[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Toietmoi

Xe điện
Tháng 6/2023, thủ tướng Israel Benjamin Netanyahu từng cảnh báo vũ khí do Mỹ sản xuất dành cho Ukraine đang xuất hiện ở biên giới Israel và nay điều đó đã được chứng minh.

Chỉnh sửa cuối:

adxnguyen

Xe tăng
Chết cười các cụ hường cho là vụ khủng bố tại Israel có lợi cho Nga.

Với diện tích bé bằng bàn tay, sống chen chúc chui lủi lẫn vào hơn 2 triệu người Plt ở Gaza, em cam đoan vụ tiễu trừ này diễn ra ko quá 3 tuần. Isr nổi tiếng nhanh gọn và tàn độc nên đừng có hi vọng Hamas còn tồn tại sau trận cuối này. Tắm máu là chắc chắn

Không rõ phe nào xúi trẻ con ăn kức gà, tuy nhiên hiệu quả chắc sẽ rất hạn chế và là cơ hội trăm năm có 1 để Isr nhổ cỏ tận gốc. Quả đi vào lòng đất này khá giống một đại đế nào đó : yên lành thì ko muốn cứ thích phơi lưng ra cho thằng khác nó tẩm quất.

Phe trục trong ww3 này thiếu 1 ông kẹ thật sự nên quá hẻo. Phe Đồng minh cũ ngồi phe phẩy xem bàn cờ thế giới xoay vần, ko mất cọng lông chân nào. Chán thật sự
Cái này thì do góc nhìn của mỗi người thôi.
Với một số người ở góc nhìn khác, sẽ thấy nhân quả rất khác.
Sẽ có rất nhiều người giật mình khi nhìn nhận lại sự giống và khác nhau giữa Rus/Ukraine và Israel/Palestin khi nhận ra ơ kìa cái Cao Nguyên Golan và những vùng lãnh thổ của Israel là sự chiếm đóng và U.S cùng các đồng minh Phương Tây lại công nhận điều đó nhưng lại dùng vấn đề tương tự để lên án Rus. Từ đó tính chính danh của việc tài tài/hỗ trợ của các Chính phủ đã và đang chống lưng cho Ukraine sẽ gặp khá nhiều sự cản trở đến từ dư luận và các phe đối lập trong nỗ lực tiếp tục tăng cường sự hỗ trợ.
Bên cạnh đó, với 1 Trung Đông vốn đã bị U.S bị quấy đảo lộn xộn phức tạp những năm qua khiến tâm lí chống U.S/phòng U.S đã lên rất cao rồi. Giờ U.S lại trực tiếp can thiệp vào một cách thô bạo vào sẽ đẩy khối Arab vốn có nhiều mâu thuẫn sẽ nhân dịp này có sự kết nối chặt chẽ lại với nhau, họ có thể đoàn kết lại là hoàn toàn có khả năng nếu U.S chơi bài cũ từ biển dội bom đạn tên lửa vào Lebanon/Golan. Nếu thực sự là nổ ra chiến tranh quy mô thì Israel chưa chắc đã là kẻ có thể cười cuối cùng.
Israel và U.S phản ứng lập tức và quyết đoán đấy. Nhưng quất được Hamas lần này cũng không đơn giản đâu. Thời điểm này các căn cứ đồn trú quân của U.S tại Trung Đông chưa chắc đã là điểm tựa mà có thể trở thành những điểm yếu chí mạng nếu ngọn lửa phẫn nộ trong lòng người dân Arab bị thổi bùng lên.

P/s: Hồ Thiên Nga 2 , bài cmt kia của em chỉ là tin của các kênh báo chí nưocs ngoài, mang tính tham khảo. Em copy có link nguồn rõ ràng, sao cụ Vang em lí do gì khó hiểu thế ?

Chỉnh sửa cuối:

Vova

Xe container
Các cụ hường vẫn hay nói Nga cân Nato các cái, tham chiến ở Ukr có cả lính đánh thuê Nato vv... Anh lại sắp điều binh lính trực tiếp đến Ukr danh chính ngôn thuận luôn. Đứng sau Nga hiện tại cũng có BTT và Trung Quốc, ảnh vệ tinh các đoàn tàu chở vk từ TQ thông qua BTT rất nhiều, mời cụ search

Đứng sau cung cấp 4000 quả rocket, huấn luyện Hamas chắc chắn chỉ có 1 trong 2 quốc gia mà ai cũng biết, hoặc có thể cả 2. Tất cả các sự kiện đều liên quan đến nhau, diễn ra trên nhiều khu vực của thế giới.

