[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

ongtrumxd

Xe buýt
Em là 1 trong số những người không nghĩ như vậy đây cụ. "vài lệnh cấm vận linh tinh" của cụ tương đương với khoảng 4000 lệnh cấm vận từ năm 2014, sau T2/2022 thì thêm 1 vài lệnh linh tinh nữa lên khoảng 13.000 (bao gồm từ dầu, khí,...cho đến chó, mèo, cành cây ngọn cỏ).
Em không nghĩ sức mạnh của Nga là vô đối (vì vậy nên họ đang phối hợp rất chặt chẽ với TQ, Arap, châu Phi,.....) . Mà chỉ có ng Mỹ, PT và các cụ đang đánh giá quá thấp người Nga. Việc không biết mình, biết ta có thể dẫn đến hậu quả không thể lường trước trong tương lai (kể cả ngắn, trung hay dài hạn).
Có thể nói nước Nga là con gấu đơn độc, về cơ bản chẳng có đồng minh. Những nước gọi là "thân thiện" với Nga thì ở 2 dạng: 1 là quá yếu chẳng giúp ích gì được cho Nga nếu không muốn nói là thêm gánh nặng: vd như Belarus hoặc mấy nước châu Phi cụ nói, 2 là chỉ là những kẻ lợi dụng: vd như TQ, Arab hay Ấn Độ.
Đây hiện tại cũng là 1 đặc điểm của TQ, đó là lý do vì sao TQ đến giờ vẫn chỉ chiến tranh mồm hoặc chiến đấu về kinh tế, chứ không động binh ở bất cứ đâu. Đó cũng là sự khôn ngoan của TQ và sự ngây thơ võ biền của Nga, hay chính xác là của a Tin và những nhà lãnh đạo Nga. Và trên bàn cờ chính trị thế giới, sai lầm thì phải trả bằng rất nhiều máu thôi. Người U cũng như người Nga, đều đã sai và đề đang phải trả bằng máu mình, rốt lại chỉ có những kẻ tọa sơn quan hổ đấu là ngồi cười được thôi.

sắt con

Xe điện
Trên này nhiều bác không nghĩ vậy đâu, nhưng đây chính là thực trạng hiện nay của Mỹ và phương Tây. Lúc chiến tranh bắt đầu vào ngày 24/02 năm ngoái chính bản thân Mỹ và đám đàn em không nghĩ là Nga lại lỳ đến vậy, ngay cả lúc nga chiếm Crimea, miền Đông ly khai cũng chỉ dùng cấm vận sức ép là Nga đã dừng. Nhưng mà sai 1 ly thì đi 1 dặm. Đến năm nay là 2 năm rồi mà nhiều bác vẫn nghĩ sức mạnh của cấm vận từ Mỹ và Phương Tây là vô đối, Mỹ và Phương Tây chưa chơi tổng lực... đọc mà thấy sợ ko dám comment lại nữa. Rồi còn hò nhau âm mưu để Ukraine gây sự cố hạt nhân để kết thúc chiến tranh, chả biết đấy là kết thúc hay bắt đầu chiến tranh to hơn.
Ranh giới giữa ảo tưởng và hoang tưởng mong manh cụ ạ, chậc, nói sao chúng nó hiểu nổi 🤭🤭😁 chỉ là cay cú mà thôi

winterrain7x

Xe tải
Các nước từng thuộc LX đều phủ nhận LX hết, kể cả Nga.
Các nước này còn đảng mác lê, nhưng đảng chỉ chiếm rất ít ghế, ko có ảnh hưởng đáng kể đến ghế nguyên thủ.
Các nước đều giảm số lượng/ kéo đổ tượng đài hồi LX, kể cả Nga.
Vấn đề là dù đảng nào đi chăng nữa thì nó vẫn là cực khác, tạo ra thế giới đa cực chứ không phải vấn đề về Mác - Lê. Nước khác cũng sẽ vẫn vậy, nước Nhật mà thoát kìm kẹp thì tinh thần dân tộc cũng trội dậy như cũ thôi

NualycafE

Xe buýt
Tầm này mà quan ngại sâu sắc là hơi khó, anh Thổ anh ấy khôn lắm, thấy mùi lợi ích là anh ấy ngả theo ngay, trách sao được người thông minh :))
View attachment 7956454

Thấy 2 thằng thông minh bắt tay nhau còn sợ hơn, nhưng tiếc là chiếu cố lắm mới thấy 1 :))

