[Funland] Tình hình Nga - Ukraine, Trung Á-Trung Đông Vol.165 (số đặc biệt: chiến sự Nga và Ukraine)

Trạng thái
Thớt đang đóng

Evil Morty

Xe tăng
Hồi đầu mỗi ngày 2 tỷ mà sao năm rưỡi lại ít thế.
Research: ‘Ukraine war costs Russian military €20 billion per day’ (consultancy.eu)
20 tỷ một ngày cụ ơi, không phải 2 tỷ đâu 🤣, ngân sách quốc phòng nga đâu đó 60 tỷ gì đó em không nhớ, 60/20=3 . Huyền thoại 3 ngày từ đó chứ đâu ra.
Chết cười
Giờ đầu bếp NATO lại cảnh báo "chúng ta phải chuẩn bị cho cuộc chiến dài hơi ở Ukraina" =))
NATO chief Jens Stoltenberg warns there will be no quick ending to the war in Ukraine | CNN
“Most wars last longer than is expected when they first start. Therefore, we must prepare ourselves for a long war in Ukraine,” Stoltenberg said in an interview with German newspaper Berliner Morgenpost published Sunday.

Why4586

Xe buýt
Nói chung, giờ nhìn vào thực tế là thấy
1 quốc gia mà khi gặp hoạn nạn, toàn thể hàng xóm láng giềng đều giang tay giúp đỡ tài và lực, vũ khí - quốc gia ấy có chính nghĩa. CHÍNH NGHĨA TẤT THẮNG
Quốc gia vừa nhỏ , vừa năng lực quốc phòng không có, ...thì làm gì có năng lực để thể hiện , chung sống hòa bình với láng giềng là lựa chọn duy nhất thôi .Còn việc Láng giềng giúp đỡ vì họ chỉ lợi không có thiệt gì thì sao lại không giúp. Còn có 1 ông to to ở trên chỉ đạo giúp đỡ. Động vào lợi ích của nhau thì biết tay ngay.

Why4586

Xe buýt
Chuẩn cụ
Eu và mẽo kiệt quệ rồi
Không biết nga sau Wagner còn ai ra chiến trường nữa 😂😂😂
Em nghĩ phòng tuyến Nga xây chắc vậy khả năng họ tính lâu dài, ít nhất để thêm 1 mùa đông nữa, thỉnh thoảng vác tên lửa đánh cho các thành phố Kiev mất điện sạch. Sau đó đợi Team Châu Âu xoay xở với cái lạnh xem có bạo loạn không? Bên cạnh đó hỗ trợ châu Phi dành độc lập, hỗ trợ Trung Quốc phi đô la hóa. Tập trung xây dựng các tuyến đường Viễn Đông. Đảm bảo không đến hai năm sau, Uca không đánh cũng tự hàng

Why4586

Xe buýt
Dạ, cụ tính như thần
Nga càng đánh càng mạnh, dầu càng tăng, rub càng tăng, nhân dân càng ủng hộ 👍👍👍
Hải quân nga càng ngày càng hiện đại phát triển làm chủ các vùng biển, không quân làm chủ bầu trời, lục quân làm chủ mặt đất
Anh prizhogi thì kim thiền thoát xác, chuẩn bị sang Belarus mở mặt trận tấn công mới 😂😂😂
Tất cả tính toán đều dựa trên cơ sở thông tin, chịu khó đọc và phân tích thì sẽ tự nhìn ra được thôi. Các cụ phe U cứ mỉa các cựu sĩ quan Mỹ, Nato khi họ dự đoán Nga thắng, các tổ chức như IMF, Wordbank cứ dự đoán kinh tế Nga tăng.
Nga nó đánh được 2 năm nay với cả TEAM Châu Âu. Nhưng chưa ai trung lập đứng ngoài đoán Nga sẽ thua.Em nghĩ họ cũng như em thôi, chịu khó động não suy nghĩ chứ không bị mấy bài báo được truyền thông rầm rộ định hướng.

Ukraine thanh lọc lãnh đạo Bộ QP

Chính phủ Ukraine đã quyết định cách chức 6 Thứ trưởng Quốc phòng hôm thứ Hai sau khi bổ nhiệm một Bộ trưởng Quốc phòng mới vào đầu tháng này. Chính phủ không đưa ra lý do cho việc sa thải. Những người bị cách chức bao gồm Hanna Maliar , người thường xuyên đưa ra những cập nhật công khai về cuộc chiến của Nga chống lại Ukraine. Rustem Umerov được bổ nhiệm làm bộ trưởng quốc phòng cách đây chưa đầy hai tuần để thay thế Oleksii Reznikov .