Cụ đang chứng kiến ww3 đó. Có điều phe trục quá lởm so với ww2 thôi. Người cần nghĩ là cụ chứ ko fải tôi
Đa phần những thứ cụ viết chỉ là suy luận (và để lái theo ý cụ muốn nói). Em chỉ cần cho cụ một dẫn chứng trên Deutsche Welle của Đức để cụ thấy cụ sai thế nào nhé:

Xi to senators: US-China ties impact 'destiny of mankind'

TQ chẳng dại dột gì tham gia phe trùng hay phe trục như cụ nói cả, ở vị thế hiện tại họ có lợi hơn nhiều. Mà nói chung lại, lúc nào cụ có minh chứng rõ ràng thì hãy tranh luận, nếu không thì chỉ nên kể chuyện kiểu bà bán xôi đầu ngõ kể thế này thế kia thôi. Cụ thử bắt đầu nghĩ xem thế nào :P.

Vấn đề là Iran họ có công nghệ hạt nhân từ rất lâu và họ làm chủ công nghệ đó. Cả Iran và các nươc trên thế giới đều biết là họ không có vkhn nhưng trên các mặt báo nó là như vậy, còn thực sự Iran có hay không có thì chỉ iran mới biết, với những gì đã diễn ra thì khả năng cao iran đã có vkhn và đó là vì sao rất nhiều lần iran khiêu khích Mỹ và Ít xà nhưng các bên đều chưa tuyên bố chiến tranh, thay vào đó là các cuộc chiến ủy nhiệm, tránh đối đầu như Mỹ - Ucraina - Nga. Còn nếu thực sự Iran không có..em nghĩ rằng Ít Xà sẽ phát động một cuộc tấn công phá hủy các địa điểm sx vkhn của Iran từ lâu rồi.
Cụ lại nhầm rồi, theo em tìm hiểu thì Iran nó phải là tinh hoa của mấy nước Hồi Giáo đó. Thằng này rất phát triển đó cụ ạ, khoa học kĩ thuật của nó cũng không phải hạng bèo đâu. Cụ cứ hiểu nó như Tiểu Nga ấy, cái gì cũng làm được và nghiên cứu ra được. Chứ không ăn hại như mấy anh bán tải treo AK mà cụ hay nghĩ về mấy anh Hồi đâu. Còn kèo thả ra solo giữa Iran và Israel thì Iran nó phải chấp ngược Israel cụ ạ. Iran nó ngại ông này vì Mỹ ở sau support thôi, mà cụ biết mấy năm trước thì Mỹ độc tôn, nếu căng thẳng thì Iran thiệt. Cụ đừng nghĩ Israel bỏ bom rồi ám sát vài ông tướng hay nhà khoa học rồi cho rằng Iran là yếu. Ở mấy nước Hồi Giáo thì Thổ-Iran-Indo nó là con ngáo ộp đấy cụ. Một cái đất nước hơn 80tr dân và có thể sản xuất bất cứ thứ gì về quân sự thì nó chẳng yếu đâu cụ ạ
Em rất có cảm tình với mấy anh Do Thái, nhưng đánh nhau giữa Israel - Iran thì em nằm kèo Iran cụ ơi. 1 đất nước có hơn 10tr dân so với 1 đất nước 80tr dân thì cụ nghĩ hy vọng nào cho ông kia ạ?

