[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

toyota4r

Xe tải
Anh TIn nói thế này nghĩa là giờ Wagner hay Prigozin có làm gì éo liên quan tới tao nữa nhỉ. Nga ko công nhận Wagner nên ko chịu trách nhiệm về nó. Ai có liệt nó là khủng bố cũng được, chả liên quan tới Nga. Nói thế này thì Balan với mấy anh Baltic có cơ sở để lo lắng rồi. 1 nhóm ngoài vòng pháp luật nó cứ tồn tại như bóng ma ntn cạnh mình cũng ghê răng.
30 giây là đám này tan thành bụi mịn cụ ạ.
Bỏ cái áo Nga ra thì đám này thành cóc nhái cho Nato nó giã ngay và luôn nếu thích ho he.
Còn bảo khủng bổ thì tên tuổi bọn này Nato nó nắm cả rồi. Nhập cảnh kiểu gì.

NualycafE

Xe buýt
Cắt câu, chẻ chữ, trò chơi quen thuộc.
Em ở Nga nhiều năm nơi ghét Ukr nhất, thế mà ko biết đến "trích dẫn" này luôn, chỉ thấy mấy cụ trên of nhai lại nhiều lần.
Em nhai vài đoạn mời cụ nhé. Cụ nói ở Nga nhiều năm, những cái em vừa nhai lại dưới đây là công cụ tuyên truyền của Nga hết pk cụ

Sao phải nhai, vì có một thứ chiến thuật đặc trưng của tim tím, đó là lập lờ lảng tránh những vấn đề cốt lõi đã rất rõ ràng bằng cách đột nhiên ngây thơ :)) sau đó tránh v. đề chính đó lái sang những thứ linh tinh nhằm giải vây:))
Gài cắm câu chữ, suy diễn rất kỳ diệu, một còm luôn chen thêm ít nhất 3 luận điểm bố láo suy diễn kiểu này, cài cho người đối diện những từ bị cấm rồi rp rất nhanh :))

Đưa cho những cái link như này thì lặn mất, vài hôm sau lại một lô lốc nick khác vào hỏi "ngây thơ" "có px ko, ai nói" :))

Không nhai thì lại lộng giả thành chân, thông tin trí trá tràn ngập diễn đàn

Nhìn cái thớt cũng kém văn minh đi nhưng thôi em thỉnh thoạng lại phại nhai, vì tính ra có phải mình nhai trước đâu :))

toyota4r

Xe tải
Cuộc chiến tiêu hao. Nga và khối NATO đang bào mòn nhau , bên nào gục trước sẽ thua, không nói nhiều

Pháo phản lực BM21 của Nga bị phản pháo tại khu vực Zaporozhye

Hệ thống phòng không của Ucraina bị đập cũng ở khu vực Zaporozhye

Xe bọc thép của lính Kiev bị dẫm phải mìn trước lúc đến được vùng xám của lính Nga

Hệ thống mạch điều khiển bom lượn FAB500 của Nga bị phía Ucraina mổ xẻ (chắc do bom xịt) , trong ảnh được cho là bảng mạch chống gây nhiễu tín hiệu của modul điều khiển lượn

1 cậu lính mới của Nga suýt xóa sổ luôn khẩu đội của mình trong lúc huấn luyện bằng cách đút ngược quả đạn cối vào nòng, may mắn là chỉ huy của anh ta đã kịp thời phát hiện và giằng lại.

Cảnh cận chiến công hào của lính Nga tại mặt trận Kremenaya. Lính Nga ném 1 cái gì đó rất khói kiểu bom xăng vào trong hào nhưng nó lại không cháy mà tầm 2s sau nó nổ như lựu đạn. Các cụ có thể nhìn thấy vệt khói xanh của nó hướng 4h30p . Em rất thắc mắc không hiểu nó là cái thứ gì 🙄
Cụ dùng từ sai rồi. Nga và Ukraine xem bên nào chịu nổi lâu hơn. Đưa Nato vào làm gì khi Nato kô mất giọt máu nào.
Đánh nhau thì bên nào chết nhiều sẽ thua. Chết thì chỉ có lính Nga với lính Ukraine thôi. Các cụ phấn hường đừng cố lôi Nato vào cho oách nữa.