BinhminhSG

Xe buýt
Ukraine thanh lọc lãnh đạo Bộ QP

Chính phủ Ukraine đã quyết định cách chức 6 Thứ trưởng Quốc phòng hôm thứ Hai sau khi bổ nhiệm một Bộ trưởng Quốc phòng mới vào đầu tháng này. Chính phủ không đưa ra lý do cho việc sa thải. Những người bị cách chức bao gồm Hanna Maliar , người thường xuyên đưa ra những cập nhật công khai về cuộc chiến của Nga chống lại Ukraine. Rustem Umerov được bổ nhiệm làm bộ trưởng quốc phòng cách đây chưa đầy hai tuần để thay thế Oleksii Reznikov .

Đang đánh thắng dòn dã thì lại thay tướng. Lạ quá ta!

quanggialai

Xe điện
Nghề của bọn nó là dối trá mà
Có thằng còn nói cremea trước đây tự trị cơ cụ ạ
Em nghĩ cụ nên giảm bớt sự thông minh của mình lại và tìm hiểu đi.
Ko chỉ có Cremea đâu mà donbas còn đòi tự trị từ những năm 199x thế kỷ trước nhưng không thành, Ukr xém tí nữa là thành 1 nước theo cơ chế liên bang (năm 1994)

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Tất cả tính toán đều dựa trên cơ sở thông tin, chịu khó đọc và phân tích thì sẽ tự nhìn ra được thôi. Các cụ phe U cứ mỉa các cựu sĩ quan Mỹ, Nato khi họ dự đoán Nga thắng, các tổ chức như IMF, Wordbank cứ dự đoán kinh tế Nga tăng.
Nga nó đánh được 2 năm nay với cả TEAM Châu Âu. Nhưng chưa ai trung lập đứng ngoài đoán Nga sẽ thua.Em nghĩ họ cũng như em thôi, chịu khó động não suy nghĩ chứ không bị mấy bài báo được truyền thông rầm rộ định hướng.
Chính vì Nga nó là 1 nước mạnh nên bọn tây lông ko thể 1 đập ăn quan được mà phải vần cho chết từ từ. Hôm nay ngoại trưởng Mẽo cũng nói là khả năng chiến sự sẽ kéo dài nhiều năm

OBDII

Xe tải
Chính vì Nga nó là 1 nước mạnh nên bọn tây lông ko thể 1 đập ăn quan được mà phải vần cho chết từ từ. Hôm nay ngoại trưởng Mẽo cũng nói là khả năng chiến sự sẽ kéo dài nhiều năm
Vậy đúng ý nhiều cụ trên này rồi. Càng kéo dài Nga càng mạnh.

tongphe

Xe tải
Mấy ngày nay U vần hơi quá tay :) chắc ô ngoại trưởng tuyên bố thế để nhắc U đấy cụ :)

Chỉnh sửa cuối:

TONGIA

Xe lừa

Why4586

Xe buýt
Cảm ơn cụ vì nhờ cụ mà em lâu lắm mới được vui vẻ. Nãy giờ em cười. Tây Lông cụ nói thì chỉ có Mẽo, Anh là máu chiến. Đức , Pháp có tiếng nói. Các thành phần còn lại là Miniwon, tao chỉ theo khi mày còn mạnh. Mẽo thì mạnh thật đấy, nhưng đánh tiêu hao còn chạy tụt quần khỏi Afga, Anh thì chả có cái vẹo gì rồi. Đức vốn sống dựa vào nguồn khí đốt giá rẻ từ Nga, nay chặt chân xong suy thoái kinh tế, dân đã loạn tùm lum ra. Pháp thì mất dần ảnh hưởng với châu Phi, cũng đang rơi vào tình trạng suy thoái, trong nước thì lòng dân không yên. Bác nghĩ lấy cái gì ra để mà vần cho chết từ từ.Các chính trị gia Tây mà nói lâu dài, là kiểu gì cũng tìm lí do để kết thúc sớm roài.

Chỉnh sửa cuối:

ongtrumxd

Xe buýt
Thế theo cụ thì vì sao dân Donbass họ muốn chống Kiev dù phải trả giá bằng cả tính mạng của mình. Các cuộc bỏ phiếu sát nhập vào Nga cũng toàn trên 90% đồng ý. Chính quyền Kiev hiện tại chống Nga, quyết ko nhượng đất. Nhưng đó đâu phải là ý kiến của toàn dân U.
1. Cụ đang lẫn lộn giữa lực lượng dân quân thân Nga đã dựa hơi Nga và lập ra 2 nước cộng hòa tự xưng không được quốc tế công nhận ở vùng Donbass của U với nhân dân U ở Donbass, dù nói tiếng Nga hay nói tiếng U. Lưu ý với cụ là dù được quân Nga tràn vào nhưng hiện nay Nga và đội dân quân ly khai này vẫn chưa chiếm được hoàn toàn vùng Donbass của U, nên cụ gọi những kẻ theo chân quân Nga kia là nhân dân Donbass là hơi sớm.
2. E nói rồi, các cuộc bỏ phiếu dưới họng súng thì không có chút giá trị nào đáng để quan tâm cả. 90% còn là ít, cho dù có 101% vẫn vô nghĩa.
3. Nhân dân U bầu ra chính quyền U là để chống lại Nga và giành lại đất. Mà cũng chẳng có nhân dân ở bất kỳ đất nước nào trên thế giới này lại đồng ý với việc ngoại bang cướp đất của nước mình cả, trừ phi đó là dân "gian".

ongtrumxd

Xe buýt
Cảm ơn cụ vì nhờ cụ mà em lâu lắm mới được vui vẻ. Nãy giờ em cười. Tây Lông cụ nói thì chỉ có Mẽo, Anh là máu chiến. Đức , Pháp có tiếng nói. Các thành phần còn lại là Miniwon, tao chỉ theo khi mày còn mạnh. Mẽo thì mạnh thật đấy, nhưng đánh tiêu hao còn chạy tụt quần khỏi Afga, Anh thì chả có cái vẹo gì rồi. Đức vốn sống dựa vào nguồn khí đốt giá rẻ từ Nga, nay chặt chân xong suy thoái kinh tế, dân đã loạn tùm lum ra. Pháp thì mất dần ảnh hưởng với châu Phi, cũng đang rơi vào tình trạng suy thoái, trong nước thì lòng dân không yên. Bác nghĩ lấy cái gì ra để mà vần cho chết từ từ.Các chính trị gia Tây mà nói lâu dài, là kiểu gì cũng tìm lí do để kết thúc sớm roài.
Cụ này có 1 ý đúng đấy: mạnh thì mới có người theo. Đó là lý do vì sao đồng mình Mỹ chưa thấy ai bỏ Mỹ mà chỉ thấy đồng minh Nga đi tập trận với Mỹ và họp với anh Biden thôi. Vậy là đủ biết mạnh yếu rồi.
Nước Nga nếu muốn người ta theo mình, trước hết phải làm cho mình mạnh đã.

Why4586

Xe buýt
Cụ này có 1 ý đúng đấy: mạnh thì mới có người theo. Đó là lý do vì sao đồng mình Mỹ chưa thấy ai bỏ Mỹ mà chỉ thấy đồng minh Nga đi tập trận với Mỹ và họp với anh Biden thôi. Vậy là đủ biết mạnh yếu rồi.
Nước Nga nếu muốn người ta theo mình, trước hết phải làm cho mình mạnh đã.
Nói thật với cụ, cụ đưa thông tin nào ra - em thấy y như rằng thông tin ấy là cụ suy diễn trong đầu. Nguyên Team Trung Đông xưa vốn đồng minh của Mỹ, quay xe sang Brics rồi bác. Toàn đồng minh ngon nghẻ của Mỹ đóa.

qchaivan

Xe máy
Nga họ nhất quán từ xưa đến nay, không mở rộng NATO về phía Đông.
Nato cậy mạnh phớt lờ họ thì phải đánh thôi. Vận mệnh quốc gia sao đưa ra đùa được.
Ngày xưa liên bang Xô Viết bao nhiêu nước, người ta còn sẵn sàng chia 5 , xẻ 7. Nay các bác gắn cho họ cái mác tham lam, muốn lãnh thổ của người khác, em thấy không hợp lý.
Đúng rồi cụ, lợi ích cốt lõi của quốc gia thì ko thể thoả thuận được
Chả ai để kẻ thù mang tên lửa dí sát nhà cả. Đập thôi.
Chỉ hơi chán là Putin quá nhẹ tay.

Trạng thái
Thớt đang đóng