Ca_uop_muoi

Xe buýt
Cụ lại nhầm rồi, theo em tìm hiểu thì Iran nó phải là tinh hoa của mấy nước Hồi Giáo đó. Thằng này rất phát triển đó cụ ạ, khoa học kĩ thuật của nó cũng không phải hạng bèo đâu. Cụ cứ hiểu nó như Tiểu Nga ấy, cái gì cũng làm được và nghiên cứu ra được. Chứ không ăn hại như mấy anh bán tải treo AK mà cụ hay nghĩ về mấy anh Hồi đâu. Còn kèo thả ra solo giữa Iran và Israel thì Iran nó phải chấp ngược Israel cụ ạ. Iran nó ngại ông này vì Mỹ ở sau support thôi, mà cụ biết mấy năm trước thì Mỹ độc tôn, nếu căng thẳng thì Iran thiệt. Cụ đừng nghĩ Israel bỏ bom rồi ám sát vài ông tướng hay nhà khoa học rồi cho rằng Iran là yếu. Ở mấy nước Hồi Giáo thì Thổ-Iran-Indo nó là con ngáo ộp đấy cụ. Một cái đất nước hơn 80tr dân và có thể sản xuất bất cứ thứ gì về quân sự thì nó chẳng yếu đâu cụ ạ
Em rất có cảm tình với mấy anh Do Thái, nhưng đánh nhau giữa Israel - Iran thì em nằm kèo Iran cụ ơi. 1 đất nước có hơn 10tr dân so với 1 đất nước 80tr dân thì cụ nghĩ hy vọng nào cho ông kia ạ?
Mấy nước có vũ khí hạt nhân thì ngay lúc bắt đầu cuộc chiến sẽ spam hạt nhân trước tiên. Điều này thấy rõ qua những ngày cuối War2, Nga, Mỹ, Đức, Nhật.. ai có hạt nhân trước thì đem ra đấm đối thủ ngay.

bapdua

Xe đạp
Riêng câu này thì tôi không đồng ý. Lịch sử đã chứng minh nhiều lần ở nhiều nơi, cụ có thể xem lại.

sthd

Xe lăn

1.25 ton

Xe điện
Nhân chứng Israel kể lại chuyện bị giam giữ bởi Hamas. Các tay súng Hamas rất lịch sự và đang hoàng. Không hẳn như những gì báo chí phương Tây thêu dệt.
Sub cho các cụ đọc chơi:

Họ vào nhà và tôi nói với họ rằng tôi còn 2 con nhỏ, Họ nhìn quanh và một người nói với tôi bằng tiếng Anh rằng: đừng lo lắng, tôi là người Hồi Giáo, chúng tôi sẽ không làm tổn thương bà. Tôi đã rất ngạc nhiên và ngôi xuống ghế cùng với hai con trong phòng ăn. Có một tay súng trông chừng chúng tôi. Có một người thấy mấy quả chuối, và hỏi " tôi có thể ăn một quả không ? " tôi nói " vâng tất nhiên rồi "....sau khoảng 2 giờ, họ đóng cánh cửa lại và rời đi. Vâng chỉ có thế thôi.

sthd

Xe lăn
Không cụ ạ, theo đạo Thiên chúa. Một số comment thì bảo anh này diễn, nước mắt cá sấu...Nếu mà anh này xem X các clip trẻ em Palestine tử vong do bom của Israel thì có khi ngất luôn.
thế thì đúng ra anh ấy phải ngất suốt 50 năm nay mới đúng.
từ ngày em biết nghe radio đã luôn luôn nghe thấy tin quân đội Israel bắn người dân Palestin rồi

chả hiểu mấy cái tòa án quốc tế với UN... ở đâu mà Is dám kệ cho cả thế giới phản đối, cứ điềm nhiên bắn giết, chiếm đất của người Palestin ?

1.25 ton

Xe điện
Phóng sự của đài truyền hình CBS về việc chỉ có khoảng 30% sô lượng vũ khí viện trợ cho Ukraine được chuyển ra chiến trường. Số lượng còn lại đi đâu , không ai biết.

Tất nhiên các cụ Tím không tin rồi, cứ phải phát ngôn từ chính quyền Mỹ thì mới tin.

Chỉnh sửa cuối:

baba77

Xe tăng
Nhân chứng Israel kể lại chuyện bị giam giữ bởi Hamas. Các tay súng Hamas rất lịch sự và đang hoàng. Không hẳn như những gì báo chí phương Tây thêu dệt.
Sub cho các cụ đọc chơi:

Họ vào nhà và tôi nói với họ rằng tôi còn 2 con nhỏ, Họ nhìn quanh và một người nói với tôi bằng tiếng Anh rằng: đừng lo lắng, tôi là người Hồi Giáo, chúng tôi sẽ không làm tổn thương bà. Tôi đã rất ngạc nhiên và ngôi xuống ghế cùng với hai con trong phòng ăn. Có một tay súng trông chừng chúng tôi. Có một người thấy mấy quả chuối, và hỏi " tôi có thể ăn một quả không ? " tôi nói " vâng tất nhiên rồi "....sau khoảng 2 giờ, họ đóng cánh cửa lại và rời đi. Vâng chỉ có thế thôi.