10h10ph cụ ơi nói gì thì để lại còm để em hầu chuyện nào, hú phát xong lại chơi xóa còm hành tung bí ẩn như cái quân đoàn tự do ben gô rốt thì người ta biết đường nào lần :))

@ Xin cụ nào thêm thông tin về quân đoàn tự do nào đó với, nghe đâu muốn giải phóng belgorod mà hành động chưa nhất quán lắm

dzoro

Xe điện
Trên này nhiều bác không nghĩ vậy đâu, nhưng đây chính là thực trạng hiện nay của Mỹ và phương Tây. Lúc chiến tranh bắt đầu vào ngày 24/02 năm ngoái chính bản thân Mỹ và đám đàn em không nghĩ là Nga lại lỳ đến vậy, ngay cả lúc nga chiếm Crimea, miền Đông ly khai cũng chỉ dùng cấm vận sức ép là Nga đã dừng. Nhưng mà sai 1 ly thì đi 1 dặm. Đến năm nay là 2 năm rồi mà nhiều bác vẫn nghĩ sức mạnh của cấm vận từ Mỹ và Phương Tây là vô đối, Mỹ và Phương Tây chưa chơi tổng lực... đọc mà thấy sợ ko dám comment lại nữa. Rồi còn hò nhau âm mưu để Ukraine gây sự cố hạt nhân để kết thúc chiến tranh, chả biết đấy là kết thúc hay bắt đầu chiến tranh to hơn.
Em nghĩ PT và Mỹ bất ngờ vì Nga đổi chiến thuật đánh nhanh sang giữ nguyên hiện trạng. Vũ khí thay đổi cuộc chơi không phải là vũ khí mà là chiến thuật phù hợp. Thực tế chiến trường đã cho thấy giữ nguyên hiện trạng và đánh dài lâu thì đội buff tốn kém mà không mang lại hiệu quả. Càng phản công thì càng thiệt hại mà thôi. Trong ngắn hạn nếu Ukr và quan thầy Mỹ không tìm ra đối sách phù hợp thì kịch bản phân đôi Ukr là khó tránh khỏi. Lịch sử ở Kosovo, Triều Tiên và đâu đó à mà thôi lại lặp lại ở Ukr. Khác ở chỗ lần này Mỹ và PT ăn vả ngược lại. Vẫn là trò chiến tranh ủy nhiệm, vẫn là trò phân đôi giới tuyến nhưng lần này nó khác lắm ;))

10h10ph

Xe tải
Vấn đề là dù đảng nào đi chăng nữa thì nó vẫn là cực khác, tạo ra thế giới đa cực chứ không phải vấn đề về Mác - Lê. Nước khác cũng sẽ vẫn vậy, nước Nhật mà thoát kìm kẹp thì tinh thần dân tộc cũng trội dậy như cũ thôi
Câc quốc gia hậu LX, câc quốc gia tư bản đều đa đảng nên họ tạo ra đa cực trong chính trị trong nước họ. Đa cực trong mỗi quốc gia tồn tại sẵn rồi, nên thế giới vốn là đa cực, ko như mấy bạn tuyên truyền cùng a Tin.
A Tin muốn đa cực nhưng muốn sửa hiến pháp làm độc chủ trọn đời! Trong nước đơn cực, đòi dạy thế giới phải đa cực!

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Em nghĩ PT và Mỹ bất ngờ vì Nga đổi chiến thuật đánh nhanh sang giữ nguyên hiện trạng. Vũ khí thay đổi cuộc chơi không phải là vũ khí mà là chiến thuật phù hợp. Thực tế chiến trường đã cho thấy giữ nguyên hiện trạng và đánh dài lâu thì đội buff tốn kém mà không mang lại hiệu quả. Càng phản công thì càng thiệt hại mà thôi. Trong ngắn hạn nếu Ukr và quan thầy Mỹ không tìm ra đối sách phù hợp thì kịch bản phân đôi Ukr là khó tránh khỏi. Lịch sử ở Kosovo, Triều Tiên và đâu đó à mà thôi lại lặp lại ở Ukr. Khác ở chỗ lần này Mỹ và PT ăn vả ngược lại. Vẫn là trò chiến tranh ủy nhiệm, vẫn là trò phân đôi giới tuyến nhưng lần này nó khác lắm ;))
Nga đã phòng thủ thì UKR tuổi gì mà thắng được. Đợi UKR nướng hết quân, không còn ai cầm vũ khí nữa thì tự thua ;)).
Tím hay đỏ gì cũng phải chấp nhận "lịch sử được viết lên bởi bên thắng trân", chúng ta cứ tranh luận trên cơ sở thắng thua trên chiến trường.
Hiện tại Nga đang thắng nên auto đang đúng, bao giờ Nga thua thì các cụ tím báo em một câu để em chúc mừng các cụ và đất nước UKR tự xưng tươi đẹp :)) .