duyhoang2004

Xe hơi
Mời các cụ đọc bài này, hay phết. Có mấy điểm đáng lưu ý là:
- Giai đoạn đầu NVO quân Nga không có tinh thần sẵn sàng, đánh đấm kém quá. Mặc dù có ưu thế áp đảo về số lượng và khí tài phương tiện. Lỗi rèn quân của 2 bộ trưởng quốc phòng Serdyukov và Shoigu.
- Lỗi của Putin quá kỳ vọng vào đàm phán, không giải quyết triệt để " đánh rắn dập đầu". Để Ukr và Nato có thời gian xốc lại đội hình.
- Quân Ukraine có thời gian chuẩn bị, huấn luyện và quyết tâm hơn trong chiến đấu.
- Mục tiêu thực hiện NVO không đạt được. Bị vượt hết lằn ranh đỏ này đến lằn ranh đỏ khác.
Đúng là Nga ngố như các cụ nói. Vác sách sang xứ Tonkin học đê! :)

toyota4r

Xe tải
Mời các cụ đọc bài này, hay phết. Có mấy điểm đáng lưu ý là:
- Giai đoạn đầu NVO quân Nga không có tinh thần sẵn sàng, đánh đấm kém quá. Mặc dù có ưu thế áp đảo về số lượng và khí tài phương tiện. Lỗi rèn quân của 2 bộ trưởng quốc phòng Serdyukov và Shoigu.
- Lỗi của Putin quá kỳ vọng vào đàm phán, không giải quyết triệt để " đánh rắn dập đầu". Để Ukr và Nato có thời gian xốc lại đội hình.
- Quân Ukraine có thời gian chuẩn bị, huấn luyện và quyết tâm hơn trong chiến đấu.
- Mục tiêu thực hiện NVO không đạt được. Bị vượt hết lằn ranh đỏ này đến lằn ranh đỏ khác.
Đúng là Nga ngố như các cụ nói. Vác sách sang xứ Tonkin học đê! :)
Học gì nữa cụ ? Giai đoạn vàng qua rồi. Giờ bản thân thằng U nó cũng xốc lại đội hình, trang thiết bị thì ngày càng nhiều càng xịn hơn, quân tâm thì đang là bảo vệ đất nước chống kẻ thù xâm lược.
Còn Nga thì quân tâm tới mức đầu bếp thân của Putin cũng phản, đại tướng anh hùng tài năng cũng "đi du lịch" theo anh đầu bếp. Giờ đám lính nga bên U chiến đấu bằng mục tiêu gì ? lý lẽ nào ?
Trong 3 tháng đầu mà kô bụp được anh Zel thì Nga chả có cửa gì thắng trong cuộc chiến này nữa rồi.

Cucumin

Xe điện
Đây là nơi Trung tướng Tsokov, đã bị giết bởi S. Shadow. Có vẻ việc chuyển từ cuộc sống thời bình quá lâu trong điều kiện sung sướng sang cuộc sống thời chiến là rất khó khăn đối với những vị tướng . Nên anh ta đã chọn điều hành cuộc chiến đấu từ một cái khách sạn cách xa chiến tuyến hơn 100km, chắc tưởng rằng khó có hệ thống gì phát hiện và xử lý được ở khoảng cách này.

Grey_owl_wild

Xe buýt
Website
www.cuadep.3-a. net
Cụ dùng từ sai rồi. Nga và Ukraine xem bên nào chịu nổi lâu hơn. Đưa Nato vào làm gì khi Nato kô mất giọt máu nào.
Đánh nhau thì bên nào chết nhiều sẽ thua. Chết thì chỉ có lính Nga với lính Ukraine thôi. Các cụ phấn hường đừng cố lôi Nato vào cho oách nữa.
Này, đừng có gài tôi, tôi sẽ không trả lời cụ đâu vì nó không đáng.
Tôi nhắc lại cho cụ cùng những cái nick khác nhé, không cùng hệ tư tưởng thì tốt nhất là không tranh luận với nhau, ngứa mắt ngứa tai thì có thể chặn nhau lại, ok?
Tôi chẳng bao giờ quote bài của những nick phe cụ, cũng chẳng vodka hay vang viếc gì, nếu không có thông tin gì đóng góp cho topic thì tôi sẽ im lặng và đọc thôi, ko rảnh mà tranh cãi đúng sai với các cụ đâu.
Thế nên nếu cụ ko thích bài của tôi thì mong cụ ko đọc hoặc thậm chí chặn nhau lại cho nó hòa bình, đừng để tôi phải nhắc lại 1 lần nữa. Hãy giữ tự trọng cụ ạ.

