[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Why4586

Xe buýt
Thêm 5,6 triệu người tạm thời nhưng bất ổn cũng không phải là tin mừng.
Ví như phát xít Đức chiếm được toàn châu Âu lục địa, thậm chí chiếm được cả đất Liên Xô gần đến Moscow, sẽ tăng lên bao nhiêu người? 50 hay 60 triệu? gấp bao nhiêu lần chính người dân Đức, nhưng điều đó cũng sẽ làm gia tăng bất ổn cho chính nước Đức, và càng đẩy nhanh đến thất bại.
Hoặc Nga sa hoàng đang yên lành có mình nước Nga (bao gồm cả Belarus và Ukraine ngày nay), nhưng khi thành Liên Xô, gộp được thêm 15 nước cộng hòa, là thêm bao nhiêu đất, bao nhiêu dân? Rồi cuối cùng bất ổn lại vỡ ra, vỡ luôn cả 2 ông Belarus, Ukraine vốn cũng là Bạch Nga, Tiểu Nga cùng với Đại Nga, thế là hay hay dở?.
Đây bác ơi!Nên cả 4 vùng Nga giải phóng rất yên ổn và rất hiếm khi xẩy ra khủng bố là vì người dân họ hiểu họ đang được bảo vệ nhé Bác.

a_m_d

Xe điện
Tôi không biết họ khống chế biển đen kiểu gì
Bằng các tàu lặn dưới biển??? 😂😂😂😂

Chả ai cấm anh hay tôi nêu nhận định
Vấn đề là trích dẫn nhận định của 1 người chưa có dự báo nào chính xác công khai trong quá khứ mà hít hà như lời thánh tiên tri thì tôi buồn cười thôi
Phải rõ ràng như vậy
Nếu nói cho hay, đầy ông xe ôm đầu ngõ nói hay ho hơn ông này, nhưng tôi không trích dẫn - vì những thành tựu hay phân tích dự báo của ông ta không được kiểm chứng
Đã là dự báo thì khó mà chính xác.
Ai cũng có tỷ lệ dự báo chính xác cao thì cả thế giới này thành siêu nhơn hết à :))
Bao nhiều người có chuyên muôn, nghiệp vụ + hàng tỷ $ cho hệ thống, mạng lưới dự báo thời tiết kia thôi mà cũng chẳng ai dám dự báo như đinh đóng cột nữa là.
Dẫu vậy, lấy những tội lỗi trong quá khứ của họ ra để phủ nhận cái chuyên môn, nghiệp vụ của họ thì đó là điều ko nên nhé :D

ongtrumxd

Xe buýt
Đây bác ơi!Nên cả 4 vùng Nga giải phóng rất yên ổn và rất hiếm khi xẩy ra khủng bố là vì người dân họ hiểu họ đang được bảo vệ nhé Bác.
Yên ổn và hiếm xảy ra các vụ tấn công vì cụ nghĩ thế thôi:

ongtrumxd

Xe buýt

Why4586

Xe buýt
Tôi không biết họ khống chế biển đen kiểu gì
Bằng các tàu lặn dưới biển??? 😂😂😂😂

Chả ai cấm anh hay tôi nêu nhận định
Vấn đề là trích dẫn nhận định của 1 người chưa có dự báo nào chính xác công khai trong quá khứ mà hít hà như lời thánh tiên tri thì tôi buồn cười thôi
Phải rõ ràng như vậy
Nếu nói cho hay, đầy ông xe ôm đầu ngõ nói hay ho hơn ông này, nhưng tôi không trích dẫn - vì những thành tựu hay phân tích dự báo của ông ta không được kiểm chứng
2 con tàu cũ đang sửa ở bến thôi bác nhé. Mà làm được như vậy là có sự hỗ trợ mạnh của NATO .Hạm đội Biển Đen còn nhiều lắm. Cả năm được đúng 2 vụ phá hoại được 2 con tàu mà cứ y như duyệt binh ở Crimea rồi mới sợ chứ.
Báo the Time nhận định luôn nhé.
Nếu cái này mà bác vẫn thấy không đáng tin bằng mấy ông xe ôm đầu ngõ thì bác đi chơi với các ông ấy đi ạ. Vô đây ý kiến với bọn em làm chi cho mệt.

Why4586

Xe buýt
Yên ổn và hiếm xảy ra các vụ tấn công vì cụ nghĩ thế thôi:

Xem lại thời điểm đi bác ơi! Tháng trước, tháng này bác lấy 1 tin em xem xem nào.