giahoi

Xe hơi
Có thể nói nước Nga là con gấu đơn độc, về cơ bản chẳng có đồng minh. Những nước gọi là "thân thiện" với Nga thì ở 2 dạng: 1 là quá yếu chẳng giúp ích gì được cho Nga nếu không muốn nói là thêm gánh nặng: vd như Belarus hoặc mấy nước châu Phi cụ nói, 2 là chỉ là những kẻ lợi dụng: vd như TQ, Arab hay Ấn Độ.
Đây hiện tại cũng là 1 đặc điểm của TQ, đó là lý do vì sao TQ đến giờ vẫn chỉ chiến tranh mồm hoặc chiến đấu về kinh tế, chứ không động binh ở bất cứ đâu. Đó cũng là sự khôn ngoan của TQ và sự ngây thơ võ biền của Nga, hay chính xác là của a Tin và những nhà lãnh đạo Nga. Và trên bàn cờ chính trị thế giới, sai lầm thì phải trả bằng rất nhiều máu thôi. Người U cũng như người Nga, đều đã sai và đề đang phải trả bằng máu mình, rốt lại chỉ có những kẻ tọa sơn quan hổ đấu là ngồi cười được thôi.
Cụ nói chuẩn, Nga, về cơ bản là đơn độc, và Nga khi buộc phải phát động cuộc chiến là xác định sẽ thiệt hại, lợi ích là của PT.
Nhưng đây là giải pháp ít thiệt hại nhất.
Ai khởi đầu cũng đơn độc thôi.

10h10ph

Xe tải
Thấy 2 thằng thông minh bắt tay nhau còn sợ hơn, nhưng tiếc là chiếu cố lắm mới thấy 1 :))

10h10ph cụ ơi nói gì thì để lại còm để em hầu chuyện nào, hú phát xong lại chơi xóa còm hành tung bí ẩn như cái quân đoàn tự do ben gô rốt thì người ta biết đường nào lần :))

@ Xin cụ nào thêm thông tin về quân đoàn tự do nào đó với, nghe đâu muốn giải phóng belgorod mà hành động chưa nhất quán lắm
Bạn xem lại thiết bị dùng công nghệ phương tây cầm tay của bạn, tại sao lại ko đọc đc còm, chứ ko tìm thấy lại đổ tại người khác thấy buồn cười lắm!
Muốn hầu chuyện gì rep thẳng cmt đi bạn, sao lại phải rep người khác rồi tag iem vào!

cukkoo

Xe đạp
- Anh Tin mà lấy lại hết đất của tổ tiên để lại từ bọn Azov, lập được hành lang an toàn cho nước Ṇga phát triển bền vững, dân họ xẽ lập bàn thờ, đúc tượng tôn thờ ấy chứ. Không như các timer dùng luận điệu anh là ' tội đồ ' đâu. Hiện giờ toàn dân tộc Nga đang ủng hộ cuộc chiến, kinh tế ổn định phát triển công lao của anh Tin không thể cân đo đong đếm từ nhỏm tím ra được. =)) =)) =))
Em không biết hành lang an toàn cho nước nga mà cụ đề cập đến là hành lang nào. Nhưng em thấy là biên giới nga - nato đã tăng thêm 2 ngàn km rồi. Hay nato càng áp sát thì nga càng an toàn? Nếu ý cụ là như vậy thì em ko hiểu được, vì cao siêu quá.

xuanphuongccs

Xe điện
Trong chiến tranh 1 sống 1 chết, sự thù hằn kẻ địch luôn sôi sục trong người, thì đối với nhiều người, việc đập phá những gì liên quan tới kẻ địch là điều khó tránh khỏi. Bất kỳ ở cuộc chiến nào, bất kỳ ai khi chứng kiến làn bom đạn, chứng kiến cái chết của người thân, người dân tộc mình vì kẻ địch mà bị chết, thì đều có những hành động quá khích như vậy thôi.
Thế nên không học được xứ Rau cụ ạ. Làng em 1972 bắt được phi công Mỹ cho dân quân dùng quạt lúa quat cho mát, thấy nó không đi bộ được lấy võng khiêng xuống huyện nộp dù nó vừa ném bom xong bị bắn hạ.