toyota4r

Xe tải
Này, đừng có gài tôi, tôi sẽ không trả lời cụ đâu vì nó không đáng.
Tôi nhắc lại cho cụ cùng những cái nick khác nhé, không cùng hệ tư tưởng thì tốt nhất là không tranh luận với nhau, ngứa mắt ngứa tai thì có thể chặn nhau lại, ok?
Tôi chẳng bao giờ quote bài của những nick phe cụ, cũng chẳng vodka hay vang viếc gì, nếu không có thông tin gì đóng góp cho topic thì tôi sẽ im lặng và đọc thôi, ko rảnh mà tranh cãi đúng sai với các cụ đâu.
Thế nên nếu cụ ko thích bài của tôi thì mong cụ ko đọc hoặc thậm chí chặn nhau lại cho nó hòa bình, đừng để tôi phải nhắc lại 1 lần nữa. Hãy giữ tự trọng cụ ạ.
Cụ ơi cụ nóng nảy thế. Diễn đàn là nơi để tranh luận mà. Cụ kô muốn bị quote, bị phản bác thì cụ có thể post lên facebook của cụ được mà. Post ở đây thì xác định sẵn tư tưởng có những ý kiến trái với cụ đi.

Thắng Formosa

Xe tăng
Chà, càng ngày càng thú vị!
Mỹ mở miệng 1 cái là dân Eu tự dưng mất quyền đi lại, kinh doanh, học thuật, đa nguyên... một niềm tin siêu thực, không tưởng, vượt qua ngoài tư duy thông thường!
dần dần rồi thì niềm tin của câc phấn hường sẽ là ngọn đường chỉ lối cho tư duy!
Chính xác là như vậy đó cụ . Macron nhận ra điều này nhưng lực bất tòng tâm, ko làm j được.

duyhoang2004

Xe hơi
Học gì nữa cụ ? Giai đoạn vàng qua rồi. Giờ bản thân thằng U nó cũng xốc lại đội hình, trang thiết bị thì ngày càng nhiều càng xịn hơn, quân tâm thì đang là bảo vệ đất nước chống kẻ thù xâm lược.
Còn Nga thì quân tâm tới mức đầu bếp thân của Putin cũng phản, đại tướng anh hùng tài năng cũng "đi du lịch" theo anh đầu bếp. Giờ đám lính nga bên U chiến đấu bằng mục tiêu gì ? lý lẽ nào ?
Trong 3 tháng đầu mà kô bụp được anh Zel thì Nga chả có cửa gì thắng trong cuộc chiến này nữa rồi.
Cụ nói cũng phải. TT Putin vẫn chỉ KGB lão luyện trong nghề chứ chưa đạt đến tầm cỡ các đại đế Nga trong quá khứ. Quân kiếc dính tí zân chủ là mất sức chiến đấu ngay. Vẫn phải học Tôn kin về mọi mặt: về tuyên truyền cứu dân nga bên cạnh khỏi hoạ phát xít, kỷ luật sắt đá trong quân đội, tuyên bố chuyển đất nước vào tình trạng chiến tranh, không có chuyện nịnh từng thằng vào quân ngũ.
Giờ cũng đang biểu hiện đấy! Âu cũng là bài học ngược lại:)

NualycafE

Xe buýt
Vẫn chưa chán chủ để faxit ah, e góp vui luôn cho các cụ nhé:
Nếu cáo buộc ng khác hay quên thì các cụ cũng mau nhớ nhé:
Dmitry Utkin là sáng lập wagner. Prighozin là nhà điều hành, cánh tay phải của Putin:

Cái link wiki và những bức ảnh ko biết ở đâu ra chứng minh cái gì đây cụ ? Cụ up cái ảnh trong ổ cứng của cụ lên thì chắc bên tím tin kinh lắm

Chemgio.ct

Xe tải
Nếu là người nay đọc báo sẽ thấy cực kỳ hiếm bài báo nào có tiêu đề thế này:
Chuyên gia Nga thừa nhận SCALP rất khó bị radar phát hiện