Why4586

Xe buýt
Post lại dành cho cụ nào nói dân miền Đông U chào đón quân Nga: Kherson ngày giải phóng:, nếu mai này Melitopol, Mariupol thì chắc cũng thế này thôi:

Báo chụp ảnh ăn mừng ở Thủ đô Kiev , bác không đọc à?

ongtrumxd

Xe buýt
Xem lại thời điểm đi bác ơi! Tháng trước, tháng này bác lấy 1 tin em xem xem nào.
Quân Nga không ngốc nghếch để đến nỗi suốt ngày bị du kích và phá hoại, ám sát. Nhìn chung du kích sẽ rất nguy hiểm, cụ đòi tháng nào cũng có 1,2 vụ thì khó.
Bản thân em cũng không ủng hộ chiến tranh du kích. Chiến đấu nên là việc của các quân nhân, được đào tạo bài bản và có đủ vũ khí cần thiết, thắng thì làm vua, mà thua thì đầu hàng, chứ đừng để nhân dân phải làm du kích, khổ lắm.

Why4586

Xe buýt
Quân Nga không ngốc nghếch để đến nỗi suốt ngày bị du kích và phá hoại, ám sát. Nhìn chung du kích sẽ rất nguy hiểm, cụ đòi tháng nào cũng có 1,2 vụ thì khó.
Bản thân em cũng không ủng hộ chiến tranh du kích. Chiến đấu nên là việc của các quân nhân, được đào tạo bài bản và có đủ vũ khí cần thiết, thắng thì làm vua, mà thua thì đầu hàng, chứ đừng để nhân dân phải làm du kích, khổ lắm.
Vài triệu người dân đấy bác, không ít đâu. Nếu dân không theo, bác nghĩ có yên ổn nổi không?. Khi nhập nhèm chưa thực sự sáp nhập thì Uca còn có thể cử người sang phá hoại, ám sát được. Còn khi đã trưng cầu dân ý, thay đổi quốc tịch thì chắc chắn phải có sự đồng thuận của toàn dân nhé bác.

justbenice

Xe buýt
Có vẻ như đạn chùm Mỹ chuyển cho Ukraine khá hiệu quả trong cuộc chiến này. Em vừa xem được 1 clip Ukraine giã pháo vào nhóm 5 chiếc xe thiết giáp chở quân của Nga trốn trong khu hàng cây tuy nhiên chỉ có vài chiếc bị cháy. Quân chết bao nhiêu thì không biết.
Đúng là với pháo binh chính xác cao và đạn chùm, Ukraine biến mọi chiến trường thành máy say thịt.

Vị trí xe thiết giáp của Nga ở đây :

ongtrumxd

Xe buýt
Vài triệu người dân đấy bác, không ít đâu. Nếu dân không theo, bác nghĩ có yên ổn nổi không?. Khi nhập nhèm chưa thực sự sáp nhập thì Uca còn có thể cử người sang phá hoại, ám sát được. Còn khi đã trưng cầu dân ý, thay đổi quốc tịch thì chắc chắn phải có sự đồng thuận của toàn dân nhé bác.
mấy cái trưng cầu dân ý với bầu cử thì e thấy ko đáng để nhắc đến, về cơ bản các cuộc bỏ phiếu dưới họng súng đề không đáng quan tâm
việc 1 số người dân U phải làm thêm hộ chiếu Nga cũng có thể thông cảm được, vì họ vẫn phải sống
Nhìn chung quân Nga cũng không tàn bạo và ác độc, nên có thể người dân cũng không cần phản kháng mạnh lắm, họ vẫn sống cuộc sống của họ, không đồng nghĩa với việc họ muốn trở thành người Nga.
Nói chung việc của người dân nên là sống bình thường, tránh nguy hiểm, việc chiến tranh và giành đất của nhau nên là việc của quân đội 2 bên.
Nhưng chẳng có ai đang là người U mà muốn làm người Nga làm gì cả. Còn những ai thực sự muốn làm người Nga như mấy tay tham gia chính quyền ly khai tự xưng thì về cơ bản đó là những kẻ phản quốc, và những kẻ phản quốc và bán nước thì cuối cùng không có chỗ dung thân đâu.

Why4586

Xe buýt
Cụ nên xem video trong bài viết.
Video quay ở Kiev bác nhé, còn cảnh ở Kherson còn không đến 100 người thì tin cậy sao được.
Còn người dân Kherson họ sẵn sàng sơ tán cùng dân Nga nhé.

a_m_d

Xe điện
Có vẻ như đạn chùm Mỹ chuyển cho Ukraine khá hiệu quả trong cuộc chiến này. Em vừa xem được 1 clip Ukraine giã pháo vào nhóm 5 chiếc xe thiết giáp chở quân của Nga trốn trong khu hàng cây tuy nhiên chỉ có vài chiếc bị cháy. Quân chết bao nhiêu thì không biết.
Đúng là với pháo binh chính xác cao và đạn chùm, Ukraine biến mọi chiến trường thành máy say thịt.