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Nga đã phòng thủ thì UKR tuổi gì mà thắng được. Đợi UKR nướng hết quân, không còn ai cầm vũ khí nữa thì tự thua ;)).
Tím hay đỏ gì cũng phải chấp nhận "lịch sử được viết lên bởi bên thắng trân", chúng ta cứ tranh luận trên cơ sở thắng thua trên chiến trường.
Hiện tại Nga đang thắng nên auto đang đúng, bao giờ Nga thua thì các cụ tím báo em một câu để em chúc mừng các cụ và đất nước UKR tự xưng tươi đẹp :)) .
Cụ nhớ gọi thêm em nhé.
;))

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Câc quốc gia hậu LX, câc quốc gia tư bản đều đa đảng nên họ tạo ra đa cực trong chính trị trong nước họ. Đa cực trong mỗi quốc gia tồn tại sẵn rồi, nên thế giới vốn là đa cực, ko như mấy bạn tuyên truyền cùng a Tin.
A Tin muốn đa cực nhưng muốn sửa hiến pháp làm độc chủ trọn đời! Trong nước đơn cực, đòi dạy thế giới phải đa cực!
Cụ chả hiểu gì về đơn cực hay đa cực mà nói nhiều thế =)).
Thế giới đa cực là thế nào? Các cực phải song song tồn tại? Nga đa cực là thế nào? Phải là nhiều TT Putin tồn tại cùng 1 lúc theo hiểu biết của cụ?:)):)):)):)):))
Cụ tài giỏi quá, chắc học thêm chút nữa sẽ thành thiên tài =))=))=))=))=))

NualycafE

Xe buýt
Bạn xem lại thiết bị dùng công nghệ phương tây cầm tay của bạn, tại sao lại ko đọc đc còm, chứ ko tìm thấy lại đổ tại người khác thấy buồn cười lắm!
Muốn hầu chuyện gì rep thẳng cmt đi bạn, sao lại phải rep người khác rồi tag iem vào!
BIết vậy nên mới phải nhắc cụ, vì cụ khóa hồ sơ rồi tìm làm sao ra, may ra có chã tìm lại được :))
Rep tag ai cũng rõ ràng cần gì trả lời ai tại sao
Em có phải loại tag người này nhét ý người khác vào, hoặc là tag hỏa mù tag không đúng nick như bên ai kia đâu :))

NualycafE

Xe buýt
Anh Tin còn đang dạy ơ cù bài học sống sao cho đúng khi là hàng xóm, tiết học chưa kết thúc chưa bàn chuyện dạy cái khác được

Mà em nghĩ a Tin làm quái gì dạy được đa cực cho cả thế giới, nhất là a ấy có vẻ không xài mxh, ko biết lê la forum diễn đàn :))

Không về nhì

Xe điện
Phá tan hoang nước người ta xong viết hồi ký ăn năn hối hận
🇫🇷 🇱🇾 Lật đổ Gaddafi là một "sai lầm thảm khốc" - cựu giám đốc tình báo Pháp

Jean-Francois Lullier, cựu lãnh đạo cơ quan tình báo Pháp tại Libya, viết trong cuốn sách của mình rằng chiến dịch lật đổ Muammar Gaddafi là sai lầm về mặt chính trị, vô đạo đức và gây ra những hậu quả "thảm khốc".

✅ Một sĩ quan tình báo đã nghỉ hưu lưu ý rằng vào thời điểm nhà lãnh đạo Libya chìa tay về phía phương Tây, thay vì bắt tay, nước này đã bị "chặt đầu", tờ Times viết.

Đáng ngạc nhiên là ở phương Tây, vì một số lý do, chỉ những người đã nghỉ hưu mới thừa nhận sai lầm của mình. Nắm quyền, chính những người này đã gieo rắc cái chết và sự hủy diệt trên khắp thế giới🤯

tuan_nguyen261188

Xe điện
Nga đa đảng, hiến pháp người dân Nga đồng ý sửa đổi thông qua bầu cử công khai...còn muốn dân chủ kiểu gì nữa. Ngay cả Mỹ hay EU cũng công nhận kết quả bầu cử và không có gian lận trong bầu cử theo như các đoàn quốc tế đến giám sát bầu cử trong đó có EU và Mỹ.

