận người rơm rồi.
Ai chẳng muốn hòa bình và phát triển
Theo lý thuyết trò chơi thì
Xung đột kéo dài Nga -1 PT sẽ -2
Nhưng nếu hòa bình thì Nga +1 PT cũng +1

Trạng thái
Thớt đang đóng