[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Mặc dù cuộc tấn công vào Trụ sở Hạm đội rất có thể cũng không gây thiệt hại đáng kể đến năng lực Hạm đội.
Nhưng nó mang tính biểu tượng và vẫn gây ngạc nhiên. Cách thức nào đã giúp cho 1 quốc gia với năng lực hạn chế hơn nhiều có thể gõ trúng đầu một đạo quân luôn tự nhận và được công nhận là hùng mạnh hơn gấp nhiều lần? Làm thế nào mà một anh chàng 42 kg vẫn vật nhau đến hiệp thứ N với anh chàng hơn trăm cân?
Vì nó có chục thằng hơn trăm cân đứng ngoài hỗ trợ mọi mặt. Uc đánh được trúng mục tiêu bằng vu khí Nato với thông tin trinh sát của Nato và hỗ trợ kỹ thuật chiến thuật cho binh sỹ U cũng đến từ Nato. Vậy ở đây thực chất là ai đánh nhỉ?
Y chang cái Iphone, ai cũng nói là do TQ sản xuất, nhưng linh kiện của bọn "tây", thiết kế của bọn Mỹ, hệ điều hành của Mỹ viết. Nó vẫn được in MADE IN CHINA, nhưng giá trị gia tăng của người Tq trong IP được đâu đó quanh ....5%.
U đánh Nga, chắc được cao hơn nhỉ? em cho hẳn 10%.
Thằng Nga không ở thế mãnh hổ nan địch quần hồ, mà đang là độc hổ đấu quần hổ, chưa thua là giỏi lắm lắm rồi! (nước nào có thể trụ vững gần 2 năm với hơn 1K lệnh cấm vận của phương tây, mà vẫn phải đánh nhau quyết liệt với 1 thằng to như U với vu khí khí tài và thông tin của cả khối Nato?

Brothers

Xe tải
Thôi bác ạ! Bảo mấy ảnh kiếm cái luận điệu khác may ra mới lòe thêm được thiên hạ chứ suốt ngày thế giới đa cực nghe ớn lắm.

Toàn mấy tay độc tài lại hay đòi thế giới đa cực!!! Hài...!!!
Cụ nghĩ Mỹ nó ko độc tài à? Ngây thơ thật :))

maple_leaf

Xe điện
Ai bắt Mỹ và Nato ném bom Nam Tư, càn quét Trung Đông và Bắc Phi?
Tôi đã nói nhiều lần ở đây, thằng nào mạnh thằng ấy THÍCH LÀM GÌ THÌ LÀM.
cụ thể thì trên thế giới hiện nay, ít nhất có 5 thằng nắm CHÂN LÝ trong tay nên muốn làm gì thì nó làm vi nó có CHÍNH NGHĨA :)) ,đó là Mỹ Anh Pháp Nga và TQ.
Lãnh đạo nào để 1 trong 5 nước này gây chiến với nước mình, thì ít nhất (theo quan điểm cá nhân tôi) đó là lãnh đạo CỰC KỲ KÉM!

Có nước chiến với cả Pháp, Mỹ, TQ thì lãnh đạo thế nào?

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Thế mới thấy nếu Mỹ và p Tây mà bơm tổng lực cho U, có khả năng bắn hàng trăm quả tên lửa Tomahowk và các loại khác hàng ngày như hồi liên quân bắn vào đợt chiến tranh Iraq, Lybia thì chắc hạm đội biển Đen, quân cảng Sevastopol hay các vị trí của quân Nga ở U chắc đúng chỉ còn cái nịt.

Nghĩ lại thì đúng là đội tây này vẫn chưa thực lòng hết lòng giúp U thật.
Đầu năm 1941, Đức nó đập LX sml, dữ dội gấp triệu lần ấy chứ, cách Mat có 30km nữa thôi, mà cuối cùng bọn Nga ngố (nòng cốt cúa LX) vẫn từng bước bật lại được.
Giờ nó có trong tay bảo bối cả làng cùng chết, thì bọn Nato có "khôn" tới mức bơm ồ ạt vũ khí không? mịa mức sống của nó cao gấp chục lần ông Nga, sao nó muốn đẩy Nga tới chân tường? Nó giàu mà lại ngu thế ư?

a_m_d

Xe điện
Mỹ, Nato, U cà sắp tiến vào Mốt câu chưa các cụ ơi?
Mỹ và Nato chắc ko tiến vào đâu, tầng lớp thượng đẳng họ động tay, động chân mấy cái việc đó làm gì.
Mấy cái việc cỏn con này chỉ đạo cho Ukr là đủ :))

khuyếnh

Xe tăng
Có nước chiến với cả Pháp, Mỹ, TQ thì lãnh đạo thế nào?
Bắt buộc thôi, mặc dù đời ta thích hoa hồng, chưa bao giờ dựa hơi thằng khác để đe thằng hàng xóm cả. Khác nhiều đấy, chính nghĩa ngời ngời luôn.