Vị trí xe thiết giáp của Nga ở đây :

Cái món chùm này nó giã bộ binh kinh lắm.
Ko biết đâu mà lần, ko biết lần đi đâu mà tránh

Why4586

Xe buýt
mấy cái trưng cầu dân ý với bầu cử thì e thấy ko đáng để nhắc đến, về cơ bản các cuộc bỏ phiếu dưới họng súng đề không đáng quan tâm
việc 1 số người dân U phải làm thêm hộ chiếu Nga cũng có thể thông cảm được, vì họ vẫn phải sống
Nhìn chung quân Nga cũng không tàn bạo và ác độc, nên có thể người dân cũng không cần phản kháng mạnh lắm, họ vẫn sống cuộc sống của họ, không đồng nghĩa với việc họ muốn trở thành người Nga.
Nói chung việc của người dân nên là sống bình thường, tránh nguy hiểm, việc chiến tranh và giành đất của nhau nên là việc của quân đội 2 bên.
Nhưng chẳng có ai đang là người U mà muốn làm người Nga làm gì cả. Còn những ai thực sự muốn làm người Nga như mấy tay tham gia chính quyền ly khai tự xưng thì về cơ bản đó là những kẻ phản quốc, và những kẻ phản quốc và bán nước thì cuối cùng không có chỗ dung thân đâu.
Người ta bảo vệ văn hóa tổ tiên, đất đai cha ông- chống lại bọn bắt họ thay đổi tiếng nói, thay đổi nguồn gốc, đạp đổ tượng đài những người đã cho mình cuộc sống độc lập thì bác cho là phản quốc. Còn những kẻ mình chưa lo xong thân mình, đất nước thì tan nát, tứ tán mà cứ mở miệng ra là chúng tôi đang bảo vệ Châu Âu, bảo vệ các giá trị của Châu Âu thì bác xem là anh hùng. Âu cũng là 1 cách nhìn nhận.

justbenice

Xe buýt
Cái món chùm này nó giã bộ binh kinh lắm.
Ko biết đâu mà lần, ko biết lần đi đâu mà tránh
Ý em ở đây là viên đạn pháo vài chục kg, bên trong là các viên đạn nhỏ, nhưng nó làm cháy cả vài chiếc thiết giáp. Nên tính hiệu quả của nó với thiết giáp làm em bất ngờ.

Why4586

Xe buýt
Khi báo tây đúng ý các anh "bọn tây nhận định nhé"
Khi sai ý các anh thì "mặt trận thông tin bị phương tây bóp méo vì thái độ thù nghịch "
Bài của các anh, người có nhận thức biết thừa
Nói về nhận định của ông xe ôm, tôi không đưa lên đây hít hà - không như các anh
Đầy các nhà phân tích có tiếng, lên tiếng ủng hộ công cuộc bảo vệ lãnh thổ của ukraine, các anh cũng có trích dẫn lên đâu, dù họ chả xâm hại đứa trẻ nào cả
Lên tiếng ủng hộ là khác.Nó thuộc về tình cảm. Chẳng ai đánh giá bác ủng hộ Uca ghét Nga là xấu. Mỗi người 1 quan điểm.Và đều đáng tôn trọng. Nhưng ủng hộ là 1 chuyện. Trình độ lại là chuyện khác. Đã nhận định 1 vấn đề phải đa chiều và khách quan chứ.Sự thật luôn là sự thật. Bác tin lời ông xe ôm vì nói đúng ý bác, chê chuyên gia đạo đức có vấn đề vì họ nói sai ý bác thì ở đây là méo mó về tư duy.

ongtrumxd

Xe buýt
Người ta bảo vệ văn hóa tổ tiên, đất đai cha ông- chống lại bọn bắt họ thay đổi tiếng nói, thay đổi nguồn gốc, đạp đổ tượng đài những người đã cho mình cuộc sống độc lập thì bác cho là phản quốc. Còn những kẻ mình chưa lo xong thân mình, đất nước thì tan nát, tứ tán mà cứ mở miệng ra là chúng tôi đang bảo vệ Châu Âu, bảo vệ các giá trị của Châu Âu thì bác xem là anh hùng. Âu cũng là 1 cách nhìn nhận.
E chưa thấy quốc gia nào, kể cả Nga không coi những kẻ đem đất đai đất nước mình dâng cho nước khác mà không phải là kẻ phản quốc cả, dù với bất kỳ lý do gì.
Còn mấy cái ngôn ngữ ngoại giao của anh Ze, khích các nước EU hay NATO hỗ trợ U nhiều hơn, theo em cụ nên hiểu.

a_m_d

Xe điện
Ý em ở đây là viên đạn pháo vài chục kg, bên trong là các viên đạn nhỏ, nhưng nó làm cháy cả vài chiếc thiết giáp. Nên tính hiệu quả của nó với thiết giáp làm em bất ngờ.
Tránh vào mắt
Nói chung, khi chiến tranh, cả 2 bên đều chịu đau thương, nhưng bên nga nhiều tướng + sỹ quan, đổi storm shadow vẫn lời chán 😂😂😂😂
Nó nổ phân mảnh ra thì cũng ko khác gì đạn pháo bắn ở tầm gần mà Cụ

Trạng thái
Thớt đang đóng