Anh nói đa cực thì trước hết phải tôn trọng quyền tự quyết của các quốc gia trong đó trong việc lựa chọn thể chế thông qua hiến pháp mới hay sửa hiến pháp.

Sửa hiến pháp thì dân nước đó quyết chứ anh ở đâu có ý kiến này nọ. =))=))=))=))

vdtours

Xe lăn
Website
www.youtube.com
Anh Zel

Thắng bằng cái gì thế cụ?

Các cụ hường nên hiểu là cuộc chiến 20 năm chống mấy tổ chức khủng bố bé như hạt vừng tại Trung Đông sau vụ 11/9, Mẽo nó tiêu tốn 10.000 tỉ (các cụ ko đọc nhầm đâu, mười nghìn tỉ đô).

Viện trợ cho Ukr đến nay sau 500 ngày chiến sự Ukr - Nga là gần 50 tỉ đô. Cụ nào tính nhẩm so sánh 2 con số xem. Đặc biệt nhất là chiến tranh ủy nhiệm quân lực hạng 2 TG về lý thuyết mà chỉ phải bỏ 1 số tiền nhỏ, ko tốn sinh mạng Mỹ. Thế thì em e là nó sẽ tài trợ lai rai cho đến năm 2050 cũng chưa hết tiền.

Máu xương 2 bên sẽ đổ, cường độ sẽ tăng dần theo từng loại đồ chơi mới Mỹ nó vứt vào. Anh Zel làm gì ko hiểu điều đó, thế nên ra sức giục giã các loại vk mới để chơi mạnh (anh ý phát động cuộc phản công cũng là để ép PT chuyển VK).

Nước Nga ko thể vứt kinh tế để đánh nhau mãi. Ukr thì ko có đường lùi. Tiền, vk bơm cho Ukr ko thiếu, có điều nhỏ giọt tăng từ từ để tăng mức thiệt hại cho Nga.

Nga thắng là thắng ở đâu thế cụ?
Sao Tàu nhanh nó thống kê ít thế nhỉ?

Chỉnh sửa cuối:

Nacutoi

Xe máy
Anh Zel

Thắng bằng cái gì thế cụ?

Các cụ hường nên hiểu là cuộc chiến 20 năm chống mấy tổ chức khủng bố bé như hạt vừng tại Trung Đông sau vụ 11/9, Mẽo nó tiêu tốn 10.000 tỉ (các cụ ko đọc nhầm đâu, mười nghìn tỉ đô).

Viện trợ cho Ukr đến nay sau 500 ngày chiến sự Ukr - Nga là gần 50 tỉ đô. Cụ nào tính nhẩm so sánh 2 con số xem. Đặc biệt nhất là chiến tranh ủy nhiệm quân lực hạng 2 TG về lý thuyết mà chỉ phải bỏ 1 số tiền nhỏ, ko tốn sinh mạng Mỹ. Thế thì em e là nó sẽ tài trợ lai rai cho đến năm 2050 cũng chưa hết tiền.

Máu xương 2 bên sẽ đổ, cường độ sẽ tăng dần theo từng loại đồ chơi mới Mỹ nó vứt vào. Anh Zel làm gì ko hiểu điều đó, thế nên ra sức giục giã các loại vk mới để chơi mạnh (anh ý phát động cuộc phản công cũng là để ép PT chuyển VK).

Nước Nga ko thể vứt kinh tế để đánh nhau mãi. Ukr thì ko có đường lùi. Tiền, vk bơm cho Ukr ko thiếu, có điều nhỏ giọt tăng từ từ để tăng mức thiệt hại cho Nga.

Nga thắng là thắng ở đâu thế cụ?
50 nước đấu 1 nước mà bị đánh cho liểng xiểng rồi cụ ơi. Mục tiêu của Putin không chỉ ở Uca đâu cụ, Bác ý còn muốn đồng đô la suy yếu nữa. Mỹ bây giờ vứt cả mặt mũi để viện trợ Bom chùm cho Uca, vũ khí đưa ra thực chiến thì chỉ được cái mã. Cụ cứ đợi xem nhé

Trạng thái
Thớt đang đóng