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Em thì nghĩ đơn giản hơn. Ukraine cho Nga thấy Nga chỉ được cái mồm khi dọa nạt không cho Ukraine xuất khẩu lương thực qua biển Đen.
Em thật sự nể phục người Ukraine, những hành động vừa qua của Ukraine khác nào một cái tát vào Nga và lời tuyên bố đanh thép Nga thích chơi thì Ukraine chơi chung, tiêu diệt từ bộ chỉ huy, tới đô đốc chỉ huy tới cho cả hạm đội biển Đen xuống thăm soái hạm Moska để xem Nga lấy gì ngăn cản Ukraine xuất khẩu lương thực.
thế từ sau khi Nga rút khỏi thỏa thuận, U đã đưa được tàu ngũ cốc nào ra chưa bác?

a_m_d

Xe điện
Em thấy các cụ Tím ở đây rõ ràng biết rõ Mỹ và Phương Tây gây chiến tranh khắp nơi nơi vẫn khoác cho họ cái mác tốt đẹp vì chính nghĩa . Cũng tôn Mr Ze là anh hùng dân tộc, lương thiện - tử tế dù anh đang vắt óc nghĩ đủ mọi cách để đưa người già, người bệnh, phụ nữ, thậm chí cả người lưu vong về nước để ép đánh nhau ở dưới làn đạn pháo.
Đạo đức mà bàn ở đây thì bên nào chả nhúng máu của người dân Uca và dân Nga vô tội.
Các bác như thế này em thấy kiểu như xem và cổ vũ bóng đá chẳng qua vì thấy cầu thủ đẹp trai.
Người ta thích ở đây phải năm ở chiến thuật, lối đánh chứ.
Tập thể dục vừa thôi Cụ.
Có tập thì tập với người có thâm niên chút... tập với clone đi bộ có đáng ko.
Người có bản lĩnh, chính kiến và sự kiên định rõ ràng họ ko dùng clone đâu :))

mocconghoa

Xe tải
Website
www.mocconghoa.com
Chỉ có mỗi tàu Moskva bị tên lửa diệt hạm này tấn công thôi.
Còn lại toàn xuồng thôi à.

tàu Ukraina có tham chiến trận nào đâu.
Hải quân Ukraina bị Nga chiếm giữ và thu tàu ngay khi đậu trong cảng rồi.
Bắn tàu đỗ trong cảng thì nói làm gì.
thế ai đó bắn được con tàu ngầm neo nổi trên cảng thì lại là chiến công hiển hách

ongtrumxd

Xe buýt
Em thấy các cụ Tím ở đây rõ ràng biết rõ Mỹ và Phương Tây gây chiến tranh khắp nơi nơi vẫn khoác cho họ cái mác tốt đẹp vì chính nghĩa . Cũng tôn Mr Ze là anh hùng dân tộc, lương thiện - tử tế dù anh đang vắt óc nghĩ đủ mọi cách để đưa người già, người bệnh, phụ nữ, thậm chí cả người lưu vong về nước để ép đánh nhau ở dưới làn đạn pháo.
Đạo đức mà bàn ở đây thì bên nào chả nhúng máu của người dân Uca và dân Nga vô tội.
Các bác như thế này em thấy kiểu như xem và cổ vũ bóng đá chẳng qua vì thấy cầu thủ đẹp trai.
Người ta thích ở đây phải năm ở chiến thuật, lối đánh chứ.
Bàn chuyện chính trị quốc tế mà cụ dùng 2 từ tốt đẹp và chính nghĩa thì hơi ngây thơ. Chính trị quốc tế làm gì có ai, có cái gì tốt đẹp và chính nghĩa.
Còn anh Ze có phải là anh hùng dân tộc U hay không thì không đến lượt cụ và em phán xét, cái này chỉ có người U mới được phép phán xét thôi, và rõ ràng người U không bỏ rơi anh Ze, quân đội không rời ngũ bỏ rơi anh ý ngay cả những lúc nguy ngập nhất (không như vệ binh cộng hòa Iraq nổ rõ to xong quân Mỹ đến thì chạy hết, bỏ mặc cụ Saddam cho lính Mỹ bắt, hoặc như tướng tá Lybia hôm trước thề trung thành với anh Gaddafi, hôm sau thì lùng bắt để bắn chết anh ý), và giờ đây nhân dân và quân đội U vẫn đang đoàn kết xung quanh anh Ze để chiến đấu với người Nga thì làm gì đến lượt các cụ được phép phán xét anh ý "hiếp dâm con heo, đẩy bà già xuống biển"

Nhắc cho cụ nhớ là đầy lãnh đạo nếu ở vị trí anh Ze khi quân Nga tràn vào Kiev hồi 24/2 thì đã tót lên trực thăng chạy xa rồi, nhưng anh Ze vẫn ở lại, 1 lãnh đạo như thế thì có gì để chê trách. Còn anh Ze cũng là ng bình thường thôi, 1 chính trị gia, 1 người làm tổng thống được bầu lên trong chính quyền dân chủ, ngày mai bầu lại có thể a ý sẽ trượt và về làm người bình thường, chứ có phải là lãnh tụ, vĩ nhân, tổng thống mấy nhiệm kỳ chán thì làm cho quốc hội sửa hiến pháp được như anh Tin đâu mà các cụ ngưỡng mộ được.

Why4586

Xe buýt
Lối đánh của Nga quá thần thánh, tài tình. Xứng đáng là đội quân bách chiến bách thắng
Nga rất nhân đạo, vừa đánh nhau vừa rút lui chiến thuật để đưa quân ukraine vào nồi hầm
Thi thoảng xì tin cho ukraine đánh các tướng nga cho...vui. Có lẽ vì lương các tướng nga...cao so với khả năng chi trả của bqp nga
Em có bằng chứng cho bác luôn :
1. Lối đánh của họ rất tài tình : Chính xác nhé, wagner được đánh giá là đội quân tấn công xuất sắc nhất trong thế kỷ 20. Còn Phòng tuyến Prrigozin cũng được coi là phòng tuyến kiên cố nhất kể từ thế chiến thứ 2.
2. Nga đánh nhân đạo : Cái này chắc chắn. Họ có thể đánh kiểu hủy diệt như Mỹ, nhưng họ chọn lối đánh chậm để tránh thương vong nhất có thể cho dân Uca.
Nên theo em, bác nên suy nghĩ chứ đừng cảm tính nhé. Xem đá bóng mà thích vì cầu thủ đẹp trai thì làm sao thấy được cái hồn của 1 trận đấu được.

Why4586

Xe buýt
Bàn chuyện chính trị quốc tế mà cụ dùng 2 từ tốt đẹp và chính nghĩa thì hơi ngây thơ. Chính trị quốc tế làm gì có ai, có cái gì tốt đẹp và chính nghĩa.
Còn anh Ze có phải là anh hùng dân tộc U hay không thì không đến lượt cụ và em phán xét, cái này chỉ có người U mới được phép phán xét thôi, và rõ ràng người U không bỏ rơi anh Ze, quân đội không rời ngũ bỏ rơi anh ý ngay cả những lúc nguy ngập nhất (không như vệ binh cộng hòa Iraq nổ rõ to xong quân Mỹ đến thì chạy hết, bỏ mặc cụ Saddam cho lính Mỹ bắt, hoặc như tướng tá Lybia hôm trước thề trung thành với anh Gaddafi, hôm sau thì lùng bắt để bắn chết anh ý), và giờ đây nhân dân và quân đội U vẫn đang đoàn kết xung quanh anh Ze để chiến đấu với người Nga thì làm gì đến lượt các cụ được phép phán xét anh ý "hiếp dâm con heo, đẩy bà già xuống biển"

Nhắc cho cụ nhớ là đầy lãnh đạo nếu ở vị trí anh Ze khi quân Nga tràn vào Kiev hồi 24/2 thì đã tót lên trực thăng chạy xa rồi, nhưng anh Ze vẫn ở lại, 1 lãnh đạo như thế thì có gì để chê trách. Còn anh Ze cũng là ng bình thường thôi, 1 chính trị gia, 1 người làm tổng thống được bầu lên trong chính quyền dân chủ, ngày mai bầu lại có thể a ý sẽ trượt và về làm người bình thường, chứ có phải là lãnh tụ, vĩ nhân, tổng thống mấy nhiệm kỳ chán thì làm cho quốc hội sửa hiến pháp được như anh Tin đâu mà các cụ ngưỡng mộ được.
Đọc bài này đi cụ ơi. Mr Zen nhà cụ đã biết trước tổng thống Putin không thèm giết ổng roài.Cụ muốn thì em kể chi tiết lại xem Mr Ze nhà cụ vì sao không sợ chết.

Brothers

Xe tải
Mỹ có độc tài hay không thì kệ nó.
Vấn đề ở đây là mấy tay hay ra rả đòi thế giới đa cực nhưng lại tôn sùng và duy trì độc tài trong nước bằng đủ mọi thủ đoạn... khác gì câu sau đá câu trước, tự vả vào mồm mình thì nó không hay, thiếu thuyết phục...
Em là em cứ góp ý thẳng như thế cho nó nhanh.
Cụ không ngây thơ thì đừng để mấy tay đó lừa nha ;))
Lạ nhỉ? Người ta duy trì chế độ có gì sai? Hay cứ đòi thay đổi chế độ như cụ mới hay?

Thế giới đa cực là yêu cầu chính đáng của mọi quốc gia chia phần công bằng hơn thôi.

Bản thân mình đến kiến thức tối thiểu về đa cực hay độc tài còn bị nẫn nộn thế này mà cũng đi còm bậy :))

a_m_d

Xe điện
Toàn lý do dựa vào dự đoán
Thực tế, hãy nhìn vào, ukraine chưa "ăn" 1cm đất nào của nga cả
Nếu dựa vào suy đoán, cả thế giới đàn ông đều đang bị buộc tội hiếp d.âm
Thì cũng như cụ thay mặt cho Ukr nhận định "Ukraine chưa bao giờ xác định tiến vào đất nga" đó.
Thực tế bây giờ có thể chưa "ăn". Sau nay Cụ có dám đảm bảo Ukr ko "ăn" ko ?

maple_leaf

Xe điện
Em có bằng chứng cho bác luôn :
1. Lối đánh của họ rất tài tình : Chính xác nhé, wagner được đánh giá là đội quân tấn công xuất sắc nhất trong thế kỷ 20. Còn Phòng tuyến Prrigozin cũng được coi là phòng tuyến kiên cố nhất kể từ thế chiến thứ 2.
2. Nga đánh nhân đạo : Cái này chắc chắn. Họ có thể đánh kiểu hủy diệt như Mỹ, nhưng họ chọn lối đánh chậm để tránh thương vong nhất có thể cho dân Uca.
Nên theo em, bác nên suy nghĩ chứ đừng cảm tính nhé. Xem đá bóng mà thích vì cầu thủ đẹp trai thì làm sao thấy được cái hồn của 1 trận đấu được.
đánh kiểu thương dân bằng cách đánh trạm điện cho dân chết rét vào mùa đông.

ongtrumxd

Xe buýt
Đọc bài này đi cụ ơi. Mr Zen nhà cụ đã biết trước tổng thống Putin không thèm giết ổng roài.Cụ muốn thì em kể chi tiết lại xem Mr Ze nhà cụ vì sao không sợ chết.
Cụ chắc chỉ đọc tít, cụ còn chẳng quan tâm trong nội dung nói gì. Anh Thủ Israel nói về cuộc gặp với a Tin ngày 5/3, còn từ 25/2 anh Ze đã tuyên bố dõng dạc sẽ không đi đâu hết:

a_m_d

Xe điện
Lạ nhỉ? Người ta duy trì chế độ có gì sai? Hay cứ đòi thay đổi chế độ như cụ mới hay?

Thế giới đa cực là yêu cầu chính đáng của mọi quốc gia chia phần công bằng hơn thôi.

Bản thân mình đến kiến thức tối thiểu về đa cực hay độc tài còn bị nẫn nộn thế này mà cũng đi còm bậy :))
Chính sách độc tài phải kiểu như đem bomb, đạn dân trụ quăng lên đầu mấy nước giàu tài nguyên khu vực Trung đông ý Cụ. Anh nào cứng hơn chút muốn đa cực thì vả cho 1 loạt các lệnh cấm vận, sau thì gây bất ổn để đảo chính rồi gắn cái mác là do dân bầu lên... thì có lẽ mới đúng ý các Cụ ý. :))

Trạng thái
Thớt đang đóng