hoviba

Xe container
Hôm qua nói chuyện bằng tiếng Nga với anh bạn Latvia đang ở Riga. Ở đó giờ giá gas là 1 eur\ 1 m3 (90 rúp), lương trung bình là 1000 eur\tháng (90000 rúp). Mùa động một ngôi nhà 100 m2 hết khoảng 1000 m3\tháng = 1000 eur, đúng bằng tiền lương 1 người trung bình. Để so sánh, ở Nga giá gas loanh quanh 6-7 rúp\ 1 m3 tùy vùng, sưởi nhà 1 tháng mùa đông 6000 - 7000 rúp. Lương trung bình 60 nghìn rúp\tháng. Chưa kể giá sinh hoạt, thực phẩm ở Nga còn rẻ hơn nữa. Chỗ các cụ ở Đức, Pháp, Séc, Anh, Mỹ thế nào? các cụ cho thêm thông tin nhé.
Em vừa ngồi nói chuyện với mấy công nhân người Ukraina, họ vừa đặt vé để sau ngày 20 này thì về lại Ukraina để tham gia đình. Theo như họ chia sẻ thì mức lương trung bình hiện tại ở Ukraina khá thấp, tầm 14 ngàn Hriven, tính ra khoảng 8 triệu VND (em tính theo tỷ giá 1 CZK = 1,71 HRV). Họ cũng có người quen đang sống ở bên Nga (cách Moscow khoảng 200km) thì mức lương trung bình bên Nga tầm 65 ngàn Rubl, tương đương khoảng 15 triệu VND (theo tỷ giá 1 CZK = 4,24 RUBL). Nếu so sánh với bài viết trên của cụ gzelka thì cũng không sai lệch là mấy.

Bản thân những người công nhân Ukraina này họ cũng không muốn phải bỏ quê hương để đi ra nước ngoài làm việc. Nhưng vì cuộc sống mưu sinh, vì kinh tế nên họ phải rời quê hương. Cuộc chiến này càng kéo dài, thì người dân hai nước Ukraina và Nga càng khó khăn hơn. Cũng may là các nước như Séc, Ba Lan vẫn đang thiếu lao động nên những người Ukraina có công việc làm và thu nhập để gửi về giúp gia đình.

Theo cảm nhận riêng của em, thì đội lính đánh thuê Wagner với mức lương được trả cao như vậy, nếu so với mức lương trung bình của Nga, mà lại toàn thành phần tù tội, thì họ sẵn sàng bán máu. Nhưng hiện tại thì thành phần này trên danh nghĩa đã rút khỏi sự quản lý của Nga và chuyển qua bên Belarus. Không biết mức lương bên đó có cao hơn so với mức Nga trả không, để họ thấy đáng để tiếp tục bán máu.

conngua280390

Xe điện
[/QUOTE]
Cụ nói cũng phải. TT Putin vẫn chỉ KGB lão luyện trong nghề chứ chưa đạt đến tầm cỡ các đại đế Nga trong quá khứ. Quân kiếc dính tí zân chủ là mất sức chiến đấu ngay. Vẫn phải học Tôn kin về mọi mặt: về tuyên truyền cứu dân nga bên cạnh khỏi hoạ phát xít, kỷ luật sắt đá trong quân đội, tuyên bố chuyển đất nước vào tình trạng chiến tranh, không có chuyện nịnh từng thằng vào quân ngũ.
Cái này mà tuyên bố loạn chắc A ơi, Anh thấy tên là CSQSĐB chứ chưa đổi tên là chiến tranh với UKR nữa mà đòi cái đó thì thôi XH Nga có cửa loạn đó Anh!

tratida

Xe container
Nếu là người nay đọc báo sẽ thấy cực kỳ hiếm bài báo nào có tiêu đề thế này:
Chuyên gia Nga thừa nhận SCALP rất khó bị radar phát hiện
Có có biết bài gốc này ở đâu viết bao giờ không? Mang về dịch đổi mỗi cái tiêu đề, ko thèm dẫn nguồn luôn. Mấy cái báo kiểu thế cho black list luôn cho lành.

Sent from Other Universe via OTOFUN

toyota4r

Xe tải
Chính là vậy cụ ạ.
Những cuộc chiến đi ngược với chính danh (em dựa trên bỏ phiếu liên hiệp quốc) thì nên vùi dập ngay từ ban đầu đánh nhanh thắng nhanh để quân tâm nó được ổn định. Chứ thời gian đầu bộ tham mưu của Putin hơi bị chủ quan nên dấn dứ dẫn đến càng ngày càng sa lầy vào 1 cuộc chiến có mức thương vong quá lớn.

the pipeter

Xe đạp
Vũ khí NATO vượt trội Nga trong thực chiến
Theo Bộ trưởng Quốc phòng Ukraine Oleksiy Reznikov, cho đến nay họ đã chứng minh rằng vũ khí NATO tốt hơn so với vũ khí Nga

Trạng thái
Thớt đang đóng