Tùy thôi cụ, chứ giờ chiến tranh cả truyền thông nên thằng nắm truyền thông nó thao túng nhồi sọ nhiều người hít hà lắm. Tất cả đối lập đều mọi rợ, độc tài, khát máu... blabla....

Why4586

Xe buýt
Tùy thôi cụ, chứ giờ chiến tranh cả truyền thông nên thằng nắm truyền thông nó thao túng nhồi sọ nhiều người hít hà lắm. Tất cả đối lập đều mọi rợ, độc tài, khát máu... blabla....
Truyền thông nào thì cũng có những sự thật không thể che dấu được :
1. Diện tích, người dân Isr ngày càng phình ra, còn Palatin thì ít dần ít mòn. Giống như người da đỏ ngày xưa mọi rợ, mông muội, ... nên giờ họ mới chết sạch để có 1 ông kẹ phát triển và sống trên đất của họ.
2.Tổng thống Uca chưa đánh đã ký lệnh cấm đàm phán, lý do tại sao lại cấm đàm phán? Đơn giản vì có thể hi sinh tiêu hao hết nhân lực, vật lực của đất nước thì nhất định cũng phải chiến đến lúc đòi được Crimea về cho ai đó đứng phía sau đặt căn cứ quân sự chĩa pháo vào Nga.
3.Em thật sự không ưa ông TQ , nhưng không thể không thừa nhận Trung Quốc bao năm bán rẻ sức lao động, trở thành công xưởng của cả thế giới, đến lúc học được công nghệ, trở nên mạnh hơn thì cả 1 bầy diều hâu vô duyên vô cớ xem người ta là kẻ thù số 1.
Dù các bác tím có đi Tây, có học được bao nhiêu tinh hoa để thành người văn minh như Tây thì việc cướp bóc, bắt các dân tộc khác làm nô lệ, chia năm xẻ bảy các quốc gia khác,diệt chủng các dân tộc khác , ép buộc, cấm vận, thực hiện chính sách ngu dân....từ đầu đến cuối nói thật chỉ có các ông kẹ đang ra rả dân chủ, văn minh thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Trực TT

Xe đạp
Truyền thông nào thì cũng có những sự thật không thể che dấu được :
1. Diện tích, người dân Isr ngày càng phình ra, còn Palatin thì ít dần ít mòn. Giống như người da đỏ ngày xưa mọi rợ, mông muội, ... nên giờ họ mới chết sạch để có 1 ông kẹ phát triển và sống trên đất của họ.
2.Tổng thống Uca chưa đánh đã ký lệnh cấm đàm phán, lý do tại sao lại cấm đàm phán? Đơn giản vì có thể hi sinh tiêu hao hết nhân lực, vật lực của đất nước thì nhất định cũng phải chiến đến lúc đòi được Crimea về cho ai đó đứng phía sau đặt căn cứ quân sự chĩa pháo vào Nga.
3.Em thật sự không ưa ông TQ , nhưng không thể không thừa nhận Trung Quốc bao năm bán rẻ sức lao động, trở thành công xưởng của cả thế giới, đến lúc học được công nghệ, trở nên mạnh hơn thì cả 1 bầy diều hâu vô duyên vô cớ xem người ta là kẻ thù số 1.
Dù các bác tím có đi Tây, có học được bao nhiêu tinh hoa để thành người văn minh như Tây thì việc cướp bóc, bắt các dân tộc khác làm nô lệ, chia năm xẻ bảy các quốc gia khác,diệt chủng các dân tộc khác , ép buộc, cấm vận, thực hiện chính sách ngu dân....từ đầu đến cuối nói thật chỉ có các ông kẹ đang ra rả dân chủ, văn minh thôi.
Hôm qua em xem bản đồ Israel và Palestine thấy đất Palestine thực sự kiểm soát hiện giờ còn bé xíu. Vùng cao nguyên Golan đã hoàn toàn bị Israel kiểm soát. Đây là bản đồ tổng hợp của AFP trên X năm 2018.

tuthang

Xe tăng
Cùng là đồng minh Lato mà Mỹ bắn rơi mái bai Thổ làm anh Tổng Thổ sẽ trả đũa thì là ntn nhỉ các cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng