[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

justbenice

Xe buýt
So với vụ rút quân khỏi Kheson thì thất bại lần này này nhằm nhò gì bác. Nga có đến 7 hạm đội chứ cũng không phải chỉ có mỗi hạm đội biển Đen do đó cũng cần những vụ như này để họ khắc phục các yếu điểm của mình.
Đúng vậy cụ. Ukraine thể hiện quyết tâm và năng lực của mình bẻ gẫy từng cái nanh một của Nga. Từ đất liền tới trên không tới trên biển. Cái nồi hầm này quá ác nghiệt với Nga.

Why4586

Xe buýt
Đúng vậy cụ. Ukraine thể hiện quyết tâm và năng lực của mình bẻ gẫy từng cái nanh một của Nga. Từ đất liền tới trên không tới trên biển. Cái nồi hầm này quá ác nghiệt với Nga.
Hehe. Vụ này thì em không cùng quan điểm với Bác. Quyết tâm phải đi kèm với thực lực, Uca quyết tâm vậy chứ quyết tâm nữa cũng khó có cửa thắng lắm. Em cũng mong Uca thỉnh thoảng làm vài vụ phá hoại sắc như thế này để ép người Nga phải nghĩ phương án đối phó. Chứ kẻ thù thực sự của Nga nguy hiểm hơn nhiều.

a_m_d

Xe điện
Khả năng là vệ tinh và UAV trinh sát chứ chưa hẳn là thám báo.Hiện tại Mỹ và Phương Tây có vẻ tỏ ra khó khăn như thế cho vui thôi nhưng thiệt hại của họ nhỏ. Chủ yếu đứng ngoài xem Uca dãy dụa, tiện thể quan sát Nga. Nếu Nga ko dấu bài mà lộ hết sức ra thì nguy hiểm vô cùng.Cũng nên có những thất bại kiểu này để Nga biết mình đang yếu ở đâu còn khắc phục, kẻ thù thực sự của Nga nguy hiểm hơn Uca nhiều.
Thường thì mỗi lần UAV hoặc máy bay trinh sát của US bay trình diễn là kiểu gì vài ngày sau cũng có những đợt tấn công thọc sườn của Ukr.
Trong đợt tấn công vừa rồi của Ukr thấy bảo bắn 10-11 quả thì Nga để lọt 2 quả.
Còn trong đợt tấn công của Nga thì bắn 43 quả, Ukr bảo đánh chặn 36 quả.
Cái tỷ lệ này cảm thấy nó sai sai

justbenice

Xe buýt
Hehe. Vụ này thì em không cùng quan điểm với Bác. Quyết tâm phải đi kèm với thực lực, Uca quyết tâm vậy chứ quyết tâm nữa cũng khó có cửa thắng lắm. Em cũng mong Uca thỉnh thoảng làm vài vụ phá hoại sắc như thế này để ép người Nga phải nghĩ phương án đối phó. Chứ kẻ thù thực sự của Nga nguy hiểm hơn nhiều.
Vâng. Cụ nghĩ vậy cũng đúng. Kẻ thù thực sự vô cùng nguy hiểm của Nga chính là Ukraine của ngày mai. Chúng ta đều thấy rất rõ từ tháng 2 năm 2022 tới hôm nay thì Ukraine đã đập cho Nga những đòn ngày càng nặng hơn, đau hơn, cay hơn và Nga KHÔNG THỂ LÀM GÌ được ngoại trừ co cụm phòng thủ rồi rút quân chiến thuật.
Ukraine của năm 2023 đã thể hiện hơn hẳn Ukraine của năm 2022, và Ukraine của năm 2024 sẽ càng nguy hiểm hơn Ukraine của năm 2023.
Em nghĩ cay đắng cho Nga thật sự, vốn dĩ tưởng rằng đối thủ của mình là Nato là Mỹ, nhưng nay lại sa lầy vào Ukraine và em tin rằng sẽ kiệt quệ với một Ukraine mà Nga hay coi thường. Cổ nhân nói không sai tí nào, coi thường địch chính là tự mình giết mình.

Why4586

Xe buýt
Thường thì mỗi lần UAV hoặc máy bay trinh sát của US bay trình diễn là kiểu gì vài ngày sau cũng có những đợt tấn công thọc sườn của Ukr.
Trong đợt tấn công vừa rồi của Ukr thấy bảo bắn 10-11 quả thì Nga để lọt 2 quả.
Còn trong đợt tấn công của Nga thì bắn 43 quả, Ukr bảo đánh chặn 36 quả.
Cái tỷ lệ này cảm thấy nó sai sai
Chiến tranh xẩy ra, truyền thông cũng là 1 vũ khí nên các tin đưa ra hơn phân nửa là phục vụ định hướng dư luận nên cả thông tin từ Nga và Uca đều phần nào không chính xác. Em thấy với cái đầu thông minh của tổng thống Putin Nga đang không bung hết năng lực của họ ra để cho P Tây biết. Họ đang vừa đánh vừa dấu bài, vừa khắc phục nhược điểm.Thật sự thì Cái Hạm đội Biển Đen hiện tại đang khá kém. Cũng phải bị vài quả như thế này để dồn lực nghĩ cách khắc phục.

Chỉnh sửa cuối:

a_m_d

Xe điện
Em thì nghĩ đơn giản hơn. Ukraine cho Nga thấy Nga chỉ được cái mồm khi dọa nạt không cho Ukraine xuất khẩu lương thực qua biển Đen.
Em thật sự nể phục người Ukraine, những hành động vừa qua của Ukraine khác nào một cái tát vào Nga và lời tuyên bố đanh thép Nga thích chơi thì Ukraine chơi chung, tiêu diệt từ bộ chỉ huy, tới đô đốc chỉ huy tới cho cả hạm đội biển Đen xuống thăm soái hạm Moska để xem Nga lấy gì ngăn cản Ukraine xuất khẩu lương thực.
Ôi trời. Vậy là cả hạm đội biển Đen xuống thăm soái hạm Moska rồi hả Cụ ?
Cụ ko nói thì em ko biết thật. Thề.
Nhưng mà Cụ lấy cái tin này ở đâu vậy, cho em tham khảo với ?
Chỉ huy, đô đốc cũng bị tiêu diệt rồi... Chết thật, mới có mấy ngày mà đã thiệt hại nghiêm trọng thế này thì "lấy ai mà làm việc" nữa đây.
Ngộ mà Ukr đc US và Phương tây viện trợ hàng trăm nghìn quả tên lửa thì ảnh hưởng đến sự tồn vong của nước Nga quá.

Sequoia12

Xe đạp
- Muốn tồn tại phải độc lập tự chủ, bị giật giây, ăn trợ cấp thì mong manh lắm. Xong cuộc chiến này chắc mất vài thập niên mới khôi phục được kinh tế.
Còn cách nào tốt hơn cách làm hiện tại? Ngồi đám phán, cắt đất, liệu có yên không? Nhiều nước có chung đường biên, ăn vào nhau tí đất còn đánh nhau liên miên nữa là ăn hết luôn cả mấy tỉnh rộng lớn.

justbenice

Xe buýt
Ôi trời. Vậy là cả hạm đội biển Đen xuống thăm soái hạm Moska rồi hả Cụ ?
Cụ ko nói thì em ko biết thật. Thề.
Nhưng mà Cụ lấy cái tin này ở đâu vậy, cho em tham khảo với ?
Chỉ huy, đô đốc cũng bị tiêu diệt rồi... Chết thật, mới có mấy ngày mà đã thiệt hại nghiêm trọng thế này thì "lấy ai mà làm việc" nữa đây.
Ngộ mà Ukr đc US và Phương tây viện trợ hàng trăm nghìn quả tên lửa thì ảnh hưởng đến sự tồn vong của nước Nga quá.
Chưa cụ. Hạm đội biển đen chưa bị tiêu diệt hết, mới một phần thôi, nhưng với diễn biển gần đây thì em tin là nếu kô chạy sẽ bị tiêu diệt hết ạ. Từ bộ chỉ huy cũng bị phá nát bét, tàu ngầm cũng bị đánh hỏng, soái hạm cũng chìm thì điều gì mà không thể xảy ra hả cụ?

a_m_d

Xe điện
Chiến tranh xẩy ra, truyền thông cũng là 1 vũ khí nên các tin đưa ra hơn phân nửa là phục vụ định hướng dư luận nên cả thông tin từ Nga và Uca đều phần nào không chính xác. Em thấy với cái đầu thông minh của tổng thống Putin Nga đang không bung hết năng lực của họ ra để cho P Tây biết. Họ đang vừa đánh vừa dấu bài, vừa khắc phục nhược điểm.Thật sự thì Cái Hạm đội Biển Đen hiện tại đang khá ăn hại. Cũng phải bị vài quả như thế này để dồn lực nghĩ cách khắc phục.
Em cũng khó hiểu là tại sao cái cảng và hạm đội ở ngay sát vùng chiến tuyến mà khá ăn hại như vậy.
Nếu tình hình cư như này thì như Cụ trên kia có nói cả hạm đội biển Đen xuống thăm soái hạm Moska về lâu dài là có cơ sở chứ ko đùa.

congthuong

Xe điện
Trước cuộc chiến này, người ta hay nói về vai trò của tên lửa diệt hạm.
Nhưng rốt cục thì vai trò của loại tên lửa phá tàu chiến thể hiện không đáng kể.
Không biết vì sao các cụ nhỉ ?

nhat quang tran

Xe tải
Thế mới thấy nếu Mỹ và p Tây mà bơm tổng lực cho U, có khả năng bắn hàng trăm quả tên lửa Tomahowk và các loại khác hàng ngày như hồi liên quân bắn vào đợt chiến tranh Iraq, Lybia thì chắc hạm đội biển Đen, quân cảng Sevastopol hay các vị trí của quân Nga ở U chắc đúng chỉ còn cái nịt.

Nghĩ lại thì đúng là đội tây này vẫn chưa thực lòng hết lòng giúp U thật.
thì bọn tây nó tuyên bố giúp U chống xâm lược chứ có phải chiến tranh ủy nhiệm như mấy ông hường rêu rao đâu. năm ngoái bọn tây mới nếm sang u một phần vũ khí để phòng thủ, năm nay mới gọi là có một tí xíu vũ khí tấn công thế mà anh Pu đã rệu rạo rồi, thêm tí nữa chắc còn cái nịt

a_m_d

Xe điện
Chưa cụ. Hạm đội biển đen chưa bị tiêu diệt hết, mới một phần thôi, nhưng với diễn biển gần đây thì em tin là nếu kô chạy sẽ bị tiêu diệt hết ạ. Từ bộ chỉ huy cũng bị phá nát bét, tàu ngầm cũng bị đánh hỏng, soái hạm cũng chìm thì điều gì mà không thể xảy ra hả cụ?
Dù sao thì cũng là thất bại của Nga trong những ngày vừa qua.
Trong thời chiến, ko rõ chủ quan, yếu tố con người hay vũ khí ko phù hợp trong tình hình tác chiến mới...
Nhưng cứ bị ăn đạn thiệt hại về người và của là điều ko thể ngụy biện cho thất bại đc.

.Bo My

Xe lăn
Nhà máy điện nguyên tử nổi này dùng 2 lò phản ứng hạt nhân công suất 35MW / lò. Tàu sân bay lớp Ford của Mỹ dùng 2 lò phản ứng hạt nhân công suất 700MW/ lò.

Nhà máy điện hạt nhân nổi này có gì ghê gớm lắm đâu, Nga chỉ cải tiến từ tàu phá băng hạt nhân. Lò hạt nhân được lắp ở tàu ngầm từ đời nào rồi chứ đừng nói là tàu nổi. Các nước khác không làm vì không cần chứ không phải là không làm được.
Trong kinh doanh to chưa chắc là tốt. Giữa mua điện từ tàu sân bay Mỹ và mua điện từ nhà máy hạt nhân nổi của Nga thì đa số sẽ lựa chọn Nga.

Why4586

Xe buýt
Em cũng khó hiểu là tại sao cái cảng và hạm đội ở ngay sát vùng chiến tuyến mà khá ăn hại như vậy.
Nếu tình hình cư như này thì như Cụ trên kia có nói cả hạm đội biển Đen xuống thăm soái hạm Moska về lâu dài là có cơ sở chứ ko đùa.
Nói chung em đang quan sát , Mỹ và Phương Tây có thể vì vũ khí hạt nhân mà ko dám đối chiến với Nga nhưng nếu họ thua thì chính trị , kinh tế coi như họ thua NGA - TRUNG rồi.Địa chính trị có khi đổi chiều. Nên em nghĩ không đơn giản chỉ mỗi thế này mà đã dừng lại được. Nga còn phải chịu thiệt hại nhiều nữa trên cả kinh tế cũng như các vụ phá hoại.

Chỉnh sửa cuối:

ongtrumxd

Xe buýt
Nhưng rốt cục thì vai trò của loại tên lửa phá tàu chiến thể hiện không đáng kể.
Tên lửa Neptune của U là tên lửa diệt hạm đó cụ.
Cơ mà vai trò trinh sát, cảnh báo sớm mới quan trọng, tất cả các chiến công trên biển Đen của quân U khả năng đều dựa hết vào mắt thần trinh sát, cảnh báo sớm của NATO cung cấp thông tin, tọa độ, thậm chí dẫn đường cho tên lửa.
Các máy bay trinh sát của NATO quần thảo biển đen từ tận không phận Rumani nhưng có thể bao quát toàn bộ biển đen, Nga hầy như ko làm gì được.
Cuộc chiến này cho thấy năng lực trinh sát của Nga kém hơn hẳn p Tây.

.Bo My

Xe lăn
thế cụ nghĩ tàu Ukraina bị chìm sạch là do cái gì. Kia là trụ sở trên mặt đất thôi, ở đó có pháo đài Sevastopol, hồi xưa quân Đức ném bom ầm ầm cũng chả sao.

Chỉnh sửa cuối:

a_m_d

Xe điện
thế cụ nghĩ tàu Ukraina bị chìm sạch là do cái gì. Kia là trụ sở trên mặt đất thôi, ở đó có pháo đài Sevastopol, hồi xưa quân Đức ném bom ầm ầm cũng chả sao.
Giờ Ukr còn tàu chiến nào thường trực, tác chiến ở trong vùng chiến sự biển đen ko Cụ nhỉ ?

dracula_bg

Xe điện
Anh Tin đã xác nhận càng cấm vận càng tốt cho Nga, biết thế này đáng lẽ anh Tin phải thúc đẩy phương Tây cấm vận Nga từ lâu mới phải

bố tiên nhân anh lều, nội dung một đắng giật tit nhét ngay chữ vào mồm người ta. một số ông ko thèm đọc bê nguyên cái tít đi khắp nơi.

.Bo My

Xe lăn

congthuong

Xe điện
Tên lửa Neptune của U là tên lửa diệt hạm đó cụ.
Cơ mà vai trò trinh sát, cảnh báo sớm mới quan trọng, tất cả các chiến công trên biển Đen của quân U khả năng đều dựa hết vào mắt thần trinh sát, cảnh báo sớm của NATO cung cấp thông tin, tọa độ, thậm chí dẫn đường cho tên lửa.
Các máy bay trinh sát của NATO quần thảo biển đen từ tận không phận Rumani nhưng có thể bao quát toàn bộ biển đen, Nga hầy như ko làm gì được.
Cuộc chiến này cho thấy năng lực trinh sát của Nga kém hơn hẳn p Tây.
Chỉ có mỗi tàu Moskva bị tên lửa diệt hạm này tấn công thôi.
Còn lại toàn xuồng thôi à.
tàu Ukraina có tham chiến trận nào đâu.
Hải quân Ukraina bị Nga chiếm giữ và thu tàu ngay khi đậu trong cảng rồi.
Bắn tàu đỗ trong cảng thì nói làm gì.

Trạng thái
Thớt đang đóng